[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nói thêm tí nữa: Liệu miễn dịch cộng đồng có đạt đc hay ko? Có thể có, có thể không, cũng chả quan trọng. Quan trọng nhất là sau khi có kết quả đánh giá đúng đắn thì người ta sẽ vui vẻ sống chung với nó, như nhiều bệnh dịch khác.

Người trẻ có chết vì corona ko? Đúng là hôm nay bác sĩ này chết, ngày mai bác sĩ kia chết, đều còn rất trẻ. Nhưng quan trọng tỉ lệ là bao nhiêu? Có ai trong chúng ta hàng ngày ko ra đường bởi vì mỗi ngày đều có 20 người trẻ chết vì tai nạn giao thông?

Tất cả mọi thứ đều tồn tại với 1 cái xác suất, đều có risk, vấn đề là định lượng nó và/hoặc manage nó chứ ko phải sợ. Nếu sợ thì ở nhà.
Nếu dân Anh vui vẻ chấp nhận chết 7% như Ý thì kệ dân Anh đi đoàn tụ về nước Chúa với niềm tin của họ. Cơ mà tự nhốt nhau trong nước, đừng xuất khẩu covid-19 sang nước khác.

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
Chọn lọc tự nhiên là khách quan, khoa học, là tất yếu trong lịch sử sự sống...
Nhưng phải trừ nhà em, thành phố em, đất nước em ra, chứ ở đâu thì cứ làm đi
em cũng đồng ý vs cụ

DoiConLua

Đi bộ
Thay vì hành động quyết liệt để dập dịch Corona, UK quyết đi ngược lại với xu thế toàn cầu, đưa ra cái gọi là 'miễn dịch cồng đồng', quyết định sống chung với lũ. Về lâu dài tôi không rõ có đạt được hay không, vì muốn đạt được 'miễn dịch cộng đồng' không phải ngày một ngày hai mà được. Tuy nhiên trước mắt UK có thể trở thành QG số 1 TG về xuất khẩu Corona (mặc dù TQ là nơi khởi phát). Nói không đâu cho xa, ngay tại VN số ca nhiễm virus Corona có nguồn gốc từ TQ (Vũ Hán) chỉ là 16, HQ là 1, còn lại từ đâu tới? Việc UK hy sinh mạng sống người dân của họ để bảo vệ nền kinh tế là điều dễ hiểu, nhưng họ cần có trách nhiệm với các quốc gia khác trên toàn TG đang căng mình ra chống dịch!

OiOiOi

Xe hơi
Nếu tồn tại xác suất rủi ro thì mục tiêu là thu hẹp càng nhỏ càng tốt trong mọi chính sách, và hành động tốt nhất là kiềm tỏa chứ không phải là để nó lây ra và trông chờ vào việc nhanh chóng miễn dịch

giaconngu

Xe tăng
Nếu dân Anh vui vẻ chấp nhận chết 7% như Ý thì kệ dân Anh đi đoàn tụ về nước Chúa với niềm tin của họ. Cơ mà tự nhốt nhau trong nước, đừng xuất khẩu covid-19 sang nước khác.
Một mình nước Anh không thể tạo ra cái gọi là "miễn dịch cộng đồng" như mong muốn của chính giới nước này mà họ cần phải có thêm "sự góp sức" của các quốc gia khác. Ai đồng ý thì giơ tay lên nhé.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Em trả lời riêng cho cụ, đơn giản là vì cụ chịu khó viết cũng dài như em.

1. Ông bác sĩ kia test đc bao nhiêu case? Trong tổng số thế nào mà dám tuyên bố “không thấy việc lây lan ko có triệu chứng trong cộng đồng lớn”? Cộng đồng lớn là cái gì? Có phải cả thành phố Vũ Hán ko?

Đây kết quả xét nghiệm trên tàu Diamond princess đây. Về mặt y học và thống kê thì đây là một thí nghiệm khá chuẩn. Các mẫu được cách li trong một ko gian kín, dễ lây lan, test tất, có đầy đủ thêm các yếu tố tuổi tác. 3700 trăm mẫu, 619 bị virus, 318 không biểu hiện triệu chứng gì, tỉ lệ tử vong 1.1% toàn trên 70.

Đánh giá tỉ lệ tử vong của những dịch mà biểu hiện nhẹ là cực khó ở giai đoạn đầu vì nó có quá nhiều ambiguities. Rất nhiều người ko có biểu hiện ko đi xét nghiệm, ko đi bác sĩ. H1N1 lúc đầu tỉ lệ tử vong kêu đến 6%, cuối cùng là bao nhiêu? Hàn quốc cũng là tâm dịch, vẫn đang khá lạnh, người trên 65 cũng 15%... tại sao tỉ lệ chết có 0.6%? Vì họ chịu khó test rất nhiều nên bắt đc nhiều case bệnh, kể cả ko có biểu hiện, khi mẫu số nó lớn thì tự khắc con số nó giảm.

2. Cá nhân em đánh giá cách bọn Tây đang làm căn bản là giống nhau, cấm đoán ngăn chặn ko phải là để dập dịch 100% mà để giãn và đẩy đỉnh dịch vào mùa hè. Rất có thể chỉ vài tuần sau chính sách sẽ là free hug, lây lan thật lực (trả lời cho cụ nào hỏi dựa vào cái gì bảo là đỉnh dịch vào mùa hè: Em ko biết, nhưng căn bản mô hình có thể sẽ như thế này. Nếu cần 60% tức là 50 triệu nhiễm, theo phân bố ví dụ Gaussian thì đỉnh dịch sẽ là ví dụ 7 triệu. Để đi từ con số hiện tại đến 7 triệu cần lây gấp 4 mỗi tuần. Từ đó bố trí đi làm đi ăn thế nào để đạt được cái đấy). Ví dụ chỉ mang tính minh hoạ.

Cái em quan tâm hơn là những nước như Úc, sắp sang mùa đông, thì có nên a dua theo cái trò này ko? Hay phải cố đạt đỉnh dịch bây giờ? hay cố hết sức để contain? rồi sinh viên TQ nó lại ầm ầm sang thì sao?

3. Em tin chắc là đứng vào vị trí lãnh đạo thì người ta phải nghĩ rộng hơn, cân nhắc nhiều vấn đề để cuối cùng là tỉ lệ tử vong là ít nhất, chứ ko hẳn là “nhảy cóc sang mitigation”. Kinh tế, như em đã đính kèm cái link vnexpress ở bài đầu, suy thoái có khả năng làm chết còn nhiều hơn. Trong gia đình, thì ai cũng sẽ cứu con cứu mẹ mình còn thiên hạ chết thì mình khóc tí thôi. Nhưng lãnh đạo một quốc gia thì sẽ phải cân nhắc xem nên để 10,000 chết hay 260,000... không cần biết đó là bố là mẹ hay con ai, và họ sẽ được ghi công vì cứu 250,000 người.

Còn đâu em đồng ý với cụ.
7 triệu vào một tháng hè thì 20% ở dạng nặng, 5% nguy kịch là bao nhiêu người? Tỉ lệ chết 1% của 60% dân số là bao nhiêu? Nền y tế Anh có đáp úng được con số đó không?

bomon

Xe tăng
Với tất cả sự khách quan của 1 người hồi bé từng muốn làm nhà khoa học. Em thấy cần phải giải thích ý tưởng của các tay to khoa học Anh rõ hơn, theo 1 cách nào đó có dính ít khoa học.

- Mô hình lây lan bệnh dịch được đề xuất là mô hình cái vòi nước, khi nào muốn tăng ta vặn ngược chiều kim đồng hồ, muốn giảm thì vặn xuôi, cần thiết khóa hẳn lại là xong
- Nhìn thấy lượng giường bệnh viện còn trống, ta tăng cường lây lan ngoài xã hội, một số biện pháp như cho mở lại EPL 1 số trận, tổ chức marathon, free hug quy mô lớn, xúi bọn trẻ con đến trường giao lưu tẹt ga, vì bọn nó hầu như không bị ảnh hưởng bởi dịch này nhưng lại lây lan rất tốt khi đi học. Những hôm đó khuyên người già nằm nhà đắp chăn.
- Được vài hôm thấy có vẻ hết giường bệnh ta lại vặn vòi nước, thông báo phong tỏa. Nôm na gọi phương pháp này là phong tỏa tắc bụp.

Chiến thuật này cứ kéo dài đến khi chán thì thôi, nên bài phát biểu của anh BJ có nhắc tới các biện pháp phải đưa ra đúng thời điểm, vặn vòi nước cũng phải đúng lúc và đúng cách nhỡ vặn nhầm chiều thì bỏ bu, rất là cẩn thận và khoa học đấy.

Khi được hỏi nhận xét gì về chính sách của BJ, ông N.Taleb, chuyên gia phản đối các mô hình dự đoán và thích ăn thịt thiên nga đen bảo là nghe giống như BJ bảo chú phỉnh đang trò Roulette Nga với dân, dân cứ yên tâm là sẽ an toàn. Em cũng nghĩ là an toàn ít ra là với 5/6 người.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
TBN đã chính thức phong tỏa toàn quốc rồi nhé, tôi nghĩ các quốc gia EU khác và UK cũng sớm phải thực hiện điều này mà thôi. Thực tế cho thấy mới chỉ có Hàn Quốc là có thể kiểm soát được con virus này, nhưng nhờ các biện pháp quyết liệt và minh bạch, chứ cái kiểu thả cửa để được "miễn dịch cộng đồng" thì sớm muộn cũng toang. Các cụ dự đoán xem nước nào tiếp theo?
Nếu tính theo độ toang em nghĩ ngoài TQ ra Iran sẽ lên đầu (khó khăn kinh tế vì cấm vận, khó vì tập tục tôn giáo), Ý rồi đến Uk và TBN tranh nhau hạng 3 (TBN hành động nhanh chứ nếu muôn 1 tuần nữa cũng sẽ vượt qua Ý vì TBN yếu hơn), UK,\.
Tiếp theo em rất lo lắng cho 3 ông kẹ dân số đông ở châu Á là: Ấn Độ (tập tục lạc hậu), Indonesia (được cái là khí hậu nóng), Philipin.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
con người có trí tuệ có khoa học hiện đại lại đi chọn miễn dịch cộng đồng hoang dại kiểu loài vật thì cũng đến chịu, mấy triệu năm tiến hóa để làm j. Miễn dịch cộng đồng đương nhiên là sẽ xảy ra nếu như dịch ko biến mất, con người phải chấp nhận nó nhưng đón nhận nó thế nào yêu từ từ hay chiến luôn cần phải tính toán để giảm sốc, đang huyết áp cao mà chiến luôn ko khởi động tạch bỏ mợ.
Thì tuii châu âu từng mất 2/3 dân số do dịch hạch và 50 triệu người vì cúm TBN nhờ miễn dịch cộng đồng đó. Hỏi cjur thớt xem có muốn nằm trong số 50 triêuu người đó ko.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hôm nay, 14/3 sẽ là ngày đáng nhớ cho ko chỉ Việt Nam mà của toàn thế giới.

- Chủ tịch hiệp hội Y Tế Ý 🇮🇹 vừa qua đời vì Corona Virus. Hưởng thọ 67 tuổi

- Vợ ********* Canada 🇨🇦 đã dương tính Corona Virus . Ông cũng đang bị cách ly

- Rạng sáng 14/3 vừa qua, Ba Lan 🇵🇱 chính thức đóng cửa đất nước và cảnh sát sẽ đi tuần khắp nước để chắc chắn rằng không ai ra đường

- ********* Úc 🇦🇺 dương tính Corona Virus ngày 13/3

- ********* văn hoá Pháp 🇫🇷 đã nhiễm Corona Virus được 5 ngày

- Tướng cao cấp Iran 🇮🇷 đã tử vong vì Corona Virus hôm qua, 13/3

- ********** Iran nhiễm bệnh và Nghị sĩ Iran, cố vấn ngoại trưởng Iran cũng chết vì corona 2 tuần trước

- Tây Ban Nha 🇪🇸 ngày 13/3 ban lệnh đóng cửa toàn bộ hàng quán ngay thủ đô nước này

- Ông Donald Trump sáng 14/3 ban bố tình trạng khẩn cấp toàn đất nước Hoa Kỳ 🇺🇸

- Pháp 🇫🇷 đã đóng cửa các trường hoc vô thời hạn

- Hàn Quốc 🇰🇷 và Trung Quốc 🇨🇳 đã tuyên bố đỉnh điểm dịch đã qua, chặn đứng được sự lây lan virus ở 2 đất nước này

- Czechs vừa tuyên bố 2 giờ trước đóng cửa toàn bộ nhà nước, quán bar tại nước này

- Việt Nam 🇻🇳 vừa tuyên bố 3 giờ trước, đóng cửa toàn bộ bar, khách sạn, nhà hàng, karaoke.. các tụ điểm vui chơi toàn quận 1

- Nga 🇷🇺 chặn cửa không cho Ba Lan 🇵🇱 và Na Uy 🇳🇴 vào để ngăn chặn Virus

- Colombia 🇨🇴 chặn cửa Venezeula vào để ngăn chặn virus

- Đan Mạch 🇩🇰 tuyên bố đóng cửa khẩu 4 tuần

- Luật sư của tổng thống Brazil 🇧🇷 đã dương tính với virus nhưng tổng thống nước này vẫn bác bỏ ông bị dương tính ?!

- Tổng cộng 148375 người bị virus trên toàn thế giới. 5562 người chết

- Rất nhiều đất nước tiên tiến trên thế giới không thể chữa khỏi 1 ca nhiễm Covid-19 nào như : Brazil, Phần Lan 🇫🇮, Qatar 🇶🇦, Iceland 🇮🇸, Ireland 🇮🇪, Ba Lan, Czech, Chile 🇨🇱...

- Cũng trong 14/3, Ông Tim Cook tuyên bố đóng cửa hơn 400 stores trên toàn thế giới, để lại 42 stores tại China.

- Virus Covid-19 đã tấn công đến lãnh thổ Châu Phi. Nâng tổng số 146 quốc gia bị nhiễm virus này.

- Anh 🇬🇧 là nước duy nhất trên thế giới hiện tại hờ hững với virus và tự cho là có cách đối phó chống dịch khác biệt với thế giới.

--->> Nước Anh sẽ phải hối hận cho hành động bảo vệ kinh tế, coi thường nhân dân của họ.

-stct-
một năm kinh tế buồn của thế giới 😭🙏🙏🙏🙏
Em phản đối ý cụ cho là Anh hờ hững.
Anh không coi thường mà hoặc là đã vượt quá tầm tay không thể làm gì được hoặc họ quá vô nhân đạo để dịch diệt hết người già, người sức khỏe yếu.

katenguyen

Xe điện

1. Ông bác sĩ kia test đc bao nhiêu case? Trong tổng số thế nào mà dám tuyên bố “không thấy việc lây lan ko có triệu chứng trong cộng đồng lớn”? Cộng đồng lớn là cái gì? Có phải cả thành phố Vũ Hán ko?

Đây kết quả xét nghiệm trên tàu Diamond princess đây. Về mặt y học và thống kê thì đây là một thí nghiệm khá chuẩn. Các mẫu được cách li trong một ko gian kín, dễ lây lan, test tất, có đầy đủ thêm các yếu tố tuổi tác. 3700 trăm mẫu, 619 bị virus, 318 không biểu hiện triệu chứng gì, tỉ lệ tử vong 1.1% toàn trên 70.

Đánh giá tỉ lệ tử vong của những dịch mà biểu hiện nhẹ là cực khó ở giai đoạn đầu vì nó có quá nhiều ambiguities. Rất nhiều người ko có biểu hiện ko đi xét nghiệm, ko đi bác sĩ. H1N1 lúc đầu tỉ lệ tử vong kêu đến 6%, cuối cùng là bao nhiêu? Hàn quốc cũng là tâm dịch, vẫn đang khá lạnh, người trên 65 cũng 15%... tại sao tỉ lệ chết có 0.6%? Vì họ chịu khó test rất nhiều nên bắt đc nhiều case bệnh, kể cả ko có biểu hiện, khi mẫu số nó lớn thì tự khắc con số nó giảm.

2. Cá nhân em đánh giá cách bọn Tây đang làm căn bản là giống nhau, cấm đoán ngăn chặn ko phải là để dập dịch 100% mà để giãn và đẩy đỉnh dịch vào mùa hè. Rất có thể chỉ vài tuần sau chính sách sẽ là free hug, lây lan thật lực (trả lời cho cụ nào hỏi dựa vào cái gì bảo là đỉnh dịch vào mùa hè: Em ko biết, nhưng căn bản mô hình có thể sẽ như thế này. Nếu cần 60% tức là 50 triệu nhiễm, theo phân bố ví dụ Gaussian thì đỉnh dịch sẽ là ví dụ 7 triệu. Để đi từ con số hiện tại đến 7 triệu cần lây gấp 4 mỗi tuần. Từ đó bố trí đi làm đi ăn thế nào để đạt được cái đấy). Ví dụ chỉ mang tính minh hoạ.

Cái em quan tâm hơn là những nước như Úc, sắp sang mùa đông, thì có nên a dua theo cái trò này ko? Hay phải cố đạt đỉnh dịch bây giờ? hay cố hết sức để contain? rồi sinh viên TQ nó lại ầm ầm sang thì sao?

3. Em tin chắc là đứng vào vị trí lãnh đạo thì người ta phải nghĩ rộng hơn, cân nhắc nhiều vấn đề để cuối cùng là tỉ lệ tử vong là ít nhất, chứ ko hẳn là “nhảy cóc sang mitigation”. Kinh tế, như em đã đính kèm cái link vnexpress ở bài đầu, suy thoái có khả năng làm chết còn nhiều hơn. Trong gia đình, thì ai cũng sẽ cứu con cứu mẹ mình còn thiên hạ chết thì mình khóc tí thôi. Nhưng lãnh đạo một quốc gia thì sẽ phải cân nhắc xem nên để 10,000 chết hay 260,000... không cần biết đó là bố là mẹ hay con ai, và họ sẽ được ghi công vì cứu 250,000 người.

Mẫu trên tàu Diamond là quá bé. Em có nói chuyện với một cậu làm trong ngành dược ở UK, cậu ấy nói hiểu biết về con virus này “too thin”, nên cậu ta cũng thấy cách làm của chính phủ quá phiêu lưu.

nowhereland

Xe điện
Để lây lan tự nhiên cho chết bớt theo tiêu chí sàng lọc tự nhiên dưới cái tên mỹ miều là "miễn dịch cộng đồng". Vậy còng lưng đi làm nộp thuế, đóng bảo hiểm y tế để làm gì? Vậy cũng giải cbn tán ngành y luôn cho nhanh.
Tsb bọn TB giãy chết mị dân lừa đảo, chỉ biết thu tiền lúc dịch bệnh nguy nan thì cho tự miễn dịch.

vikingloveu

Xe buýt
Coi thường, chủ quan --> không kiểm soát được = "miễn dịch cộng đồng".

ở Việt Nam người ta gọi là "mượn trời mưa đái bậy"=))=))=))

mr_nom

Xe buýt
Em thấy đây cũng là 1 biện pháp, nhiều cụ không hiểu vấn đề nên phản ứng gắt quá. Nôm na ở Anh họ để bệnh dịch nó lây lan 1 cách có định hướng để không bị quá tải cho y tế, nó không giống với chọn lọc tự nhiên đâu. VD ở Vĩnh Phúc bị dịch thì họ sẽ chọn cách là cứu chữa những người có biểu hiện nặng chứ những người bị cúm thông thường mà vẫn hoạt động tốt thì họ sẽ không cho họ vào viện mà sẽ cho về nhà và hạn chế di chuyển, còn những biện pháp cách ly và cấm tụ tập là 1 phương pháp kiềm chế thôi, không phải thả dịch đến đỉnh là họ thoải mái ko cần quan tâm ai sống ai chết đâu. Đến thời điểm thích hợp, dịch bệnh tác động đến người dân yếu đi họ mới nới lỏng vùng dịch để cả cộng đồng nhiễm, khi đó tác dụng tạo miễn nhiễm cộng đồng mới tốt.
Có điều về còn virus này nếu đi sai bước thì tác động của nó là không lường được, vd như có kiểm soát được tốc độ lây lan hay không? tổn hại cơ thể sau khi khỏi bệnh có thể khắc phục được hay ko? như tổn thương phổi chẳng hạn và quan trọng hơn là trong thời gian thả dịch cho nó lên đỉnh thì nó có sinh ra biến thể nào nguy hiểm hơn ko?... Nói chung cái này phụ thuộc vào nền y tế của quốc gia đó nhiều lắm. Ở VN thì em thấy không phù hợp thực hiện cái này nên chỉ có thể quan sát các nước đang áp dụng xem họ có đi đúng đường hay ko thôi.

Mandalord

Xe điện
Cụ nói đúng vấn đề. Kể cả cấm và cách ly như ở Việt Nam thì sau vài năm cũng sẽ có miễn dịch cộng đồng thôi, tuy nhiên, sẽ lại có em Cô Vy khác vì virus này có cấu trúc di truyền RNA, loại mã di truyền có tỷ lệ sao chép lỗi cao hơn DNA nhiều và do đó biến thể cũng nhiều.

Cũng giống SARS hay cúm Tây Ban Nha khi xưa thôi, đã đạt đến miễn dịch cộng đồng đâu mà có thấy các cúm đó quay lại đâu? Kể cả cúm mùa cũng thế, tiêm vacine cũng chỉ hạn chế nhiễm và hiệu quả 6 tháng vì sau đó virus lại biến đổi và cuộc chiến giữa hệ miễn dịch của cơ thể với bệnh cúm lại reset từ đầu.

Cách chống dịch cúm mỗi nước là khác nhau, nhưng tốn kém là điều không tránh được dù là cách nào. Riêng vụ miễn dịch cộng đồng thì cháu cho là vớ vẩn và ngụy biện.
Bản chất cái miễn dịch cộng đồng này là nghiên cứu thật, nhưng mục đích của nó muốn nói là nếu muốn tiêm vắc xin để tạo miễn dịch cộng đồng thì phải tiêm ít nhất 50%-80% dân số, tuỳ loại virus. Thế thôi. Chứ em chưa thấy ở đâu nói về việc cố tình lây lan dịch bệnh để tạo miễn dịch cộng đồng như cái thớt này trích dẫn những bài báo gần đây. Chỉ là một loại nguỵ biện.

Riêng ở còm #74 em có hỏi đơn giản là làm sao kiểm soát được tốc độ lây lan dịch bệnh? Làm sao đẩy nhanh tốc độ và giảm tốc độ lây lan khi cần, để nhắm đỉnh dịch vào đúng mùa hè? Đấy là chưa nói đến hành vi đẩy nhanh tốc độ lây lan dịch bệnh hoàn toàn có thể coi như một tội ác chống lại loài người.

antheo_noileo

Xe điện
Em thấy đây cũng là 1 biện pháp, nhiều cụ không hiểu vấn đề nên phản ứng gắt quá. Nôm na ở Anh họ để bệnh dịch nó lây lan 1 cách có định hướng để không bị quá tải cho y tế, nó không giống với chọn lọc tự nhiên đâu. VD ở Vĩnh Phúc bị dịch thì họ sẽ chọn cách là cứu chữa những người có biểu hiện nặng chứ những người bị cúm thông thường mà vẫn hoạt động tốt thì họ sẽ không cho họ vào viện mà sẽ cho về nhà và hạn chế di chuyển, còn những biện pháp cách ly và cấm tụ tập là 1 phương pháp kiềm chế thôi, không phải thả dịch đến đỉnh là họ thoải mái ko cần quan tâm ai sống ai chết đâu. Đến thời điểm thích hợp, dịch bệnh tác động đến người dân yếu đi họ mới nới lỏng vùng dịch để cả cộng đồng nhiễm, khi đó tác dụng tạo miễn nhiễm cộng đồng mới tốt.
Có điều về còn virus này nếu đi sai bước thì tác động của nó là không lường được, vd như có kiểm soát được tốc độ lây lan hay không? tổn hại cơ thể sau khi khỏi bệnh có thể khắc phục được hay ko? như tổn thương phổi chẳng hạn và quan trọng hơn là trong thời gian thả dịch cho nó lên đỉnh thì nó có sinh ra biến thể nào nguy hiểm hơn ko?... Nói chung cái này phụ thuộc vào nền y tế của quốc gia đó nhiều lắm. Ở VN thì em thấy không phù hợp thực hiện cái này nên chỉ có thể quan sát các nước đang áp dụng xem họ có đi đúng đường hay ko thôi.
không làm gì hoặc làm ít cũng là biện pháp cụ nhể
thôi cứ xem số người nhiễm và chết thì sẽ thấy biện pháp nào ưu việt hơn

Mandalord

Xe điện

Mọi người hiểu cái ý của cụ rồi, không cần cụ giải thích lại. Chẳng qua là nhiều người, trong đó có em, đếch tin là thằng Anh có biện pháp gì để manage được cái này.

Đẩy dịch lên vào mùa hè là đẩy thế nào? Muốn đẩy đỉnh dịch vào chính giữa mùa hè (tháng 6-8/2020) ở Anh, chú phỉnh UK phải có giải pháp cụ thể nào đó để:
(1) Tăng tốc lây nhiễm nếu như tốc độ lây nhiễm hiện tại quá chậm, mà nếu để tự nhiên thì đỉnh dịch sẽ vào mùa đông năm 2020 (tức tháng 11-12/2020).
(2) Giảm tốc độ lây nhiễm nếu như tốc độ lây nhiễm hiện tại quá nhanh, mà nếu để tự nhiên thì đỉnh dịch sẽ vào mùa xuân 2020 (tức tháng 4-5/2020).

Mời cụ giải thích giải pháp nào để có thể thần kỳ khống chế được tốc độ lây lan như trên, cho em được đại khai nhĩ giới.
Tôi quote lại còm số #74 ở trên, hy vọng cụ trả lời tôi.

Ngoài ra, tôi cũng hỏi thêm như sau:
1. Kiểu chống dịch của TQ, HQ, VN là rất rõ ràng: Ngày nào xét nghiệm ra số người mắc nhiều nhất thì là đỉnh dịch. Thế đỉnh dịch của "miễn dịch cộng đồng" là gì? Là ngày mà 60%-70% dân số nhiễm bệnh?
2. Nếu không xét nghiệm, làm sao biết mùa hè là đỉnh dịch vậy? Đến mùa hè dịch bệnh có thể lan truyền chậm, có cách gì đảm bảo sẽ chữa hết bệnh trước khi mùa hè kết thúc, để nó không bùng lên khi đến mùa đông không?

Như vậy là 3 câu hỏi, mời cụ trả lời.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất cái miễn dịch cộng đồng này là nghiên cứu thật, nhưng mục đích của nó muốn nói là nếu muốn tiêm vắc xin để tạo miễn dịch cộng đồng thì phải tiêm ít nhất 50%-80% dân số, tuỳ loại virus. Thế thôi. Chứ em chưa thấy ở đâu nói về việc cố tình lây lan dịch bệnh để tạo miễn dịch cộng đồng như cái thớt này trích dẫn những bài báo gần đây. Chỉ là một loại nguỵ biện.

Riêng ở còm #74 em có hỏi đơn giản là làm sao kiểm soát được tốc độ lây lan dịch bệnh? Làm sao đẩy nhanh tốc độ và giảm tốc độ lây lan khi cần, để nhắm đỉnh dịch vào đúng mùa hè? Đấy là chưa nói đến hành vi đẩy nhanh tốc độ lây lan dịch bệnh hoàn toàn có thể coi như một tội ác chống lại loài người.
Kiểm soát theo kiểu hôm trước bảo không cần cấm, hôm sau lại quyết định cấm chứ sao cụ.

BNN

Xe buýt
Cãi nhau làm gì cho mất thời gian trong khi chỉ cần 2 tuần nữa là có kết quả rồi.
Lúc ấy thử xem còn nước nào thả cho lây tự nhiên nữa không nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng