[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

HnKhangKhangHn

Xe tăng
Như vậy là ko nên để vắt chế độ vòng quay cao nhất hả Cụ ?

1.6gli

Xe container
Nước 40 độ, kể cả dùng lâu không thể gây hỏng ron được cụ à. Nếu phớt mà bị hỏng nhanh do thường xuyên giặt nước nóng 40 độ thì có mà là đồ hàng mã sao cụ?:D
Cái máy ss kia em dự do lỗi kt nên bị gãy > mất cân bằng dẫn đến phá phớt thôi.

Vuthanhhien

Xe buýt
Cái này bổ ích quá, cụ chủ là dân sửa ạ ? Nhưng với máy lồng đứng thì cũng vậy ạ hay trường hợp này chỉ áp dụng với lồng ngang thôi cụ ?

QuietmanQ

Xe điện
Mời cụ chủ một ly, em đánh dấu để có dịp nhờ cụ.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e dùng lồng ngang Elextrolux dạo này lúc vắt thấy kêu hơi to, ở trong e thấy bửn quá thò tay vào móc ra như bùn cụ có nhận vệ sinh bảo dưỡng không?

longbe

Xe tải
Máy hitachi 8,5 kg lồng ngang đùng được ko bác

ar3a

Xe điện
Nhà e dùng lồng ngang Elextrolux dạo này lúc vắt thấy kêu hơi to, ở trong e thấy bửn quá thò tay vào móc ra như bùn cụ có nhận vệ sinh bảo dưỡng không?
Cụ mua lấy 1 chai bleach về đổ chừng 500ml vào máy. Đặt chế độ giặt ở cotton 90oc; bảo đảm hết. Nếu cẩn thận thì sau đó thêm 1 lít giấm ăn cũng chạy ở chế độ tương tự sẽ khử cả cặn vôi hóa bám vào lồng giặt.

Định kỳ 3-6 tháng (tùy tần suất giặt) cụ làm vậy cho em là máy sạch bong.

Kiabuoisang

Xe container
Em thấy nhiều cụ khá mù mờ về món máy giặt; Em đã tháo và thấy như này: Việc máy giặt nhanh hỏng phần cơ hay không là do bi của máy giặt đó có tốt hay không; Cái phớt của máy giặt nó không dễ hỏng vì vấn đề nghiệt độ; Nhiệt độ giặt nóng của máy giặt tối đa cũng chỉ 60-70 độ là cùng; Việc giặt bằng chế độ nước nóng không ảnh hưởng gì tới hỏng phớt các cụ nhé.
Cái chức năng nước nóng nó sinh ra là để giúp quần áo nhanh sạch trong mùa đông, gia nhiệt để nước nóng lên trong quá trình đập giặt cho sạch hơn.
Cái phớt nó hỏng do vòng bi kém chất lượng và do giặt sai quy cách ( giặt quá tải, giặt nhiều khăn mặt hoặc quần áo hút nước nhiều ) khi vắt lồng giặt bị lệch tâm dẫn tới nhanh làm hỏng vòng bi. Trục bị lệch do bi bị rơ dẫn tới ngoáy và phá phớt. Khi phớt bị phá rồi thì nước sẽ vào vòng bị dẫn tới han, kẹt và vỡ bi - ---> hỏng.
Việc cần rút kinh nghiệm ở đây là: Nên hạn chế việc giặt quá nhiều khăn mặt/lần giặt, cho đồ vừa phải để tránh quá tải; Còn vắt tốc độ cao thì nhanh hỏng là tất nhiên roài.
Và điều quan trọng là phải kiểm tra thường xuyên cái lồng giặt, lắc như kiểm tra bánh ô tô ý, rơ phát biết ngay thôi ợ; Khi rơ quá thì thay bi thay phớt là xong.

huu_chung

Xe hơi
Cụ cho e hỏi mua máy national hàng bãi nhật dùng có ổn không ạ. E đang có ý định mà ko biết thế nào

huu_chung

Xe hơi
Cụ chủ cho em hỏi cách chỉnh tốc độ vòng quay vắt ở đâu ợ? Máy nhà em national vr1000 nội địa nhật. máy toàn chữ Nhật, bao năm nay toàn auto giặt chả biết mô tê gì
Cụ cho e hỏi hàng national này dùng có tốt không ạ. E đang muốn mua mà ko biết thế nào

Thuoc lao

Xe tăng
Đúng quả thật cũng không thể trách thợ được bởi vì cũng có nhiều người,, tính cách + đạo đức khách nhau... rồi Lương tâm cao hơn lương tháng nữa.....
Nhưng quan trọng nhất là các cụ tìm được một người thợ ưng ý , có thể không dắt so vói cụ này nhưng chả rẻ so với cụ kia.... để cấu thành lên một người thợ là nhiều yếu tố quyết định hết ạ . có những khách sau tg ngắn nc em xin ra về luôn. Bởi nhiều khi các bác cứ coi đồng tiền rất là to. nhưng em còn phải xem nhân cách thế nào cơ :)) Đôi lời em viết lên , chẳng dám trách bác nào , cũng chẳng giám chửi vả bác thợ nào nhưng ấy là quan điểm làm việc của em ạ .
chân thành cảm ơn các cụ đã đọc và CÒM ạ
vâng em cũng không nói cụ đâu ạ, nói đi cũng phải nói lại câu chuyện: 1đồng cho cái gõ và 99 đồng cho biết chỗ mà gõ phải ko cụ :))

soledad88

Xe buýt
Cụ cho e hỏi hàng national này dùng có tốt không ạ. E đang muốn mua mà ko biết thế nào
Nhà em dùng con toshiba lồng đứng từ năm 2003 hàng việt nam, dùng bét nhè chả hỏng góc gì. đến 2011 thì đổi sang con Nhật bãi national lồng ngang.
Con này đời 206 207 gì đấy. Giặt êm vãi, máy chạy êm ru, khi vắt không kêu uỳnh uỳnh như con cũ :D chức năng thì hấy quảng cáo có nhiều nhưng em biết mỗi giặt và sấy :D

huu_chung

Xe hơi
Nhà em dùng con toshiba lồng đứng từ năm 2003 hàng việt nam, dùng bét nhè chả hỏng góc gì. đến 2011 thì đổi sang con Nhật bãi national lồng ngang.
Con này đời 206 207 gì đấy. Giặt êm vãi, máy chạy êm ru, khi vắt không kêu uỳnh uỳnh như con cũ :D chức năng thì hấy quảng cáo có nhiều nhưng em biết mỗi giặt và sấy :D
e kính cụ 1 ly rồi nhé

kimma

Xe điện
Đó là hàng sx tại vn mới bị như vậy, đa số lỗi thiết bị kém chats lượng, nhồi nhét quá tải. Chứ em dùng trc đây 1 cái 13 năm, giặt ở nhiệt đọ 30>>40 độ C. Vắt 1200>1400 vòng tùy từng loại quần áo. Trong thời gian đó ko một lần bảo dưỡng. Ko hỏng. Sau này em chán vì giặt đc có 5kg. Nen em gọi cho. Họ dùng 4 năm nay vẫn chả sao hết. Cứ cho quần áo vừa đủ, giật sạch, vắt khô.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em thấy nhiều cụ khá mù mờ về món máy giặt; Em đã tháo và thấy như này: Việc máy giặt nhanh hỏng phần cơ hay không là do bi của máy giặt đó có tốt hay không; Cái phớt của máy giặt nó không dễ hỏng vì vấn đề nghiệt độ; Nhiệt độ giặt nóng của máy giặt tối đa cũng chỉ 60-70 độ là cùng; Việc giặt bằng chế độ nước nóng không ảnh hưởng gì tới hỏng phớt các cụ nhé.
Cái chức năng nước nóng nó sinh ra là để giúp quần áo nhanh sạch trong mùa đông, gia nhiệt để nước nóng lên trong quá trình đập giặt cho sạch hơn.
Cái phớt nó hỏng do vòng bi kém chất lượng và do giặt sai quy cách ( giặt quá tải, giặt nhiều khăn mặt hoặc quần áo hút nước nhiều ) khi vắt lồng giặt bị lệch tâm dẫn tới nhanh làm hỏng vòng bi. Trục bị lệch do bi bị rơ dẫn tới ngoáy và phá phớt. Khi phớt bị phá rồi thì nước sẽ vào vòng bị dẫn tới han, kẹt và vỡ bi - ---> hỏng.
Việc cần rút kinh nghiệm ở đây là: Nên hạn chế việc giặt quá nhiều khăn mặt/lần giặt, cho đồ vừa phải để tránh quá tải; Còn vắt tốc độ cao thì nhanh hỏng là tất nhiên roài.
Và điều quan trọng là phải kiểm tra thường xuyên cái lồng giặt, lắc như kiểm tra bánh ô tô ý, rơ phát biết ngay thôi ợ; Khi rơ quá thì thay bi thay phớt là xong.
cụ nói hoàn toàn đúng ngoại trừ ý trên cùng ạ , bởi nhà sản xuất có tính tới trường hợp cái Phớt phải chịu được sức ép của chế độ nước nóng nước nóng.
Nhưng xin thưa có tính đến nhưng không thể loại trừ hết ah, bởi Bên Châu âu thì thông số kỹ thuật là người ta tính rất là khớp, độ sai lệch không đáng kể.
Nhưng tới kv chau á mình ( không chê trách ) nhưng nhiều khi không thể đáp ứng về thông số kỹ thuật như Châu âu ạ
Nói VD như : Cái thằng lồng chứa lồng giặt của thằng Electrolux thiết kế từ những năm 1993 ( kể cả sx 2014 ) nó rất dẻo dai và dầy dặn, ( có khi bọn em phang nhầm búa đinh vào còn không sao )
- nhưng mà cũng cái đấy của anh SamSung thì mỏng manh dễ vỡ ( hoa thủy tinh .. :)) )

hungtom

[Tịch thu bằng lái]
Em dùng cái electrolux gần 5 năm, cũng toàn để 800r/m, hầu như ko giặt nc nóng (em fix sẵn, vợ chỉ việc cho quuần áo, omo, comfort vào rồi ấn play). Thỉnh thoảng giặt nước nóng + không tải gọi là rửa máy. Từ hồi đó đến nay chưa hỏng gì luôn

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Máy vẫn chạy tốt mà cụ nếu có bệnh nhà cháu lại gọi cụ, để không 9 năm gặp tay cụ lại chạy được thanks cụ nhé. Mời cụ 1 ly.
Cụ chủ lại quá khen rồi
Nước 40 độ, kể cả dùng lâu không thể gây hỏng ron được cụ à. Nếu phớt mà bị hỏng nhanh do thường xuyên giặt nước nóng 40 độ thì có mà là đồ hàng mã sao cụ?:D
Cái máy ss kia em dự do lỗi kt nên bị gãy > mất cân bằng dẫn đến phá phớt thôi.
ôi, thì có những con nó là mã thật cụ ạ nhưng ta lại không thể biết con nào mã con nào thật ý chứ. nên là cẩn tắc vô áy náy ạ

Cái này bổ ích quá, cụ chủ là dân sửa ạ ? Nhưng với máy lồng đứng thì cũng vậy ạ hay trường hợp này chỉ áp dụng với lồng ngang thôi cụ ?
đứng hay ngang thì cụ cứ đọc kỹ sẽ rất có ích cho máy giặt ạ :D

Mời cụ chủ một ly, em đánh dấu để có dịp nhờ cụ.
Người quen cũ đây <:-P hôm nào cụ cháu mình gặp nhau chém gió tí chứ ? trước hôm thi cụ ủng hộ tinh thần cháu, ( thế mà cái tối hôm ấy cháu về đánh chắn cả đêm tới 5h sáng mà vẫn đỗ cao điểm ạ ).
một làn nữa thank cụ, chúc cụ và gia đình nhiều niềm vui. riêng cụ cháu kính cụ từ lâu ạ .

có cụ à , cụ tin tưởng thì cứ cho cháu thông tin qua hòm Mật Thư ạ . cháu lên lịch sớm nhất cho cụ ạ .