[Funland] Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất? Đã cụ mợ nào thử chưa ạ?

gik_nguyen

Xe buýt
Thế này bán nhà xong phải ở nhà thuê mới được miễn thuế à
Tính ở thời điểm mình bán nhà thôi chứ cụ. Sau đấy cụ lại mua nhà mới bình thường. Sau này bán đi mà lúc đấy cụ vẫn chỉ có 1 căn nhà thì lại được miễn thuế tiếp.

gik_nguyen

Xe buýt
Cập nhật nhanh tình hình là sáng nay em và bên mua đã submit hồ sơ sang tên sổ đỏ + cam kết nhà duy nhất (tự viết, tự ký, không cần xác nhận) và gửi lên một cửa của quận.

Chắc vài hôm nữa sẽ có thêm tin update cho các cụ các mợ tiếp!

Songocu

Xe buýt
Tính ở thời điểm mình bán nhà thôi chứ cụ. Sau đấy cụ lại mua nhà mới bình thường. Sau này bán đi mà lúc đấy cụ vẫn chỉ có 1 căn nhà thì lại được miễn thuế tiếp.
Trường hợp bán căn cc và cũng có 1 mảnh đất nhưng chưa được cấp giấy CNSD đất ( đất % và vẫn đóng thuế NN hàng năm) thì có được coi là có 1căn nhà duy nhất ko các cụ ?

gik_nguyen

Xe buýt
Trường hợp bán căn cc và cũng có 1 mảnh đất nhưng chưa được cấp giấy CNSD đất ( đất % và vẫn đóng thuế NN hàng năm) thì có được coi là có 1căn nhà duy nhất ko các cụ ?
Em không rõ nhưng khả năng cao là KHÔNG. Vì bản chất chỉ cần có hợp đồng mua bán là đã tính đất kia là tài sản của cụ rồi.

quasin3000

Xe tăng
Không có đâu. Căn nhà bán đầu tiên và hiện là duy nhất để ở.

gik_nguyen

Xe buýt
Không có đâu. Căn nhà bán đầu tiên và hiện là duy nhất để ở.
Cụ có dẫn luật hoặc văn bản hướng dẫn nào về việc này không ạ? Theo em biết thì không có từ "đầu tiên" như cụ nói.

Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC

1. Căn cứ các quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-C), các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

b) Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

quasin3000

Xe tăng
Cụ có dẫn luật hoặc văn bản hướng dẫn nào về việc này không ạ? Theo em biết thì không có từ "đầu tiên" như cụ nói.
Viết cho rõ thôi. Chứ ngôi nhà duy nhất nó giải thích là từ trước đến nay. Chứ không phải duy nhất hiện tại. Ra công chứng nó cho 1 danh sách nhà đã bán, bán cho ai, mua của người nào. Đủ hết.

Thực tế đã gặp như vậy.

luyenok

Xe điện
E đang chuẩn bị bán 1 cái chung cư mới thấy cái thuế này đúng là nhục các cụ ạ. Năm 2010 em mua giá 38tr/m, giờ em bán được 25tr/m tính ra lỗ lòi mắt mà lại còn phải đóng 2% thuế thu nhập cá nhân :(

gik_nguyen

Xe buýt
Cập nhật kết quả chút: Nhà em đã được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. (ĐÚNG LUẬT, KHÔNG PHONG BÌ, KHÔNG XIN XỎ).

Thủ tục cần thiết:
1. Khi làm hồ sơ sang tên nộp lên một cửa: Chỉ cần ghi trong kê khai thuế là diện miễn thuế thu nhập cá nhân và bổ sung trong hồ sơ thêm 01 bản cam kết tài sản duy nhất (tự làm, tự ký, không cần xác nhận của cơ quan nào hết). Các cụ các mợ có nhu cầu có thể tham khảo và download mẫu em làm ở đây.

2. Một cửa sẽ tiếp nhận hồ sơ và tự chuyển sang cơ quan thuế để xác nhận như thông thường.

3. Chờ một cửa báo kết quả là xong (đúng SLA 14 hay 21 ngày gì đấy).

Ongchamchi

Xe máy
Nhiều cụ cứ tỏ ra nguy hiểm. Thực tế việc này làm cũng đơn giản, chả phải xin xỏ ai cái gì.

Trường hợp nhà em còn rắc rối hơn mà em vẫn làm được (tự làm chứ không thuê bên luật liếc gì cả.)

Khi bán nhà chỉ cần làm cái đơn cam kết theo mẫu, lên phường họ xác nhận là mình có hộ khẩu tại đó - rồi nôp cho văn phòng nhà đất. Có vấn đề gì về hồ sơ thì văn phòng nhà đất sẽ gọi điện cho mình, báo lên chỉnh sửa hồ sơ. Mình chỉnh sửa hồ sơ theo yêu cầu của họ là xong.

gik_nguyen

Xe buýt
Nhiều cụ cứ tỏ ra nguy hiểm. Thực tế việc này làm cũng đơn giản, chả phải xin xỏ ai cái gì.

Trường hợp nhà em còn rắc rối hơn mà em vẫn làm được (tự làm chứ không thuê bên luật liếc gì cả.)

Khi bán nhà chỉ cần làm cái đơn cam kết theo mẫu, lên phường họ xác nhận là mình có hộ khẩu tại đó - rồi nôp cho văn phòng nhà đất. Có vấn đề gì về hồ sơ thì văn phòng nhà đất sẽ gọi điện cho mình, báo lên chỉnh sửa hồ sơ. Mình chỉnh sửa hồ sơ theo yêu cầu của họ là xong.
Chuẩn là việc này đơn giản. Mình cứ đúng luật mà làm thì cơ quan nào dám chặn.

Tica005

Xe đạp
Cập nhật kết quả chút: Nhà em đã được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. (ĐÚNG LUẬT, KHÔNG PHONG BÌ, KHÔNG XIN XỎ).

Thủ tục cần thiết:
1. Khi làm hồ sơ sang tên nộp lên một cửa: Chỉ cần ghi trong kê khai thuế là diện miễn thuế thu nhập cá nhân và bổ sung trong hồ sơ thêm 01 bản cam kết tài sản duy nhất (tự làm, tự ký, không cần xác nhận của cơ quan nào hết). Các cụ các mợ có nhu cầu có thể tham khảo và download mẫu em làm ở đây.

2. Một cửa sẽ tiếp nhận hồ sơ và tự chuyển sang cơ quan thuế để xác nhận như thông thường.

Cảm ơn thông tin hữu ích của Cụ. Cụ cho hỏi giấy tờ của Cụ (CMND, Sổ HK) của Cụ có trùng với sổ căn nhà Cụ bán không? Em đang chuẩn bị làm thủ tục mà môi giới nói phải trùng, nếu không trùng thì phải đi xin xác nhận em đang không sở hữu nhà/đất tại địa chỉ trên CMND hoặc trên Sổ HK.

gik_nguyen

Xe buýt
Cảm ơn thông tin hữu ích của Cụ. Cụ cho hỏi giấy tờ của Cụ (CMND, Sổ HK) của Cụ có trùng với sổ căn nhà Cụ bán không? Em đang chuẩn bị làm thủ tục mà môi giới nói phải trùng, nếu không trùng thì phải đi xin xác nhận em đang không sở hữu nhà/đất tại địa chỉ trên CMND hoặc trên Sổ HK.
Không cần cụ ơi. Nhà em cũng giấy tờ khác nhau. Hồi mua nhà em dùng CMND, sau đấy mới chuyển khẩu về nhà mới và làm thẻ căn cước công dân.
Tờ cam kết em ghi rõ tên tôi là..., CMND số..., CCCD số...
Cụ tự cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật và tự ký thôi, không cần xin xác nhận, ký tá ở đâu khác (trên thực tế, không có cơ quan nào dám xác nhận cái đấy cho cụ cả).

zonda82

Xe container
Em hóng, cơ mà chả có căn nào mà bán/

rongnho

Xe tăng
Một cái nhà hà nội, một cái ở tỉnh thì thế nào ạ?

thanh040506

Xe trâu
Ở ngoại ô, em có căn nhà xinh - là tài sản duy nhất. Giờ em đang chuẩn bị làm thủ tục sang tên cho chủ mới. Em có đọc thì thấy có quy định Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất. Nhưng em khá nhiều hoang mang vì thủ tục có vẻ hơi "ảo diệu".

Cụ mợ nào đã thử thành công, người thật - việc thật chưa ạ? Tư vấn giúp em với...
Rượu ngon em đã rót sẵn ạ :D

Link:
https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-dat-dai/xac-nhan-tai-san-chuyen-nhuong-la-nha-la-tai-san-duy-nhat-de-duoc-mien-thue-thu-nhap-ca-nhan-.aspx

http://cafef.vn/de-duoc-mien-thue-tncn-khi-ban-can-nha-duy-nhat-la-ca-chang-duong-day-gian-kho-20160923095612759.chn

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Thong-tu-111-2013-TT-BTC-Huong-dan-Luat-thue-thu-nhap-ca-nhan-va-Nghi-dinh-65-2013-ND-CP-205356.aspx

[Update #1] Theo tư vấn của một số cụ. Em đã làm một tờ giấy cam kết như thế này. Ngày mai em sẽ qua phường để xác nhận (làm chứng cho bản cam kết).
Theo các cụ có cần thêm bớt nội dung gì không?

[Update #2] Nếu đến mức này phường vẫn ko "dám" xác nhận thì em sẽ sửa lại thành mẫu tự cam kết (không cần ai xác nhận hết).

[Update #3] Nhà em đã được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. (ĐÚNG LUẬT, KHÔNG PHONG BÌ, KHÔNG XIN XỎ)

Thủ tục cần thiết:

E đánh dấu tham khảo.

Tica005

Xe đạp
Cuối cùng em cũng xong cái thuế không đồng. mất hơn 40 ngày cho các anh thuế đi xác minh làm bên mua cứ lo ngay ngáy.

DONGVN

Xe tải
Ở ngoại ô, em có căn nhà xinh - là tài sản duy nhất. Giờ em đang chuẩn bị làm thủ tục sang tên cho chủ mới. Em có đọc thì thấy có quy định Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất. Nhưng em khá nhiều hoang mang vì thủ tục có vẻ hơi "ảo diệu".

Cụ mợ nào đã thử thành công, người thật - việc thật chưa ạ? Tư vấn giúp em với...
Rượu ngon em đã rót sẵn ạ :D

Link:
https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-dat-dai/xac-nhan-tai-san-chuyen-nhuong-la-nha-la-tai-san-duy-nhat-de-duoc-mien-thue-thu-nhap-ca-nhan-.aspx

http://cafef.vn/de-duoc-mien-thue-tncn-khi-ban-can-nha-duy-nhat-la-ca-chang-duong-day-gian-kho-20160923095612759.chn

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Thong-tu-111-2013-TT-BTC-Huong-dan-Luat-thue-thu-nhap-ca-nhan-va-Nghi-dinh-65-2013-ND-CP-205356.aspx

[Update #1] Theo tư vấn của một số cụ. Em đã làm một tờ giấy cam kết như thế này. Ngày mai em sẽ qua phường để xác nhận (làm chứng cho bản cam kết).
Theo các cụ có cần thêm bớt nội dung gì không?

[Update #2] Nếu đến mức này phường vẫn ko "dám" xác nhận thì em sẽ sửa lại thành mẫu tự cam kết (không cần ai xác nhận hết).

[Update #3] Nhà em đã được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. (ĐÚNG LUẬT, KHÔNG PHONG BÌ, KHÔNG XIN XỎ)

Thủ tục cần thiết:

Em cũng giống cụ! Bên mua làm giấy tờ, họ thuê bên phòng công chứng làm dịch vụ. Đến phần em đưa bản cam kết tự khai ra thì bắt đầu lằng tà là ngoằng...kg dc đâu, làm sao đc, e kg chịu trách nhiệm, có đc thì phải lót tay, e làm thì phải có công....bla bla. Nghe chán rồi e chốt luôn. Nếu bên mua thuê e làm dv nghĩa là việc của e bao gồm cả việc làm miễn nộp thuế của a, phần này e kg làm thì để a. Khi nào em nộp thì ới a 1 câu. Lọ chai 1 hồi, e lại chốt thêm câu nữa: Nếu ra thuế mà họ kg miễn cho a thì e gọi a ra để a chụp cái mặt tồng chí lào kg cho a miễn....he he.
Xong rồi! Hôm trc thấy chủ mới đưa cho gấu nhà e tờ thông báo miễn thuế!
Túm lại là liên quan đến nhiều tiền nhưng kg hướng dẫn cụ tỷ. May e có cô e trong ngành nó tư vấn cho.
Nhiều tồng chí bên thuế cứ bắt xác nhận phường (do trình non hoặc bài kiếm xèng). Đây là bản tự cam kết, nếu sau này bên thuế tra ra kg đúng thì truy thu thôi ạ!

zoro1970

Xe container

Thủ tục cần thiết:

E Oánh dấu khi cần, tks cụ !