[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Kichilachi

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chơi tú lơ khơ bôi nhọ nồi. Chỗ em có ông chơi có 1 buổi chiều 2-3 tiếng mà ko còn chỗ nào để bôi nữa.

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Ngày xưa chắc cụ nào cũng tham gia đi kiếm đồng nhỉ :)
Em ngày xưa không bỏ sót một cái hàng rào hay chuồng gà nào trong khu vực. Cứ buộc bằng dây có tý đồng là tháo :)).
Mỗi lần vào đơn vị bố mẹ chơi. Thấy mấy cái xe quân sự (các loại chuyên dụng như xe kéo, xe khoan, bọc thép...) để ở sân. Cứ cái xe nào mà hở cái dây điện bên ngoài là rình rình tháo cắt :)) . Giờ mỗi lần mở capo xe mình ra nhìn mớ dây nghĩ lại mà phì cười cho tuổi thơ ngu dại :))
Bán đc bao tiền là mua chun, mua quay, 4 nút, cá chọi...
Công nhận ngày xưa hồn nhiên thật :)

.
Cụ nhắc đến phong trào kiếm đồng ngày đó làm e nhớ :)
Hồi đó phố e xây cái trạm biến thế, khi lắp thiết bị thấy toàn cực đồng dày cộp đỏ au bọn e đã mắt tròn mắt dẹt rồi =))
Đến tối họ khóa cửa trạm lại, mai lắp tiếp. Thế là bọn e đập tung khóa rồi vào tháo hết đồng. Hôm sau mấy bác điện lực đến còn mỗi trạm trống không :((
Sau đó nghe loáng thoáng là các bác ý báo xxx phường làm bọn e sợ vãi tè :(( lấm la lấm lét mấy hôm liền. Đến khi thấy êm êm mới lôi đồng ra bán :(
Nghĩ lại thấy ngu dại quá. Từng đó thiết bị của trạm khối tiền mà bọn e tháo bán đồng nát chả dc bao nhiêu :(
Mà lại là phá hoại chứ, may chả hiểu sao xxx phường không điều tra chứ nếu không vớ vẩn cả lũ lên phường ngồi cho muỗi liên hoan :(

khiemds

Xe tải
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.
Em ở đầu ô Yên Phụ, đúng giữa 7X. Cái bôi đỏ không biết cụ có dính không, em với đội Trung Ốc, Tuấn Thinh, Tuấn Xồm chuyên chặn dân Hà Nội (lúc đấy tụi em là ven đô rồi) để trấn cá chọi. Buồn cười, có ông thấy tụi em, ngậm cả cá vào mồn để trốn, lĩnh cái vả lòi cả túi nilong ra :). Mấy ông em kể tên, xanh cỏ cách đấy cũng 5 năm rồi.

Còn trò nữa, tụi em nấp dưới đê Yên Phụ, rình các chú đi xe máy lên sàn ở khách sạn Thắng Lợi, cứ củ đậu bay vào gầm máy, xong chạy xuống khu An dương. Các chú cứ đứng trên đê nhìn tụi em chạy mà căm hờn nhưng không làm gì được. Thương nhất vẫn là mấy chú đi DD đỏ.

Mấy trò nghịch dại của tụi trẻ con nửa nông thôn, nửa thành thị, nghĩ lại vẫn thấy toát mồ hôi :))

Cổ Loa

Xe tải
Hồi nhỏ đã có cụ nào nghịch ngu dư lày chưa?
Nhà em gần sông,trưa nào cả bọn cũng ra tắm truồng ở sông rồi khoét đất thành lòng máng từ trên bờ xuống nước(khoảng 3m) rồi té nước lên cho trơn,sau đó thay nhau trượt.Một lần không biết có thằng mất dạy nào cắm mảnh sành vào lòng máng chìm xuống đất khoảng 0,5cm.Hôm sau mấy thằng lại ra té nước lên để trượt,thằng trượt đầu tiên bị mảnh sành cào một phát dọc từ chim lên tận gáy,máu me be bét.Đến bây giờ thằng đấy vẫn còn cái sẹo dài từ mông lên đến gáy.

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Em ở đầu ô Yên Phụ, đúng giữa 7X. Cái bôi đỏ không biết cụ có dính không, em với đội Trung Ốc, Tuấn Thinh, Tuấn Xồm chuyên chặn dân Hà Nội (lúc đấy tụi em là ven đô rồi) để trấn cá chọi. Buồn cười, có ông thấy tụi em, ngậm cả cá vào mồn để trốn, lĩnh cái vả lòi cả túi nilong ra :). Mấy ông em kể tên, xanh cỏ cách đấy cũng 5 năm rồi.

Còn trò nữa, tụi em nấp dưới đê Yên Phụ, rình các chú đi xe máy lên sàn ở khách sạn Thắng Lợi, cứ củ đậu bay vào gầm máy, xong chạy xuống khu An dương. Các chú cứ đứng trên đê nhìn tụi em chạy mà căm hờn nhưng không làm gì được. Thương nhất vẫn là mấy chú đi DD đỏ.

Mấy trò nghịch dại của tụi trẻ con nửa nông thôn, nửa thành thị, nghĩ lại vẫn thấy toát mồ hôi :))
Tụi e ở Minh Khai (ngày đó cũng là ngoại thành) đi tàu điện lên Đồng Xuân bắt chọi cũng tuyền bị mấy anh hổ báo trên tàu điện trấn tiền :( - Có hôm đấm phòi cả chọi bọn e giấu treo trong áo :((
Chả biết có phải đội cụ ngày đó không =))

Chỉnh sửa cuối:

manhhung1901

Xe điện
Ôi ! Mẹ Em bị khiển trách đảng vì tội giấu cháy vào cạp quần cho Em ăn :((

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Các cụ còn trẻ cứchém zó đi. em 7x chơi vơi giờ 4 xịch rồi, thức khuya có hại lắm. EM đi ngủ ngày mai vào làm việc sau vậy

Lavenders

Xe tăng
Kụ làm em nhớ hà nội xưa quá, nhớ tiếng tàu điện leng keng, nhớ chợ đồng xuân, nhớ kem bốn mùa, nhớ những mùa xấu, nhớ công viên thống nhất có những bể đầy cá chọi, nhớ hồ tây nhiều cá và ốc, nhớ làng ngọc hà đầy hoa, nhớ nhật tân những mùa đào nở, bãi sông hồng lau trắng phớ ...nhớ wc công cộng, nhớ những buổi chiều đi xách nước, nhớ quạt con cóc, hoa *** lợn đầy hai bên đường tàu.... oái roài oai, cái làng hà nội của tôi mất toi rồi.

LeKhanh

Xe tăng
các trò trên e cũng chơi hết roài.
dư trưa thấy lão nào nhác đến ctr. dọa mấy ô cổ nhuế ngày xưa chuyên đi lấy trộm mứt.
(thanh niên cổ nhuế xin thề trưa đầy 2 xọt trưa về quê hương:)))
đi qua đoạn nhà e ở ngọc khánh bọn e cả hội dủ nhau dọa các não chạy. thì mà nó sóng ra đường thì thôi rồi lun.:D

29X-4846

Xe máy
Cụ nào ngày xưa chơi mấy trò bạo lực này k: cõng ngựa đạp nhau, huých gối!!!

Lên nóc nhà tập thể 5 tầng ăn cắp anten tivi bán nhôm vụn bị Cớm xách ra đồn. Ông bà già lại ra bảo lãnh!

LeKhanh

Xe tăng
ngày đới e nhớ có phim bôm bốp đi a nốp e kiếm đáo để lun:D
xơi được hàng bao tải dép bán ở ô chợ dừa.
có lão nào mất dép ngày ấy khu ngọc khánh và tt đường sắt xá tội cho e nhóeX_X

29X-4846

Xe máy
khu nhà em nhiều tre, mùa đông đi nhặt lấy mo tre quấn chặt vào nhau, bó lại rồi đốt cho cháy 1 đầu, buộc dây vào quay... để sưởi ấm lắm!!! Hoặc kiếm mấy khúc gỗ mục, tốt nhất là cậy được mẩu tà vẹt mục ở đường tàu (!!!) cho vào cái rọ, buộc dây, đốt rồi quay cho nó cháy... có lúc đứt dây văng tung tóe!

May mà chưa lần nào văng lên mái nhà lợp bằng lá cọ của hàng xóm!!!

29X-4846

Xe máy
em toàn xoay bi đá bằng vỏ lọ Penixilin thôi...
Bác nói bi ve là nhà có kiều dồi, :D, em xoay bi đá ê cả tay, hỏng mấy cái nắp bút, món đấy mà có cát tút thì ngọt

khiemds

Xe tải
khu nhà em nhiều tre, mùa đông đi nhặt lấy mo tre quấn chặt vào nhau, bó lại rồi đốt cho cháy 1 đầu, buộc dây vào quay... để sưởi ấm lắm!!! Hoặc kiếm mấy khúc gỗ mục, tốt nhất là cậy được mẩu tà vẹt mục ở đường tàu (!!!) cho vào cái rọ, buộc dây, đốt rồi quay cho nó cháy... có lúc đứt dây văng tung tóe!

May mà chưa lần nào văng lên mái nhà lợp bằng lá cọ của hàng xóm!!!
Mấy trò này tụi em hay dùng quả bằng lăng ạ.

Verdasco76

Xe máy
Chiếc xe máy Peugoet vẫn là niềm đam mê của rất nhiều người

Xe ba bet nhe của Tiệp khắc,ngày đó la siêu xe vào những năm 80 ở thế kỷ trước,

Nếu so về giá tính bằng vàng, Simpson có giá như một chiếc xe máy hạng sang hiện nay

Món bi lak làm e bỏ cả học