[Funland] Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất? Đã cụ mợ nào thử chưa ạ?

gik_nguyen

Xe buýt
Cụ cập nhật nhé. Để xem thực tế ra sao. Cụ làm ở địa bàn nào vậy ?
Em ở Hà Nội, cuối tuần vừa rồi em đã làm được giấy cam kết + có xác thực chữ ký của UBND phường (sau 4 lần đi về: lần thì lãnh đạo bận, cán bộ một cửa bận nhờ người khác làm thay chỉ nhận công chứng thông thường, lần thì văn bản hơi dài --> yêu cầu sửa ngắn lại, lần cuối thì lãnh đạo lại đi họp tổ dân phố) :D

gik_nguyen

Xe buýt
uầy bán nhà cũng bị tính thuế TNCN ạ
hiccc nếu không khai báo có sao không ạ
Cả bên bán và bên mua bắt buộc phải hoàn thành nghĩa vụ thuế thì mới làm sang tên nhà/ đất được cho chủ mới cụ nhé.

Còi to 70

Xe buýt
Lách éo bằng chốn. Cụ cứ đàng hoàng nộp 2% thuế cho nhanh. Nhà chục tỏi cụ cứ khai cho em 500 triệu. Thấp hơn khung giá nn thuế nó đẩy bằng khung giá éo chốn dc. Cao hơn thì nó lấy theo lời cụ khai nên cụ thiệt. Sau đó cụ nộp 2% trên khung giá thuế ấn định là xong. Ích nc lợi nhà.

avn

Xe điện
Văn bản luật như ...hành dân là giỏi.

hocsinhc

Xe tăng
Tội trốn thuế có thể bị đi tù. Nếu ít thì đừng dại nhé

seed0608alo

Xe buýt
Đệch. Giờ em
Mới biết có quả này .vừa bán nhà xong tự nhiên mất toi mấy chục củ tiền thuế. Đau hơn hoạn

gik_nguyen

Xe buýt
Lách éo bằng chốn. Cụ cứ đàng hoàng nộp 2% thuế cho nhanh. Nhà chục tỏi cụ cứ khai cho em 500 triệu. Thấp hơn khung giá nn thuế nó đẩy bằng khung giá éo chốn dc. Cao hơn thì nó lấy theo lời cụ khai nên cụ thiệt. Sau đó cụ nộp 2% trên khung giá thuế ấn định là xong. Ích nc lợi nhà.
Em xin phép tặng cụ một chén vang vì câu nói này.
1. Em không lách, không trốn thuế. Em làm đúng luật.
2. Việc làm của em không có gì là không đàng hoàng.

gik_nguyen

Xe buýt
Cụ có cách nào để chứng minh với cơ quan thuế là cụ chỉ có duy nhất căn nhà đấy không?
Cụ đọc kĩ lại các điều luật em đã trích dẫn thì việc của mình là CAM KẾT. Cơ quan thuế chứng minh được mình vi phạm thì xử theo luật thôi.

Tương tự như khi bị CSGT bắt vậy, việc chứng minh mình phạm lỗi là việc của CSGT, không phải của người tham gia giao thông.

BMZ_Z4

Xe điện
Em ủng hộ cụ chủ cứ theo luật mà làm

My Hao

Xe điện
Em ko biết ở HN thế nào chứ cách đây 10 năm em bán nhà ở SG đã được miễn thuế và ko cần cơ quan nào xác nhận. Mình tự khai và chịu trách nhiệm thôi.

Còi to 70

Xe buýt
Ơ em có mắng mỏ gì cụ đâu, mà cụ vang em. Em chỉ cho các cụ cách chốn thuế đàng hoàng nhất, đúng luật nhất đó là chỉ đóng đúng theo giá đất nhà nước tính thôi mừ. Với khung giá rẻ như cho ấy có đáng gì mà phải ngợi đâu. Cụ đọc lại kỹ đi, lần khác cụ phải rót rượu xin lỗi em vụ này nhá.
Em xin phép tặng cụ một chén vang vì câu nói này.
1. Em không lách, không trốn thuế. Em làm đúng luật.
2. Việc làm của em không có gì là không đàng hoàng.

gik_nguyen

Xe buýt
Ơ em có mắng mỏ gì cụ đâu, mà cụ vang em. Em chỉ cho các cụ cách chốn thuế đàng hoàng nhất, đúng luật nhất đó là chỉ đóng đúng theo giá đất nhà nước tính thôi mừ. Với khung giá rẻ như cho ấy có đáng gì mà phải ngợi đâu. Cụ đọc lại kỹ đi, lần khác cụ phải rót rượu xin lỗi em vụ này nhá.
Ha ha, cách của cụ thì ai bán nhà chả dùng rồi. Tại em muốn làm cách đàng hoàng (khác cụ) và lại không mất đồng nào cơ.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em cho là tuỳ từng địa phương ạ. Cụ nào làm được miễn thuế rồi cho thêm thông tin cụ làm ở địa phương nào.
Cùng luật quy định nhưng có nơi họ "hành là chính" còn có nơi tuân thủ, ít hành kiếm hoa hồng hơn.
Chuẩn cụ ạ,
Tôi cũng làm bất động sản, thì thấy chuyện vận dụng chủ trương miễn thuế TNCN cho người bán căn nhà duy nhất ở các địa phương khác nhau, có nơi dễ, có nơi khó, nơi rất khó, nhưng không có nơi nào là tuyệt đối không làm được.
Ngay trong một tỉnh, thì các quận huyện có khác nhau về độ dễ và khó.
Còn thời gian nữa, cùng một tỉnh, thời kỳ trước cực khó, gần đây dễ hơn.
Còn từng trường hợp cũng khá phức tạp. Có người bán nhà đi, thuê chỗ khác ở, dùng tiền hùn cho con cái buôn bán bất động sản, hay bản thân họ dùng tiền ấy mua nhà đang hình thành dưới dạng góp vốn.
Luật chưa chi tiết coi những trường hợp như thế là có nhà thứ hai. Nên việc vận dụng cũng tùy từng địa phương.

Xin lỗi ông, tôi đã bán không dưới 10 cái nhà (vợ tôi buôn bất động sản) và tôi cũng đã làm thủ tục này ít nhất là cũng 5 lần rồi. Thôi xin dừng tranh luận ở đây. Không chịu làm, không chịu học hỏi, cái gì cũng đổ cho chính quyền.
Tôi cho rằng hơi tranh luận một chút, trước thực tế nó phức tạp, không phải địa phương nào cũng như nhau, cùng một địa phương thì thời gian mỗi lúc cũng khác nhau, mà quá nhạy cảm như cụ, quy kết về thái độ đối với chính quyền (tức là lôi vấn đề chính trị vào) rất không nên.
Chúng ta bây giờ dễ mắc bệnh (có thể nói là một dạng "tâm thần"), là mặc định trong đầu rằng người đối thoại với mình thuộc phe nào, chửi hay bảo vệ CQ, rồi vội vàng quy kết nhau.
Cuộc sống đâu giản đơn chỉ có chính trị, chỉ có hai phe, chỉ lấy thái độ đối với chính quyền làm chuẩn chỉ.

Chỉnh sửa cuối:

manhn72

Xe tải
Em ở Hà Nội, cuối tuần vừa rồi em đã làm được giấy cam kết + có xác thực chữ ký của UBND phường (sau 4 lần đi về: lần thì lãnh đạo bận, cán bộ một cửa bận nhờ người khác làm thay chỉ nhận công chứng thông thường, lần thì văn bản hơi dài --> yêu cầu sửa ngắn lại, lần cuối thì lãnh đạo lại đi họp tổ dân phố) :D
Tình hình sao rồi cụ? Miễn được chưa cụ ơi?

gik_nguyen

Xe buýt
Tình hình sao rồi cụ? Miễn được chưa cụ ơi?
Em chuẩn bị hết hồ sơ theo yêu cầu của quận rồi. Giờ em chờ bên mua nhà đi làm thủ tục nữa rồi em quay lại update :)

thngaylangthang

Xe ngựa

maixuanhuong

Xe tăng
Ở ngoại ô, em có căn nhà xinh - là tài sản duy nhất. Giờ em đang chuẩn bị làm thủ tục sang tên cho chủ mới. Em có đọc thì thấy có quy định Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất. Nhưng em khá nhiều hoang mang vì thủ tục có vẻ hơi "ảo diệu".

Cụ mợ nào đã thử thành công, người thật - việc thật chưa ạ? Tư vấn giúp em với...
Rượu ngon em đã rót sẵn ạ :D

Link:
https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-dat-dai/xac-nhan-tai-san-chuyen-nhuong-la-nha-la-tai-san-duy-nhat-de-duoc-mien-thue-thu-nhap-ca-nhan-.aspx

http://cafef.vn/de-duoc-mien-thue-tncn-khi-ban-can-nha-duy-nhat-la-ca-chang-duong-day-gian-kho-20160923095612759.chn

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Thong-tu-111-2013-TT-BTC-Huong-dan-Luat-thue-thu-nhap-ca-nhan-va-Nghi-dinh-65-2013-ND-CP-205356.aspx

[1] Theo tư vấn của một số cụ. Em đã làm một tờ giấy cam kết như thế này. Ngày mai em sẽ qua phường để xác nhận (làm chứng cho bản cam kết).
Theo các cụ có cần thêm bớt nội dung gì không?

[2] Nếu đến mức này phường vẫn ko "dám" xác nhận thì em sẽ sửa lại thành mẫu tự cam kết (không cần ai xác nhận hết).

Cụ cứ triển khai thôi, em đã làm cho khách hàng miễn ngay từ khi luật mới có hiệu lực.

thngaylangthang

Xe ngựa

Dichvuthe

Xe máy
Nếu có 1 nhà ở + 1 vài lô đất thì khi bán căn nhà đấy có được miễn thuế ko nhỉ