[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

caisua

Xe lăn
Nếu zai bình thường theo em 4-3-3 hợp lý vì zai có trọng trách thờ tự.
Trường hợp cụ nêu cũng hơi khó, còn chia 3 theo lý con cái đều công bằng.
Quan trọng theo em tuyên bố công khai, giấy tờ đầy đủ theo đúng quy định pháp luật để không ai có cơ hội nảy lòng tham.
Em mới 5 sọi nhưng cũng định hướng tài sản để sau này chia được 4/6 cho thằng cả và con em út. Trước mắt 2 căn chung cư nhỏ tầm 3 tỏi để khi chúng lập gia đình khỏi phải đi thuê đã, đủ tiền thì bán đi mà mua chỗ rộng hơn. Còn lại em cho thuê dưỡng già, đảm bảo có ở trại dưỡng lão cũng vẫn đủ xài. Tầm 7-8 sọi thì sang tên hết là xong

vanhai493

Xe điện
Việc này là khó, khi mà quan niệm con trai thờ cúng tổ tiên được ưu tiên phần nhiều, ông zai ko đồng ý, chắc chắn phát sinh mâu thuẫn sớm
Cờ bạc như vậy bán nhà sớm, thì thờ cúng ở gầm cầu à cụ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em mới 5 sọi nhưng cũng định hướng tài sản để sau này chia được 4/6 cho thằng cả và con em út. Trước mắt 2 căn chung cư nhỏ tầm 3 tỏi để khi chúng lập gia đình khỏi phải đi thuê đã, đủ tiền thì bán đi mà mua chỗ rộng hơn. Còn lại em cho thuê dưỡng già, đảm bảo có ở trại dưỡng lão cũng vẫn đủ xài. Tầm 7-8 sọi thì sang tên hết là xong
Năm này kinh tế khó khăn, cuối năm lại một loạt thớt về về đề chia tách, thừa kế cụ nhỉ :))

Hải Linh Lưu

Xe tải
Em biết 1 gia đình bố mẹ chỉ để lại đất đai cho các ông con trai, không chia cho con gái. Giờ các ông con trai và con dâu tính: ngày xưa chị này được xe máy rồi, ngày xưa cô kia được cho tivi …. rồi nên con trai thấy công bằng còn mấy cô con gái có vẻ ấm ức nên bố mẹ ốm không vào chăm mấy mặc dù các cụ vẫn có tiền chứ chưa con nào phải đóng góp.
Theo CCCM, con cái nên có thái độ thế nào để anh chị em trong trường hợp này hòa thuận?
Quan điểm của em rất " con người", rất đời thực: chúng ta không phải thánh để mà không biết so sánh nên cha mẹ mà còn không công bình thì không có chuyện con cái nó phục cho được. . Và sự so sánh không đồng nghĩa tham lam, mà đó là phản ứng của thái độ trước tình cảm của người thân với mình. Không có để cho con vẫn vui, có quá ít cũng chả ai phải bận tâm nếu con đã tự lập. Tuy vậy với gia đình tài sản không ít, và các con không ai rơi nghịch cảnh, thiệt thòi đặc biệt.... thì bố mẹ mà không chia đều sẽ là nguyên nhân gây bất hòa sau này. Em nói vậy bởi : nếu bố mẹ con thương ít con thương nhiều mà anh em mình biết điều thì nó vẫn san sẻ cho mình chứ không im ỉm nhận hết lộc như vậy.

Khi tấc đất tấc vàng, khi nhận thức mỗi người lên cao, khi sống ở thời đại thông tin thế giới phẳng thế này thì con người nhìn nhận vấn đề khá là tỉnh táo và thực tế. Con trai chưa chắc chăm sóc cha mẹ được nhiều hơn con gái, nhà có 2 trai thì hẳn có 1 đứa ra riêng , nó khác gì con gái đâu vì đâu có ở chung săn sóc gì bố mẹ. Đứa con gái lấy chồng có khi còn qua lại chăm nom được nhiều hơn, cả thời niên thiếu có khi lại là người lalfm việc nhà , phụ đỡ bố mẹ nhiều nhất. Trừ anh con trưởng sống cùng được phần hơn là dễ hiểu, thì anh con thứ cũng dc mà chị con gái không được thì nghe nó thiếu tình thương với con cái quá. Trong câu chuyện của cụ, như 1 vài nhà em thấy thì để anh em hòa thuận dễ nhìn nhau, người con trai nên có chút ít dành cho hai chị , dù bố mẹ cổ hủ không nghĩ ra được thì mình phải nghĩ chứ. Nhưng em thấy chính cha mẹ đứt ruột còn coi con gái như bỏ đi thì anh em nó coi chị em gái của nó ra gì ? Gàn nhà em có hàng xóm có 1500m, 2 giai 1 gái. Con giai trưởng là hiệu trưởng cấp 2 cũng đầy đủ, sống chung thì không nói. Con trai thứ ở riêng cũng có nhà cửa rồi, 2 vc cũng chỉ qua lại phải phép khi nhà có việc. Cô con gái thì cách nhà đẻ 20km, hàng tuần hàng tháng về chăm sóc, món ngon là mua về , thuốc bổ mua về . Vì cô ấy thương bó mẹ lam lũ từ xưa . KHi ấy đất vẫn chưa lên giá ạ. Khi quê em lên quận, giá đất 15-20tr/m, cái đống đó tính ra vài chục tỷ . Ông bà chia tát 2 giai, côn gái ko dc mét nào. Bác ấy nhục quá, xấu hổ với nhà chồng và chồng con lắm, vì lúc nào bác cũng kéo chồng con về quê mình, chăm sóc cha mẹ mình. Bác hiền lắm nên cũng chỉ có ý kiến chút mà bị bố mẹ gạt đi, 2 anh trai mắng đuổi đi bảo tham lam nhòm ngó . Bác ốm cả tháng vì suy nghĩ và xấu hổ. Từ đó cũng chả mặt mũi nào về săn sóc đối diện các cụ nữa. Bác bảo em , lòng đau như cắt . Bác có 2 chị con gái, học rất giỏi, đều học bổng và giàu có hết . Âu là cái an ủi và lấy lại danh dự với nhà chồng . Người ta không phải đói tiền đói của, nhưng tiền của nó thể hiện tình cảm con người hết. Ai bảo tiền bạc không quan trọng thì hãy thể hiện bằng cách cho con cái đều đi ? Người không cho đều mới là người quan trọng tiền bạc nhé . Nhiều cha mẹ lấy của con giàu đi cho con nghèo dù con giàu nó chảy máu mắt mới kiếm ra tiền. Nhiều nhà thằng được cho nhiều nhất lại là thằng lười biếng hư hỏng phá phách nhất. Còn thằng tử tế ngoan ngoan chăm lo cha mẹ thì bị coi không ra gì. Cuộc đời Cay đắng vô cùng , chẳng qua làm con thì ngậm đắng nuốt cay ko dám nói ra thôi ạ.

Trần Đoành.

Xe container
Mâu thuẫn giữa ace trong gđ theo em ko phải do bm, mà do ý thức của từng người ace trong gđ
Với em có một số tp trong gia đình trong ranh giới đỏ ko đc phép làm tổn thương dù ở bất kỳ lĩnh vực nào, nhất là tiền bạc :
Bố mẹ, anh chị em ruột và con em, vì nếu những người ấy mất đi, ko bao giờ tìm lại đc

caisua

Xe lăn

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Có câu ( RAU NÀO,SÂU NẤY). Thế nên bác thớt cứ khẳng định luôn đi. Sao cứ phải để cái tít theo dạng nghi vấn?
Còn thì thực tế những kẻ bất tài, (có đủ tứ chi,ngũ quan, nhất thủ ). Vẫn lăn tăn,tham vọng,thèm khát những thứ mà bản thân đếch tạo được ra,đếch tự bò bằng tứ chi được thì chết cmn đi. Bảo sao cả một vài thế hệ vẫn đì đẹt,chộp giật và kết thức bằng sự đói hèn hoặc....gia nhập trại súc vật.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà e 6 chị em, 5 gái 1 trai út. Đất nhà e ở quê, đất ở, đất vườn, Đất rừng tính ra khá nhiều hecta. Bố mẹ e tuyên bố sau để lại cho cậu út tất ạ. Bọn em ko có quyền góp ý hay đòi hỏi gì cả. Tất nhiên nếu chẳng may đứa nào bị ck bỏ ck chê, cũng ko cất đất xây nhà dc ở nơi khác thì về xây nhà ở trong khuôn viên nhà ông bà dc, còn nếu ko vấn đề gì thì ko có chuyện chia nhỏ ra rồi cắt bán lấy tiền.
Bọn em là chị em gái, khi nghe bm nói câu ấy thì thấy tủi thân. Không phải vì tham lam vật chất mà tủi thân vì cái quan niệm trọng nam khinh nữ của bố mẹ, con nào cũng là con, giả sử bố mẹ có cho, bọn em cũng ko lấy. Cũng ko bán đất đi làm gì, để đó 1 ngôi nhà chung tết nhất còn về, nhưng giá như 1 lời nói là cho mấy chị em gái 1 đứa 1 lô bé, 100 200m đi. Còn lại nhà và số đất còn lại là của cậu út thì cũng thấy tình cảm của bố mẹ nó khác.
Tủi thân chút vậy thôi chứ bọn em ko có ý định tranh, và cũng ko nói lại câu gì với bố mẹ cả. Chỉ nhìn vào đó để sau này lỡ mình có con gái, thì đối xử với nó ntn, để nó cảm nhận dc bố mẹ yêu thương tất cả anh em như nhau.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Em biết 1 gia đình bố mẹ chỉ để lại đất đai cho các ông con trai, không chia cho con gái. Giờ các ông con trai và con dâu tính: ngày xưa chị này được xe máy rồi, ngày xưa cô kia được cho tivi …. rồi nên con trai thấy công bằng còn mấy cô con gái có vẻ ấm ức nên bố mẹ ốm không vào chăm mấy mặc dù các cụ vẫn có tiền chứ chưa con nào phải đóng góp.
Theo CCCM, con cái nên có thái độ thế nào để anh chị em trong trường hợp này hòa thuận?
Quê em như đời bố mẹ em toàn như thế này. Kể cả đời bây giờ, em 9x, bố mẹ e 6x ạ. Giờ 1 số ng quê em 8x 9x họ vẫn có sn ntn. Là chỉ cho nhà cửa, đất đai cho con trai, con gái đi lấy ck cho ít chỉ vàng thôi. Nhà nào có dk thì cho nhiều chỉ vàng hơn. Và con cái vẫn hiếu thảo, yêu thương bố mẹ, vì đa số những ng con gái bản thân họ cũng thấy điều này là hợp lý, vì văn hóa cả vùng miền, cả họ hàng bao đời đều như vậy

alceste

Xe điện
Em có 1 chị bạn bị K mới phát hiện ra, cũng bắt đầu điều trị. Con giai đang học ở nước ngoài gọi về, chỉ hỏi mỗi một câu, chữa trị thế có tốn kém ko và có ảnh hưởng gì đến thừa kế của nó không. Câm nín luôn!

MuathuHN252

Xe cút kít
Em có 1 chị bạn bị K mới phát hiện ra, cũng bắt đầu điều trị. Con giai đang học ở nước ngoài gọi về, chỉ hỏi mỗi một câu, chữa trị thế có tốn kém ko và có ảnh hưởng gì đến thừa kế của nó không. Câm nín luôn!
Đau cả thể xác lẫn tinh thần mợ nhỉ

caisua

Xe lăn
Nhà em đơn giản thôi, trai thì chu cấp bố mẹ 10tr/tháng, gái thì 5tr/tháng, thế là VC em sống cũng ổn cụ ah :))
Bọn nhà em bản tính keo bọt nên có vẻ chả chu cấp đc gì, em phải tự bảo vệ bản thân mới yên tâm, nhẹ nhàng 2 chục củ là đủ nội trú với thuốc thang ở trại dưỡng lão Sóc Sơn rồi

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
E thấy nhà này dạy dỗ đạo đức cho con cái kém nên mới vậy. Chứ gia đình văn hoá tình cảm thì kiểu gì 2 ông zai cũng tự nguyện chia cho e gái tí lộc. Cụ ko ở trong nhà họ chắc ko biết chuyện nhà ntn mới ra cơ sự vậy.
Nếu chỉ có 2 anh em trai thì thường có thể chẳng xảy ra cái gì, kể cả việc chia công bằng cho cô em gái.
Quan điểm của em 2 phụ huynh khi chỉ cần 1 người vẫn còn sống thì không quyết định chia chác cái gì cả. Chỉ khi cả 2 mất đi mới giở di chúc của từng người để phân chia tài sản. Phụ huynh cứ tự nhiên sử dụng tài sản mình vất vả làm ra để an dưỡng tuổi già mà các F1 không có quyền can thiệp. Chỉ phần còn lại không sử dụng hết mới để lại cho các F1.
Tất nhiên nếu phụ huynh có nhiều tiền mà F1 nào có nhu cầu vốn để kinh doanh thì có thể cho vay. Vay như vay ngân hàng hay các tổ chức tín dụng khác và sẽ được đưa vào phần tài sản thực hiện thừa kế theo di chúc!

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Bọn nhà em bản tính keo bọt nên có vẻ chả chu cấp đc gì, em phải tự bảo vệ bản thân mới yên tâm, nhẹ nhàng 2 chục củ là đủ nội trú với thuốc thang ở trại dưỡng lão Sóc Sơn đc rồi
Bố vừa nhận của nó mấy chục củ tiền góp mua xe còn nóng hổi chưa kịp nguội, mà đã bảo nó bản tính keo bọt là sao :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ôi lại có trường hợp ntn cơ hả mợ, quá đau lòng :((

coolpix8700

Xe ngựa
alceste nói:
Ôi lại có trường hợp ntn cơ hả mợ, quá đau lòng :((
Cũng không quá hiếm gặp.
Nhiều phụ huynh không thể thực hiện điều em viết ở trên kia chỉ vì F1 coi tiền họ đã vất vả làm ra đã là tiền phải được tính để thừa kế. Mỗi đồng phụ huynh tiêu là tiền thừa kế bị bớt đi. Mà có nhiều F1 như vậy chẳng hề nghèo khó.

Phụ huynh cứ tự nhiên sử dụng tài sản mình vất vả làm ra để an dưỡng tuổi già mà các F1 không có quyền can thiệp. Chỉ phần còn lại không sử dụng hết mới để lại cho các F1.

caisua

Xe lăn
Bố vừa nhận của nó mấy chục củ tiền góp mua xe còn nóng hổi chưa kịp nguội, mà đã bảo nó bản tính keo bọt là sao :)
Ôi chết, em quên tịt mất, đúng là nó dốc hết tiền để góp. Chắc do thường ngày đi cùng em chưa khi nào thấy nó tự giác chi tiền nên quên mất vụ này :D

ThanhLong69

Xe tăng
Nhà e 6 chị em, 5 gái 1 trai út. Đất nhà e ở quê, đất ở, đất vườn, Đất rừng tính ra khá nhiều hecta. Bố mẹ e tuyên bố sau để lại cho cậu út tất ạ. Bọn em ko có quyền góp ý hay đòi hỏi gì cả. Tất nhiên nếu chẳng may đứa nào bị ck bỏ ck chê, cũng ko cất đất xây nhà dc ở nơi khác thì về xây nhà ở trong khuôn viên nhà ông bà dc, còn nếu ko vấn đề gì thì ko có chuyện chia nhỏ ra rồi cắt bán lấy tiền.
Bọn em là chị em gái, khi nghe bm nói câu ấy thì thấy tủi thân. Không phải vì tham lam vật chất mà tủi thân vì cái quan niệm trọng nam khinh nữ của bố mẹ, con nào cũng là con, giả sử bố mẹ có cho, bọn em cũng ko lấy. Cũng ko bán đất đi làm gì, để đó 1 ngôi nhà chung tết nhất còn về, nhưng giá như 1 lời nói là cho mấy chị em gái 1 đứa 1 lô bé, 100 200m đi. Còn lại nhà và số đất còn lại là của cậu út thì cũng thấy tình cảm của bố mẹ nó khác.
Tủi thân chút vậy thôi chứ bọn em ko có ý định tranh, và cũng ko nói lại câu gì với bố mẹ cả. Chỉ nhìn vào đó để sau này lỡ mình có con gái, thì đối xử với nó ntn, để nó cảm nhận dc bố mẹ yêu thương tất cả anh em như nhau.
Cũng có nhiều trường hợp các cụ rất thương con gái nhưng vẫn làm vậy thật vì quan niệm của thời các cụ nó thế. Các cụ có thể rất cưng con gái chăm bẵm từng ly từng tý nó thích mua gì cũng chiều có thể cho nó nhiều thứ nhưng đất cát thì không.

Chỉnh sửa cuối: