[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Stent

Xe điện
6X có được tham gia không kụ? :D

Stent

Xe điện
Còn xét! :-w

Mà thôi, ưu tiên trưởng lão ạ.
Cụ kể đi, cháu hóng với! :D
Thế kụ mấy X rồi ạ, nếu là 8X thì xê ra nhé :))

Cháu đang bận để lúc khác kể ạ. Tất tật các trò chơi từ trước 1975 cháu đều kinh qua, cả đu bong tàu điện, nhảy tàu điện - xe buýt để đi học, đi chơi ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

xebenho

Xe tải
Nhà cháu có thằng bạn nhảy tàu điện đây, cụt hết cả mười đầu ngón chân luôn. Cháu đi cùng hồi đấy sợ chết khiếp, về nhà ăn trận no đòn của ông cụ, tởn đến già luôn![/QUOTE]
Cụ ơi tai nạn tàu xe thì thời nào chả có mà...cứ có xe cộ và người đi lại là có tai nạn thôi nhưng thời đó em sau này ngoài 20 tuổi mới thấy cảm giác liều và thật may mắn khi "chơi trò nhảy tầu điện". Những năm đầu thập niên 80 đấy bọn em cỡ từ 12-16 tuổi nhảy tầu điện ầm ầm, dạy nhau nhảy xuôi, nhảy ngược nhày trái nhảy phải rất nhiều và rất máu, bởi một lẽ đơn giản là không nhảy thế thì không đi tàu điện trốn vé được. Nhiều khi chỉ chậm chân tý thôi mà lạc nhau hay bị mấy chú thu tiền bạt tai, phạt trốn vé, hồi đó bộn em đọc "Bỉ vỏ" của Nguyên Hồng rất khoái "8 Bính" và "5 sài gòn" nhất là kỹ năng nhảy tàu hỏa nên cứ theo gương ở sách đấy mà, thế mới biết học tập và làm theo thần tượng thời nào cũng như nhau thôi.

dungce912

Xe điện
Thời xưa các cụ có hay dùng cái món này ko ạ :D

cái món hạt mít mà ra sản phẩm thì giải tán đám đông ko cần lựu đạn cay :))
nhớ hồi 7-8 tuổi gì đó cùng lũ bạn trộm đc khá nhiều ổi xanh, cả bọn xơi nhiều quá, hôm sau em đi wc ra sản phẩm ko nổi đau quá cầu cứu bà già phải cầm tuốc lơ vít cậy ra, một trận nhớ đời luôn :))

Seduxen

Xe điện
Thế kụ mấy X rồi ạ, nếu là 8X thì xê ra nhé :))

Cháu đang bận để lúc khác kể ạ. Tất tật các trò chơi từ trước 1975 cháu đều kinh qua, cả đu bong tàu điện, nhảy tàu điện - xe buýt để đi học, đi chơi ạ :D
Cụ phân biệt mấy cái đầu X làm chi??? :(

Cháu tặng cụ bài hát này ợ! :D

kentdju

Xe điện

noithatkientruc

Xe điện
Ngày xưa em ở tập thể, cứ đôi nào mới cưới là buổi tối bọn em đến rình xem=))
Cụ rống bạn iem đấy =)). Có đôi mới đi nước ngoài về ở nhà bên cạnh bọn e tập trung gần 10 mống thay nhau nhòm qua khe cửa , cửa hồi đó ko kín khít như bây h , đến lượt ông thứ 5 hay 6 gì đấy buồn cười quá phá lên cười thế là cả bọn ko ai bảo ai: chạy =))

Chỉnh sửa cuối:

hieu78

Xe tăng
Không thấy các bác nói đến phát minh xe điện bánh hơi nhỉ :D

hihodu

Xe tăng
Iem 8x đời đầu ở tỉnh cũng được chơi hết các trò của cụ, thiếu mỗi cái không được đi đủ 4 quận HN thôi. :D

hacide

Xe tăng
Món bi lak làm e bỏ cả học
mừ tiện đây có kụ nào bít còn bàn nào ở hn chỉ dùm e với món này ngày bé e chời thì cứ gọi là đỉnh lun.[-O<[/QUOTE]

Ngày xưa E chơi chaan 2 hơi bị tanh, có lần phát bóng ở chân 2 mà thằng bạn thua gần 30 xèng!!!! Nhớ quá

Phập

Xe điện
Ngày xưa ở làng bọn em hay đi rình đôi đứng nép gốc cây bên bờ ao lừa lừa đẩy ùm phát cả đôi xuống ao rồi hò nhau chạy, chưa bị tóm phát nào :))

Ter

Xe buýt
ngày bé em còn đi tàu điện lên tới ngã tư hai bà trưng và hàng bài thì nhảy xuống ra chỗ quay xổ số để xin vé trượt về chơi đánh đáo ăn xổ số. Nhớ mãi những lần đứng đợi người ta so số rồi nói " chú ơi nếu trượt cho cháu nhé!" làm mấy lần bị cốc đầu.
Đi trèo lấy quả me ở Ngõ Bà Triệu
Đi chặt trúc ở công viên về làm ống phốc
Nhảy qua nhà WC nữ ở rạp tháng 8 để vào xem phim trộm, mấy lần bị các chị rú lên ầm ĩ làm các chú bảo vệ vào xách tai đuổi ra....
Còn rất nhiều trò vui nữa. Một thời để nhớ

tuongminhtsc

Xe tăng
mừ tiện đây có kụ nào bít còn bàn nào ở hn chỉ dùm e với món này ngày bé e chời thì cứ gọi là đỉnh lun.[-O<
Ngày xưa E chơi chân 2 hơi bị tanh, có lần phát bóng ở chân 2 mà thằng bạn thua gần 30 xèng!!!! Nhớ quá[/QUOTE]
Em toàn đá chân 2 và chân 3,thằng bẹn *** đá chân 1 chân 5 ,ăn độ liên miên,hehe.
Lại nói đến cái chuyện rình tắm ,chết cả cười,Hồi bé cả một lũ một lốc trèo lên tầng thượng của nhà tập thể chuyên nhòm xuống lỗ thông hơi xem con gái tắm,trong hội em có thằng máu quá cứ tranh không cho ai xem,bọn em cú quá hôm sau rình ấn đầu nó vào lỗ thông hơi bể Phốt làm cu cậu tý teo,sau vụ ầm ý đó,ông tổ trưởng khóa mất đường lên tầng thượng làm bọn em hut hẫng mất mấy tuần,he.Nghĩ lại thời trẻ con non dại thật.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.
Em: điểm chơi vài trò bắn giết thời trẻ con từng chơi nha
-Chơi súng phốc bắn hạt cơm nguội. Qua mùa hạt thì bắn giấy báo nhai này.
-Chơi ống xì thổi đạn hạt cơm nguội này. Trò này bẩn vãi :P
-Chơi súng cao su này
-Chơi súng bắn que này
-Chơi súng phun nước này (cái này phải mua chứ không tự chế được)
-Chơi súng bắn pháo này
-Chơi súng diêm này
-Chơi pháo đập này.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
mừ tiện đây có kụ nào bít còn bàn nào ở hn chỉ dùm e với món này ngày bé e chời thì cứ gọi là đỉnh lun.[-O<
Ngày xưa E chơi chaan 2 hơi bị tanh, có lần phát bóng ở chân 2 mà thằng bạn thua gần 30 xèng!!!! Nhớ quá[/QUOTE]

Em cũng ăn điểm nhiều vô cùng từ cái chân 2.
Mấy bàn bi kắc này nó ăn dỗ của em không bít bao nhiêu là tiền :(

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Không thấy các bác nói đến phát minh xe điện bánh hơi nhỉ :D
Có gì đáng kể đâu.
Tầu điện bánh sắt bị người ta bóc mất đường.
Thế vào đó là con troleybus đóng từ khung vỏ xe Karosa cũ với động cơ điện 1 chiều lắp dưới gầm. Tận dụng mạng cột điện, dây dẫn của tàu bánh sắt.
Con này chạy kinh phết. Cứ lừ lừ. Không tiếng động. Gí sát sau đýt người ta nó mới còi toe 1 phát. Giật bắn người :P

Phập

Xe điện
Em là cadi thằng gần nhất đới :))