[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hn07

Xe tăng
Mời gia đình cụ tham gia thử nghiệm miễn dịch cộng đồng.

Nếu cụ ở Anh thì tốt quá, chớ có về Việt Nam nhé!

Chính mấy đứa miễn dịch cộng đồng UK (dấu dịch) đang lây lan bệnh cho Việt Nam đó!!! Nó muốn, tụi hít hà nó muốn miễn dịch cộng đồng thì kệ cụ nó, đừng kéo theo nước khác bị lây, rồi cuối cùng phải miễn dịch cộng đồng bắt buộc theo nó!
Cùng 1 đội IQ cao với UK thì giờ anh US cũng cấm bay nốt đồng đội rồi đấy cụ nhỉ . Chắc US dốt .

selfer

Xe buýt
Và đây! Cái số này sẽ làm trò miễn dịch cộng đồng phá sản sớm hoặc chịu hậu quả nặng nề về người trc khi thấy cửa sáng!

16%, thay vì tính toán là 5% trước đó, là số người cần chăm sóc đặc biệt( hỗ trợ thở...). Ban đầu các nước dự tính chỉ 5% và lên kế hoạch dựa vào đó!.

Với 60% dân số nhiễm để đạt miễn dịch cộng đồng, thì 16% của số đó sẽ rơi vào tình trạng nghiêm trọng cần hỗ trợ thở!

Và sẽ bao nhiêu người chết đây?

Thật vô nhân đạo khi tỏ vẻ dửng dưng khi những người xấu số đó có thể là ông bà, bố mẹ, người thân của mình nhỉ, các cụ ủng hộ trò miễn dịch cộng đồng này?

Chỉnh sửa cuối:

Hn07

Xe tăng
Và đây! Cái số này sẽ làm trò miễn dịch cộng đồng phá sản sớm hoặc chịu hậu quả nặng nề về người trc khi thấy cửa sáng!

16%, thay vì tính toán là 5% trước đó, là số người cần chăm sóc đặc biệt( hỗ trợ thở...). Ban đầu các nước dự tính chỉ 5% và lên kế hoạch dựa vào đó!.

Với 60% dân số nhiễm để đạt miễn dịch cộng đồng, thì 16% của số đó sẽ rơi vào tình trạng nghiêm trọng cần hỗ trợ thở!

Và sẽ bao nhiêu người chết đây?

Thật vô nhân đạo khi tỏ vẻ dửng dưng khi những người xấu số đó có thể là ông bà, bố mẹ, người thân của mình nhỉ, các cụ ủng hộ trò miễn dịch cộng đồng này?

Cái đáng sợ nó nằm ở việc khi số lượng người chết tăng cao . Liệu các anh UK có chịu ngồi yên để “ mẹ tự nhiên lựa chọn” ai sống hay ko ? Hay lại chạy tứ phía làm cho nỗ lực của các quốc gia khác trở nên công cốc

Đá sỏi

Xe buýt

Hay ta tập hợp hết mấy người ủng hộ miễn dịch cộng đồng này, công khai danh tính lên, cho vào 1 khu, rồi nếu có bệnh thì để tự họ chọn lọc tự nhiên với nhau nhỉ?
Có em đây, cụ không làm em sợ đâu :D bởi em hết sợ con virus này rồi. Cái em sợ là cách con người đối xử với nhau kia. Xem các vid về phong tỏa, cách ly ở Vũ Hán mà em rùng mình khiếp đảm đến mức ngỡ ngàng tự hỏi tại sao lại có nhiều cụ ủng hộ phương pháp này thế.

xebobabanh17201

Xe điện
Cứ miễn dịch cộng đồng đi, Trump nó cấm luôn cả Anh rồi đấy. Năm nay Trump chủ quan vớ vẩn bay luôn chức ấy chứ.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Có em đây, cụ không làm em sợ đâu :D bởi em hết sợ con virus này rồi. Cái em sợ là cách con người đối xử với nhau kia. Xem các vid về phong tỏa, cách ly ở Vũ Hán mà em rùng mình khiếp đảm đến mức ngỡ ngàng tự hỏi tại sao lại có nhiều cụ ủng hộ phương pháp này thế.
Thế Sơn Lôi cách ly 10 nghìn người có rùng rợn hay không?

xebobabanh17201

Xe điện
Ờ nhỉ, cách hay thế mà ta không biết.

Vậy, manage như nào mà Đỉnh dịch nó nhảy đúng vô hè, hay quá vậy bác?
Tại Sài Gòn, lúc nào cũng là HÈ đấy.
Đọc com của cụ em khẽ mỉm cười” đúng giờ này tuần trước chờ xe ở Bùi Viện có mấy bạn SG còn nói SG nóng ko sợ “. Tư tưởng chủ quan nên chính ra SG còn sợ hơn HN khi mà dân tứ xứ, Tây chạy lông nhông..,

Ga_son

Xe điện
con người có trí tuệ có khoa học hiện đại lại đi chọn miễn dịch cộng đồng hoang dại kiểu loài vật thì cũng đến chịu, mấy triệu năm tiến hóa để làm j. Miễn dịch cộng đồng đương nhiên là sẽ xảy ra nếu như dịch ko biến mất, con người phải chấp nhận nó nhưng đón nhận nó thế nào yêu từ từ hay chiến luôn cần phải tính toán để giảm sốc, đang huyết áp cao mà chiến luôn ko khởi động tạch bỏ mợ.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Sáng chủ nhật nên cụ vui tính quá, em đang nói Vũ Hán cụ lại kéo về Sơn Lôi làm gì?
Vì cụ đang hỏi tại sao người ta ủng hộ cách ly như thế? Sơn Lôi cũng là cách ly. Cách ly để sáng chủ nhật cụ vẫn còn được gõ như thế. Khi toang nặng thì cách ly kiểu Vũ Hán cũng phải làm. Xem các phim giả tưởng về thảm họa thì Mỹ nó cũng cách ly, chắc điều đó là do suy nghĩ bệnh hoạn của bọn làm phim thôi nhỉ. Trong một khảo sát hồi cuối tháng 2 đã đưa thì 74% người Anh tham gia trả lời cũng ủng hộ cách ly nếu cần thiết.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Miễn dịch cộng đồng là khái niệm nói về 1 số bệnh khi đã có vaccine hoặc các bệnh đã tồn tại cùng nhân loại nhiều năm.
Con Corona này mới toanh, có thể xây dựng miễn dịch cộng đồng bằng cách cho nó lây, nhưng sẽ phải trả giá bằng mạng sống của hàng trăm ngàn thậm chí hàng triệu người.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
con người có trí tuệ có khoa học hiện đại lại đi chọn miễn dịch cộng đồng hoang dại kiểu loài vật thì cũng đến chịu, mấy triệu năm tiến hóa để làm j. Miễn dịch cộng đồng đương nhiên là sẽ xảy ra nếu như dịch ko biến mất, con người phải chấp nhận nó nhưng đón nhận nó thế nào yêu từ từ hay chiến luôn cần phải tính toán để giảm sốc, đang huyết áp cao mà chiến luôn ko khởi động tạch bỏ mợ.
Thì do mấy con vật nghĩ ra mà cụ ;)).

DoiConLua

Đi bộ
TBN đã chính thức phong tỏa toàn quốc rồi nhé, tôi nghĩ các quốc gia EU khác và UK cũng sớm phải thực hiện điều này mà thôi. Thực tế cho thấy mới chỉ có Hàn Quốc là có thể kiểm soát được con virus này, nhưng nhờ các biện pháp quyết liệt và minh bạch, chứ cái kiểu thả cửa để được "miễn dịch cộng đồng" thì sớm muộn cũng toang. Các cụ dự đoán xem nước nào tiếp theo?

Mode

Xe tải
Cụ chủ có nhiều điểm hiểu nhầm. Thứ nhất, "phân nửa nhiễm không có triệu chứng gì" là hoàn toàn sai và vô căn cứ. Dựa trên dữ liệu hiện tai, số trường hợp hoàn toàn không có triệu chứng gì (không ho, không sốt, không khó thở) là cực kì nhỏ. Nhiều người hiểu nhầm rằng có nhiều ca nhiễm bệnh nhưng không có triệu chứng, nhưng nhiều chuyên gia y tế có tiếng trên thế giới đã bác bỏ điều này nhiều lần. VD như gần đây, bác Bruce Alyward (đứng đầu team chuyên gia các nước trên thế giới đến trực tiếp TQ để nghiên cứu) trả lời phỏng vấn như sau "People keep saying [the cases are the] tip of the iceberg. But we couldn’t find that. We found there’s a lot of people who are cases, a lot of close contacts — but not a lot of asymptomatic circulation of this virus in the bigger population. And that’s different from flu. In flu, you’ll find this virus right through the child population, right through blood samples of 20 to 40 percent of the population". Những người nhiễm mà không có triệu chứng gì (asymptomatic) là thiểu số, thậm chí thiểu số rất nhỏ.

Thứ hai, em hi vọng các cụ ngừng gộp chung "phương Tây" làm một. Anh là một trong những nước hiếm hoi quyết định "sống chung với lũ" và nhảy sang bước mitigation (giảm thiểu thiệt hại). Mỹ và đa phần các nước châu Âu đang áp dụng rất nhiều biện pháp containment (ngăn chặn, cách ly) - vd như đóng cửa biên giới, hạn chế visa, cấm các chuyến bay từ vùng có dịch, cách ly (tại trung tâm và tại nhà), phong tỏa một vùng và thậm chí là cả nước, đóng cửa trường học, v..v... Đừng đánh đồng khái niệm "nước Anh" và "phương Tây", vì những nước như anh là thiểu số trong châu Âu, chưa nói cả phương Tây (theo khái niệm người việt thì thường gồm Âu, Mỹ, Canada, cộng trừ vài nước).

Thứ ba, "herd immunity" / "miễn dịch cộng đồng" không phải là một phương án. Miễn dịch cộng đồng là một khái niệm y tế và một hiện tượng xảy ra. Cụ chủ giải thích qua về khái niệm herd immunity không sai, nhưng một số cụ hiểu nhầm herd immunity tức là sống chung với lũ, cố giảm rủi ro, và ít ngăn chặn cách ly như VN / TQ / Sing / một số lớn các nước - điều này không đúng. Kể cà biện pháp cách ly và hạn chế thì từ từ rồi cũng sẽ có lúc đạt được miễn dịch cộng đồng. Nên nhớ mục đích của việc cách ly và hạn chế không phải để hoàn toàn không có case nào, mà để đảm bảo số cases không vượt quá một giới hạn nhất định. Cụ chủ có nhắc đến "vấn đề management" - đây chính là một trong những biện pháp management, thậm chí theo các chuyên gia, ngược với những gì các bạn Anh suy nghĩ, cách ly và hạn chế (nếu còn áp dụng được) có hiệu quả trong việc "flatten the curve" hơn thả rông nhiều. Bản thân các bước đối đầu với dịch lúc nào cũng bắt đầu từ containment, khi không contain được nữa (không đủ lực, hoặc bệnh bùng phát không kiểm soát được - Anh rơi vào trường hợp sau) thì sẽ chuyển sang mitigation. Nếu mitigation mà có ích hơn containment thì người ta đã nhảy cóc hết sang bước 2 rồi.

Cuối cùng nhé, "herd immunity" chỉ đúng nếu như con người có thể xây dựng được hệ miễn dịch với covid-19. Hiện giờ covid-19 còn rất mới và thế giới vẫn chưa biết nhiều về em ấy. Đã có một số trường hợp hết cách ly, khỏi một thời gian, rồi lại dương tính lại - đây có thể (có thể thôi nhé) là dấu hiệu con người có thể bị tái nhiễm. Các chuyên gia nhận xét rằng chúng ta chưa thể biết có thể có herd immunity với covid-19 không, phải chờ khi nhiều người bị nhiễm mới đánh giá được. Nói một cách nào đấy thì UK đang đánh cược là sẽ có herd immunity, nhưng nếu lỡ không có thì sao? Nhưng thôi, do chưa biết chắc nên em sẽ không chỉ trích biện pháp của các bạn ấy ở điểm này vì trên lý thuyết thì khả năng là sẽ có herd immunity.
Em trả lời riêng cho cụ, đơn giản là vì cụ chịu khó viết cũng dài như em.

1. Ông bác sĩ kia test đc bao nhiêu case? Trong tổng số thế nào mà dám tuyên bố “không thấy việc lây lan ko có triệu chứng trong cộng đồng lớn”? Cộng đồng lớn là cái gì? Có phải cả thành phố Vũ Hán ko?

Đây kết quả xét nghiệm trên tàu Diamond princess đây. Về mặt y học và thống kê thì đây là một thí nghiệm khá chuẩn. Các mẫu được cách li trong một ko gian kín, dễ lây lan, test tất, có đầy đủ thêm các yếu tố tuổi tác. 3700 trăm mẫu, 619 bị virus, 318 không biểu hiện triệu chứng gì, tỉ lệ tử vong 1.1% toàn trên 70.

Đánh giá tỉ lệ tử vong của những dịch mà biểu hiện nhẹ là cực khó ở giai đoạn đầu vì nó có quá nhiều ambiguities. Rất nhiều người ko có biểu hiện ko đi xét nghiệm, ko đi bác sĩ. H1N1 lúc đầu tỉ lệ tử vong kêu đến 6%, cuối cùng là bao nhiêu? Hàn quốc cũng là tâm dịch, vẫn đang khá lạnh, người trên 65 cũng 15%... tại sao tỉ lệ chết có 0.6%? Vì họ chịu khó test rất nhiều nên bắt đc nhiều case bệnh, kể cả ko có biểu hiện, khi mẫu số nó lớn thì tự khắc con số nó giảm.

2. Cá nhân em đánh giá cách bọn Tây đang làm căn bản là giống nhau, cấm đoán ngăn chặn ko phải là để dập dịch 100% mà để giãn và đẩy đỉnh dịch vào mùa hè. Rất có thể chỉ vài tuần sau chính sách sẽ là free hug, lây lan thật lực (trả lời cho cụ nào hỏi dựa vào cái gì bảo là đỉnh dịch vào mùa hè: Em ko biết, nhưng căn bản mô hình có thể sẽ như thế này. Nếu cần 60% tức là 50 triệu nhiễm, theo phân bố ví dụ Gaussian thì đỉnh dịch sẽ là ví dụ 7 triệu. Để đi từ con số hiện tại đến 7 triệu cần lây gấp 4 mỗi tuần. Từ đó bố trí đi làm đi ăn thế nào để đạt được cái đấy). Ví dụ chỉ mang tính minh hoạ.

Cái em quan tâm hơn là những nước như Úc, sắp sang mùa đông, thì có nên a dua theo cái trò này ko? Hay phải cố đạt đỉnh dịch bây giờ? hay cố hết sức để contain? rồi sinh viên TQ nó lại ầm ầm sang thì sao?

3. Em tin chắc là đứng vào vị trí lãnh đạo thì người ta phải nghĩ rộng hơn, cân nhắc nhiều vấn đề để cuối cùng là tỉ lệ tử vong là ít nhất, chứ ko hẳn là “nhảy cóc sang mitigation”. Kinh tế, như em đã đính kèm cái link vnexpress ở bài đầu, suy thoái có khả năng làm chết còn nhiều hơn. Trong gia đình, thì ai cũng sẽ cứu con cứu mẹ mình còn thiên hạ chết thì mình khóc tí thôi. Nhưng lãnh đạo một quốc gia thì sẽ phải cân nhắc xem nên để 10,000 chết hay 260,000... không cần biết đó là bố là mẹ hay con ai, và họ sẽ được ghi công vì cứu 250,000 người.

Còn đâu em đồng ý với cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Đá sỏi

Xe buýt
Vì cụ đang hỏi tại sao người ta ủng hộ cách ly như thế? Sơn Lôi cũng là cách ly. Cách ly để sáng chủ nhật cụ vẫn còn được gõ như thế. Khi toang nặng thì cách ly kiểu Vũ Hán cũng phải làm. Xem các phim giả tưởng về thảm họa thì Mỹ nó cũng cách ly, chắc điều đó là do suy nghĩ bệnh hoạn của bọn làm phim thôi nhỉ. Trong một khảo sát hồi cuối tháng 2 đã đưa thì 74% người Anh tham gia trả lời cũng ủng hộ cách ly nếu cần thiết.
Ở Sơn Lôi gọi là cách ly. Còn ở Vũ Hán là phong tỏa. Mức độ là rất khác biệt.
Trong những ngày đầu, khi thông tin về con virus chưa rõ ràng, thật giả lẫn lộn... thì lo sợ có thể hiểu được. Bây giờ thông tin về nó ngày càng nhiều mà vẫn giữ sự lo sợ trong lòng thì em nghĩ là không nên.
Cụ lấy ví dụ về các phim giả tưởng cũng ok, nhưng trong các phim đó người ta thường xây dựng các thảm họa xảy ra nhanh, cực kỳ nguy hiểm và không thể chống đỡ ngoài biện pháp bỏ chạy hoặc tìm vùng đất để cách ly khỏi thảm họa. Covid-19 còn xa mới đến cấp độ đó.
Âu hay Á thì chẳng ai muốn bệnh tật đến với mình nên ai cũng tìm cách tránh được là tránh nhưng nếu không thể tránh được thì sao?

dz0r0

Xe điện
Có một sự thật hiển nhiên là nhiều virus méo thể đạt được miễn dịch cộng đồng được nếu thiếu vacine như bại liệt, ho gà, viêm gan..., chỉ thanh toán bệnh khi chỉ có người là vật chủ và không có người bị nhiễm trong nhiều năm (ý là virus bị tuyệt chủng). Cúm mùa có vacine cũng không miễn dịch cộng đồng được vì cúm mùa biến đổi quá nhanh và quá nhiều vật chủ. Để miễn dịch cộng đồng tự nhiên em Cô Vy này thì hoặc là các bạn Anh biết nhiều về con virus này hơn các nước khác bao gồm Ý và Tây Ban Nha hoặc là bạn ấy có ý là makeno.

Chỉnh sửa cuối:

Mode

Xe tải
Nói thêm tí nữa: Liệu miễn dịch cộng đồng có đạt đc hay ko? Có thể có, có thể không, cũng chả quan trọng. Quan trọng nhất là sau khi có kết quả đánh giá đúng đắn thì người ta sẽ vui vẻ sống chung với nó, như nhiều bệnh dịch khác.

Người trẻ có chết vì corona ko? Đúng là hôm nay bác sĩ này chết, ngày mai bác sĩ kia chết, đều còn rất trẻ. Nhưng quan trọng tỉ lệ là bao nhiêu? Có ai trong chúng ta hàng ngày ko ra đường bởi vì mỗi ngày đều có 20 người trẻ chết vì tai nạn giao thông?

Tất cả mọi thứ đều tồn tại với 1 cái xác suất, đều có risk, vấn đề là định lượng nó và/hoặc manage nó chứ ko phải sợ. Nếu sợ thì ở nhà.

Haolo1992

Xe tăng
Cấm biên đóng cửa mà k cách ly cẩn thận thì vẫn lây dịch như thường, Mà ngoài việc đóng cửa biên giới tây nó cũng chả làm gì khác.
Mà cách ly tuyệt đối như mình thì cũng chả biết trụ được bao lâu.
Em là em ủng hộ bọn tây, còn thì giời kêu ai nấy dạ, vào nhà mình thì phải chịu thôi.

buikhacthinh

Xe tăng
Hôm nay, 14/3 sẽ là ngày đáng nhớ cho ko chỉ Việt Nam mà của toàn thế giới.

- Chủ tịch hiệp hội Y Tế Ý 🇮🇹 vừa qua đời vì Corona Virus. Hưởng thọ 67 tuổi

- Vợ thủ tướng Canada 🇨🇦 đã dương tính Corona Virus . Ông cũng đang bị cách ly

- Rạng sáng 14/3 vừa qua, Ba Lan 🇵🇱 chính thức đóng cửa đất nước và cảnh sát sẽ đi tuần khắp nước để chắc chắn rằng không ai ra đường

- Bộ trưởng Úc 🇦🇺 dương tính Corona Virus ngày 13/3

- Bộ trưởng văn hoá Pháp 🇫🇷 đã nhiễm Corona Virus được 5 ngày

- Tướng cao cấp Iran 🇮🇷 đã tử vong vì Corona Virus hôm qua, 13/3

- Thứ trưởng Iran nhiễm bệnh và Nghị sĩ Iran, cố vấn ngoại trưởng Iran cũng chết vì corona 2 tuần trước

- Tây Ban Nha 🇪🇸 ngày 13/3 ban lệnh đóng cửa toàn bộ hàng quán ngay thủ đô nước này

- Ông Donald Trump sáng 14/3 ban bố tình trạng khẩn cấp toàn đất nước Hoa Kỳ 🇺🇸

- Pháp 🇫🇷 đã đóng cửa các trường hoc vô thời hạn

- Hàn Quốc 🇰🇷 và Trung Quốc 🇨🇳 đã tuyên bố đỉnh điểm dịch đã qua, chặn đứng được sự lây lan virus ở 2 đất nước này

- Czechs vừa tuyên bố 2 giờ trước đóng cửa toàn bộ nhà nước, quán bar tại nước này

- Việt Nam 🇻🇳 vừa tuyên bố 3 giờ trước, đóng cửa toàn bộ bar, khách sạn, nhà hàng, karaoke.. các tụ điểm vui chơi toàn quận 1

- Nga 🇷🇺 chặn cửa không cho Ba Lan 🇵🇱 và Na Uy 🇳🇴 vào để ngăn chặn Virus

- Colombia 🇨🇴 chặn cửa Venezeula vào để ngăn chặn virus

- Đan Mạch 🇩🇰 tuyên bố đóng cửa khẩu 4 tuần

- Luật sư của tổng thống Brazil 🇧🇷 đã dương tính với virus nhưng tổng thống nước này vẫn bác bỏ ông bị dương tính ?!

- Tổng cộng 148375 người bị virus trên toàn thế giới. 5562 người chết

- Rất nhiều đất nước tiên tiến trên thế giới không thể chữa khỏi 1 ca nhiễm Covid-19 nào như : Brazil, Phần Lan 🇫🇮, Qatar 🇶🇦, Iceland 🇮🇸, Ireland 🇮🇪, Ba Lan, Czech, Chile 🇨🇱...

- Cũng trong 14/3, Ông Tim Cook tuyên bố đóng cửa hơn 400 stores trên toàn thế giới, để lại 42 stores tại China.

- Virus Covid-19 đã tấn công đến lãnh thổ Châu Phi. Nâng tổng số 146 quốc gia bị nhiễm virus này.

- Anh 🇬🇧 là nước duy nhất trên thế giới hiện tại hờ hững với virus và tự cho là có cách đối phó chống dịch khác biệt với thế giới.

--->> Nước Anh sẽ phải hối hận cho hành động bảo vệ kinh tế, coi thường nhân dân của họ.

-stct-
một năm kinh tế buồn của thế giới 😭🙏🙏🙏🙏

dz0r0

Xe điện
Nói thêm tí nữa: Liệu miễn dịch cộng đồng có đạt đc hay ko? Có thể có, có thể không, cũng chả quan trọng. Quan trọng nhất là sau khi có kết quả đánh giá đúng đắn thì người ta sẽ vui vẻ sống chung với nó, như nhiều bệnh dịch khác.

Người trẻ có chết vì corona ko? Đúng là hôm nay bác sĩ này chết, ngày mai bác sĩ kia chết, đều còn rất trẻ. Nhưng quan trọng tỉ lệ là bao nhiêu? Có ai trong chúng ta hàng ngày ko ra đường bởi vì mỗi ngày đều có 20 người trẻ chết vì tai nạn giao thông?

Tất cả mọi thứ đều tồn tại với 1 cái xác suất, đều có risk, vấn đề là định lượng nó và/hoặc manage nó chứ ko phải sợ. Nếu sợ thì ở nhà.
Trước khi buông xuôi để tự lây lan và mong chờ vào ý thức tự cách ly của nhân dân thì sao không thử cách ly và ngăn chặn hay vì không thể cách ly và ngăn chặn? Cụ quá tin vào những mỹ từ ngụy biện của chú phỉnh Anh rồi. Cụ đừng tin những gì họ nói, hãy nhìn những gì họ làm. Họ nói như thế chẳng qua là họ thấy là đã quá muộn để thực hiện cách ly ngăn chặn, do đó, để xoa dịu dư luận thì phán ra cái gọi là miễn dịch cộng đồng thôi.

Nếu cách ly được và ít tốn kém, cháu đảm bảo nó làm ngay không phải đợi các cụ trình bày. Đơn giản là đã quá muộn rồi. Để không ăn biểu tình và chống lại phe đối lập thì mị dân thế này thế nọ thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng