[Funland] Miệt thị ngoại hình cũng là bạo lực học đường

matizvan2009

Xe ba gác
Lớp em có thằng Dao, Vũ Minh Dao, toàn gọi là Giao hoạp

Còn ông Dương thì mặc định là Dương vạt

:D :D :D
Trước cơ quan em có thằng tên Dương Người.
Thế mới độc lạ

toyennha

Xe lăn
Trẻ con giờ nâng cao quan điểm.
Thảo Đen,Thảo max kêu đi cafe kìa. Nick name Thảo.... Từ lúc cấp 3 đến lúc con tụi nó học cấp3 vẫn vậy . có bạo lực học đường gì đâu. Tụi nó vẫn vui vẻ và nhận đen thiệt và khùng thiệt mà

nhutinhco

Xe điện
Bọn em - học sinh các xã tập trung vào trường của huyện học, học với nhau từ lớp 4...
Em vào muộn hơn, lớp 8 mới vào, thìởđó, có cách xưng hô kỳ lạ
Con gái thìđược gọi là Mụ: Mụ Lan, mụ Hằng
Con trai được gọi là Cu: Cu Tiến, Cu Lợi..
Xưng hô thì toàn xưng anh, gọi thanh niên khác là chú.
Em cũng hơi shock văn hóa.
Đem văn hóa đó về lớp cũ áp dụng, bị bọn nó mắng xơi xơi
Nên, nói chúng là tùy giai đoạn, tùy văn hóa..., tùy cùng miền, nên có sự khác biệt, không thể bắt tư duy giống hệt nhau.
Ngày nay còn khoảng cách thế hệ và lứa tuổi ghê gớm nữa.

xecub49

Xe điện
Thảo Đen,Thảo max kêu đi cafe kìa. Nick name Thảo.... Từ lúc cấp 3 đến lúc con tụi nó học cấp3 vẫn vậy . có bạo lực học đường gì đâu. Tụi nó vẫn vui vẻ và nhận đen thiệt và khùng thiệt mà
Xưa bọn em có thằng tên Chính mà nó bị ghẻ, nên gọi Chính ghẻ. Và cái tên cứ gắn với nó mặc dù nó hết ghẻ từ lâu. Đến 1 hôm nó mời cả bọn 1 tuần thuốc lá rồi thỏ thẻ bảo: Bây giờ mình có bạn gái rồi và hết ghẻ lâu rồi nên xin các bạn bỏ cái từ ghép đi hộ. Cả bọn cười ầm lên rồi bảo: Đồng ý. Từ giờ gọi hẳn là Chính không ghẻ" =)) =)) =))

matizvan2009

Xe ba gác
Xưa bọn em có thằng tên Chính mà nó bị ghẻ, nên gọi Chính ghẻ. Và cái tên cứ gắn với nó mặc dù nó hết ghẻ từ lâu. Đến 1 hôm nó mời cả bọn 1 tuần thuốc lá rồi thỏ thẻ bảo: Bây giờ mình có bạn gái rồi và hết ghẻ lâu rồi nên xin các bạn bỏ cái từ ghép đi hộ. Cả bọn cười ầm lên rồi bảo: Đồng ý. Từ giờ gọi hẳn là Chính không ghẻ" =)) =)) =))
Trước cơ quan em có thằng tên Dương Người.
Thế mới độc lạ
giống chuyện của em. Em hỏi mấy đứa kia sao ghép chữ người, bọn nó bảo chả nhẽ ghép chữ vật. Để chữ người cho văn minh

sweet dream

Xe hơi
F1 nó cũng bảo bạn bè nó giờ k ai kì thị ngoại hình cả, và các bạn có đánh nhau trong trg trong lớp là do đùa hơi quá đà. Béo, gầy, xấu đen... cũng chỉ nghĩ trong đầu chứ k lôi khuyết điểm ấy ra làm trò tiêu khiển ạ.
Tùy từng lớp với trường ạ, cháu bị bắt nạt từ hồi cấp 1- cấp 2 cũng vì lý do như bác chủ thớt. Cấp 2 cháu bị nặng nhất, con trai thậm chí cno còn nói xấu hơn lũ con gái nữa. Lúc cháu lên bảng, tất cả cno chụm lại nấu xói, chúng nó khịa là xấu mà cũng biết lên bảng đồ đó, mà toàn con trai nói con gái cười; nhiều vụ khác cũng rất đau, cháu khóc nhiều lắm.... Bạn thân cháu chơi cùng cháu cũng bị cả lớp tẩy chay theo, cháu xui hơn là bị nói thẳng, con bạn thì nói xấu sau lưng. Không chỉ dừng lại ở lớp đấy mà cháu đi qua những lớp khác chúng nó còn xì xào bàn tán nữa.
Bị bắt nạt nhiều đến nỗi khiến cháu xưa từ một người năng động, hay cười nói giờ thu mình lại không muốn giao tiếp, bắt chuyện với ai hết và cảnh giác với tất cả mọi người xung quanh.

Chỉnh sửa cuối:

langchai1

Xe hơi

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Nhưng rồi em vẫn lấy dc ck, sinh dc con, không ế là may rồi nhỉ...
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
Mong sao các con lớn lên thật vui vẻ và có 1 tuổi thơ thật hạnh phúc
Trẻ con gọi nhau Thảo đen, Mai đen, Tuấn béo, Tùng phệ (và còn nhiều biệt danh xấu hơn nữa)... thì cũng bình thường mà nhỉ.

Mà khi kể lại câu chuyện này thì e kia đã 19 tuổi, thừa tuổi trưởng thành, thi thố các kiểu rồi, vậy mà cũng nước mắt ngắn dài như bé 9 tuổi vậy, có vẻ hơi làm màu cho màn nói của ẻm tăng tính thuyết phục.

jazzzzz

Xe lăn
Không chỉ ở trường học đâu, trốn công sở cũng vậy.
Ở một số cty nước ngoài họ đưa vào hành vi quấy rối, vi phạm bị kỷ luật.

sweet dream

Xe hơi
Nhà em 2 đứa, con gái lớn thì da ngăm đen, béo to ngang giống y bố, con zai thì da trắng lại chọn hết nét đẹp của bố mẹ. Ai gặp 2 chị em toàn là khen thằng em rồi kêu chả bù cho con chị. Đi học cũng bị 1 bạn trai ở lớp nói là "béo, ngu" nhưng con em nó to béo, nó đánh cho thằng cu ý phải đi mách cô giáo. Em thì biết nhược điểm ngoại hình của con gái mình nên ngoài đồng phục học sinh em hay phối đồ đẹp cho con, chỉ cho con cách tự tin với bản thân và phản kháng lại với những lời chê bai của mọi người.
Khuyến khích con gái bác ra phòng gym rồi máy chạy bộ ạ, mua đồ skincare về cho em, lên lịch trình cụ thể. Sau một thời gian em nó sẽ thay đổi tích cực hơn

duongphong

Xe container
Nhà em có 1 thằng trắng (rất trắng) và 1 thằng đen. Thằng đen lớp 3 sau 2 tháng về quê nghỉ hè đi bơi, da nó bắt nắng không thể trắng lại được nữa. Lúc còn nhỏ nó không sao, khi lớn thì hỏi "sao em con trắng mà nó đen, da trắng nhìn nó đẹp hơn....cũng phải động viên". Em thi thoảng vẫn hỏi có bạn trêu, hay miệt thị gì không.... thì cháu nói không, mọi thứ vẫn bình thường. Được cái nó học top lớp và tham gia các hoạt động, các trò nen không làm sao cả.

Chỉnh sửa cuối:

TamchieumoI

Xe buýt
Giờ thì em yêu cái tên của em, và e thấy chả vấn đề gì cả. Cũng chả hiểu sao chúng nó đùa cợt đến mức ấy.
Nhưng bây giờ e lớn và e đã trải qua cảm giác đó rồi, nên e nhìn nhận sự việc nhẹ nhàng hơn nhiều. Xưa e bị trêu nhiều lắm, thấy tủi thân lắm ạ
Cháu đi nhiều vùng miền rồi, chỉ thấy quê 37 -38 gọi con cún như thế thôi!

MuathuHN252

Xe cút kít
Cháu đi nhiều vùng miền rồi, chỉ thấy quê 37 -38 gọi con cún như thế thôi!
Bây giờ thậm chí nhiều ng họ đặt tên cho con ở nhà là Cún, nghe cũng dễ thương và dc nâng niu. Còn nếu ở quê, nhất là ngày xưa, ai bị nói như Chó thì nghe khá nặng nề và xúc phạm ạ

Emily in the Moon

Xe đạp
Em đồng cảm ạ. Có trải qua những chuyện này chuyện kia mới hiểu hơn và thông cảm cho tụi nhỏ hơn. Giờ khoảng cách 2 thế hệ có vẻ càng ngày càng xa.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em nhớ tuổi em bị cận thị thì bị trêu tợn, vì hồi em học ít bạn bị

matizvan2009

Xe ba gác
Trước kia, em bị gắn tag vào tên "chột" vì có thằng kia có bạn tên giống tên em và bị chột. Lâu lâu cũng có đứa bon mồm gọi "matiz chột" . Có cô bé mới vào phòng em làm việc cứ thắc mắc là anh ấy có chột đâu mà gọi là chột nhỉ, em đùa đùa bảo "chột mất 1 hòn".

Felix Navi

Xe hơi
Ôi cái câu chuyện này các mợ kể ra thì các cụ chả thấy thế đâu, còn nói ngược là các mợ làm màu, nâng cao quan điểm kia. Những người chuyên đi bỉ bôi người khác thì họ sẽ rất kinh ngạc vì người khác cảm thấy tổn thương đó ạ, kiểu, "có mỗi thế cũng làm to chuyện", "giỡn có tí".

Chẳng khác gì việc dùng roi vụt trẻ con, mợ ạ. Nhiều người ôm tổn thương, oán hận tới già. Nhưng khối người bảo "nhờ thế mà tôi nên người", "đánh thế bõ bèn gì".

Quanh em cũng đầy người bị gắn biệt danh vào tên luôn, có người không phản ứng gì lắm vì cái biệt danh của họ khá trung dung, kiểu cận, tóc bạc, tóc cam (do nhuộm tóc), dáng đi khệnh khạng,... Còn mấy người bị gọi với thái độ trêu chọc và biệt hiệu mang tính chê bai như mụn, lùn, béo, ghẻ, hói, thì họ không tiện phản kháng mãnh liệt trong tương tác thường ngày thôi chứ em nhận thấy biểu cảm của họ khi bị gọi như vậy là không thích thú gì.

Em nghĩ những người đã thấy vui vẻ khi gán biệt danh chê bai cho người khác thì bản thân họ thấy vui rồi, thấy át vía được người ta nên họ sẽ không bao giờ cảm thông hay thấu hiểu được cho đối phương đâu ạ, mợ kể lể cũng bằng thừa. Gia đình và cộng đồng quanh họ cũng hành xử như thể chuyện đó là bình thường, cha mẹ họ không dạy rằng điều đó không tốt, thì họ sẽ cảm thấy chuyện đó chả có gì. Giải pháp là không nên giao tiếp với mấy người như vậy ạ.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Chỗ em cũng có chị trong bqt bị nhiều người ghét, lôi ngoại hình ra diễu trên facebook. Người lớn, có học còn thế.
Quá vô văn hóa!

QUANG1970

Xì hơi lốp

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Nhưng rồi em vẫn lấy dc ck, sinh dc con, không ế là may rồi nhỉ...
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
Mong sao các con lớn lên thật vui vẻ và có 1 tuổi thơ thật hạnh phúc

Chẳng ai dám bảo bác chủ thớt nói sai, càng không có ai điên mà bảo rằng bác ấy nói bậy, nhưng theo tôi thì mặc dầu bác chủ thớt nói rất đúng, rất dài, rất chau chuốt nhưng chỉ thiếu hay bất cập một cái, là bác quên câu "nhất quỉ nhì ma thứ ba học trò" nhất là trong nhưng năm cả nước đói khổ nhem nhuốc theo cả hai nghĩa!

Nếu có quan tâm tới giáo dục trẻ em, thì ai cũng biết là với lứa tuổi thiếu nhi, và thiếu niên các cháu còn rất hiếu động, và Ý thức cuộc sống chung quanh còn rất hạn chế, đạc biệt là trong bối cảnh "gạo không, cơm thiếu". Do đó những lỗi va vấp đã qua, chúng ta phải nhìn với con mắt bao dung và yêu thương.

Nếu bây giờ bất cứ ai rảnh rỗi mà ngồi liệt kê ra những cái sai sót của các cháu (nhất là trước đây) thì tôi e ...............

Felix Navi

Xe hơi
Chẳng ai dám bảo bác chủ thớt nói sai, càng không có ai điên mà bảo rằng bác ấy nói bậy, nhưng theo tôi thì mặc dầu bác chủ thớt nói rất đúng, rất dài, rất chau chuốt nhưng chỉ thiếu hay bất cập một cái, là bác quên câu "nhất quỉ nhì ma thứ ba học trò" nhất là trong nhưng năm cả nước đói khổ nhem nhuốc theo cả hai nghĩa!

Nếu có quan tâm tới giáo dục trẻ em, thì ai cũng biết là với lứa tuổi thiếu nhi, và thiếu niên các cháu còn rất hiếu động, và Ý thức cuộc sống chung quanh còn rất hạn chế, đạc biệt là trong bối cảnh "gạo không, cơm thiếu". Do đó những lỗi va vấp đã qua, chúng ta phải nhìn với con mắt bao dung và yêu thương.

Nếu bây giờ bất cứ ai rảnh rỗi mà ngồi liệt kê ra những cái sai sót của các cháu (nhất là trước đây) thì tôi e ...............
Những chuyện cũ kỹ ngày xưa, bây giờ kể lại, vẫn đầy người bảo "các mợ cứ làm quá lên" kia kìa cụ ơi. Và ngay hiện tại luôn, xung quanh chúng ta ngay hôm nay luôn, chuyện này vẫn đang tiếp diễn chứ đâu phải chỉ xưa mới có?

Trẻ con chưa biết là một nhẽ, nhưng bố mẹ chúng đâu mà không dạy cho chúng rằng như thế là không hay?

Vậy mới thấy, rất nhiều người không hề nhận định rằng giễu cợt người khác là không nên, và họ vẫn vô tư dạy con cái trêu chọc bạn bè theo cách đấy tới tận ngày nay, cụ ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Những chuyện cũ kỹ ngày xưa, bây giờ kể lại, vẫn đầy người bảo "các mợ cứ làm quá lên" kia kìa cụ ơi. Và ngay hiện tại luôn, xung quanh chúng ta ngay hôm nay luôn, chuyện này vẫn đang tiếp diễn chứ đâu phải chỉ xưa mới có?

Trẻ con chưa biết là một nhẽ, nhưng bố mẹ chúng đâu mà không dạy cho chúng rằng như thế là không hay?

Vậy mới thấy, rất nhiều người không hề nhận định rằng giễu cợt người khác là không nên, và họ vẫn vô tư dạy con cái trêu chọc bạn bè theo cách đấy tới tận ngày nay, cụ ạ.
Vâng, có câu "nhìn con gái biết cha mẹ" con cái là bản sao của cha mẹ, điều đương nhiên những cháu bé của bác nói, là những cháu không may mắn sinh ra trong những gia đình, mà "thằng bố con mẹ" của nó không được giáo dục cẩn thận.

Xã hội mà bác, phải có người này người kia, mình chỉ có thể nêu một vấn đề với những người hiểu chuyện, và có văn hóa. Còn với loại "thằng bố con mẹ" kia dây vào sẽ rất phiền, tốt nhất là nên tránh xa ra nếu chẳng may "cùng thuyền".