Maybayfun - Nơi trao đổi tất tần tật các vấn đề liên quan đến máy bay

vietbinh1981

Xe buýt
Máy Bị Đơ - Anh Dần, Đội trưởng đội thiết bị thông tin trên miền bắc :77: sao toàn người quen thế này :)) phi đội VANSCORP đông phết đây :21:

Website
www.otofun.net
Em nghe bảo máy bay có cái ground call chức năng như cái còi xe Có đúng vậy không các bác.
Đúng ạ, nhưng chỉ dùng cho việc gọi người dưới mặt đất, nó chỉ bim bim được nhỏ thoi, không bằng còi các cụ nhà mình lẳp cho 4B, thậm chỉ 2B:) và không liên quan đến an toàn bay, tức nếu có hỏng thì vẫn bay bình thường chứ không phải như có lần em nghe 1 tên nói khách là cbay delay vi..hỏng còi:77:

Cho em hỏi cái dàn lốp thì bao lâu phải thay 1 lần? Vì thấy có Cụ bảo nó mòn nhanh lắm. Với lại giá rổ 1 quả là bao nhiêu tiền?
Bác Chim Bao Bao cho em hỏi tí là cái lốp máy bay nó có bơm ni tơ không và nó bơm mấy kg ạ
Việc thay lốp thông thường là do thợ máy chính quyết định ạ. Có thể ở bất cứ sân bay nào vì sau mỗi chuyến bay hạ cánh người thợ máy sẽ phải kiểm tra lốp. Cách kiểm tra giống hệt lốp 4B của các cụ, tức là tùy vào độ mòn của lốp mà quyết định có nên thay hay chưa. Thông thường rãnh lốp lên mặt lốp bị mòn cho đến khi còn khoảng 1-2cm thì họ cân nhắc chuyện thay lốp hoặc sau khi có những vụ tiếp đất mạnh hoặc phanh gấp làm hư hại lốp.

Lốp máy bay cũng giống lốp 4B và nhãn hiệu cũng Michelin, cũng Dunlop...v..v như lốp 4B. Bơm đúng là dùng khí Nitơ nhưng có thêm khoảng cỡ 5% không khí (dry air) nữa ạ.

Máy Bị Đơ - Anh Dần, Đội trưởng đội thiết bị thông tin trên miền bắc sao toàn người quen thế này phi đội VANSCORP đông phết đây
Người ta lên cán bổ to lâu roài, giờ là Trưởng/Phá Ban gì đấy cơ cụ ạ:))

theo e thì là Airbus 330, cái đầu mút màu đỏ như của Qantas thì phải?!
Cụ nói cũng có lý, nhưng em vẫn cho rằng nó là B767 thì đúng hơn, còn cái đuôi đỏ đó em cho là nó thuộc về anh China Airlines-CI (Đài loan)

duongdat

Xe tải
Ơ thế không bác nào trả lời giúp em mấy cái thắc mắc nhỏ nhoi ở trên à?

Em xin phép hỏi mấy câu:

1. Sao còn mấy cái máy bay mà VNA không sơn nốt thành xanh đi, vẫn để màu trắng.
Em dự là máy bay màu trắng đấy là của mấy bạn http://www.valc.com.vn/VietNam/Home/ cho VNA thuê nên không sơn sang màu xanh của VNA được ạ.
Kế hoạch là tới năm 2015 VNA sẽ tăng lên 100 máy bay và 2020 lên 150 máy bay. Hiện giờ VNA có hơn 60 chiếc rồi, còn đi thuê thêm nữa nên chắc vẫn có máy bay dự phòng.

Website
www.otofun.net
e đang thất nghiệp đây bác ah :'(. Chỉ là yêu thích máy bay nên tìm hiểu thôi mà. :) . Bác làm bên TT Quản lý Bay ah?!
Nhà cụ chắc vẫn phải có người làm bên điều hành bay hoặc kiểm soát không lưu hoặc phi công vì ít người biết sử dụng cái code ICAO của Sân bay Gia Lâm mà cụ đang để ở phần địa chỉ?:^)

Nhà em làm việc liên quan đến quản lý hoạt động bay, nhưng không phải của TT QLB (Từ 1/03 năm ngoái đã thành Tổng Công ty Bảo Đảm Hoạt động bay-VANSCORP rồi ợ) mà là của ....Tây:)). Dĩ nhiên, lương cứng của cháu vẫn do TCTHKVN trả:)

Website
www.otofun.net
hay quá hay quá.Cụ nào biết hướng dẫn em pót ảnh lên tý.(c)(c)(c)(c)(c)
Theo nhà em cụ đăng ký 1 tài khoản miễn phí ở photobucket.com hoặc imagesack.us rồi thì úp ảnh lên đó, click vào cái ảnh cụ muốn đưa lên đây cho nó to ra rồi thì chọn copy cái phần IMG code hoặc Embebded to Forum rồi paste vào bài của cụ trong này là được ạ. Em khoái mấy trang này vì nó lưu được ảnh lâu ạ.:).

- Việc phát triển để lên đến 100 chiếc vào 2015 của anh VNA em thấy hơi bị tự tin, không dễ đâu ạ. Nhớ năm xưa khi em vào ngành, được hướng dẫn viên bảo cả bọn chúng em là HKVN chúng ta trong 10 năm nữa sẽ ngang bằng với ThaiAirways-TG, bọn em tin "cố sải", chả thắc mắc mịe:(, đến khi lần đầu biết thế nào là ThaiAirways bên Thái thì chúng em đã biết tự hỏi lại mình. Nay thì đã có câu trả lời rõ ràng vì thời gian 10 năm ấy đã qua mà nếu so sánh thì:77::77:

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Em cũng vào đây hóng hớt vì khoái cái món này lắm. Mà các cụ có off cho em hóng với nhé, đề xuất thành lập maybayfun là của e đới :P:21::21::21:
Cụ nào thía nhỉ? Cho em biết danh tính đi ạ. Em nghĩ thớt này sắp hot roài, mấy cụ đi xe đời cao như Mer, Bim, Audi,... có rất nhiều công nghệ của máy bay được áp dụng vào.

Em trả nhời luôn

1. Sao còn mấy cái máy bay mà VNA không sơn nốt thành xanh đi, vẫn để màu trắng. Bên em đang hết sơn ạ, sắp tới sẽ sơn tiếp. Nói đùa cụ thôi, mấy cái đấy là cái đang đi thuê tạm thời.

2. Cái cócpit kia, nhiều nút thế. Lỡ chẳng may em lên cơn động kinh, ngã uỵch vào đấy thì có sao không? Trước tiên em nghĩ cụ không được vào ạ, cụ chạm tay vào cửa là bị đánh ngã trước khi bị ngã vì động kinh roài :21:.

3. Hôm nọ em đi Lào, lên máy bay rồi lại bị đuổi xuống, vì có 1 cái computer nào đó không reset được, cơ trưởng bảo thế. Bảo là xuống để đổi aircraft. Em nghĩ thầm bảo phét, lấy đâu ra mà đổi. Thế mà đúng 30 phút sau em được ngồi lên con A321 để bay (con cũ là A320). Hơi bị ngạc nhiên. Em tưởng có bao nhiêu máy bay thì phải mang ra dùng hết chứ?
Bên em có máy bay dự phòng, còn cách thức dự phòng như thía nào thì em chịu :69:[/quote]

Bonus:
Máy bay đang hạ cánh

Đồng phục mới của pilot VN + cái chỗ pedan mà nhiều cụ hỏi đây ạ

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Cho em hỏi cái dàn lốp thì bao lâu phải thay 1 lần? Vì thấy có Cụ bảo nó mòn nhanh lắm. Với lại giá rổ 1 quả là bao nhiêu tiền? :)
Em quên vụ giá rổ:)). Giá cũng rẻ, khoảng vài trăm ngàn Mẽo/ chiếc thôi ạ, chính xác thì em phải gọi trợ giúp vì cái này chú nào làm tài chính mới biết ạ.:))

Shang Car

Xe buýt
nhân thể đây các cao thủ cho cháu hỏi phát, kiểu như B767 hoặc A330, lúc taxi dưới sân thì rẽ phải/rẽ trái bằng gì ạ, sáng nay vừa cãi nhau, chia thành 2 phe:
phe 1-rẽ bằng cách điều khiển động cơ, muốn sang phải thì bật động cơ trái, muốn sang trái thì bật động cơ phải :102:
phe 2-rẽ bằng điều khiển bánh xe đàng mũi, như lái xe 3 bánh của trẻ con ấy :102:

hay còn cách thứ 3 ??? cái vụ xe kéo áy bay thì không tính ợ

(b) (b) (b) các cụ

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Cơ cấu ở chỗ anh Dần em được hiểu thế này: Chỗ anh ấy từ Trung tâm lên Công ty, dưới Công ty thì có Trung tâm, dưới Trung tâm thì có các Đội, anh ấy là Đội trưởng công nghệ thông tin tương đương với các Phó phòng của đơn vị khác như bên em chẳng hạn.
Đúng không anh Dần :69::69::69:

roro

Xe tăng
nhân thể đây các cao thủ cho cháu hỏi phát, kiểu như B767 hoặc A330, lúc taxi dưới sân thì rẽ phải/rẽ trái bằng gì ạ, sáng nay vừa cãi nhau, chia thành 2 phe:
phe 1-rẽ bằng cách điều khiển động cơ, muốn sang phải thì bật động cơ trái, muốn sang trái thì bật động cơ phải :102:
phe 2-rẽ bằng điều khiển bánh xe đàng mũi, như lái xe 3 bánh của trẻ con ấy :102:

(b) (b) (b) các cụ
Em vote cho phe 2 cụ ạ. (b)(b)(b)

ngaynha

Xe tăng

(b) (b) (b) các cụ
Em nghĩ là kết hợp cả 2 phương án :)

Website
www.otofun.net
Em vote cho phe 2 cụ ạ. (b)(b)(b)
Chuẫn, hehe:41::41:. Động cơ KHÔNG có tác dụng rẽ trái hay phải, dù ở trên trời hay trên mặt đất ạ.

Lái kiểu xe của các be mầm non là chính xác ợh:69:

kochino

Xe tăng
bên các cụ làm nếu muốn đi đâu mà máy bay hết chỗ có được ngồi nhờ trên khoang lái không ạ, ông bạn em lái tàu đi đâu toàn lên đầu tầu ngồi nhờ thôi ạ :))

AnhNB

Xe buýt
Cái này em chệu vì em chưa ngồi khoang lái bao giờ :)
Em nghĩ là chỉ cần dùng điện thoại có GPS là đo được tốc độ thôi chứ cần gì phải ngồi trên khoang lái hở cụ! (l)(l)(l)

tập_lái

Xe buýt
Em quên vụ giá rổ:)). Giá cũng rẻ, khoảng vài trăm ngàn Mẽo/ chiếc thôi ạ, chính xác thì em phải gọi trợ giúp vì cái này chú nào làm tài chính mới biết ạ.:))
Cụ điêu vừa thôi chứ! Vài trăm K 1 quả thì có mà bay chưa đủ vốn thay lốp đả phải thay lốp khác à?

chevy

Xe buýt
Website
www.facebook.com
bên các cụ làm nếu muốn đi đâu mà máy bay hết chỗ có được ngồi nhờ trên khoang lái không ạ, ông bạn em lái tàu đi đâu toàn lên đầu tầu ngồi nhờ thôi ạ :))
Đi được bác ah, nhưng phải được sự đồng ý của Captain hoặc có tên trong danh sách Phi hành đoàn trước. Trong ****pit thường có 2 ghế trống. :)