[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

Taihoatu

Xe lăn
Cụ làm cháu giật cả nẩy ,
thế cháu hỏi cụ một câu , cụ đi ô tô hay xe hon da?
đã bao giờ cụ chạy hết cái giới hạn mà nhà sản suất cho chưa???
Híc, Cháu đi xe bò cụ ạ. Cơ mà nhà sản xuất nó mặc định ở cái mức đấy thì cháu chỉ biết bấm và chờ phơi quần áo thôi chứ. Tức là cái mức trung bình theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất. Chẳng qua ở đấy là ông SAMSUNG hay mấy ông Hàn Quốc khác sản xuất máy lởm thôi, quảng cáo không đi liền với chất lượng nên nó bị thế cụ nhỉ. Còn máy nhà cháu vẫn vệ sinh, bảo dưỡng theo đúng sách hướng dẫn sử dụng.

Cháu định lấy con máy nhật bãi, đời 2007, giặt 9 sấy 6, có nên không cụ?

boy_xedap

Xe điện
Cụ cho cháu hỏi, máy nhà cháu là máy nội địa Nhật, model National VR2200 thì có chỉnh được tốc độ vắt không ạ?Từ ngày mua máy về bấm mỗi 2 nút bật nguồn và nút chạy, hihi chả biết gì.

Mitt

Xe tải
E sử dụng lâu năm và hay để ý nên e thấy Tốc độ vắt k ảnh hưởng nếu máy kê k bị rung lắc
Máy sẽ rung lắc nếu kê trên nền gạch trơn mà gặp nước do sơ suất thì khi vắt máy sẽ bị ngay .cụ nào kiếm đc cả miếng băng tải cao su kê máy giặt là tốt nhất ạ
Bố trí đồ giặt k đúng như trong lồng giặt có con gấu bông hay ruột gối hay các đồ giặt dày ngắn tương tự như trên thì khi vắt lực ly tâm k đồng đều máy sẽ rung lắc và trượt ra khỏi vị trí cân bằng. Cho nên phải để ý vị trí chân máy sau mỗi lần giặt.các cụ lấy bút xóa vạch vào chân máy ở vị trí kê chuẩn cho chắc.

ldmanh

Xe buýt
Thông tin bổ ích that. Thank cụ!:)>-

votkhot

Xe hơi
bài của cụ rất có ích đấy ạ!

Nhà cháu đang dùng em elex 1000rpm. cháu cũng rất muốn chuyển sang chay 800 cho bền nhưng ko biêt cách. nếu đặt tự động thì nó toàn quay 1000 thôi cụ ạ.
Cụ tư vấn cháu cách để đặt nhé

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
hay quá em cũng không biết máy nhà em có hỏng không khi nào em alo cụ qua khám cho em nhé. máy pana lồng đứng

thongnv

Xe điện
cháu nhìn ảnh lại tưởng cụ rao bán :))

tuan2681

Xe điện
Em cũng không để ý lắm, tối về mang hdsd ra đọc vậy.
con sanyo lồng ngang nhà em thỉnh thoảng nó dịch chuyển, có cách nào giữ cố định không cụ.
theo kinh nghiệm của e thì để máy k dịch chuyển thì có 2 nguyên nhân ạ:
1 là máy phải được cân bằng thật chuẩn
2 là quần áo nhét vừa phải và k có những đồ quá to so với các đồ còn lại để máy nó dàn được đồ đều ra trước khi vắt, ví dụ : cụ k nên giặt ruôt gối, gấu bông cùng với quần áo nhỏ...
e để ý con elec nhà e hôm nào nhiều đồ to (áo khoác chẳng hạn) thì nó vắt rất lâu vì phải dàn thật đều quần áo thì nó mới chạy đúng vòng vắt e chọn .

Kiabuoisang

Xe container
Con này hỏng cũng bình thường thôi, chả có gì ghê gớm cả; Máy lồng ngang chuyện hỏng phớt, hỏng bi xảy ra như cơm bữa; Đa số các hãng họ thiết kế máy ở dạng dễ thay thế và sửa chữa ( nghĩa là chỉ cần tháo lắp máy phía sau, tháo dây cua roa, tháo ốc tâm giữ rulo, tháo rulo, tháo lắp vỏ nhựa lồng giặt ); Ra chợ hoặc ra các cửa hàng bán vòng bi, mua 1 đôi vòng bi, mua 1 phớt đúng chủng loại về tra mỡ, thay thế và lắp vào là xong, chạy phe phé;
Vòng bi Nhật cho máy giặt có giá khoảng 120K/đôi; phớt thì khoảng 20-50K chiếc.
Nếu máy nào gioăng ở lồng giặt bị kém thì xử lý bằng keo con chóa hoặc sơn trước khi lắp là được.
Cái tệ nhất mà em thấy là: Đa số các thợ khi đến làm toàn tháo tung tóe ra, làm như khó khăn vãi rồi chém với cái giá 750K chở lên cho việc thay bi, mà bi thì thay toàn bi đểu, dùng chưa tới 1 năm đã tèo.
Đúng là khi tháo tung tóe thì cũng mệt thật, nào là mở lắp đỉnh, tháo cục bê tông, dút giắc, vật ngược, rồi thì phải có 2 người mới làm được vì khá vất vả,.. Trong khi để thay bi thì đại đa số các hãng máy họ không cần phải làm như thế :)).
Các cụ lưu ý: Giờ đa phần khi sửa máy lồng ngang thợ hay thay bi đểu, nếu kiểm tra không phải bi nhật thì cụ đừng thay. Tự cầm vòng bi mẫu ra hàng vòng bi mà mua bi Nhật nhé, về thay vào sẽ được vài năm.

hbu082

Xe container
chết rồi , làm cháu chẩn bị cơm áo gạo nải xuống nhà cụ, cuối cùng cụ tự sửa.... như thế này thì cháu chuyển ngạch mất thôi... :))
Đâu, tại nó dễ, mỗi việc nối dây nên em làm được. tại hôm đó cụ làm dưới ciputra thì phải, nên hẹn em tối. đang rảnh rỗi em mới tháo ra xem thấy xử đc nên em xử.

Taihoatu

Xe lăn
Con này hỏng cũng bình thường thôi, chả có gì ghê gớm cả; Máy lồng ngang chuyện hỏng phớt, hỏng bi xảy ra như cơm bữa; Đa số các hãng họ thiết kế máy ở dạng dễ thay thế và sửa chữa ( nghĩa là chỉ cần tháo lắp máy phía sau, tháo dây cua roa, tháo ốc tâm giữ rulo, tháo rulo, tháo lắp vỏ nhựa lồng giặt ); Ra chợ hoặc ra các cửa hàng bán vòng bi, mua 1 đôi vòng bi, mua 1 phớt đúng chủng loại về tra mỡ, thay thế và lắp vào là xong, chạy phe phé;
Nếu máy nào gioăng ở lồng giặt bị kém thì xử lý bằng keo con chóa hoặc sơn trước khi lắp là được.
Cái tệ nhất mà em thấy là: Đa số các thợ khi đến làm toàn tháo tung tóe ra, làm như khó khăn vãi rồi chém với cái giá 750K chở lên cho việc thay bi, mà bi thì thay toàn bi đểu, dùng chưa tới 1 năm đã tèo.
Đúng là khi tháo tung tóe thì cũng mệt thật, nào là mở lắp đỉnh, tháo cục bê tông, dút giắc, vật ngược, rồi thì phải có 2 người mới làm được vì khá vất vả,.. Trong khi để thay bi thì đại đa số các hãng máy họ không cần phải làm như thế :)).
Các cụ lưu ý: Giờ đa phần khi sửa máy lồng ngang thợ hay thay bi đểu, nếu kiểm tra không phải bi nhật thì cụ đừng thay. Tự cầm vòng bi mẫu ra hàng vòng bi mà mua bi Nhật nhé, về thay vào sẽ được vài năm.
Cụ phán chuẩn, mời cụ một chén.

Len_duong_nao

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nghe máy Samsung tưởng máy nhà em cụ vừa sửa, hóa ra lồng ngang. e đi vào rồi lại đi ra vậy.
Cụ bổ sung bài vè Lồng Đứng nữa đi, e hóng

Thuoc lao

Xe tăng
đó là thực trạng của rất nhiều các bác thợ sửa đồ điện dân dụng hiện này, không riêng gì máy giặt cụ nhỉ, em chưa biết cách xử lý vụ này ntn, những cái đơn giản thì em đã từ làm, những cái không phức tạp lắm chỉ cần có dụng cụ là làm được thì vẫn phải gọi thợ vào và các bác tranh thủ chém đẹp

sansonsan

Xe tăng
cho em hỏi thay vì dùng đường cấp nước bình thường cho máy giặt thì dùng bơm áp lực thì máy giặt có giặt sạch quần áo hơn không? Nhiều cụ bảo hàng samsung lởm sao em dùng nó 4 năm rồi chưa bị gì chạy êm ,hay là ngày mai nó hỏng.

Kiabuoisang

Xe container
đó là thực trạng của rất nhiều các bác thợ sửa đồ điện dân dụng hiện này, không riêng gì máy giặt cụ nhỉ, em chưa biết cách xử lý vụ này ntn, những cái đơn giản thì em đã từ làm, những cái không phức tạp lắm chỉ cần có dụng cụ là làm được thì vẫn phải gọi thợ vào và các bác tranh thủ chém đẹp
Em biết cái vụ trên sau 1 lần sửa máy giặt nhà em; Á đù, chứng kiến thợ làm mà vất vả kinh khủng, như đánh vật vì máy lồng ngang ở bên trong nó có mấy cục bê tông để ổn định; Hai thằng cu mà nó vần ra giữa sân, nhễ nhại mồ hôi để tháo, có thằng còn bật cả móng tay; Sau nó chém em 750K, được có hơn tháng hỏng tiếp, kiểm tra lại là hỏng vòng bi. Em điên máu lên alo chửi cho 1 trận thì chúng nó bảo là hôm ấy ứ có phớt vừa máy nhà anh nên tụi em không thay phớt; Ối giời ơi ! Chúng mày diễn như đánh vật, xong hóa ra lại không thay phớt thì quá báo hại tao ! bla bla,...
Sau em tự ngâm cứu và phát hiện ra rằng chả cần tháo như chúng nó, em tự chiến như trên. Thay đôi bi Nhật vào, thay 1 cái phớt Đức, tổng thiệt hại có 170K, chạy 2 năm nay vẫn êm ru;
Các cụ có thể tự kiểm tra lồng giặt máy lồng ngang bằng việc lắc như lắc bánh xe ô tô ý; Nó mà kêu khục khục và lồng có độ rơ lớn và khi chạy có tiếng ồn lớn kêu loẹt xoẹt thì đã toi bi rồi nhá; Thay đi trước khi hỏng thêm.

Kiabuoisang

Xe container
cho em hỏi thay vì dùng đường cấp nước bình thường cho máy giặt thì dùng bơm áp lực thì máy giặt có giặt sạch quần áo hơn không? Nhiều cụ bảo hàng samsung lởm sao em dùng nó 4 năm rồi chưa bị gì chạy êm ,hay là ngày mai nó hỏng.
Ý cụ dùng bơm áp lực kiểu giề ? Cấp nước vào máy giặt nó qua một hệ thống nhá; Hệ thống van có sẽ tự ngắt khi trong lồng giặt đủ lượng nước nhất định. Khi sử dụng bơm áp đường ống thì việc cấp nước sẽ nhanh hơn nhưng không có nghĩa sẽ cấp nhiều nước hơn. Do vậy, có tăng cường bơm áp thì quần áo ra vẫn thế thôi, chả sạch hơn tí nào.

Cải Bắp

Xe máy
Cụ chủ ơi, em có cái máy giặt lồng đứng, lâu nay nó bị hỏng cái tự động khóa nước. Nước cứ thế chảy vào lồng giặt lênh láng, em phải khóa van cấp nước vào máy giặt bằng tay thì mới giặt được. Bệnh này là nguyên nhân gì vậy cụ?