[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Phập

Xe điện
Gì chứ vấn đề này nhà cháu giơ cả hai tay ủng hộ! Cụ cứ đưa ra ý tưởng đi,không những nhà cháu mà toàn thể a e đều nhất trí ngay. Tuy nhiên phải độc đáo,nhiều ý nghĩa. Nói chung mỗi người một ý đóng góp là thành công ngay.
Một cây làm chẳng lên non
Ba cây chụm lại lên hòn núi cao!
Thế lại đốt pháo, chơi khăng, nổi loạn hả các cụ ?

Em xung phong luôn :D

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ ơi trước e ở trong ngõ nhỏ của bạch mai,thấy bọn lớn nhảy tàu cũng đú đởn nhảy theo có lần tý què giò.mà nhảy tàu sao lúc nhảy lên thì ngon lúc xuống rất khoai lúc đó e chắc 13-14.
Ô thế nhà cụ ở đoạn nào thế? Nhà em ở chỗ đầu ngõ Chùa Liên Phái đây. Ngày đó suốt ngày đi bộ vào Hồ Quỳnh, Hồ Thanh Nhàn, rồi Hồ Cát trong C2, Hồ Bảy Mẫu tập bơi, em còn suýt chết đuối mấy lần vì tuột cái bọt biển ra khỏi bụng đấy.
Thời xưa các cụ có hay dùng cái món này ko ạ :D

Món này luộc lên ăn rõ ngon, bùi, nhưng hậu quả để lại thì: hồi đó cả dãy phố mấy chục nhà mới có một cái tivi Neptuyn tủ gỗ, tất cả mọi người đang tập trung xem Bôm Bốp Đia Lốp hay là Thanh tra Catanhia thì tự dưng đúng lên chạy hết ra ngoài đường, cả tối đó bỏ hết cả phim với ảnh cụ ạ.
6X có được tham gia không kụ? :D
Em mời cụ, biết đâu có những cái bọn em còn chưa được trải qua, các cụ vào kể thêm cho bọn 7x em biết với.

Còn trò pháo nổ pháo nang nữa chứ cụ!

Không biết ở đây đã có cụ nào vào khu Bách Khoa lấy bột đá xoa lên bảng chưa? Em bị đình chỉ một tuần vì cái tội nghịch ngu đấy. Bột đá trơn còn tung ra sàn lớp để "trượt băng" thích đáo để các cụ ạ. Ngày đó em học trường Tô Hoàng đây, có cụ nào học cùng trường thì vào điểm danh cái.

Linh_piano

Xe điện

lamborghini_GT

Xe tăng
Em hay chơi trò lia lon, nhưng mà toàn bị hầm

Pumzen

Xe ba gác
Nhớ lại những năm 80. Ở vườn hoa ( trước cửa đền Ngọc Sơn) và phía bờ hồ. Công ty thông tin cổ động ( Sở Văn hóa thông tin Hà nội) có đặt mỗi bên một cái TIVi của XHCN ( hình như là loại Bering của Đông đức và Neptuyn của Ba lan) cứ 7 g tối là chở TV bằng xe cải tiến :D ra. Dân tình các nơi kéo đến xem đông,ngồi chật vườn hoa. Nhất là các cô thiếu nữ. Hồi đó thời trang vẫn chỉ là quần lụa,áo sa tanh bà ba,sẻ nách ( trông thướt tha lắm..cơ!)
Hội ở đây cậy là thổ dân khu vực đó. Luôn luôn tìm cách trêu trọc, nghĩ đủ trò dại. Các cô thiếu nữ thì ngồi xem TV, sụp xuống đôi dép nhựa. Bọn ở phố đi bắt thạch sùng,cho vào lọ thuốc đỏ ( chỉ 1/3 thôi) sau đó,giả vờ ngồi bên cạnh xem. Đến đoạn gay cấn,nhón lấy TS bỏ vào ống quần ( ống quần loe nên rất rộng) TS liền chạy ngay vào bên trong. Cuống cuồng hú,hét ầm ĩ,khi chạy ra chỗ ánh sáng xem,thì toàn màu đỏ,sợ chết khiếp. ( nhà cháu chỉ xem thôi,k dám làm trò đó,vì thấy dã man quá)

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Gì chứ vấn đề này nhà cháu giơ cả hai tay ủng hộ! Cụ cứ đưa ra ý tưởng đi,không những nhà cháu mà toàn thể a e đều nhất trí ngay. Tuy nhiên phải độc đáo,nhiều ý nghĩa. Nói chung mỗi người một ý đóng góp là thành công ngay.
Một cây làm chẳng lên non
Ba cây chụm lại lên hòn núi cao!
Nhà cháu cũng xin tham gia, chủ yếu hóng là chính nhé!

Pumzen

Xe ba gác

Nhà cháu bây giờ vẫn còn vết sẹo ở mang tai đây! Tránh k kịp. Con khăng dài độ 15 phân,đường kính khoảng 2,5 phân = gỗ xà cừ vừa nặng vừa cứng như là....ái ngựa ấy! :D

Phập

Xe điện
Nhà cháu bây giờ vẫn còn vết sẹo ở mang tai đây! Tránh k kịp. Con khăng dài độ 15 phân,đường kính khoảng 2,5 phân = gỗ xà cừ vừa nặng vừa cứng như là....ái ngựa ấy! :D
Em thì còn nguyên cái sẹo trên trán vì đánh quay :D

BonBonTT

Xe điện
Em là cadi thằng gần nhất đới :))
Mej nhìn trò này lại nhớ có thằng chơi em, nó còn quệt tí mỡ vào làm em cọ mặt gần chết, những năm 8 mấy còn ít xà phòng, nhà nào có thì toàn cất kỹ

Stent

Xe điện
Cụ phân biệt mấy cái đầu X làm chi??? :(

Cháu tặng cụ bài hát này ợ! :D
Cháu cảm ơn "kụ" nhóe :P

Trò ngu nhất cháu từng chơi là đi lên hồ bơi Quảng Bá nhảy cầu. Hồi đấy trên QB có 3 cái cầu (làm bằng gỗ) cao 3m, 5m và 7m, thế là cũng bắt chiếc mấy anh sinh năm 1960 phi thân từ trên cầu xuống hồ. Hồ thì sâu nhưng nhảy không đúng kỹ thuật nên nhiều lần đập ngực xuống nước thở không được luôn :((

Trên đường Nghi Tàm trước còn trồng 1 rặng ổi, khi nào đi bơi bọn cháu cũng trèo lên vặt. Toàn quả xanh lè, cứng thì đá phải gọi bằng cụ. Thế mà đứa nào đứa nấy ăn không bỏ sót tí nào. :D

Sô lếch Mù

Xe điện
Bơi hồ Bảy Mẫu,câu cá trộm,trèo bồ quân,ăn quả phượng trong CV lê nin.

hoangtung36

Xe điện
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.
Trước em nhớ, buổi tối không có gì chơi, ra đứng ở Phố Hai Bà Trưng đoạn ngã 3 triệu quốc đạt đếm xe máy, cả tối mới được hơn 10 cài, giờ thì....

Stent

Xe điện
Bơi hồ Bảy Mẫu,câu cá trộm,trèo bồ quân,ăn quả phượng trong CV lê nin.
Mấy thứ này muỗi nhé, nhà cháu gần công viên (ngày xưa gọi là Thống Nhất) trèo hái mấy thứ ấy bảo vệ công viên không thèm bắt. Bọn cháu toàn trèo lên hái trộm dừa, cái này thì bảo vệ công viên lùa cho ra bã. Thế mà bọn cháu cũng hái được ối dừa đấy. Khi thấy bảo vệ thì cứ tụt xuống còn khoảng 2 -3 m là phi thân thẳng xuống chạy :D

java250

Xe tải
Trước em nhớ, buổi tối không có gì chơi, ra đứng ở Phố Hai Bà Trưng đoạn ngã 3 triệu quốc đạt đếm xe máy, cả tối mới được hơn 10 cài, giờ thì....
Sao cụ giống bọn em thế, tối chẳng còn gì chơi đi ra vòng tròn ở giữa Ô Chợ Dừa ngồi nhìn xuống Ngã Tư Sở đếm xe máy

Stent

Xe điện
Sao cụ giống bọn em thế, tối chẳng còn gì chơi đi ra vòng tròn ở giữa Ô Chợ Dừa ngồi nhìn xuống Ngã Tư Sở đếm xe máy
Bọn cháu còn đểu hơn nhiều :)), đặt một cục đá lớn ở chổ đường tối tối. Gặp cặp nào chở nhau đi chơi (hồi đó toàn xe đạp) là chạy ra bảo "anh ơi, chỗ này có ổ gà đấy, anh phải tránh sang bên này này". Thế mà khối đôi dính chưởng, công nhận hồi ấy nghịch ngu thật :D

tetsu

Xe tăng
Em vừa xuống nhà chặt đc bát này :)

Tuy không phải món ăn thành phố. Nhưng cũng giống như hạt mít, đây cũng là một món ăn kinh điển thời gian khó.
Quả thì ăn ngon khỏi nói. Nhân hạt thì cũng là 1 vị khó quên.
Ở quê em móc ăn nhân xong còn đóng xuống nền nhà (đất) cho chắc nền. Đóng thành hình trăng sao hoa lá tròn vuông khá đẹp :)

.

Getz5324

Xe điện
Em vừa xuống nhà chặt đc bát này :)

Tuy không phải món ăn thành phố. Nhưng cũng giống như hạt mít, đây cũng là một món ăn kinh điển thời gian khó.
Quả thì ăn ngon khỏi nói. Nhân hạt thì cũng là 1 vị khó quên.
Ở quê em móc ăn nhân xong còn đóng xuống nền nhà (đất) cho chắc nền. Đóng thành hình trăng sao hoa lá tròn vuông khá đẹp :)

.
Hạt trám kụ nhỉ. ;)

Pumzen

Xe ba gác
Cháu cảm ơn "kụ" nhóe :P

Trò ngu nhất cháu từng chơi là đi lên hồ bơi Quảng Bá nhảy cầu. Hồi đấy trên QB có 3 cái cầu (làm bằng gỗ) cao 3m, 5m và 7m, thế là cũng bắt chiếc mấy anh sinh năm 1960 phi thân từ trên cầu xuống hồ. Hồ thì sâu nhưng nhảy không đúng kỹ thuật nên nhiều lần đập ngực xuống nước thở không được luôn :((

Trên đường Nghi Tàm trước còn trồng 1 rặng ổi, khi nào đi bơi bọn cháu cũng trèo lên vặt. Toàn quả xanh lè, cứng thì đá phải gọi bằng cụ. Thế mà đứa nào đứa nấy ăn không bỏ sót tí nào. :D
Nói đến bơi ở hồ QB, những năm đầu 80 bọn cháu toàn đi bộ ( xa phải 5-6 km) sang đến đầu thập kỷ 90 lúc đó ở nc ngoài về, cũng toàn lên đó bơi. Lúc này đã 2b rồi. Toàn bơi sang đảo,sau đó bơi đến đập rồi quay về. Hồ QB này sâu,năm nào cũng vài vụ chết đuối ở đây.
Những năm 76-77 bọn nhà cháu toàn bơi ở Hồ Hoàn Kiếm,sau thấy hồ bẩn quá,đi bộ qua phà Đen sang Gia Lâm bơi. Hình như là hồ Lâm du thì phải. Lúc đó hồ rộng,nước trong xanh,cảnh quan nơi ấy vẫn còn hoang sơ. Bọn cháu phải đi qua đồng ruộng,châu chấu đầy.

3_banh

Xe điện
haircut nói:
Cụ có bị bắt quả nào đang trèo vào bể bơi taqng bạt hổ ko,bọn em con vụ thi lặn ở bể thanh niên toàn giả vờ lăn sang bên nữ tay chân cứ là,rồi bị tuýt còi.:!!
Em chưa bị bắt lần nào, tầm 20 thằng cùng phi tường vào rồi lao thẳng xuống nước nên bảo vệ cũng khó bắt, nhưng có thằng bị bắt vì phi nhàm vào buồng tắm nữ, cu cậu mãi chiều muộn mới về kể lại ko bị tẩn, mà bị bắt cọ nhà xí và rửa xe đạp, sau đó được xuống bể bơi bét nhè.

NTH nói:
He...chắc cụ trẻ hơn em 2-3 tuổi. Cái dép đó đi giời mưa, đường đất bùn mà ngã thì dép trượt lên tận đầu gối. :((
Và, đi học kinh nhất là bị trấn dép, mũ.
Hồi đi học em hiền lắm nhưng chả mấy khi bị trấn vì học cùng từ bé với mấy thằng đầu gấu ngoài bãi, quan trọng là làm gì có gì mà trấn, nghèo xác ra, dép cao su thì đóng đinh chi chít mà vãn tuột.

3_banh

Xe điện
căngthẳng nói:
- vòng sắt ngày xưa gọi là đi Goòng, cắm mặt cắm mũi dẫn vòng sắt đi các phố, còn nhấc lên hè là 1 kỹ thuật
- còn trò lội ven hồ gươm mò ốc, câu tôm, thả vó sáng sớm như ở quê. Câu được ít tôm về nhà lấy mấy bơ gạo đi bán đổi lấy bột mì về làm bánh tôm
- tiền xu dùng chơi bắn xu
- chun vòng thì bắn chun, ngâm chun vào dầu hỏa cho nó nở to, vểnh lên
- bi đất đủ các mầu méo mó toàn lấy vỏ các tút mài vê cho tròn, bi ve, bi đá là 1 thứ để oai rồi. Bắn bi thì đơn giản là vạch thủ ra để đi, cao tay hơn là chơi bắn lồ, khoét lỗ để bi ở dưới, phảibbắnn cho nó bật khỏi lỗ.
- đá cầu chinh chì : ngu dại độc hại đi lấy dây chì về đun lên rồi đổ ra dát mỏng cắt vòng tròn làm cầu chinh, giấy bóng ở bao thuốc lá thành 1 thứ quý, ko thì dùng pơ luya, đá nẩy , nhanh tay nhanh mắt mới chơi được, ai sang thì có 1 chinh đồng nhét giữa 2 chinh chì
- dân phố cổ trèo lên mái nhà thả diều, trò này giờ tiệt
- cá chọi lên đồng xuân, chiến nữa thì lên nghi tàm độ. về cho vào lọ xóc thật lực, ai thua thì mất cá.
- để pháo tép, pháo xịt vào đường ray xe điện, tàu đi qua nổ cườiii sướng. Ném pháo xuống cống nổ bắn tung tóe bẩn kinh

....

nhiều trò nữa nhớ lại vui, giờ trẻ con chỉ có game
Ối giời, đi Goòng ngày trước em là đại cao thủ, chả bao giờ biết chết là gì.
Chơi xu em nhớ chơi 1 đồng, dùng chất gì em quên mất đánh cho sáng bóng lên, có lần vừa đi vừa búng xu qua trước cửa rạp Công nhân có mụ phe vé gạ bán 1 vé 2 đồng, vào xem thì còn đúng 15 phút hết bố nó phim, em vẫn nhớ phim cướp ngân hàng, ko biết có phải bank job ko.e