[Funland] Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất? Đã cụ mợ nào thử chưa ạ?

Tica005

Xe đạp
Em cũng giống cụ! Bên mua làm giấy tờ, họ thuê bên phòng công chứng làm dịch vụ. Đến phần em đưa bản cam kết tự khai ra thì bắt đầu lằng tà là ngoằng...kg dc đâu, làm sao đc, e kg chịu trách nhiệm, có đc thì phải lót tay, e làm thì phải có công....bla bla. Nghe chán rồi e chốt luôn. Nếu bên mua thuê e làm dv nghĩa là việc của e bao gồm cả việc làm miễn nộp thuế của a, phần này e kg làm thì để a. Khi nào em nộp thì ới a 1 câu. Lọ chai 1 hồi, e lại chốt thêm câu nữa: Nếu ra thuế mà họ kg miễn cho a thì e gọi a ra để a chụp cái mặt tồng chí lào kg cho a miễn....he he.
Xong rồi! Hôm trc thấy chủ mới đưa cho gấu nhà e tờ thông báo miễn thuế!
Túm lại là liên quan đến nhiều tiền nhưng kg hướng dẫn cụ tỷ. May e có cô e trong ngành nó tư vấn cho.
Nhiều tồng chí bên thuế cứ bắt xác nhận phường (do trình non hoặc bài kiếm xèng). Đây là bản tự cam kết, nếu sau này bên thuế tra ra kg đúng thì truy thu thôi ạ!
Cụ giống em, ban đầu các bạn MG cứ khăng khăng không làm được đâu, rồi thì phải mất tiền này nọ. Kinh nghiệm em thấy sau khi làm như sau:

1. Với MG: Họ muốn nhanh nhanh thủ tục để còn lấy xèng nên cứ phải dứt khoát ngay từ đầu. Trách nhiệm của MG là Nộp HS và nhận KQ.
2. Với bên Thuế:
- Họ cũng có chút khó khăn khi bị thanh tra nên mới hay hỏi bổ sung thêm giấy tờ abcd .. chứ cũng không hẳn là bài kiếm xèng (T.H của em là như vậy).
- Tuy nhiên, không phải giấy tờ gì họ nói mình bổ sung là mình phải bổ sung. Cái gì mình có thì hỗ trợ bổ sung cho họ, cái gì không có thì thôi. Nói chung là hai bên hỗ trợ nhau.
3. Với bản thân: Chỉ cần tìm hiểu thông tin một chút, và đúng đối tượng được miễn thuế thì sẽ được miễn thuế thôi, không ai dám ép nộp thuế đâu.

T.H của em hơi loằng ngoằng vì khẩu khiếc lung tung rồi lại còn đang đóng thuế đất phi nông nghiệp tại quận khác nữa (dù không còn sở hữu):
- 01 lần lên NC với Thuế, và rất rõ ràng:
+ HS đã nộp đầy đủ, những gì Thuế muốn bổ sung thì chỉ là hỗ trợ. Cái gì có thì sẽ cung cấp, cái gì không có thì không cung cấp.
+ Cam kết là tự mình làm mình ký. Không việc gì phải xác nhận tại phường cả. Phường không có chức năng xác nhận gì hết.
- KQ: Vẫn miễn thuế theo đúng quy định, và bên thuế còn làm sao đó đóng luôn được cái thuế đất phi nông nghiệp ở chỗ kia cho em =))

N_[Ga con]

Xe tải
Tại thời điểm chuyển nhượng chỉ có duy nhất 1 BĐS, là được.
Em đang định mua nhà mới qua Môi giới, em chịu phí sang tên. Nhưng bên mg bảo em chỉ được miễn 1 lần duy nhất nên em đang ngại nói chuyện với chủ nhà cụ ạ :(

Hồi có mỗi cái bán mà giao công chứng làm hết, mình chỉ ký nên chả rõ họ có làm thủ tục cho không :-? Giờ thì nhiều nhà quá rồi nên chả hi vọng gì nữa :(

kienvinh

Xe lăn
Em đang định mua nhà mới qua Môi giới, em chịu phí sang tên. Nhưng bên mg bảo em chỉ được miễn 1 lần duy nhất nên em đang ngại nói chuyện với chủ nhà cụ ạ :(
Môi giới nhiều khi cũng lộ cộ.

Điểm a khoản 2 Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP quy định điều kiện đầu tiên để được miễn thuế là tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó).

gik_nguyen

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi: có phải chỉ được miễn thuế tncn khi bán nhà, đất 1 lần duy nhất không ạ?
Mạnh dạn lên cụ ơi, tại thời điểm chuyển nhượng chỉ có duy nhật một nhà/ đất là được cụ ạ.
Bao nhiêu lần cũng được.

Thủ tục như em nói ở #1, chỉ cần một tờ duy nhất là giấy cam kết có 1 tài sản nhà/ đất duy nhất. Tự kí và nộp cùng hồ sơ sang tên là xong (không cần đóng dấu hay lấy xác nhận của cơ quan nào hết).

gik_nguyen

Xe buýt
Cuối cùng em cũng xong cái thuế không đồng. mất hơn 40 ngày cho các anh thuế đi xác minh làm bên mua cứ lo ngay ngáy.
Chúc mừng cụ. Nhưng làm gì mà lâu thế cụ nhỉ?
SLA của bên một cửa tối đa là 2 tuần thôi cụ. (à, đấy là em ở HN, còn địa phương khác thì em không biết)

Reddinang

Xe điện
Em vừa được hưởng chế độ này, báo cáo với các cụ như sau:
Trên hợp đồng mua bán cần ghi rõ thuế thu nhập cá nhân do bên bán chịu
Khi ra nộp hồ sơ tại phòng một cửa của phòng tài nguyên HBT: cán bộ viết mẫu lời cam kết có căn nhà duy nhất để em viết vào tờ khai, vodka cho cán bộ quận Hai bà Trưng.
Hồ sơ được chuyển sang cục thuế và và tại đây phát sinh ra hai vấn đề:
1. Em có 2 mã số thuế theo 2 số chứng minh thư khác nhau: cán bộ thuế hướng dẫn em đi làm yêu cầu bỏ đi một mã số thuế, em sang làm một tờ đơn và được xác nhận thế là xong - mất tầm 1 tiếng cả thời gian chờ đợi.
2. Hộ khẩu thường trú trên sổ đỏ khác với hộ khẩu thường trú hiện tại: bên thuế tự liên lạc với ub quận cũ để xác minh, em không phải làm gì cả.

Tóm lại là rất đơn giản chứ không khó khăn gì.

gik_nguyen

Xe buýt
Em vừa được hưởng chế độ này, báo cáo với các cụ như sau:
Trên hợp đồng mua bán cần ghi rõ thuế thu nhập cá nhân do bên bán chịu
Khi ra nộp hồ sơ tại phòng một cửa của phòng tài nguyên HBT: cán bộ viết mẫu lời cam kết có căn nhà duy nhất để em viết vào tờ khai, vodka cho cán bộ quận Hai bà Trưng.
Hồ sơ được chuyển sang cục thuế và và tại đây phát sinh ra hai vấn đề:
1. Em có 2 mã số thuế theo 2 số chứng minh thư khác nhau: cán bộ thuế hướng dẫn em đi làm yêu cầu bỏ đi một mã số thuế, em sang làm một tờ đơn và được xác nhận thế là xong - mất tầm 1 tiếng cả thời gian chờ đợi.
2. Hộ khẩu thường trú trên sổ đỏ khác với hộ khẩu thường trú hiện tại: bên thuế tự liên lạc với ub quận cũ để xác minh, em không phải làm gì cả.

Tóm lại là rất đơn giản chứ không khó khăn gì.
Chúc mừng cụ. Đúng như cụ nói, em cũng chỉ làm ở bộ phận một cửa của quận một lần duy nhất hôm làm thủ tục sang tên. Thủ tục rất đơn giản, và không bị "củ hành, củ tỏi" gì hết ☺

Xe gia đình

Xe điện
Hay quá.
Lưu khi cần.
Cám ơn các cụ.

Dungha

Xe điện
Em có mảnh đất các cụ cho chưa làm sổ đỏ ( đã có quyết đinh phân đất do UBND quận ban hành trước khi em lấy vợ) giờ em muốn bán căn chung cư tên vợ chồng em thì có phải nộp thuế TNCN không nhỉ?

gik_nguyen

Xe buýt
Em có mảnh đất các cụ cho chưa làm sổ đỏ ( đã có quyết đinh phân đất do UBND quận ban hành trước khi em lấy vợ) giờ em muốn bán căn chung cư tên vợ chồng em thì có phải nộp thuế TNCN không nhỉ?
Như thế ở thời điểm hiện tại, cụ vẫn sở hữu nhiều hơn một tài sản nhà/ đất. Vậy nên em nghĩ cũ không phải đối tượng được miễn thuế TNCN khi bán một trong 2 tài sản này đâu ạ.

gotoancau

Xe buýt
thì là 2 cái. Tính từ Hà Giang - Cà Mâu
Em có 1 mảnh đất (sổ đỏ tên em) và đang ở căn chung cư (chưa làm sổ đỏ), nay em bán mảnh đất thì có được coi là nhà duy nhất không cụ? tại thời điểm bán mảnh đất em chưa được cấp sổ cho căn chung cư.

gik_nguyen

Xe buýt
Em có 1 mảnh đất (sổ đỏ tên em) và đang ở căn chung cư (chưa làm sổ đỏ), nay em bán mảnh đất thì có được coi là nhà duy nhất không cụ? tại thời điểm bán mảnh đất em chưa được cấp sổ cho căn chung cư.
Chưa làm sổ nhưng thực tế là cụ vẫn có nhiều hơn 1 tài sản nhà/ đất thời điểm hiện tại,căn cứ theo giấy tờ mua bán, chuyển nhượng.
Nên nếu bên thuế vụ/ phòng tài nguyên môi trường bằng cách nào đó (vào thời điểm có thể không phải bây giờ mà là sau này) mà xác minh được thì lại rách việc cụ ạ. Trường hợp này theo em là tránh cho lành :D

gotoancau

Xe buýt
Chưa làm sổ nhưng thực tế là cụ vẫn có nhiều hơn 1 tài sản nhà/ đất thời điểm hiện tại,căn cứ theo giấy tờ mua bán, chuyển nhượng.
Nên nếu bên thuế vụ/ phòng tài nguyên môi trường bằng cách nào đó (vào thời điểm có thể không phải bây giờ mà là sau này) mà xác minh được thì lại rách việc cụ ạ.
Trường hợp này theo em là tránh cho lành :D
Vâng! Cảm ơn cụ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đc cụ nhé. Cc chưa đc chứng nhận quyền sở hữu của cụ mà.

gik_nguyen

Xe buýt
Đc cụ nhé. Cc chưa đc chứng nhận quyền sở hữu của cụ mà.
Chưa chứng nhận (chỉ là thủ tục giấy tờ, đổi tên trên sổ đỏ) nhưng trên thực tế là mình đã sở hữu rồi cụ (căn cứ theo hợp đồng mua bán, chuyển nhượng).
Bên thuế và phòng tài nguyên môi trường hoàn toàn có thể căn cứ vào việc này để truy thu hoặc nặng hơn là xử phạt tội trốn thuế.

Em nghĩ cần cân nhắc kĩ trước khi ký vào tờ cam kết có 1 tài sản duy nhất với dòng chữ "Tôi xin chịu hoàn toàn trách nhiệm trước phạm luật".