[Funland] Mang tiền về cho mẹ, đừng mang ưu phiền về

cỏ và mây

Xe điện
Cảm ơn lão!
Em thấy nhiều cụ chê bai hơi phiến diện nên hạ comt thôi, nghe Đen mà không biết 1 số cốt truyện văn học (cho cả người lớn & thiếu nhi), không biết 1 chút về văn hóa, địa lý, đặc trưng địa phương... không thuộc vài câu ca dao hay tục ngữ... thì sẽ thấy hơi thiếu thiếu, kiểu khớp ấy.
Cái khớp ấy là do bản thân người nghe, đổ tại người sáng tác & biểu diễn thì em thấy không fair.
Nhạc của Đen, cá nhân em thấy câu từ rất sâu sắc, không phải bài nào cũng hay nhưng hầu hết là đáng nghe. Tuổi của Đen, lại hát Rap mà đưa được câu từ như vậy vào tác phẩm là cậu ấy rất tài năng.
Cô gái nhỏ nhà em tầm này nghêu ngao theo Đen suốt, nên bố nó cũng thấm dần lão ạ :D
Em thích bài Chill này, cả "Mười năm" nữa - nhất là đoạn solo của Ngọc Linh, đầy say mê & trong trẻo.
Đen sáng tác mà nhiều cụ chỉ nghe 1 đôi lần hay cố nghe rồi bình luận thì thật phiến diện, oan ức cho cậu ấy quá. Nếu không thể nghe được thì chỉ là "chúng ta không thuộc về nhau" - không nên bình luận gì thêm.
E vừa nghe xong bài “mười năm”.
Nhà e cũng có 2 thanh niên nhỏ nghêu ngao suốt ngày: “đi vào rừng một mình k có rủ ai” :)). Tuy khá là buồn cười nhưng tiếp xúc với nhạc của Đen còn hơn là học theo bạn hát nhạc chế :)).
Như em nói mỗi người 1 gu. E k muốn chê bai gu sang gu sến. Nhạc e nghe cũng toàn ca sỹ bình thường chứ cũng có cao siêu gì đâu. Nhưng như 1 cụ trên có bảo gu gì cũng có 1 mức sàn. Có bác thích Đen, có bác không. Nhưng đưa ra 1 nhân vật dưới mức sàn đi so sánh với Đen thì e thấy đúng là bất công với Đen quá.
“Đời cho ta quá nhiều thứ
Ta chưa cho đời được nhiều
Đến bây giờ vẫn chưa học được cách làm sao để lời được nhiều
Mười năm như một bức hoạ, cũng may là trời đỡ xám hơn
Thứ mà ta học được nhiều nhất là cách xin lỗi và lời cám ơn”

Những người viết ra đc những lời này đối với e thì k thể k yêu mến đc ☺.
Nhạc Đen thực tế và k tiêu cực, thỉnh thoảng e dậy sớm nghe lấy động lực còn “lao vào đời để kiếm cơm, lao vào đời tìm cơ hội” các cụ các mợ ạ ☺☺

hxduong

Xe lăn
Bài hát hơi dài dòng, ngắt lại từ 2/3 là đẹp.
F1 nhà em cũng đi học xa 5 năm rồi, vừa rồi nó nt khoe nhận được tiền công bê phở. Em chỉ cần sau nó mang mỗi nó khoẻ mạnh, vững vàng về cho em thôi.
Cái thằng :(
Nó lại khoe nó nhiều củi với rừng à :))

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Crusaderland

Xe điện
Em thấy mang niềm vui về cho mẹ, đừng mang ưu phiền về thì hay hơn.
Mặc dù là nhạc thị trường nhưng tiền đi với mẹ thì nghe không hay lắm.

Khoadag1991

Xe tăng
Em 9x nhưng em k nghe đc nhạc bạn này. Căn bản là do thói quen nghe nhạc của mỗi ng thôi. Ngay đến chàng trai 5 củ rách còn có fan thì em tin chỉ cần có nốt nhạc, có lời... là sẽ có ng nghe.

Vấn đề bài hát tồn tại đc bao lâu trong lòng cccm thôi. Em thì tin ngày này năm sau cccm sẽ quên lời ;))

dtrung

Xe điện
Bài hát rất thành công khi được tranh luận sôi nổi thế này, cái poster chế ôm nàng tiên cá váy đỏ bàn tay lao động đặt vào chỗ cong nhất (mang vợ về cho mẹ) còn đẹp và hút mắt hơn cái ảnh gốc ôm con cá :))

motiva

Xe tải
Em 9x nhưng em k nghe đc nhạc bạn này. Căn bản là do thói quen nghe nhạc của mỗi ng thôi. Ngay đến chàng trai 5 củ rách còn có fan thì em tin chỉ cần có nốt nhạc, có lời... là sẽ có ng nghe.

Vấn đề bài hát tồn tại đc bao lâu trong lòng cccm thôi. Em thì tin ngày này năm sau cccm sẽ quên lời ;))
Cụ nói hay quá, đến cả ca sĩ họ còn quên lời bài hát của chính họ(Mỹ Tâm, Mỹ Linh…) mà cụ đòi 1 năm sau cccm nhớ được lời của 1 bài Rap vốn chỉ toàn chữ là chữ?

Mợ Yến

Xe lăn

Mợ Yến

Xe lăn

Khoadag1991

Xe tăng
Cụ nói hay quá, đến cả ca sĩ họ còn quên lời bài hát của chính họ(Mỹ Tâm, Mỹ Linh…) mà cụ đòi 1 năm sau cccm nhớ được lời của 1 bài Rap vốn chỉ toàn chữ là chữ?
Quên lời ở đây em k bắt bẻ câu chữ trong bài hát. Nhưng sẽ k nhớ nổi bắt đầu từ câu nào đấy cụ ạ. Em thì k chê j bạn đen. Chỉ là em k nghe đc nên em còm lên để mọi ng có cái nhìn tổng quan hơn. Thứ lướt qua đời thì có vô vàn. Thứ đọng lại trong đời lâu thêm 1 chút thì đáng quý, và cũng khó có trong thời buổi âm nhạc hiện nay.

motiva

Xe tải
Quên lời ở đây em k bắt bẻ câu chữ trong bài hát. Nhưng sẽ k nhớ nổi bắt đầu từ câu nào đấy cụ ạ. Em thì k chê j bạn đen. Chỉ là em k nghe đc nên em còm lên để mọi ng có cái nhìn tổng quan hơn. Thứ lướt qua đời thì có vô vàn. Thứ đọng lại trong đời lâu thêm 1 chút thì đáng quý, và cũng khó có trong thời buổi âm nhạc hiện nay.
Nhạc thị trường để nghe cho vui mà cụ lại bắt nó phải đọng lại rồi, tự nó có cảm xúc thì tới lúc cần nó sẽ tự ùa về thôi, em nghĩ không cần phải đặt nặng cái nhiệm vụ đấy cho Đen Vâu. Để cho Trần Tiến làm việc đấy hợp hơn.

Khoadag1991

Xe tăng
Nhạc thị trường để nghe cho vui mà cụ lại bắt nó phải đọng lại rồi, tự nó có cảm xúc thì tới lúc cần nó sẽ tự ùa về thôi, em nghĩ không cần phải đặt nặng cái nhiệm vụ đấy cho Đen Vâu. Để cho Trần Tiến làm việc đấy hợp hơn.
Em đang nói chung chung mà. :-s cụ lại vơ vào bạn ấy làm j. Nhạc thì cũng có loại nhạc đượm buồn để lúc tâm trạng thấy mình đc ủi an mà cụ. Đâu hẳn âm nhạc là nghe cho vui, nghe cho qua chuyện. Nên mới nói, thói quen nghe nhạc của mỗi ng mỗi khác, sẽ sinh ra những gu âm nhạc khác nhau.

congacon868

Xe hơi
1 câu bỏ mất vế sau " đừng mang ưu phiền về cho mẹ" đúng là thành nghĩa khác hẳn ^^

motiva

Xe tải
Em đang nói chung chung mà. :-s cụ lại vơ vào bạn ấy làm j. Nhạc thì cũng có loại nhạc đượm buồn để lúc tâm trạng thấy mình đc ủi an mà cụ
Thì cụ vào topic của ĐV nên em ko vơ vào hắn thì vớ vào đâu đây cụ. Còn nhạc ĐV là thứ nhạc để chill, nhạc thư giãn, nói chung là cụ ko nghe nhạc này thì ko hợp, ko cùng hệ.

Đâu hẳn âm nhạc là nghe cho vui, nghe cho qua chuyện.
Đến đây thì em thấy cụ hơi tào lao rồi đấy, đừng áp đặt cụ ạ. Cụ kéo lên trên sẽ thấy mợ Cỏ và Mây đọng lại và suy tư nhiều đấy.

Khoadag1991

Xe tăng
Thì cụ vào topic của ĐV nên em ko vơ vào hắn thì vớ vào đâu đây ku. Còn nhạc ĐV là thứ nhạc để chill, nhạc thư giãn, nói chung là cụ ko nghe nhạc này thì ko hợp, ko cùng hệ.

Đâu hẳn âm nhạc là nghe cho vui, nghe cho qua chuyện.
Đến đây thì em thấy cụ hơi tào lao rồi đấy, đừng áp đặt cụ ạ. Cụ kéo lên trên sẽ thấy mợ Cỏ và Mây đọng lại và suy tư nhiều đấy.
Cụ lại mâu thuẫn rồi đấy. Em xin dừng quote cụ :D. Thư giản và chill mà TIỀN quá cũng hơi trụy tim.

Mợ Yến

Xe lăn
Em thấy mang niềm vui về cho mẹ, đừng mang ưu phiền về thì hay hơn.
Mặc dù là nhạc thị trường nhưng tiền đi với mẹ thì nghe không hay lắm.
Đúng luôn ạ. Em là mẹ dù nghèo em cũng không cần mang tiền về.

motiva

Xe tải
Đúng luôn ạ. Em là mẹ dù nghèo em cũng không cần mang tiền về.
Đơn giản là mợ chưa nghèo tới mức cần tiền của con thôi ạ. Chính gia đình của Đen Vâu(từng có lúc) lại nghèo rớt đấy*, gia cảnh nhà em cũng có lúc tương tự nên em hiểu.
*Anh trai đi nhặt rác, em trai mở quán cà phê vỡ nợ phá sản.

Ngay trong họ nhà em, cô dì chú bác, mặc dù đều ở nước ngoài nhưng mỗi dịp tết, ai cũng cố gắng về thăm ông bà, và khi về ai cũng có tiền biếu các cụ. Ai không về được cũng gửi người về nước. Thực ra đó là tiền biếu ông trưởng để phụng dưỡng các cụ. Em tưởng mang tiền về cho mẹ là bình thường chứ nhỉ? Nhiều cụ phản đối thế ạ?

Chỉnh sửa cuối:

motiva

Xe tải
Cụ lại mâu thuẫn rồi đấy. Em xin dừng quote cụ :D. Thư giản và chill mà TIỀN quá cũng hơi trụy tim.
Cụ 9x nghe nhạc hàn lâm, em 8x em nghe nhạc chill thôi ;)
Lại đi tìm lời khuyên tài chính từ bài hát rồi. Mới có thế đã truỵ tim thì làm sao lao vào đời kiếm cơm được đây cụ?