[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Bongbin2009

Xe tăng
Ngày xưa em ở khu tập thể, tối tối hay chơi bắn bòm trên sân thượng, tối om, trèo ra cả phần thoát nước mưa để sang phía đối phương. Hôm trước về nhìn lại cái phần thoát nước mưa ấy mà rùng cả mình, ngày xưa đúng là điếc ko sợ súng.

Lạc là thế nào? Hôm nào ọp, em với cụ thi nhé:P
He..he...em sinh ra & lớn lên trong một gia đình nhà nho nghèo :)) thấy các Cụ toàn chơi cao sang quá nghĩ mà tủi vì trò em chơi chỉ nhặt từ bãi rác phế liệu về - cứ nghĩ chẳng có ai chơi mấy thứ đó ;));))

chaybo

Xe điện
Bọn cháu chơi nhay ngựa, cả trai lẫn gái.... Thời ấy nghèo lắm, bọn con gái còn mặc tuyền quần xanh công nhân.
Lúc đội bọn cháu được nhảy, cháu phải nhảy cuối vì nhay kém. Lúc đứng đợi đến lượt mình thì thấy đứa con gái cuối hàng cứ vặn vẹo cái mông (mông to phết :)) )
Cháu mới lấy viên phấn viết 2 chữ L và N ở 2 bên mông, mỗi quả mông 1 chữ.... he he... Nó cứ ngúc ngoắc cái mông để né không cho cháu viết....Nhưng cháu vẫn viết được. Không dám bỏ hàng vì sợ thua :)

Sau đấy cháu bị nó đuổi vòng quanh trường, bỏ luôn cả tiết học sau đó.....

pain

Xe ba gác
He..he...em sinh ra & lớn lên trong một gia đình nhà nho nghèo :)) thấy các Cụ toàn chơi cao sang quá nghĩ mà tủi vì trò em chơi chỉ nhặt từ bãi rác phế liệu về - cứ nghĩ chẳng có ai chơi mấy thứ đó ;));))
Bọn em còn lấy chì và nắp bia để lên ray tàu điện, tàu hỏa nhờ chẹt bẹp. Chì thì là chinh cầu òng nắp bia thì đục lỗ xỏ dây, lắc cổ tay chơi trò..đấu cưa:))

pain

Xe ba gác
Bọn cháu chơi nhay ngựa, cả trai lẫn gái.... Thời ấy nghèo lắm, bọn con gái còn mặc tuyền quần xanh công nhân.
Lúc đội bọn cháu được nhảy, cháu phải nhảy cuối vì nhay kém. Lúc đứng đợi đến lượt mình thì thấy đứa con gái cuối hàng cứ vặn vẹo cái mông (mông to phết :)) )
Cháu mới lấy viên phấn viết 2 chữ L và N ở 2 bên mông, mỗi quả mông 1 chữ.... he he... Nó cứ ngúc ngoắc cái mông để né không cho cháu viết....Nhưng cháu vẫn viết được. Không dám bỏ hàng vì sợ thua :)

Sau đấy cháu bị nó đuổi vòng quanh trường, bỏ luôn cả tiết học sau đó.....

Thảo nào, cụ ám ảnh tới giờ...cả cái nick cũng thể hiện:))

haircut

Xe tải
ngày xưa hồi nhỏ em ở Ngọc Hà ra Bách Thảo lấy quả thối về quấn vào cái rẻ rách rồi đốt cả xóm ko ai ăn đc cơm nghĩ H vẫn thấy buồn cười, mà mùi quả thối thì thôi rồi hơn cả mứt ....:))\:D/^:)^
Nhặt BCS dùng rồi về rửa sạch thổi bóng bay
Đi vào cống trong Trường Bách khoa vớt cá Mây triều, Bảy màu, Cá cờ.
Cụ người tử tế HN chắc ngày xưa đụng hàng em suốt ở cống gần bách khoa,đại cồ việt ý nhỉ,có hôm mưa bắt đc cá mè,chép về ăn từ bên công viên leenin ,à cụ có bơi ở sông xanh không giờ là phố trần đại nghĩa đó.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Bọn em còn lấy chì và nắp bia để lên ray tàu điện, tàu hỏa nhờ chẹt bẹp. Chì thì là chinh cầu òng nắp bia thì đục lỗ xỏ dây, lắc cổ tay chơi trò..đấu cưa:))
Nhắc đến cái nắp bia, không biết có cụ nào còn nhớ cái trò đập bẹt nắp bia, đục hai cái lỗ rồi xâu dây bao xi măng vào và kéo. Chỗ nhà cháu mấy đứa bị rách cả cổ vì cái trò này.
Rồi lại còn trò thả diều nữa chứ, cháu chỉ làm diều con cóc mà chạy dọc phố Bạch Mai cũng bay được gấp mấy lần cột điện cơ.

Các Cụ có chơi trò phạm húy tên phụ huynh không :D - Lớp em có cậu bạn, bố tên là Thứ, giờ văn mà học về thầy giáo Thứ - cứ cô giáo mà nhắc đến tên "giáo Thứ" là cả lớp ồ lên theo lời cô "GIÁO THỨ" :)) - cô giáo thì cực kỳ ngạc nhiên không hiểu sao lớp lại như thế :-o còn cậu bạn thì cứ cúi gầm miệng lầm bầm chửi %-(

Lại nhớ học lịch sử, thằng bạn khác bố tên là Oánh (trước làm tham tán đại sứ ở Tây Đức lúc Đức chưa sụp đổ), khi học bài Nguyễn Oánh cõng rắn cắn gà nhà - em quay ra mắng nó bảo:
- "Họ nhà mày là họ bán nước hại dân" - nó cũng quay ra ngoặc lại bảo
+ "Họ nhà mày cũng thế" em nghĩ mất một phút chắc mẩm là không có (em họ Lê) nên lại cãi nó
- "Làm méo j có thằng nào" thế là nó bụp luôn
- "Thằng Lê Chiêu Thống" :))

haircut

Xe tải
ngày xưa hồi nhỏ em ở Ngọc Hà ra Bách Thảo lấy quả thối về quấn vào cái rẻ rách rồi đốt cả xóm ko ai ăn đc cơm nghĩ H vẫn thấy buồn cười, mà mùi quả thối thì thôi rồi hơn cả mứt ....:))\:D/^:)^
Vẫn bình thường, cụ phải lấy viên kháng sinh, điếu thuốc hoặc hòn than nhỏ đang cháy rồi lấy giấy quấn lại, 3p sau nó ra cái mùi kinh khủng, ko một ai chịu đc, thế là cả lớp đc nghỉ học vì thầy cô giáo ko chịu nổi mùi. Nhớ lại những trò ngày xưa vui thật, nhưng có một trò chắc ít cụ ở đây chơi, khu em cứ đến 7h tối hơn 20 chục đứa lớn bé của xóm kéo nhau ra công viên Thống Nhất rình các đôi xxx trong công viên vì những năm 90 nhà nghỉ ở HN còn ít
Cụ Bonbontt chắc vụ này có em đó,rồi cầm đèn soi toàn chỗ mông xem có cởi ko hay hấp háy gì ko,nếu có bắn súng phun nước cho mát,lúc về còn qua vân hồ xem ui sao đông vãi.

Cụ nào trong thớt này đã từng bơi ở Hồ Hoàn Kiếm - giơ tay điểm danh nào :D

Em & 2 thằng bạn bị đuổi học 2 tiết vì quên khăn quàng đỏ, bực quá đu tầu điện từ Trại Găng lên Bờ Hồ, bơi từ cái miếu j nho nhỏ ở bên kia đường đối diện Bưu Điện ra Tháp Rùa -> ra tới nơi quay lại nhìn thì thấy công an & 1 đám lố nhố đứng trên bờ vẫy vào - lúc vào tới nơi thì xxx nó thu bố nó quần áo báo hại 3 thằng trần truồng giữa trung tâm thủ đô X_X & kết quả là 3 bản kiểm điểm viết từ đồn công an được gửi thẳng về trường :D

3_banh

Xe điện
Kỷ niệm những năm 79-80 khi mới tầm 7-8 tuổi của em là dép cao su, trong túi lúc nào cũng có cái kẹp để rút quay, hè thì toàn cởi trần quần đùi ném me trèo sấu, trèo tường bể bơi tăng mặt hổ, nhảy tàu điện lên rạp hàng chiếu xem phim chừa vì có ông anh làm bảo vệ rạp :)

Phập

Xe điện
Các cụ ngày xưa có bế gà chọi bị con mò chui vào chim không ? Em bị mấy phát xưng vù chim ửng hồng ngứa kinh khủng :(

butchikim

Xe ba gác
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.
Nhiều trò mới quá...em hồi xưa từ lớp 2 là buổi đi học, buổi đi làm đồng (nhổ mạ, nhổ cỏ, xới khoai, cuốc ruộng, tát nước, be bờ...tát vét, chăn vịt....), tối ra sân kho cò ca cò kếu với cả trốn tìm \:D/...Ôi tuổi thơ tôi....:x

TVPL

Xe container
Tưởng Thủ đô thế nào ... các cụ 7x toàn chơi trò giống nhà quê chúng em thời đó roài =))
Trẻ con ở quê giờ chả biết mấy cái trò này nữa rồi. Thỉnh thoảng về, chợt nhớ lại kể chuyện ngày xưa tao chơi trò này, ăn trộm ổi nhà kia ... cháu chắt cứ tròn hết cả mắt.

haircut

Xe tải
Vẫn bình thường, cụ phải lấy viên kháng sinh, điếu thuốc hoặc hòn than nhỏ đang cháy rồi lấy giấy quấn lại, 3p sau nó ra cái mùi kinh khủng, ko một ai chịu đc, thế là cả lớp đc nghỉ học vì thầy cô giáo ko chịu nổi mùi. Nhớ lại những trò ngày xưa vui thật, nhưng có một trò chắc ít cụ ở đây chơi, khu em cứ đến 7h tối hơn 20 chục đứa lớn bé của xóm kéo nhau ra công viên Thống Nhất rình các đôi xxx trong công viên vì những năm 90 nhà nghỉ ở HN còn ít
Kỷ niệm những năm 79-80 khi mới tầm 7-8 tuổi của em là dép cao su, trong túi lúc nào cũng có cái kẹp để rút quay, hè thì toàn cởi trần quần đùi ném me trèo sấu, trèo tường bể bơi tăng mặt hổ, nhảy tàu điện lên rạp hàng chiếu xem phim chừa vì có ông anh làm bảo vệ rạp :)
Cụ có bị bắt quả nào đang trèo vào bể bơi taqng bạt hổ ko,bọn em con vụ thi lặn ở bể thanh niên toàn giả vờ lăn sang bên nữ tay chân cứ là,rồi bị tuýt còi.:!!

NTH

Xe điện
He...chắc cụ trẻ hơn em 2-3 tuổi. Cái dép đó đi giời mưa, đường đất bùn mà ngã thì dép trượt lên tận đầu gối. :((
Và, đi học kinh nhất là bị trấn dép, mũ.

NTH

Xe điện
Tưởng Thủ đô thế nào ... các cụ 7x toàn chơi trò giống nhà quê chúng em thời đó roài =))
Trẻ con ở quê giờ chả biết mấy cái trò này nữa rồi. Thỉnh thoảng về, chợt nhớ lại kể chuyện ngày xưa tao chơi trò này, ăn trộm ổi nhà kia ... cháu chắt cứ tròn hết cả mắt.
Thời đó trẻ con thủ đô còn khổ hơn ở quê. Làm gì có thịt cá gà vịt mà ăn đâu. Móm lắm. Đi học ăn có 1 bát cơm trắng vì thời tem phiếu mà chưa đến kỳ thì ko mua được.

tetsu

Xe tăng
Ngày xưa chắc cụ nào cũng tham gia đi kiếm đồng nhỉ :)
Em ngày xưa không bỏ sót một cái hàng rào hay chuồng gà nào trong khu vực. Cứ buộc bằng dây có tý đồng là tháo :)).
Mỗi lần vào đơn vị bố mẹ chơi. Thấy mấy cái xe quân sự (các loại chuyên dụng như xe kéo, xe khoan, bọc thép...) để ở sân. Cứ cái xe nào mà hở cái dây điện bên ngoài là rình rình tháo cắt :)) . Giờ mỗi lần mở capo xe mình ra nhìn mớ dây nghĩ lại mà phì cười cho tuổi thơ ngu dại :))
Bán đc bao tiền là mua chun, mua quay, 4 nút, cá chọi...
Công nhận ngày xưa hồn nhiên thật :)

.

Chỉnh sửa cuối:
Khu nhà em trẻ con còn chơi quay bằng cách uốn đoạn dây theo cứng thành hình tròn, bẻ chân giữa tâm vòng tròn giống như cái vô lăng ô tô rồi quay bằng cách vê chân quay giữa ngón tay cái & ngón trỏ, thả ra quay tít, con quay nào quay lâu nhất là thắng, quay uốn mà có độ cân bằng tốt thì lúc quay cứ quay nguyên một chỗ, lúc đó hả hê lắm bảo "quay của tao ngủ chưa" :D

Chỉnh sửa cuối:

haircut

Xe tải
Ngày xưa chắc cụ nào cũng tham gia đi kiếm đồng nhỉ :)
Em ngày xưa không bỏ sót một cái hàng rào hay chuồng gà nào trong khu vực. Cứ buộc bằng dây có tý đồng là tháo :)).
Mỗi lần vào đơn vị bố mẹ chơi. Thấy mấy cái xe quân sự (các loại chuyên dụng như xe kéo, xe khoan, bọc thép...) để ở sân. Cứ cái xe nào mà hở cái dây điện bên ngoài là rình rình tháo cắt :)) . Giờ mỗi lần mở capo xe mình ra nhìn mớ dây nghĩ lại mà phì cười cho tuổi thơ ngu dại :))
Bán đc bao tiền là mua chun, mua quay, 4 nút, cá chọi...
Công nhận ngày xưa hồn nhiên thật :)

.
Có cụ ôi,hàng rào,dây phơi cao mấy bọn em cũng cắt. Đem bán