[Funland] Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất? Đã cụ mợ nào thử chưa ạ?

gik_nguyen

Xe buýt
Thuế có căn cứ vào hợp đồng mua bán không cụ?
Em thì em nghĩ là không nên đâm lao vụ này.
Tuy nhiên, em không có chuyên môn về luật nên em không tư vấn chính xác được cho cụ.
Trường hợp như cụ khá nhạy cảm nên cần tham khảo ý kiến luật sư bài bản cụ ạ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chưa chứng nhận (chỉ là thủ tục giấy tờ, đổi tên trên sổ đỏ) nhưng trên thực tế là mình đã sở hữu rồi cụ (căn cứ theo hợp đồng mua bán, chuyển nhượng).
Bên thuế và phòng tài nguyên môi trường hoàn toàn có thể căn cứ vào việc này để truy thu hoặc nặng hơn là xử phạt tội trốn thuế.

Em nghĩ cần cân nhắc kĩ trước khi ký vào tờ cam kết có 1 tài sản duy nhất với dòng chữ "Tôi xin chịu hoàn toàn trách nhiệm trước phạm luật".
Thuế có căn cứ vào hợp đồng mua bán không cụ?
Theo thông tư 111 của bộ tài chén thì như sau:

hackspeed

Xe lăn
Chưa chứng nhận (chỉ là thủ tục giấy tờ, đổi tên trên sổ đỏ) nhưng trên thực tế là mình đã sở hữu rồi cụ (căn cứ theo hợp đồng mua bán, chuyển nhượng).
Bên thuế và phòng tài nguyên môi trường hoàn toàn có thể căn cứ vào việc này để truy thu hoặc nặng hơn là xử phạt tội trốn thuế.

Em nghĩ cần cân nhắc kĩ trước khi ký vào tờ cam kết có 1 tài sản duy nhất với dòng chữ "Tôi xin chịu hoàn toàn trách nhiệm trước phạm luật".
Cụ có thể ghi 1 cách như sau: tôi cam đoan chỉ có duy nhất nhà ở đã được cấp giấy chứng nhận. Ngoài ra, tôi chưa có nhà ở đất ở đã được cấp gcn nào khác.

nguyenuyvu

Xe buýt
tks cụ đã chia sẻ, e sẽ thử rồi báo các cụ

Charmsalot

Xe tăng
Em vừa được hưởng chế độ này, báo cáo với các cụ như sau:
Trên hợp đồng mua bán cần ghi rõ thuế thu nhập cá nhân do bên bán chịu
Khi ra nộp hồ sơ tại phòng một cửa của phòng tài nguyên HBT: cán bộ viết mẫu lời cam kết có căn nhà duy nhất để em viết vào tờ khai, vodka cho cán bộ quận Hai bà Trưng.
Hồ sơ được chuyển sang cục thuế và và tại đây phát sinh ra hai vấn đề:
1. Em có 2 mã số thuế theo 2 số chứng minh thư khác nhau: cán bộ thuế hướng dẫn em đi làm yêu cầu bỏ đi một mã số thuế, em sang làm một tờ đơn và được xác nhận thế là xong - mất tầm 1 tiếng cả thời gian chờ đợi.
2. Hộ khẩu thường trú trên sổ đỏ khác với hộ khẩu thường trú hiện tại: bên thuế tự liên lạc với ub quận cũ để xác minh, em không phải làm gì cả.

Tóm lại là rất đơn giản chứ không khó khăn gì.
Miễn thuế rồi sao lại còn ghi rõ thuế bên nào chịu hở cụ?

Dunga

Xe buýt
Nhà em thì ông bà có 02 cái đều đứng tên sổ đỏ nhưng tháng 04/2020 đã lập Hợp đồng công chứng cho tặng 01 cái (Đến thời điểm này vẫn đang làm biến động sang tên QSD cho ông anh tại VP đăng ký đất đai quận và chưa lấy kết quả). Đến 05/2020 ông bà bán nốt cái còn lại, vậy các cụ thông tỏ hộ em xem cái bán kia có phải chịu thuế TNCN ko vậy?

gik_nguyen

Xe buýt
Nhà em thì ông bà có 02 cái đều đứng tên sổ đỏ nhưng tháng 04/2020 đã lập Hợp đồng công chứng cho tặng 01 cái (Đến thời điểm này vẫn đang làm biến động sang tên QSD cho ông anh tại VP đăng ký đất đai quận và chưa lấy kết quả). Đến 05/2020 ông bà bán nốt cái còn lại, vậy các cụ thông tỏ hộ em xem cái bán kia có phải chịu thuế TNCN ko vậy?
Thuế thu nhập cá nhân là thuế dành cho bên có thu nhập (tức bên bán). Còn bên nào chịu trách nhiệm thanh toán với cơ quan thuế là theo thỏa thuận của 2 bên khi làm hợp đồng mua bán.

Trường hợp nhà cụ thì em không rõ có được miễn thuế không, nhưng tốt nhất là chờ sang tên mảnh kia xong rồi làm thủ tục mua bán với bên này. Đỡ lằng nhằng về sau cụ ạ.

Dunga

Xe buýt
Thuế thu nhập cá nhân là thuế dành cho bên có thu nhập (tức bên bán). Còn bên nào chịu trách nhiệm thanh toán với cơ quan thuế là theo thỏa thuận của 2 bên khi làm hợp đồng mua bán.

Trường hợp nhà cụ thì em không rõ có được miễn thuế không, nhưng tốt nhất là chờ sang tên mảnh kia xong rồi làm thủ tục mua bán với bên này. Đỡ lằng nhằng về sau cụ ạ.
Cụ ơi, thuế TNCN thì theo thông lệ bên bán là ông bà nhà em phải chịu rồi. Thực ra là đã tiến hành hết rồi, căn cho ông anh thì cũng đã có HĐ công chứng trc khi bán căn còn lại. Em chỉ ko rõ thuế họ căn cứ vào thời điểm cho tặng hay ngày đc sang tên trên sổ đỏ thôi cụ ạ.

magnate

Xe hơi
Cụ cho em hỏi "chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam", thì chỉ có duy nhất một nhà ở đã được chưa, hay phải thêm điều kiện chỉ có duy nhất một quyền sử dụng đất ở tại VN? Em chuẩn bị bán nhà, quyền sử dụng đất thì có 2 mà nhà ở thì chỉ có một, không biết có làm miễn thuế TNCN được không nhỉ.

congdanhang3

Xe tải
Em đã làm thành công, chẳng khó khăn gì đâu. Em tự làm không qua môi giới cụ ạ. Cụ được miễn thuế TNCN nếu đó là căn nhà duy nhất của cụ và cụ bán toàn bộ căn nhà đó

gik_nguyen

Xe buýt
Cụ cho em hỏi "chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam", thì chỉ có duy nhất một nhà ở đã được chưa, hay phải thêm điều kiện chỉ có duy nhất một quyền sử dụng đất ở tại VN? Em chuẩn bị bán nhà, quyền sử dụng đất thì có 2 mà nhà ở thì chỉ có một, không biết có làm miễn thuế TNCN được không nhỉ.
Cụ có 1 nhà + 1 đất, như vậy tính ra cụ có 2 tài sản nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam rồi.
Em thì em nghĩ là cụ không được miễn. Nhưng để cho chắc. cụ tham khảo ý kiến của bên luật sư nào xem ạ.

• Vodka
Reactions: VNV

Dungha

Xe điện
Theo thông tư 111 của bộ tài chén thì như sau:
Cám ơn cụ. Nếu theo TT này thì hiện tại em bán căn chung cư nhà em thì không phải chịu thuế TNCN vì mảnh đất mẹ em cho chưa làm sổ đỏ.

hackspeed

Xe lăn
Cám ơn cụ. Nếu theo TT này thì hiện tại em bán căn chung cư nhà em thì không phải chịu thuế TNCN vì mảnh đất mẹ em cho chưa làm sổ đỏ.
Vâng. Cụ cứ mạnh dạn mà làm

HAMATA

Xe tải
Ở ngoại ô, em có căn nhà xinh - là tài sản duy nhất. Giờ em đang chuẩn bị làm thủ tục sang tên cho chủ mới. Em có đọc thì thấy có quy định Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất. Nhưng em khá nhiều hoang mang vì thủ tục có vẻ hơi "ảo diệu".

Cụ mợ nào đã thử thành công, người thật - việc thật chưa ạ? Tư vấn giúp em với...
Rượu ngon em đã rót sẵn ạ :D

Link:
https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-dat-dai/xac-nhan-tai-san-chuyen-nhuong-la-nha-la-tai-san-duy-nhat-de-duoc-mien-thue-thu-nhap-ca-nhan-.aspx

http://cafef.vn/de-duoc-mien-thue-tncn-khi-ban-can-nha-duy-nhat-la-ca-chang-duong-day-gian-kho-20160923095612759.chn

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Thong-tu-111-2013-TT-BTC-Huong-dan-Luat-thue-thu-nhap-ca-nhan-va-Nghi-dinh-65-2013-ND-CP-205356.aspx

[Update #1] Theo tư vấn của một số cụ. Em đã làm một tờ giấy cam kết như thế này. Ngày mai em sẽ qua phường để xác nhận (làm chứng cho bản cam kết).
Theo các cụ có cần thêm bớt nội dung gì không?

[Update #2] Nếu đến mức này phường vẫn ko "dám" xác nhận thì em sẽ sửa lại thành mẫu tự cam kết (không cần ai xác nhận hết).

[Update #3] Nhà em đã được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. (ĐÚNG LUẬT, KHÔNG PHONG BÌ, KHÔNG XIN XỎ)

Thủ tục cần thiết:
1. Khi làm hồ sơ sang tên nộp lên một cửa: Chỉ cần ghi trong kê khai thuế là diện miễn thuế thu nhập cá nhân và bổ sung trong hồ sơ thêm 01 bản cam kết tài sản duy nhất (tự làm, tự ký, không cần xác nhận của cơ quan nào hết). Các cụ các mợ có nhu cầu có thể tham khảo và download mẫu em làm ở đây.

2. Một cửa sẽ tiếp nhận hồ sơ và tự chuyển sang cơ quan thuế để xác nhận như thông thường.

3. Chờ một cửa báo kết quả là xong (đúng SLA 14 hay 21 ngày gì đấy).
để tự làm thì cug nhiêu khê phết, khi công chứng c bảo họ làm cho mất 1tr cho 1 bộ hồ sơ full chứ tự làm sang thuế họ đòi này kia mệt

Mr.Alo

Xe lăn
Các cụ cho hỏi nếu giờ em có 1 mảnh và bán là tài sản duy nhật hiện có . Nhưng năm sau em mua mảnh khác thì khi bán có được tính để miễn thuế ko :D

gik_nguyen

Xe buýt
để tự làm thì cug nhiêu khê phết, khi công chứng c bảo họ làm cho mất 1tr cho 1 bộ hồ sơ full chứ tự làm sang thuế họ đòi này kia mệt
Nhiêu khê gì đâu cụ. Em thấy thủ tục đơn giản lắm. Bên công chứng vẫn làm thủ tục full hồ sơ cho mình mà. Vụ miễn thuế này chỉ cần kẹp thêm 1 tờ cam kết như #1 em chia sẻ thôi.

gik_nguyen

Xe buýt
Các cụ cho hỏi nếu giờ em có 1 mảnh và bán là tài sản duy nhật hiện có . Nhưng năm sau em mua mảnh khác thì khi bán có được tính để miễn thuế ko :D
Tính tại thời điểm bán, cụ có duy nhất là được ạ.