[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

hungold

Xe buýt
CỤ ơi, theo cá nhân em thì em ko mua Elec, vì nó toàn hàng tàu thôi, cụ nên mua LG nhập Thái là ok nhất, vì em đã tham khảo rất nhiều nơi, cả ngoài lẫn các diễn đàn, nếu cụ ko thích LG thì mua loại khác, nhưng nên mua hàng nhập trừ tàu ra là tốt nhất. Cùng là cty sản xuất, nhưng ở mỗi nước sẽ có quy trình kiểm tra chất lượng khác nhau, và tiêu chuẩn khác nhau. Các nước càng phát triển thì tiêu chuẩn chất lượng nó yêu cầu càng cao đấy ạ. Đó là điều chắc chắn, vì em làm bên quản lý chất lượng em biết. Bên em, cùng cty sx, nhưng xuất cho mỗi nước thì sẽ có yêu cầu chất lượng khác nhau, bởi vì nó liên quan đến tiến độ sx. Và trình độ quản lý nó cũng khác nhau. Ví dụ Dream Thái và Dream việt thì chắc cụ biết.
Sorry cụ, vì hiện tại em ko ở nhà, nên chưa có nhu cầu mua máy giặt ngay, vì nhà vẫn đang dùng lồng đứng, có khi qua noel em mới mua ạ. Cụ cứ xem trước đi nhé.

Nếu cụ qua xem thì ới em nhé, e qua xem cùng để chốt lần cuối Lg hay elec vì cụ chủ thớt khuyên elec nên e hơi lăn tăn

Jo9926

Xe điện
Ống cấp nước vào máy của em bị rò rỉ chỗ nối với nguồn. (nước áp lực cao)
Cụ chủ có cách khắc phục hoặc biết chỗ nào bán dây xịn thì chỉ cho em với.

LJK

Xe buýt
Nhà em dùng con toshiba lồng đứng từ năm 2003 hàng việt nam, dùng bét nhè chả hỏng góc gì. đến 2011 thì đổi sang con Nhật bãi national lồng ngang.
Con này đời 206 207 gì đấy. Giặt êm vãi, máy chạy êm ru, khi vắt không kêu uỳnh uỳnh như con cũ :D chức năng thì hấy quảng cáo có nhiều nhưng em biết mỗi giặt và sấy :D
Cụ ơi, cụ cho em hỏi chức năng sấy của máy này dùng có ok ko? Có sấy khô và đem dùng đc luôn ko? Máy có hay bị trục trặc ko? Em đang tìm hiểu để mua mà lăn tăn ko biết nên chọn hàng nhật giặt kèm sấy hay mua giặt riêng sấy riêng của bọn khác. Nghe nói giặt riêng sấy riêng là tốt nhất đỡ bị hỏng vì trước em đã từng dùng một cái máy giặt có sấy của Ariton và hỏng liên tục nhưng máy của Nhật thường để tiết kiệm diện tích họ đều tích hợp 2 chức năng vào một, ko lẽ người nhật họ lại tính toán kém để máy dễ hỏng hay sao cụ nhỉ?

tienminhgas

Xe tải
Nếu cụ qua xem thì ới em nhé, e qua xem cùng để chốt lần cuối Lg hay elec vì cụ chủ thớt khuyên elec nên e hơi lăn tăn
Em cũng nghiêng về con LG nên 2th trước em khuân đúng cái model mợ nó hỏi, giá em mua 12tr2 mợ ạ, thấy gấu nhà em sướng mê tơi vì giặt em ru

mitizfashion

Xe hơi
Website
ktom.vn
Em tưởng máy nào cũng như vậy, thấy các hãng máy giặt quảng cáo như thần, hehe, chẳng biết thế nào

Autumn!

Xe tải
Em cũng nghiêng về con LG nên 2th trước em khuân đúng cái model mợ nó hỏi, giá em mua 12tr2 mợ ạ, thấy gấu nhà em sướng mê tơi vì giặt em ru
Thế em ngã luôn e ấy vậy vì e ko khoái elec kêu với rung, mất ngủ mất:D. E check lại giá 12 tr ạ, e bị nhầm còm trc

tienminhgas

Xe tải
Thế em ngã luôn e ấy vậy vì e ko khoái elec kêu với rung, mất ngủ mất:D. E check lại giá 12 tr ạ, e bị nhầm còm trc
Mợ chốt đi ạ, gấu nhà em cũng lê la khắp cái WTT, các mợ bên đấy cũng khen LG lắm nên nhà em mới quyết

Kiabuoisang

Xe container
Máy giặt giờ tiết kiệm giá thành nên toàn mạch điện tử, dễ toi. Muốn tìm mua cái máy cơ cũng rất khó khăn, máy cơ có ưu điểm là cực bền do không dùng mạch điện tử. Tuy nhiên về các chức năng thì lại ít hơn;
Về cấu tạo thì nó cũng giống nhau cả thôi, khác nhau cái thương hiệu, cái nào vừa tiền thì mua. Đắt cũng chả bền đâu, giặt cứ quá tải, nhét vô tội vạ thì có dát vàng cũng toi cả thôi.

BMW_X6M

Xe tăng
cháu đangđùng ELEC - Thái , của ngang rất tốt trâu bò, đang định nâng cấp máy có cả sấy

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ [@nghia heniken;204591] và các cụ thông thái giải ngố cho em cái. Theo em nghĩ như này có đúng không ạ: Khi ta để máy giặt ở chế độ Auto, thì tức là máy sẽ tự động điều chỉnh số cân nặng của quần áo mà ra quyết định giặt ở chế độ nào (Tức thời gian và lượng nước), nhưng quần áo phải khô (chưa ngâm qua nước). Còn nếu đã ngâm quần áo, rồi cho vào máy, tức là máy sẽ hiểu sai cân nặng, vì vậy máy sẽ cài chế độ tương ứng với trọng lượng thực tế. Có nghĩa là đáng lẽ chỉ 1kg, nhưng máy lại giặt chế độ 2kg. Không biết em hiểu như thế đã đúng chưa? Vì khi em đưa ra ý kiến này thì nhân viên tư vấn bào không sao, máy vẫn hiểu được như khi quần áo khô, và khuyên cứ để chế độ auto mà giặt. Em cứ lăn tăn mãi không biết thế nào. Có chỗ nhân viên tư vấn còn bảo, không điều chỉnh bằng tay được, và cứ để chế độ tự động mà giặt.
Cảm ơn các cụ. Em đã rót sẵn rượu rồi ạ.
Cháu vùa tl cụ rồi , nhưng mà F hí hoáy lại thoát mất :((
thực tế là khi 1kg quần áo khô mà ngâm nước thì trọng lượng của quần áo sẽ tăng gấp 3 lần ạ , tức là 3kg khô mà ngâm thì nó sẽ ra là gần 9kg ấy.
Mà như thế máy nó sẽ tính toán sai thời gian (đáng là 38p thì nó chạy là 55p hoặc hơn >>>> ), còn nước thì nó sẽ lấy mức nước cao nhất ạ ( khoảng 55l cho 1 lần ạ )
ấy là máy lồng đứng ạ, còn máy lồng ngang thì khác, như dòng elec mỗi lần ít hay nhiều nó cứ là 18l cho 1 lần giặt ạ . Còn những dòng cao cấp hẳn thì nó có tính toán kỹ lưỡng hơn cho từng chế độ quần áo ạ .
cho nên là khuyên cụ nếu cụ ngâm nước thì theo cháu cụ nên chọn mức nước phù hợp ạ,
xin lỗi là cháu vùa đi làm về , nên k tl cụ đc ngay.
Mà cụ rót riệu mà không mời thì nó NHẠT đi ấy :))

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Máy LG cửa trên dùng 10 năm rồi thì chi phí bảo dưỡng, vệ sinh máy khoảng bao nhiêu cụ nhỉ?
cháu có nói về giá ở Còm Trong thớt này rồi ạ ,
( cụ kiểm tra hoặc cụ có thể vào hòm thư nhà cụ , cháu kín tí để tránh Loạn Giá rổ ạ :)) )

soledad88

Xe buýt
Cụ ơi, cụ cho em hỏi chức năng sấy của máy này dùng có ok ko? Có sấy khô và đem dùng đc luôn ko? Máy có hay bị trục trặc ko? Em đang tìm hiểu để mua mà lăn tăn ko biết nên chọn hàng nhật giặt kèm sấy hay mua giặt riêng sấy riêng của bọn khác. Nghe nói giặt riêng sấy riêng là tốt nhất đỡ bị hỏng vì trước em đã từng dùng một cái máy giặt có sấy của Ariton và hỏng liên tục nhưng máy của Nhật thường để tiết kiệm diện tích họ đều tích hợp 2 chức năng vào một, ko lẽ người nhật họ lại tính toán kém để máy dễ hỏng hay sao cụ nhỉ?
vừa giặt vừa sấy là 3 tiếng, chức năng này chỉ hôm nào trời ẩn nhà em mới dùng thôi, cũng tiện mà sấy mấy năm rồi chả sao cả :)

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Không trách LG nhưng bản thân cháu không ưa về kiểu dáng nhưng cháu thích về cách vận hành cũng như làm việc của anh ELEC, ngồi ngắm em nó giặt , cháu bị mê hoặc ạ :))
Còn về cơ bản thì máy nào nó cũng xêm xêm nhau các cụ ạ , còn hỏng hay lỗi thì Elec cũng có nhiều chứ ạ , nhưng tỷ lệ ::: "" Đường Dài với Biết Ngựa Hay ""::: ạ
:D

CỤ ơi, theo cá nhân em thì em ko mua Elec, vì nó toàn hàng tàu thôi ( Câu này cụ HUNG nhầm nhé, vì bản thân tất cả các hãng đều đặt trụ sở phụ kiện ở nhiều quốc gia, nhưng ElEC là lắp ráp 100% ở THAILAND , còn LG là lắp ở MỸ HÀO, Hưng Yên, hoặc Bình Dương Cụ ạ :)) )..............
cụ nên mua LG nhập Thái là ok nhất, vì em đã tham khảo rất nhiều nơi, cả ngoài lẫn các diễn đàn, nếu cụ ko thích LG thì mua loại khác, nhưng nên mua hàng nhập trừ tàu ra là tốt nhất. Cùng là cty sản xuất, nhưng ở mỗi nước sẽ có quy trình kiểm tra chất lượng khác nhau, và tiêu chuẩn khác nhau. Các nước càng phát triển thì tiêu chuẩn chất lượng nó yêu cầu càng cao đấy ạ. Đó là điều chắc chắn, vì em làm bên quản lý chất lượng em biết. Bên em, cùng cty sx, nhưng xuất cho mỗi nước thì sẽ có yêu cầu chất lượng khác nhau, bởi vì nó liên quan đến tiến độ sx. Và trình độ quản lý nó cũng khác nhau. Ví dụ Dream Thái và Dream việt thì chắc cụ biết.
Sorry cụ, vì hiện tại em ko ở nhà, nên chưa có nhu cầu mua máy giặt ngay, vì nhà vẫn đang dùng lồng đứng, có khi qua noel em mới mua ạ. Cụ cứ xem trước đi nhé.
HI Hi , chúc cụ noel an lành
Ống cấp nước vào máy của em bị rò rỉ chỗ nối với nguồn. (nước áp lực cao)
Cụ chủ có cách khắc phục hoặc biết chỗ nào bán dây xịn thì chỉ cho em với.
Cụ cứ mua cho cháu cuận băng tan là xong cụ ạ :)) ah nhưng mà máy nhà cụ ngang hay đứng, còn nếu đứng thì cụ dùng Tuôc nô vit xoáy đối xứng là ok ,
chúc cụ thành công mà không lãng phí

Chỉnh sửa cuối:

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nếu mà cụ không phải lăn tăn về kinh tế thì cụ chọn hẳn một con giặt riêng và sấy riêng cụ ạ . là hay nhất .
Còn cái cơ bản là dùng hàng điện máy cũng hên xui nữa ạ .
chúc cụ mua được sp ưng ý ,

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
he he, thế là nhà cụ thích nhá, chúc mừng cụ.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
thật hả cụ :))

Máy giặt giờ tiết kiệm giá thành nên toàn mạch điện tử, dễ toi. Muốn tìm mua cái máy cơ cũng rất khó khăn, máy cơ có ưu điểm là cực bền do không dùng mạch điện tử. Tuy nhiên về các chức năng thì lại ít hơn;
Về cấu tạo thì nó cũng giống nhau cả thôi, khác nhau cái thương hiệu, cái nào vừa tiền thì mua. Đắt cũng chả bền đâu, giặt cứ quá tải, nhét vô tội vạ thì có dát vàng cũng toi cả thôi.
Máy ngày xua là máy cơ thì ồn hơn máy điện tử nhưng ưu điểm rất lớn là BỀN ạ , nhà cháu đang sở hứu cái 1997 ạ , quá là thích cụ nhé

cháu đangđùng ELEC - Thái , của ngang rất tốt trâu bò, đang định nâng cấp máy có cả sấy
không nên cụ ạ, cụ mua thểm cái máy sấy elec khoảng 6 củ nữa là ô kê...

Jo9926

Xe điện
Cụ cứ mua cho cháu cuận băng tan là xong cụ ạ :)) ah nhưng mà máy nhà cụ ngang hay đứng, còn nếu đứng thì cụ dùng Tuôc nô vit xoáy đối xứng là ok ,
chúc cụ thành công mà không lãng phí
Máy đứng Toshiba cụ ạ.
Dây em lắp chặt lắm rồi mà vẫn bị rò nước. Không hiểu cụ bảo quấn băng tan thì quấn vào đâu?

bebungto

Xe tải
Cảm ơn bài viết của cụ, cho em hỏi, máy giặt nhà em lồng đứng LG, ko tự ngắt nước từ nguồn (mới bị) thì nó mắc bệnh gì, sửa chữa nhiều tiền ko ah? Em đang cân nhắc sửa hay mua mới. Nó thọ 5 năm rồi.

Cappuccino2010

Xe máy
Website
3ngu.com
Cháu Xin phép mạo muội viết lên đây mấy dòng chia sẻ cùng Các Cụ, Các Mợ sau thời gian cháu được cọ sát về bộ môn này ạ, ,.
Trong bài cũng chỉ là chút ít kinh nghiệm từ bản thân cháu, nếu cháu viết có gì sai, thiếu sót mong các Cụ, Mợ bổ sung thêm cho Diễn Đàn OF ngày càng nhiều ý kiến hay và hữu ích ạ.
Cháu xin kể trước :
Ngày 15.12 cháu có đi nhận 1 máy giặt của một cụ ( cháu xin không nhắc tên ) nhà mình, trên điện thoại cụ có trình bày là máy kêu to hơn thường lệ , thậm trí là rất to ạ.
Tới nhà Cụ, là 1 máy giặt lồng ngang hiệu SAMSUNG hình thức mới tinh ( cháu loại bỏ ngay hỏng bi và thụt) mua năm 2011, cháu bật máy lên để xem hiện tượng và tìm cách xử lý thì ở chế độ vắt thì máy kêu rất to ( nhưng mà nghe thì như là tiếng hỏng thụt ạ ) cháu bỏ máy nằm ra và kiểm tra đôi thụt , thụt tháo ra vẫn ngon choét ạ :D
Loại bỏ phần hỏng thụt, cháu lại cho máy chạy và tháo mặt trên máy ra, có thấy tiếng kêu từ sau máy, và nhìn miệng lồng giặt thì thấy có hiện tượng dơ lồng giặt.
Đã chắc được nguyên nhân > vỡ bi.
Cháu với hì hục tháo Bung máy ra để thay bi .. mất khoảng gần 1h để mở tung máy ra, nhưng trao ôi, khi mở lồng bung ra thì máy móc bên trong tệ hại quá :(
- Vỡ Bi đón bạc đạn,
- Hư doăng,
- Gãy trục giữ lồng giặt,
- Thùng ngoài lồng giặt ( phần tĩnh ) bị lồng quay lệch tâm nên mài và bục gần hết .
Sau một hồi hỏi chủ nhân sử dụng thì :
Nhà cụ thường để chế độ mặc định ( nhiệt độ nước là 40*, Vòng Vắt Là 1200v/p)
và ảnh đây cho các cụ chiêm ngưỡng , rất tai hại .
máy mới tinh, chưa 1 tì vết
[/URL][/IMG]
cháu mở tung tóe trong tg gần 1 tiếng
[/URL][/IMG]
phần ở vỏ nhựa bị tì vào có hình khía vòng đen đã bị bục vỏ nhựa
[/URL][/IMG]
Và con trường hợp này là nặng ạ
[/URL][/IMG]

Kinh nghiệm của cháu :
1-Các Cụ, Mợ sử dụng máy giặt lồng ngang là không nên giặt quần áo ở chế độ vòng vắt cao, nhiều cụ cứ nghĩ là giặt ở tốc độ tối đa ( 1400 or 1200 V/p thì quần áo sẽ sạch sẽ hơn :)) ) đây là hoàn toàn sai lầm ạ , bởi khi chọn chế độ mặc định, nhiều máy sẽ có chu trình cao nhất ở vòng vắt là 1200v/p > quần áo chỉ khô hơn thôi ạ bởi đây là vòng vắt cơ ạ . Nên chọn vòng vắt là 400 tới 800 cho tất cả để Vòng Bi, thụt có tuổi thọ kéo dài hơn. ( VD: xe máy hay oto các xe đều cho tốc độ tối đa, thử hỏi các cụ nhà mình đã ai chạy = ấy chưa , xe máy Dream cho cao là 160km/h, Các Cụ Chạy tới 80km/h thì máy móc đã gầm rú lên rồi ạ . )

2- Nhiệt độ nước cũng thế , không nên thường xuyên để ở nhiệt độ cao, bởi khi đung cho nước nóng lên thì cái doăng ngăn cho nước tiếp xúc với vòng bi sẽ nỏ dần, nỏ dần thì tới một lúc doăng nỏ đủ để cho nước chảy tới vòng bi... > vòng bi lại có mỡ bôi trơn + nước thì đương nhiên là thối mỡ và hỏng vỏng vòng bi. NÊN : Giặt nước lạnh là tốt nhất .

3- Trọng lượng quần áo cũng cho vừa đủ, chứ nhiều gia đình cứ ấn chặt quần áo ( nhà cháu thi thoảng với ấn chặt ạ :)) bởi máy lồng ngang là Lồng , Động cơ ... thùng giặt + quần áo hoàn toàn bị treo lên bởi 2 sợi lò so + 2 thụt giữ và tự điều chỉnh thăng bằng khi giặt và vắt, quần áo quá tải thì thứ nhất là không sạch, thứ 2 là Vòng Bi, Dây coroa, Động cơ, ... THụt + lò so đều nhanh hư hại. Nên Giặt vừa đủ .

4- Nước cấp , thi thoảng cũng nên tự vệ sinh lưới lọc đầu nguần nước vào máy để tránh hư hỏng không đáng có+ lưu lượng nước vào nhanh và tốt hơn cho máy .

5-Và cũng còn nhiều cái khác hữu ích nhưng nay chaú chưa thể nghĩ ra luôn và ngay ạ, mong các cụ lướt qua rồi bổ sung ạ .
8->8->8->
Đôi lời viết hơi dài nhưng hy vọng sẽ có ích cho những ai đang sử dụng máy giặt ạ.

P/S: cháu không hề có ý định PR cho bản thân ạ :D
cảm ơn cụ vì thông tin rất hữu ích cụ à, chúc cụ mạnh khỏe cụ nhé