[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cầu chinh thì có vài loại,đơn giản nhất là hai đồng 2 xu = nhôm. Còn k thì đi nhặt dây cáp chì,lấy búa đập bẹt ra,dùng kéo cắt tròn. Nhưng chuẩn nhất vẫn là cầu chinh bằng đồng, đá loại này cầu k nặng như loại bằng chì,độ bay rất vừa phải,hơn nữa tiếng kêu của nó rất thích tai. Giấy phải dùng loại Pua-luya,mỏng nhưng dai và giòn. Đá cầu chinh VN vô địch TG đấy....mà còn k có đối thủ xứng tầm,môn này mình dện cho Tàu " lên bờ,xuống ruộng" :D
Đá cầu chinh mà hôm nào trời rét, đá trúng vào ngón chân cái thì đau phải biết, đến giờ em vẫn còn hình dung ra cái đau đấy cơ mà.

thangco

Xe hơi
Bác nào gần trường KTQD chắc biết đầu hồi ký túc xá có nhà tắm công cộng.cả bên nam và nữ đều ko có cửa.chỉ có bức từong chắn đằng trước. Bọn em đi học toàn dạo qua đấy.có thằng bị chị sv cho cả chậu nước,ướt như chuột mà vẫn đến lớp:))

thangco

Xe hơi
thế hệ 7x toàn trò nghịch ngu . đũng thời kỳ của mình
Quay bổ vào đầu,trèo dừa lên đến ngọn mệt quá...rơi,biêu đầu,mẻ răng vì chơi khăng.....nhiều cái ngu lắm chả kể hết đc:))

vmcgf

Xe tăng
Đá cầu chinh mà hôm nào trời rét, đá trúng vào ngón chân cái thì đau phải biết, đến giờ em vẫn còn hình dung ra cái đau đấy cơ mà.
Cầu chinh = chì ! phải nhờ anh tàu điện leng keng chẹt qua mới chuẩn !

xe ngua go

Xe buýt
Nhà em ở gần vườn hoa giám, tết, lấy cái vỏ phích, quấn giấy hồng vào, rồi nhét quả pháo tép vào trong, đem ra giữa đường tàu điện đốt, bà con dừng hết cả lại vì sợ quả pháo to, ngòi cháy chán rồi nổ cái đẹt 1 cái.
Hồi đó còn xe bò kéo, bò hay bậy ra đường, xe đạp lại không phanh, chở thằng bạn phía sau, thấy bãi . . .bò bèn hét: phanh chân! ông bạn sục chân dép lào xuống đường xúc nguyên bãi mứt bò!
Tối sang vườn hoa giám hái quả cơm nguội về chơi súng phốc, bốc theo nằm sỏi bỏ túi nilon, leo lên cây xả xấu rồi dùng sỏi ngoáy . . .rồi ném vào các anh các chị đang dựa gốc cây! Có cụ nào cao tuổi bây giờ hồi đó bị em ném trúng bỏ lỗi cho em nhé!
:D cụ này giống em thế, em còn không biết bao nhiêu lần cho đầu gối ăn trầu vì chân mình dài thằng bạn chở toàn cho đầu gối vào cột điện.

dop_con_mec

Xe tải
Ngày đấy, em có con quay tiện mua ở Tô Tịch là ác chiến lắm. Ở ngõ em, bọn nó toàn tự đẽo quay rồi đóng đinh, em ra chơi chúng nó hầm cho tiếc đứt ruột :))
Quay tiện mua ở Tô Tịch với đinh mũ về sau này có , thì cụ hầm lại chúng nó :))

Có ai suýt chết đuối ở hồ Hoàn Kiếm không ? . Em bị 1 lần suýt chết đuối ở hồ HK là tại chân cầu chỗ 3 chữ ( dưới chỗ anh này đứng )

, lúc đó không biết bơi nên chui xuống chân cầu , giữa chân cầu có 1 thanh bê tông nối chân trái với chân phải nên khi mình đứng ở trên đấy đầu cao hơn mặt nước 10 - 20cm , lúc đó em lao từ chân gần bờ ra giữa cầu , đến giữa cầu thì chân cách xa nhau dài nhất nên lao không tới , òm ọp uống mấy ngụm nước , sau đó bình tĩnh được em liền ngụp xuống đạp chân xuống bùn trườn vào thanh bê tông rồi bám lấy chân cầu ngoi lên , lúc ngoi lên thấy ốc nổi lều phều , không biết mình có nuốt phải con ốc nào không ? . Đến bây giờ nghĩ lại thấy sợ và buồn cười vì không biết có nuốt phải con ốc nào không :))

Sau đó ở Trấn ( tên gọi của bọn trẻ con phố em lúc đó ) dựng nhà múa rối trên mặt nước em liền chui vào tập bơi và biết bơi từ đó :D . ( Trấn là chỗ cắm cờ trên ảnh )

Stent

Xe điện
Cầu chinh = chì ! phải nhờ anh tàu điện leng keng chẹt qua mới chuẩn !
Thu hoạch được chì, nhà cháu cho vào ống bơ nấu chảy ra thành 1 cục, rồi mang cục ấy ra tận đường ray tàu hỏa cho tàu nó cán kụ ạ. Cứ gọi là mỏng dính :D

Cũng chì ấy nhưng nhiều hơn, nấu chảy rồi đổ khuôn làm thành miếng tròn tròn to gấp đôi đồng 5 xu ngày xưa chơi đánh đáo :D

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
Quay tiện mua ở Tô Tịch với đinh mũ về sau này có , thì cụ hầm lại chúng nó :))

Có ai suýt chết đuối ở hồ Hoàn Kiếm không ? . Em bị 1 lần suýt chết đuối ở hồ HK là tại chân cầu chỗ 3 chữ ( dưới chỗ anh này đứng )

, lúc đó không biết bơi nên chui xuống chân cầu , giữa chân cầu có 1 thanh bê tông nối chân trái với chân phải nên khi mình đứng ở trên đấy đầu cao hơn mặt nước 10 - 20cm , lúc đó em lao từ chân gần bờ ra giữa cầu , đến giữa cầu thì chân cách xa nhau dài nhất nên lao không tới , òm ọp uống mấy ngụm nước , sau đó bình tĩnh được em liền ngụp xuống đạp chân xuống bùn trườn vào thanh bê tông rồi bám lấy chân cầu ngoi lên , lúc ngoi lên thấy ốc nổi lều phều , không biết mình có nuốt phải con ốc nào không ? . Đến bây giờ nghĩ lại thấy sợ và buồn cười vì không biết có nuốt phải con ốc nào không :))

Sau đó ở Trấn ( tên gọi của bọn trẻ con phố em lúc đó ) dựng nhà múa rối trên mặt nước em liền chui vào tập bơi và biết bơi từ đó :D . ( Trấn là chỗ cắm cờ trên ảnh )

Ngày xưa em nhảy cầu ở hồ Thủ Lệ, tõm 1 cái xong quờ tay ra sau thấy ngay cái cọc tre :(

Vipduy999

Xe tải
ngu nhất là trò cho thuốc pháo vào chai thủy tinh đốt nổ nghe to thật may mà không thằng nào dính mảnh

newmtc

Xe tăng
Chơi đồ mà ông nào bị hầm thì khóc ra tiếng mán, chỉ mong bố mẹ gọi về để thoát

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

TOM GM

Xe tải
Thớt này phản ánh đúng sức khỏe nền kinh tế đấy các cụ nhỉ.
Rảnh thì mới tìm vé về tuổi thơ chứ chứng -cổ-BDS mà sóng thần thì vào thớt này được phong thánh sống chậm luôn.:))
Quả thật bọn trẻ bây giờ khổ quá.Ko biết 4-50 năm nữa chúng nó có gì trong ký ức tuổi thơ?

VIT2000

Xe tăng
Góp một câu chuyện ký ức tuổi thơ tôi nào. Nhà em hồi em học cấp 1 là khu tt quỳnh mai ngay đối diện bệnh viện thanh nhàn, cái khu nhà đại thể bệnh viện thanh nhàn (giờ là nhà tang lễ hai bà) trước mặt có cái sân cực rộng, ngày đó có biết sợ là gì đâu, cứ tối đến là rủ nhau ra cái sân đấy chơi thả vòng sắt, chắc các cụ vẫn nhớ trò này, dùng một sợi thép fi8 gì đấy uốn tròn xoe rồi dùng một cái que sắt có đầu bẻ xoắn, móc giật cho nó chạy rồi đuổi theo ầm ầm, thỉnh thoảng gặp cái xe cáng đẩy một cái xác bệnh nhân trùm ga trắng xóa chạy vội xuống khu nhà đại thể, nhiều lúc có thằng chạy mải quá, đâm cả vào xe, đổ cả người cả xe cả bác sĩ chồng hết cả lên nhau, lúc đấy ko biết sợ, sau này lớn lên tí, nghĩ lại mới thấy ghê, may mà em chưa dính phát nào :D

VIT2000

Xe tăng
Còn đi bơi nhé, kí ức của em là bể Tăng Bạt Hổ, nước bể bơi mà còn bẩn hơn nước ao có lần em lặn xuống lúc ngụp lên ăn nguyên cả cái quần con phụ nữ trùm lên đầu, làm hội đi cùng cười lăn cười bò. Tập bơi của em có hai buổi, một buổi đầu uống 7 ngụm, lần 2 uống 2 ngụm, vì bị các ông lớn hơn ở khu chơi đểu, rình rình lúc mình bắt đầu lên bờ để ra bể, các ông ý ủn xuống, cú ngoi lên là các ông ý đạp, nên phải cuống cuồng đạp loạn lên để sang cạnh kia của bể mới thoát được, hai lần thế là biết bơi, chẳng bù cho F1 bây giờ, mất một đống tiền mà mãi vẫn cứ lóp ngóp :D

Ten Dexterity

Xe buýt
Nhà cháu giáp dần niên thời bao cấp cũng ở hà nội. Nhiều trò chơi thủa bé các bac kể cháu cũng bít cả. Nhưng ấn tượng nhất với nhà cháu la tem phiếu và xếp hàng đi mua gạo ( đong gạo ) hộ phụ huynh. Dậy từ sớm, đi xếp hàng mua gạo theo sổ gạo. Gạo thiếu độn bột mỳ và bobo. Nhiều lúc bị độn cả sắn và khoai lát khô nữa. Có bít gì đâu. Về nhà bố mẹ nấu vẫn thấy ngon. :)):)):))

haircut

Xe tải
Nhà cháu giáp dần niên thời bao cấp cũng ở hà nội. Nhiều trò chơi thủa bé các bac kể cháu cũng bít cả. Nhưng ấn tượng nhất với nhà cháu la tem phiếu và xếp hàng đi mua gạo ( đong gạo ) hộ phụ huynh. Dậy từ sớm, đi xếp hàng mua gạo theo sổ gạo. Gạo thiếu độn bột mỳ và bobo. Nhiều lúc bị độn cả sắn và khoai lát khô nữa. Có bít gì đâu. Về nhà bố mẹ nấu vẫn thấy ngon. :)):)):))
The cu co phai xep hang ganh nuoc ko,em het xo thung thung thunh,ca gach de xep hang coi do la luot cua minh,con tranh nhau loan len

Hoathanhtao

Xe điện
Em toàn làm chân bốc vác mỗi khi hàng về:D nên không phải xếp hàng,đã thế các cô ấy lại cho đong loại ngon hơn chút.nhưng lúc vo gạo,con mọt vẫn nổi lên cả đàn:))