[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ngày xưa chắc cụ nào cũng tham gia đi kiếm đồng nhỉ :)
Em ngày xưa không bỏ sót một cái hàng rào hay chuồng gà nào trong khu vực. Cứ buộc bằng dây có tý đồng là tháo :)).
Mỗi lần vào đơn vị bố mẹ chơi. Thấy mấy cái xe quân sự (các loại chuyên dụng như xe kéo, xe khoan, bọc thép...) để ở sân. Cứ cái xe nào mà hở cái dây điện bên ngoài là rình rình tháo cắt :)) . Giờ mỗi lần mở capo xe mình ra nhìn mớ dây nghĩ lại mà phì cười cho tuổi thơ ngu dại :))
Bán đc bao tiền là mua chun, mua quay, 4 nút, cá chọi...
Công nhận ngày xưa hồn nhiên thật :)

.
Em còn bị gọi là thằng đồng nát cơ, hê hê:D. Cơ mà, mấy lạng đồng vàng hay đồng đỏ (có lần lấy cả cái ống nấu rượu của ông cụ nhà em) đem bán, cũng chơi điện tử bốn nút được từ sáng đến chiều đấy cụ ạ, em nhớ hồi đó là 800 đồng/tiếng ạ.

ranieu3007

Xe tải
Ôi, xem cái thớt này, những bức hình này, mà thấy bổi hồi bồi hồi quá các Cụ ợ.
Kỷ niệm đáng nhớ nhất của Em là những lần đi mua thuốc pháo về, mang lên gác xép cuốn chui. Giờ nghĩ lại thấy mình dại quá. Cứ cầm dùi sắt để xiên bịt 2 đầu quả pháo. Nhỡ may nó ma sát, gây lửa, thì... có lẽ giờ này E chẳng được ngồi mà trò chuyện cùng các Cụ ợ.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Còn nhiều trò lắm, ngồi đây cháu mới dần hồi tưởng lại.
Không biết có cụ nào nghịch giống cháu không, cứ thấy mấy ông thổi kèn đám ma là kiếm quả gì chua chua (chanh, sấu...) giơ giơ trước mặt các ông ấy, rồi lăn ra cười, hê hê.

LeKhanh

Xe tăng
Món bi lak làm e bỏ cả học
[/QUOTE]

mừ tiện đây có kụ nào bít còn bàn nào ở hn chỉ dùm e với món này ngày bé e chời thì cứ gọi là đỉnh lun.[-O<

K2DnC

Xe tăng
Em thích nhất trò lấy quả pháo đúng bóc cái ngòi ra để cháy chậm rồi cắm ngập vào bãi phân trâu. Văng cứ gọi là tung tóe :))

dac

Xe tăng
Bé thích nhất là súng diêm và làm tàu sắt

JerryQA

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chỉ khoái món quấn pháo Tết thôi. Thằng bẹn em cũng quấn nhưng ngu hơn bị pháo nổ banh ngón tay cái lủng lẳng phát khiếp!

tetsu

Xe tăng
Em còn bị gọi là thằng đồng nát cơ, hê hê:D. Cơ mà, mấy lạng đồng vàng hay đồng đỏ (có lần lấy cả cái ống nấu rượu của ông cụ nhà em) đem bán, cũng chơi điện tử bốn nút được từ sáng đến chiều đấy cụ ạ, em nhớ hồi đó là 800 đồng/tiếng ạ.
Lại nói về kiếm đồng.
Các cụ 7x đầu 8x trong quân khu Nam Đồng chắc sẽ nhớ vụ ăn trộm con dấu trong Ban quản Lý.
Em không tham gia :), nhưng nhớ là phòng văn thư BQL có cái hộp dấu đồng to với đủ loại tròn dẹt tên chức.
Một sáng đến cơ quan cô văn thư tá hỏa vì mất toàn bộ dấu. Trên nền nhà vẫn còn dấu chân trẻ con dẫn từ sàn lên tường lên đến lỗ thông gió sát trần :)
Hầu như tất cả trẻ con trong khu bị triệu tập để hỏi và ...lấy dấu chân :))
Bây h mà có vụ này thì chắc lên báo ngay nhể :))

.

U_OAT

Xe Cứu Trợ
Nhà em ở gần vườn hoa giám, tết, lấy cái vỏ phích, quấn giấy hồng vào, rồi nhét quả pháo tép vào trong, đem ra giữa đường tàu điện đốt, bà con dừng hết cả lại vì sợ quả pháo to, ngòi cháy chán rồi nổ cái đẹt 1 cái.
Hồi đó còn xe bò kéo, bò hay bậy ra đường, xe đạp lại không phanh, chở thằng bạn phía sau, thấy bãi . . .bò bèn hét: phanh chân! ông bạn sục chân dép lào xuống đường xúc nguyên bãi mứt bò!
Tối sang vườn hoa giám hái quả cơm nguội về chơi súng phốc, bốc theo nằm sỏi bỏ túi nilon, leo lên cây xả xấu rồi dùng sỏi ngoáy . . .rồi ném vào các anh các chị đang dựa gốc cây! Có cụ nào cao tuổi bây giờ hồi đó bị em ném trúng bỏ lỗi cho em nhé!
Bác này nghịch ngầm vãi :))
Đọc mà phì cười, giống tuổi thơ của e
Vote cụ ;))

warmheartvnn

Xe tải
Chủ đề của cụ chủ hay quá nhưng cụ chủ nên sửa lại lỗi chính tả và viết hoa tên các địa danh và danh từ riêng cho nó đúng là người Tràng An văn minh và tinh tế,hihi.
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.

td lines

Xe điện
Dãi khoai lang người ta tưới có khi vẫn còn dính mứt lợn khô rủ nhau đi mót trộm chùi chùi vào áo ăn với nhau :D

Chỉnh sửa cuối:

xe lác

Xe Cứu Trợ
Em thì còn trò ra bách hóa tổng hợp bóc ốp đồng tay vịn cầu thang về làm chinh cầu để đá cầu.

King247

Xe buýt
Cháu bổ xung mấy trò:
- Lấy vỏ bao thuốc lá các loại như A Lào, Thạp Luông, Capstan, Thủ Đô, Sapa, Điện Biên gấp thành cái phỉnh (ngày đó cóc biết hình thức đó gọi là phỉnh) rồi chơi bi hay chơi xu ăn vỏ bao thuốc lá :D
- Đạp xe lên Nghi Tàm mua cá chọi, về loay hoay ủ với om rồi thi thoảng mang đi đấu bắt xác. Xoáy với đập cứ gọi là tưng bừng, giờ nghĩ thấy tội cho mấy con cá quá 8-x
- Trò súng phốc cũng gây sát thương ghê gớm. Kiếm được đoạn ống tre vừa hòm hòm cái hạt cây cơm nguội xong chế thành cái súng bắn kêu cũng bôm bốp =)) Khi nào không có hạt cơm nguội làm đạn thì thay bằng báo cũ thấm nước vê tròn.
anh mềnh hoá ra nghịch từ xưa

Phập

Xe điện
Bọn em đi ăn trộm ổi táo doi...vào ban đêm, xong cả bọn trèo lên cây xà cừ vừa đổ trong vườn ị vừa ăn, đang ăn thì chó với chủ phi ra sủa ầm ẩm thế là cả bọn hò nhau ôm cây tụt xuống chạy thoát thân về đến nhà thằng nào thằng nấy áo vàng ươm :D

Vulcan V70

Xe trâu
Bọn em đi ăn trộm ổi táo doi...vào ban đêm, xong cả bọn trèo lên cây xà cừ vừa đổ trong vườn ị vừa ăn, đang ăn thì chó với chủ phi ra sủa ầm ẩm thế là cả bọn hò nhau ôm cây tụt xuống chạy thoát thân về đến nhà thằng nào thằng nấy áo vàng ươm :D
Ịa xong tụt từ trên cây xuống đất là sạch như chùi Phập nhở.

xeruabo2

Xe điện
Hằng năm, cứ vào dịp này là bắt đầu chiến dịch thu gom mùn cưa , hạt bưởi , giấy màu ,.. để làm pháo hoa ,đèn kéo quân chơi Trung thu .

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com

onlinefisher

Xe điện
Nhà em ông già lính chiến, cả năm mới về 1 lần vác được tấm đồng lá về định làm cái đồ nấu rượu lậu cho bà bu(em dự thế), em bèn xoẹt 1 góc làm cái xèng chơi xoẹt nhau với các bạn (con này mà làm bằng đồng thì sướng hết chỗ chê các cụ nhé), ông cụ về phát hiện ra quật cho 1 trận đúng là nhớ đời, hehehe!