[Funland] Mang tiền về cho mẹ, đừng mang ưu phiền về

Lavender168

Xe buýt
Âm nhạc của Đen rất đời cụ ạ. Bạn ấy xuất phát điểm khó khăn. Bây giờ bạn ấy là Rapper đc yêu thích nhất (trên cả Binz) nhưng bạn ấy vẫn k quên những ngày khó khăn cũ. E k thích bài “mang tiền về cho mẹ” nhưng bài hát Đen nói về chính bản thân bạn ấy thì k có gì sai cả :). Với tâm hồn nghệ sỹ như bạn ấy tình thì chắc chắn luôn tràn đầy còn “tiền” e nghĩ chỉ về sự đủ đầy hơn những ngày khó khăn xưa thôi. Các bác nghe nhạc nặng nề quá
Mình cũng xuất phát điểm khó khăn nhé, nên rất hiểu các hoàn cảnh khó khăn, mà còn khó khăn hơn người khác vì liên quan đến sức khoẻ.
Mình đề cập vấn đề trên vì nhạc đen vâu kg có giai điệu dễ nhớ, mà lại thấy các bạn nhắc đến từ ý nghĩa, tức là nó kg nặng về nghệ thuật nữa mà thiên về ý nghĩa giáo dục, đến văn hoá sống.

Atlas Xịn

Đi bộ
cậu này e thích mỗi bài cổ vũ con gái người ta đi bụi với trai. thêm bài trong thang máy có chửi bới nhau :).
Giờ e muốn hát rap thì lấy beat ở đâu đc các cụ?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đen nên ra bài: Mang tiền về cho vợ... sẽ hợp lý hơn :P còn nếu muốn viết về mẹ thì nên Mang mình về cho mẹ.
Chắc vì ĐV chưa có vợ.
Thực ra trong này nhiều cụ hơi thái quá.
ĐV viết bài này chắc a ta cũng ấp ủ nhiều, khởi đầu chỉ là một anh vệ sinh thu gom rác ở vịnh để theo đuổi đam mê.
Bố mẹ nào cũng muốn còn mình trưởng thành và lập nghiệp.
Mang tiền về cho mẹ không hẳn là mang tiền về cho mẹ mà chỉ muốn cho mẹ thấy con đã trưởng thành.
Nhiều cụ trong này chắc mới nghe đến tiêu đề bài hát mà chưa nghe ĐV rap, nó rất ý nghĩa chứ không phải chỉ đơn giản mang tiền về cho mẹ một cách bất chấp.

3005

Xe tăng
Mình cũng xuất phát điểm khó khăn nhé, nên rất hiểu các hoàn cảnh khó khăn, mà còn khó khăn hơn người khác vì liên quan đến sức khoẻ.
Mình đề cập vấn đề trên vì nhạc đen vâu kg có giai điệu dễ nhớ, mà lại thấy các bạn nhắc đến từ ý nghĩa, tức là nó kg nặng về nghệ thuật nữa mà thiên về ý nghĩa giáo dục, đến văn hoá sống.
Ý nghĩa ở đây không thể hiểu là "ý nghĩa giáo dục". Đen Vâu chắc không phải là đảng viên để đi viết nhạc giáo dục quần chúng. Ý nghĩa ở đây phải hiểu là sự đồng cảm với nỗi lòng của người nghe. Khán giả của Đen chủ yếu là các bạn trẻ nông thôn lên thành phố học hành, lập nghiệp. Năm tháng đi học là năm tháng khó khăn cả nhà phải gồng gánh làm lụng để lo tiền cho bạn trẻ đi học. Nên khi bạn trẻ đi làm được 2-3 năm bắt đầu có ít tiền dư thì mong muốn đầu tiên là báo đáp được chút gì đó cho công ơn nuôi dưỡng của cha mẹ. Về tình cảm thì khó vì cả năm ở trên thành phố bươn chải chẳng mấy khi được về nhà. Nên các bạn trẻ muốn thể hiện tình cảm thông qua hành động "mang tiền về cho mẹ". Thêm nữa là người VN mình vốn không thoải mái lắm trong việc thể hiện tình cảm với người thân, vẫn có gì đó ngại ngần.

ubisapro

Xe trâu
E thì ko thích nghe nhạc có rap nhiều nên ko nghe mấy :D

Lavender168

Xe buýt
Ý nghĩa ở đây không thể hiểu là "ý nghĩa giáo dục". Đen Vâu chắc không phải là đảng viên để đi viết nhạc giáo dục quần chúng. Ý nghĩa ở đây phải hiểu là sự đồng cảm với nỗi lòng của người nghe. Khán giả của Đen chủ yếu là các bạn trẻ nông thôn lên thành phố học hành, lập nghiệp. Năm tháng đi học là năm tháng khó khăn cả nhà phải gồng gánh làm lụng để lo tiền cho bạn trẻ đi học. Nên khi bạn trẻ đi làm được 2-3 năm bắt đầu có ít tiền dư thì mong muốn đầu tiên là báo đáp được chút gì đó cho công ơn nuôi dưỡng của cha mẹ. Về tình cảm thì khó vì cả năm ở trên thành phố bươn chải chẳng mấy khi được về nhà. Nên các bạn trẻ muốn thể hiện tình cảm thông qua hành động "mang tiền về cho mẹ". Thêm nữa là người VN mình vốn không thoải mái lắm trong việc thể hiện tình cảm với người thân, vẫn có gì đó ngại ngần.
Đảng viên tuổi gì đi giáo dục quần chúng, thường họ chỉ dùng từ tuyên truyền, tuyên giáo cho đv.
Mình nói đến từ giáo dục sau đó đến từ văn hoá là nghĩ đến một số vùng miền các gia đình đua nhau nhìn nhau xem con này con nhà kia mang đc gì xây đc gì cho bố mẹ, bố mẹ cũng nhiều nhà thúc ép con con cái đi kiếm tiền mang tiền về, cũng một phần là nhìn nhau xung quanh mà dạy bảo con cái theo văn hoá sống của cộng đồng... đúng chứ đâu có sai nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Mình đọc đc stt này trên mạng, rất hợp để trả lời câu hỏi của bạn, kg những vậy còn vô cùng đúng với trg hợp của mình nhất là giai đoạn mới bước vào đời.

Bố mẹ mình đúng kiểu kg thích phiền hà con cái, kg thích nhận tiền con cái.
Trước khi lấy ck mẹ mình có mở cho một xg sx để mình làm, tiền mang về chỉ mong mẹ tiêu mà mẹ cũng kg tiêu đến, đến khi đi lấy ck cho hết toàn bộ số tiền khá lớn ngày đó có thể mua đc mảnh đất.
Tết mừng tuổi Ông Bà,ông bà cũng mừng tuổi lại hết con cháu, cháu cứ đứa nào thi đỗ ĐH lại cho tiền mua xe máy, từ chối cũng kg đc còn ăn mắng, cho cháu tao chứ cho mày đâu, chỉ thích đc nhìn thấy con cháu đùng đồ của mình.Ông bà cũng kg giàu có gì, chỉ khác mọi người là bố mình khi về hưu kg như người khác ngồi hưởng lg hưu mà luôn tìm tòi đọc sách và tìm ra cách kiếm tiền, chứ lúc về hưu đc cơ quan ưu ái cho mua rẻ, chứ kg phải cho kg đúng một cái thùng phi 200l về đựng nước.
Thế nên nghe câu lặp đi lặp lại mang tiền về cho mẹ thực sự nó kg phù hợp. Mình sau này chắc cũng giống ông bà, con cái gây dựng gia đình thì mong nó xây dựng gia đình nhỏ của chúng HP là đc, kg mong gì hơn.
Con con cái lúc nào chả yêu kính bố mẹ, việc gì phải bảo mang tình về, cứ tình với tiền lẫn lộn, lúc nghe thành tình lúc lại tiền.
Đoạn stt trên còn chưa đề cập đến việc rất nhiều trg hợp lấy ck để làm giàu cho gia đình ngoại. Khiến nhiều người cuộc đời chả biết đến tình yêu là gì ? dấn thân một mình nơi đất lạ rồi trở về trong một hũ tro tàn. Cuộc sống như vậy có nên kg ?
Bởi vậy câu mang tiền về cho mẹ ngẫm ra với nhiều người là khá phản cảm, giờ con mình nó mang về cho mình cả đống tiền cũng kg bằng nó đem về cho mình một cô con dâu ngoan hiền mà nó thực sự mãn nguyện và cô ấy cũng là người chăm chăm vun vén HP gia đình.
Hồi cụ bắt đầu đi làm, cụ mang tiền đi đâu?

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn

motiva

Xe tải
Nghe được thì nghe, không nghe được thì biến. Có thế thôi mà cứ lèm bèm mãi. Đen Vâu nó ko phải là thầy giáo đời hay chuyên gia tài chính, nó chỉ là thằng cu hát rap, đừng nâng quan điểm định hướng với giáo dục, khắm lắm.

Hư Không

Xe tăng
Hiểu đơn giản thì trưởng thành rồi, hãy nhớ đến công ơn cha mẹ, mang tiền hay mang tình cảm niềm vui về, chứ đừng mang cho cha mẹ những buồn phiềm. Có thế mà cũng cãi nhau :)

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Hiểu đơn giản thì trưởng thành rồi, hãy nhớ đến công ơn cha mẹ, mang tiền hay mang tình cảm niềm vui về, chứ đừng mang cho cha mẹ những buồn phiềm. Có thế mà cũng cãi nhau :)
Văn mẫu là cuối bài là phải em ước mơ sau này thành phi công :D

Mr met

Xe tăng
Thớt này em thấy nhiều cụ, mợ.... à mà thôi ko lại bị nói này kia. Em đồng ý với quan điểm của mợ cỏ mây gì đó! Rap thì có bạn này là rap sạch và nhân văn nhất, em cũng chưa nghe bài này nhưng nhheej sĩ cũng có những tác phẩm hay và chưa xuất sắc! Còn bảo cc mợ fan của borero mà nghe Rap thì... :))

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc kiểu này với em thấy rất hay, nếu so sánh với việc loa phường tuyên truyền cấm ch.ó mèo đái bậy cũng phải 1 9 1 10 chứ ko đùa đc đâu.

red_dragon88

Xe buýt
Nhiều cụ chưa nghe bài hát, mới đọc tiêu đề mà đã mỉa mai, nâng quan điểm. Nội dung bài hát rất đơn giản, nhưng nó gần gũi với nhiều hoàn cảnh, đặc biệt là các bạn trẻ lên thành phố lập nghiệp.
Nội dung ở đây là anh con trai sau thời gian đi làm đã kiếm đc tiền, muốn đem về báo hiếu cha mẹ, hỗ trợ cuộc sống của cha mẹ.Anh ấy kêu gọi mọi người ai đã làm ra tiền thì hỗ trợ cha mẹ, đừng làm cha mẹ buồn phiền.
Cha mẹ trong bài hát cũng ko đòi hỏi gì, chỉ mong con cái khỏe mạnh và tự lo thân là vui rồi.
Có thế thôi mà nhiều cụ cứ làm như cha mẹ đòi tiền, đòi con cái trợ cấp, rồi là nghĩa vụ phải mang về....Nếu theo ý đó thì bài hát đã ko đc nhiều view như vậy.