[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

sansonsan

Xe tăng
Ý cụ dùng bơm áp lực kiểu giề ? Cấp nước vào máy giặt nó qua một hệ thống nhá; Hệ thống van có sẽ tự ngắt khi trong lồng giặt đủ lượng nước nhất định. Khi sử dụng bơm áp đường ống thì việc cấp nước sẽ nhanh hơn nhưng không có nghĩa sẽ cấp nhiều nước hơn. Do vậy, có tăng cường bơm áp thì quần áo ra vẫn thế thôi, chả sạch hơn tí nào.
vâng ! Nói như cụ thì cái hướng dẫn khuyến cáo khi lắp máy giặt thì đường cấp nước cho máy nếu là bể chứa phải có độ cao từ 3m trở lên làm gì khi chỉ cần độ cao 1m nước cũng đủ cấp nước cho máy.

Kiabuoisang

Xe container
vâng ! Nói như cụ thì cái hướng dẫn khuyến cáo khi lắp máy giặt thì đường cấp nước cho máy nếu là bể chứa phải có độ cao từ 3m trở lên làm gì khi chỉ cần độ cao 1m nước cũng đủ cấp nước cho máy.
Cụ hỏi về việc dùng bơm áp lực thì có giặt sạch quần áo hơn không, và em đã trả lời rồi đó; Cái việc có áp chẳng qua để đảm bảo thời gian giặt thôi; Cụ cứ hiểu thế này: Quy định cấp nước vào lồng giặt là 10 Lit chẳng hạn, nếu nước chảy nhanh thì hết 3 phút chẳng hạn, nếu chảy chậm thì hết 10 phút chẳng hạn. Sau 10 phút đủ nước thì máy mới quay để đập, giặt ----> tốn time hơn thay vì 3 phút.
Người đa khuyến cáo lắp như thế để có áp ---> đảm bảo thời gian giặt chứ không có nghĩa quần áo được sạch hơn.
Máy giặt nó hoạt động theo nguyên lý cứ cấp đủ mức nước theo yêu cầu thì mới chạy giặt đập, khi đủ nước mới tính thời gian giặt chứ không phải là chỉ giặt mà không quan tâm tới nước.
Do vậy, nước mạnh, nước yếu miễn là chảy được vào lồng giặt là nó chơi tuốt cụ nhá.

trung102

Xe tăng
Cụ chủ ơi nhà cháu có máy giặt lồng ngang ZANUSSI cũng bị hiện tượng khi vắt kêu to và nhảy đùng đùng, cụ sửa được cho nhà cháu giá nhé. Cam ơn cụ

mepeo

Xe buýt
Với người dùng bây g thì sử dụng như thế cũng là bt. Quan trọng là thợ có chuyên nghiệp ko? hỏng gì sửa nấy, đừng sửa cái không hỏng và cũng đừng làm hỏng thêm. Nếu cụ chủ như vậy thì em lưu lại số nhé :D

phu bus

Xe tăng
Cụ chủ ơi. Nhà em có cái lg lồng ngang. Em cũng nghi vỡ bi. Thỉnh thoảng máy kêu két két và lúc vắt rất rung lắc. Cụ có time qua kiển tra cho em và giá sơ bộ khoảng bao nhiêu ạ.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
theo kinh nghiệm của e thì để máy k dịch chuyển thì có 2 nguyên nhân ạ:
1 là máy phải được cân bằng thật chuẩn
2 là quần áo nhét vừa phải và k có những đồ quá to so với các đồ còn lại để máy nó dàn được đồ đều ra trước khi vắt, ví dụ : cụ k nên giặt ruôt gối, gấu bông cùng với quần áo nhỏ...
e để ý con elec nhà e hôm nào nhiều đồ to (áo khoác chẳng hạn) thì nó vắt rất lâu vì phải dàn thật đều quần áo thì nó mới chạy đúng vòng vắt e chọn .
quá là chuẩn cụ ơi.

Con này hỏng cũng bình thường thôi, chả có gì ghê gớm cả; Máy lồng ngang chuyện hỏng phớt, hỏng bi xảy ra như cơm bữa; Đa số các hãng họ thiết kế máy ở dạng dễ thay thế và sửa chữa ( nghĩa là chỉ cần tháo lắp máy phía sau, tháo dây cua roa, tháo ốc tâm giữ rulo, tháo rulo, tháo lắp vỏ nhựa lồng giặt ); Ra chợ hoặc ra các cửa hàng bán vòng bi, mua 1 đôi vòng bi, mua 1 phớt đúng chủng loại về tra mỡ, thay thế và lắp vào là xong, chạy phe phé;
Vòng bi Nhật cho máy giặt có giá khoảng 120K/đôi; phớt thì khoảng 20-50K chiếc.
Nếu máy nào gioăng ở lồng giặt bị kém thì xử lý bằng keo con chóa hoặc sơn trước khi lắp là được.
Cái tệ nhất mà em thấy là: Đa số các thợ khi đến làm toàn tháo tung tóe ra, làm như khó khăn vãi rồi chém với cái giá 750K chở lên cho việc thay bi, mà bi thì thay toàn bi đểu, dùng chưa tới 1 năm đã tèo.
Đúng là khi tháo tung tóe thì cũng mệt thật, nào là mở lắp đỉnh, tháo cục bê tông, dút giắc, vật ngược, rồi thì phải có 2 người mới làm được vì khá vất vả,.. Trong khi để thay bi thì đại đa số các hãng máy họ không cần phải làm như thế :)).
Các cụ lưu ý: Giờ đa phần khi sửa máy lồng ngang thợ hay thay bi đểu, nếu kiểm tra không phải bi nhật thì cụ đừng thay. Tự cầm vòng bi mẫu ra hàng vòng bi mà mua bi Nhật nhé, về thay vào sẽ được vài năm.
cụ này lại sỉa sói em đây, nhưng mà thưa cụ nếu thay bi + phớt mà không phải tháo lắp đậy, dây điện, motor.. toàn bộ ốc như em đây, chắc 100% là không thể làm gì được. bản thân em là thợ khi nghe cụ nói thế này , không phải hổ ngại với bản thân nhưng em cũng rất trạnh lòng. bởi thay bi vào thì rẻ, nhưng mà cái tháo lắp với mất tg cụ ạ.... Còn không mấy khi em đi 2 mạng tới để thay bi , em toàn 1 mình một ngựa ạ

đó là thực trạng của rất nhiều các bác thợ sửa đồ điện dân dụng hiện này, không riêng gì máy giặt cụ nhỉ, em chưa biết cách xử lý vụ này ntn, những cái đơn giản thì em đã từ làm, những cái không phức tạp lắm chỉ cần có dụng cụ là làm được thì vẫn phải gọi thợ vào và các bác tranh thủ chém đẹp
Đúng quả thật cũng không thể trách thợ được bởi vì cũng có nhiều người,, tính cách + đạo đức khách nhau... rồi Lương tâm cao hơn lương tháng nữa.....
Nhưng quan trọng nhất là các cụ tìm được một người thợ ưng ý , có thể không dắt so vói cụ này nhưng chả rẻ so với cụ kia.... để cấu thành lên một người thợ là nhiều yếu tố quyết định hết ạ . có những khách sau tg ngắn nc em xin ra về luôn. Bởi nhiều khi các bác cứ coi đồng tiền rất là to. nhưng em còn phải xem nhân cách thế nào cơ :)) Đôi lời em viết lên , chẳng dám trách bác nào , cũng chẳng giám chửi vả bác thợ nào nhưng ấy là quan điểm làm việc của em ạ .
chân thành cảm ơn các cụ đã đọc và CÒM ạ
Em biết cái vụ trên sau 1 lần sửa máy giặt nhà em; Á đù, chứng kiến thợ làm mà vất vả kinh khủng, như đánh vật vì máy lồng ngang ở bên trong nó có mấy cục bê tông để ổn định; Hai thằng cu mà nó vần ra giữa sân, nhễ nhại mồ hôi để tháo, có thằng còn bật cả móng tay; Sau nó chém em 750K, được có hơn tháng hỏng tiếp, kiểm tra lại là hỏng vòng bi. Em điên máu lên alo chửi cho 1 trận thì chúng nó bảo là hôm ấy ứ có phớt vừa máy nhà anh nên tụi em không thay phớt; Ối giời ơi ! Chúng mày diễn như đánh vật, xong hóa ra lại không thay phớt thì quá báo hại tao ! bla bla,...
Sau em tự ngâm cứu và phát hiện ra rằng chả cần tháo như chúng nó, em tự chiến như trên. Thay đôi bi Nhật vào, thay 1 cái phớt Đức, tổng thiệt hại có 170K, chạy 2 năm nay vẫn êm ru;
Các cụ có thể tự kiểm tra lồng giặt máy lồng ngang bằng việc lắc như lắc bánh xe ô tô ý; Nó mà kêu khục khục và lồng có độ rơ lớn và khi chạy có tiếng ồn lớn kêu loẹt xoẹt thì đã toi bi rồi nhá; Thay đi trước khi hỏng thêm.
cụ này có những ý kiến rất chuẩn , nhưng theo em cụ nên bỏ cái kiểu vơ đũa cả nắm ấy đi , chứ em thẳng tính là em không thích .

Ý cụ dùng bơm áp lực kiểu giề ? Cấp nước vào máy giặt nó qua một hệ thống nhá; Hệ thống van có sẽ tự ngắt khi trong lồng giặt đủ lượng nước nhất định. Khi sử dụng bơm áp đường ống thì việc cấp nước sẽ nhanh hơn nhưng không có nghĩa sẽ cấp nhiều nước hơn. Do vậy, có tăng cường bơm áp thì quần áo ra vẫn thế thôi, chả sạch hơn tí nào.
đúng rồi cụ ơi, nhưng em sẽ bổ sung những gì em biết vào CÒM bên dưới cho đỡ tốn mực nhà nước cụ ạ .. :))

Cụ chủ ơi, em có cái máy giặt lồng đứng, lâu nay nó bị hỏng cái tự động khóa nước. Nước cứ thế chảy vào lồng giặt lênh láng, em phải khóa van cấp nước vào máy giặt bằng tay thì mới giặt được. Bệnh này là nguyên nhân gì vậy cụ?
Bệnh của cuuj chỉ hắt hoi sổ mũi thôi, nhưng mà cháu mà nói ra đây thì uổng công 1200 người thợ đang làm tại Hà Nội mà họ đã bỏ ra công sức học hành cũng như trao dồi kiến thức về sửa chữa ạ , cháu đã gủi kín qua cho cụ.
kính cụ, mong cụ cảm thông cho nhà cháu . :D
vâng ! Nói như cụ "" KIABUOISANG thì cái hướng dẫn khuyến cáo khi lắp máy giặt thì đường cấp nước cho máy nếu là bể chứa phải có độ cao từ 3m trở lên làm gì khi chỉ cần độ cao 1m nước cũng đủ cấp nước cho máy.
QUÁ CHUẨN , ÁP LỰC NƯỚC khỏe thì máy sẽ làm việc đúng chu trình, tg... còn yếu sẽ mất tg ( có những máy, dòng máy nước không đủ xuống trong tg nhất định, máy tự báo lỗi và dừng lại ạ :D )

Cụ hỏi về việc dùng bơm áp lực thì có giặt sạch quần áo hơn không, và em đã trả lời rồi đó; Cái việc có áp chẳng qua để đảm bảo thời gian giặt thôi; Cụ cứ hiểu thế này: Quy định cấp nước vào lồng giặt là 10 Lit chẳng hạn, nếu nước chảy nhanh thì hết 3 phút chẳng hạn, nếu chảy chậm thì hết 10 phút chẳng hạn. Sau 10 phút đủ nước thì máy mới quay để đập, giặt ----> tốn time hơn thay vì 3 phút.
Người đa khuyến cáo lắp như thế để có áp ---> đảm bảo thời gian giặt chứ không có nghĩa quần áo được sạch hơn.
Máy giặt nó hoạt động theo nguyên lý cứ cấp đủ mức nước theo yêu cầu thì mới chạy giặt đập, khi đủ nước mới tính thời gian giặt chứ không phải là chỉ giặt mà không quan tâm tới nước.
Do vậy, nước mạnh, nước yếu miễn là chảy được vào lồng giặt là nó chơi tuốt cụ nhá.
Các cụ chịu khó đọc còm trên hộ cháu ạ :)) cụ này nói hơi....

Cụ chủ ơi nhà cháu có máy giặt lồng ngang ZANUSSI cũng bị hiện tượng khi vắt kêu to và nhảy đùng đùng, cụ sửa được cho nhà cháu giá nhé. Cam ơn cụ
Nếu cụ đã quan tâm và tin tưởng ủng hộ thì... cháu gủi mật thư cho cụ rồi đới
, CHÚC các cụ nhiều niềm vui, Các mợ cũng thế ạ :D

Binhminh0406

Xe đạp
Vệ sinh máy giặt elec lồng ngang thì mất bao nhiêu hả bác chủ topic?

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Với người dùng bây g thì sử dụng như thế cũng là bt. Quan trọng là thợ có chuyên nghiệp ko? hỏng gì sửa nấy, đừng sửa cái không hỏng và cũng đừng làm hỏng thêm. Nếu cụ chủ như vậy thì em lưu lại số nhé :D
trăm nghe k bằng một thấy cụ ạ , hôm nào cụ mời cháu ly cà phê đy :))

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com

27091403

Xe tăng
Nhà em dùng LG lồng ngang cũng toàn chỉnh về chế độ giặt nước lạnh và vắt 800v/p :P

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Kinh nghiệm của cháu :
5-Và cũng còn nhiều cái khác hữu ích nhưng nay chaú chưa thể nghĩ ra luôn và ngay ạ, mong các cụ lướt qua rồi bổ sung ạ .

Những gì Cụ đã truyền đạt trên đây đều rất hợp lý và hữu ích. Tuy nhiên, với tư cách là người vận hành máy giặt chính của gia đình thì nhà cháu cũng xin mạn phép Cụ thêm chút tí ti vào đây:
- Trước khi cho đồ giặt vào máy, bao giờ nhà cháu cũng dùng tay quay nhẹ cái lồng giặt vài vòng xem có trơn tru êm ái không. Nhờ có cái "mẹo bửn' này mà nhà cháu đã cứu nguy vài lần bị F1 "bí mật" đặt đồ chơi (LEGO) vào trong thùng giặt. Nếu có những vật thể khác thì tác hại còn khôn lường...
- Khi không sử dụng máy: đừng bao giờ đóng chặt cái cửa trước mà nên chỉ mở hé thôi. Để cho cái gioăng cửa được thỏa sức hồi về trạng thái tự do. Bị nén ép lâu cũng không có lợi (nhanh chóng bị cứng, lão hóa..)
- Các Cụ vẫn thường "chê" thương hiệu này nọ. Nhưng nhà cháu thấy có lẽ cũng là Của bền tại Người (ít nhất phần nào đúng). Nhà cháu dùng SAMSUNG WF8750S6C đã từ 2007 đến nay. Trộm vía cũng có tí chút hiểu biết, và thực hiện đúng như các điểm mà Cụ đã chỉ kia. Nên hình thức thì không còn đẹp nữa, nhưng máy móc thì êm ru, tóm lại là hài lòng. Hay như các Cụ vẫn thường nói: "hay trong tầm tiền" :))

trung102

Xe tăng
, CHÚC các cụ nhiều niềm vui, Các mợ cũng thế ạ :D[/QUOTE]

Chả thấy thư cụ đâu cả, hihi
Có một lần em gọi hãng đều bận, em gọi Trung tâm điện lạnh bách khoa, thợ còn ko biết tháo máy ZANUSSI, em chỉ cho cách tháo, nhưng đoán bệnh sai, về sau em phải gọi hãng. Từ đó trở đi em cạnh trung tâm điện lạnh BK, tất nhiên ko phải trung tâm nào cũng thế nhưng thật sự tìm nơi tin tưởng rất khó. Còn trên OF này em rất tin tưởng vì nếu làm ko ra gì các cụ nhà ta nói bằng chít, mà các of đâu phải ngọng nhịu

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com

Đây, cụ xem hộ em mới. Chỉnh tốc độ vòng quay thế nào ợ?
Cái này thì không chỉnh được , cụ hạ thấp thời gian vắt thích hợp là được cụ ạ , cháu tặng kém cụ đơi cái ảnh sủ dụng cho dễ ạ
Chúc cụ sủ dụng hiệu quả và năng suất ạ
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
, CHÚC các cụ nhiều niềm vui, Các mợ cũng thế ạ :D

Chả thấy thư cụ đâu cả, hihi
Có một lần em gọi hãng đều bận, em gọi Trung tâm điện lạnh bách khoa, thợ còn ko biết tháo máy ZANUSSI, em chỉ cho cách tháo, nhưng đoán bệnh sai, về sau em phải gọi hãng. Từ đó trở đi em cạnh trung tâm điện lạnh BK, tất nhiên ko phải trung tâm nào cũng thế nhưng thật sự tìm nơi tin tưởng rất khó. Còn trên OF này em rất tin tưởng vì nếu làm ko ra gì các cụ nhà ta nói bằng chít, mà các of đâu phải ngọng nhịu[/QUOTE]

cháu gửi tới 3 lần mạng đều lỗi,
nhưng cháu gửi rồi ạ , cụ check in đy :D

soledad88

Xe buýt
Cái này thì không chỉnh được , cụ hạ thấp thời gian vắt thích hợp là được cụ ạ , cháu tặng kém cụ đơi cái ảnh sủ dụng cho dễ ạ
Chúc cụ sủ dụng hiệu quả và năng suất ạ
Cháu cám ơn cụ nhiều ợ. Trước đến giờ nhà cháu biết mỗi auto giặt và sấy :D

htkad

Xe buýt
theo kinh nghiệm của e thì để máy k dịch chuyển thì có 2 nguyên nhân ạ:
1 là máy phải được cân bằng thật chuẩn
2 là quần áo nhét vừa phải và k có những đồ quá to so với các đồ còn lại để máy nó dàn được đồ đều ra trước khi vắt, ví dụ : cụ k nên giặt ruôt gối, gấu bông cùng với quần áo nhỏ...
e để ý con elec nhà e hôm nào nhiều đồ to (áo khoác chẳng hạn) thì nó vắt rất lâu vì phải dàn thật đều quần áo thì nó mới chạy đúng vòng vắt e chọn .
Có nên để máy giặt trên chân giá không cụ, lúc em mua, cậu chở đến mang luôn cái chân giá bảo em lấy, em không biết có nên hay không, thôi cứ lấy cho nó.

Autumn!

Xe tải
Em định mua cái máy giặt 8kg của Lg model wd13600, giá 11tr2 nhưng toàn là tư vấn xui nên em chả biết có được ko nữa, hic hic , em tư vấn xui em mua cái tích hợp cả sấy giá 22 tr nhập của Hàn mà em chẳng biết nên không .