[Funland] Mang tiền về cho mẹ, đừng mang ưu phiền về

Anita Emi

Xe điện
Cảm ơn lão!
Em thấy nhiều cụ chê bai hơi phiến diện nên hạ comt thôi, nghe Đen mà không biết 1 số cốt truyện văn học (cho cả người lớn & thiếu nhi), không biết 1 chút về văn hóa, địa lý, đặc trưng địa phương... không thuộc vài câu ca dao hay tục ngữ... thì sẽ thấy hơi thiếu thiếu, kiểu khớp ấy.
Cái khớp ấy là do bản thân người nghe, đổ tại người sáng tác & biểu diễn thì em thấy không fair.
Nhạc của Đen, cá nhân em thấy câu từ rất sâu sắc, không phải bài nào cũng hay nhưng hầu hết là đáng nghe. Tuổi của Đen, lại hát Rap mà đưa được câu từ như vậy vào tác phẩm là cậu ấy rất tài năng.
Cô gái nhỏ nhà em tầm này nghêu ngao theo Đen suốt, nên bố nó cũng thấm dần lão ạ :D
Cụ nói đúng, ví dụ những câu như Tiếc là mình không gặp người lái đò ở sông Đà, nên em thì ra Cửa Đáy anh đổ ngược về Sơn La" nghe khá thú vị, tất nhiên phải nhớ được một chút về tác phẩm của Nguyễn Tuân.

Hay ở độ tuổi 3x mà đúc kết được những câu như thế này:

Anh muốn khi anh hết trẻ, ngồi nhìn bầu trời xanh biếc cuối chiều
Bên hiên nhà, ly trà ấm, trong tâm tư không tiếc nuối nhiều

Thì sự lắng đọng của tâm hồn là rất đáng trân trọng.

hunggal

Xe tăng
Cụ nói đúng, ví dụ những câu như Tiếc là mình không gặp người lái đò ở sông Đà, nên em thì ra Cửa Đáy anh đổ ngược về Sơn La" nghe khá thú vị, tất nhiên phải nhớ được một chút về tác phẩm của Nguyễn Tuân.

Hay ở độ tuổi 3x mà đúc kết được những câu như thế này:

Anh muốn khi anh hết trẻ, ngồi nhìn bầu trời xanh biếc cuối chiều
Bên hiên nhà, ly trà ấm, trong tâm tư không tiếc nuối nhiều

Thì sự lắng đọng của tâm hồn là rất đáng trân trọng.
Đúng rồi bác. Cậu này từ khi 2x đã viết rất hay rồi. Câu từ có sự chiêm nghiệm già dặn đáng nể
...
Thế nên cho con thời gian để thêm bạn hóa thù
Con tưởng là mắt con sáng nhưng cái tôi quá mù
Con tưởng là mình khôn lớn, thật ra chỉ lớn tấm thân
Con nghĩ là biết chia sẻ hóa ra chỉ biết ấm thân

Con chưa biết là mình hạnh phúc cho đến khi nhìn xuống dưới đời sâu
Con tưởng đã biết niềm đau sau khi tan vỡ mối tình đầu
Con nghĩ là mình đủ trải khi con chưa một lần đổ máu
Nếu như con chết bây giờ thì cuộc đời con có nghĩa gì đâu?

Em ngoài 5x rồi còn nghe suốt.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

matran241091

Xe tăng
Mình đọc đc stt này trên mạng, rất hợp để trả lời câu hỏi của bạn, kg những vậy còn vô cùng đúng với trg hợp của mình nhất là giai đoạn mới bước vào đời.

Bố mẹ mình đúng kiểu kg thích phiền hà con cái, kg thích nhận tiền con cái.
Trước khi lấy ck mẹ mình có mở cho một xg sx để mình làm, tiền mang về chỉ mong mẹ tiêu mà mẹ cũng kg tiêu đến, đến khi đi lấy ck cho hết toàn bộ số tiền khá lớn ngày đó có thể mua đc mảnh đất.
Tết mừng tuổi Ông Bà,ông bà cũng mừng tuổi lại hết con cháu, cháu cứ đứa nào thi đỗ ĐH lại cho tiền mua xe máy, từ chối cũng kg đc còn ăn mắng, cho cháu tao chứ cho mày đâu, chỉ thích đc nhìn thấy con cháu đùng đồ của mình.Ông bà cũng kg giàu có gì, chỉ khác mọi người là bố mình khi về hưu kg như người khác ngồi hưởng lg hưu mà luôn tìm tòi đọc sách và tìm ra cách kiếm tiền, chứ lúc về hưu đc cơ quan ưu ái cho mua rẻ, chứ kg phải cho kg đúng một cái thùng phi 200l về đựng nước.
Thế nên nghe câu lặp đi lặp lại mang tiền về cho mẹ thực sự nó kg phù hợp. Mình sau này chắc cũng giống ông bà, con cái gây dựng gia đình thì mong nó xây dựng gia đình nhỏ của chúng HP là đc, kg mong gì hơn.
Con con cái lúc nào chả yêu kính bố mẹ, việc gì phải bảo mang tình về, cứ tình với tiền lẫn lộn, lúc nghe thành tình lúc lại tiền.
Đoạn stt trên còn chưa đề cập đến việc rất nhiều trg hợp lấy ck để làm giàu cho gia đình ngoại. Khiến nhiều người cuộc đời chả biết đến tình yêu là gì ? dấn thân một mình nơi đất lạ rồi trở về trong một hũ tro tàn. Cuộc sống như vậy có nên kg ?
Bởi vậy câu mang tiền về cho mẹ ngẫm ra với nhiều người là khá phản cảm, giờ con mình nó mang về cho mình cả đống tiền cũng kg bằng nó đem về cho mình một cô con dâu ngoan hiền mà nó thực sự mãn nguyện và cô ấy cũng là người chăm chăm vun vén HP gia đình.
đơn giản vì bố mẹ bạn giàu, già vẫn kiếm tiền được nên không hiểu được cuộc sống của những người ko có lương hưu. 60 tuổi vẫn phải nai lưng mà kiếm từng đồng

Phỗng new

Xe điện
Ngay cả nhạc cổ điển của các tác giả tầm Beethoven với Mozart, biểu diễn nhà hát Lớn, toàn nghệ sỹ tên tuổi mà nhiều người "bị bắt" đi nghe còn ngủ gật, nữa là ông Đen vâu :))

Vì vậy, mong các cụ mợ giữ hòa khí, tôn trọng quan điểm cá nhân.
P/s: em cũng ko thích Đen vâu nhé.

Rivers

Xe container
Mình đọc đc stt này trên mạng, rất hợp để trả lời câu hỏi của bạn, kg những vậy còn vô cùng đúng với trg hợp của mình nhất là giai đoạn mới bước vào đời.

Bố mẹ mình đúng kiểu kg thích phiền hà con cái, kg thích nhận tiền con cái.
Trước khi lấy ck mẹ mình có mở cho một xg sx để mình làm, tiền mang về chỉ mong mẹ tiêu mà mẹ cũng kg tiêu đến, đến khi đi lấy ck cho hết toàn bộ số tiền khá lớn ngày đó có thể mua đc mảnh đất.
Tết mừng tuổi Ông Bà,ông bà cũng mừng tuổi lại hết con cháu, cháu cứ đứa nào thi đỗ ĐH lại cho tiền mua xe máy, từ chối cũng kg đc còn ăn mắng, cho cháu tao chứ cho mày đâu, chỉ thích đc nhìn thấy con cháu đùng đồ của mình.Ông bà cũng kg giàu có gì, chỉ khác mọi người là bố mình khi về hưu kg như người khác ngồi hưởng lg hưu mà luôn tìm tòi đọc sách và tìm ra cách kiếm tiền, chứ lúc về hưu đc cơ quan ưu ái cho mua rẻ, chứ kg phải cho kg đúng một cái thùng phi 200l về đựng nước.
Thế nên nghe câu lặp đi lặp lại mang tiền về cho mẹ thực sự nó kg phù hợp. Mình sau này chắc cũng giống ông bà, con cái gây dựng gia đình thì mong nó xây dựng gia đình nhỏ của chúng HP là đc, kg mong gì hơn.
Con con cái lúc nào chả yêu kính bố mẹ, việc gì phải bảo mang tình về, cứ tình với tiền lẫn lộn, lúc nghe thành tình lúc lại tiền.
Đoạn stt trên còn chưa đề cập đến việc rất nhiều trg hợp lấy ck để làm giàu cho gia đình ngoại. Khiến nhiều người cuộc đời chả biết đến tình yêu là gì ? dấn thân một mình nơi đất lạ rồi trở về trong một hũ tro tàn. Cuộc sống như vậy có nên kg ?
Bởi vậy câu mang tiền về cho mẹ ngẫm ra với nhiều người là khá phản cảm, giờ con mình nó mang về cho mình cả đống tiền cũng kg bằng nó đem về cho mình một cô con dâu ngoan hiền mà nó thực sự mãn nguyện và cô ấy cũng là người chăm chăm vun vén HP gia đình.
Có gì phản cảm đâu mợ, thiếu gì thì quý đấy, ko phải ai cũng thừa tiền nhất là trong đại dịch.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Ngay cả nhạc cổ điển của các tác giả tầm Beethoven với Mozart, biểu diễn nhà hát Lớn, toàn nghệ sỹ tên tuổi mà nhiều người "bị bắt" đi nghe còn ngủ gật, nữa là ông Đen vâu :))

Vì vậy, mong các cụ mợ giữ hòa khí, tôn trọng quan điểm cá nhân.
P/s: em cũng ko thích Đen vâu nhé.
Ờ đúng. Không thích, không nghe thì kệ mẹ nó. Đấm quang tèo.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc của Đen chắt lọc từ trải nghiệm thật nên chạm đến trái tim nhiều Đồng âm

dpbd90

Xe tải
Vì bài hât nhắc đến tiền nhiều chứ ko phải ng nghe...
Em chỉ khoái bài Trốn tìm. Những bài khác cơ bả khá hay.
Đoạn đắt giá và tổng kết bài là đoạn này:
"""
Những đứa trẻ rồi sẽ đi xa nhà
Sẽ có rất nhiều hành trình qua trong đời
Mặc dù đời có lúc chẳng được như mong đợi
Rời xa mái nhà đừng hòng còn ai nuông chiều
Những đứa trẻ sẽ phải đi xa nhà
Sẽ phải nếm rất nhiều mặn, ngọt, cay, chua, đắng
Mẹ chỉ muốn chúng mày phải tự lo cho mình
Về đây mà gầy là mẹ cho ăn đòn

"""

Cháu nghe chỉ thấy đoạn thế này.

Nhiều cụ nhà giàu chê tiền hoac chưa bao h phải xa gia đình thì nghe xong bài sẽ chỉ bắt dc chữ tiền và nghĩ cậu Đen đá xoáy mình.

Nhà cháu bố mẹ nghèo cháu cũng phải xa nhà, cháu nghe bài thì bắt dc đoạn trên :D

Cậu nào làm đi làm xa chẳng mong Tết có lực mang ít tiền về biếu bố mẹ ở quê.

redcode

Xe điện
Em tò mò vào nghe thấy bt, chỉ đơn thuần là giải trí. Còn những thứ khác, e ko cho rằng nghe 1 bài hát mà thay đổi cách đối xử với ng khác, hoặc thay đổi bản thân được. Nhưng công nhận các bạn trẻ có ảnh hưởng sử dụng mạng xã hội, media để thu hút fan kết hợp kiếm tiền là giỏi.

taplai2012

Xe trâu
Đoạn đắt giá và tổng kết bài là đoạn này:
"""
Những đứa trẻ rồi sẽ đi xa nhà
Sẽ có rất nhiều hành trình qua trong đời
Mặc dù đời có lúc chẳng được như mong đợi
Rời xa mái nhà đừng hòng còn ai nuông chiều
Những đứa trẻ sẽ phải đi xa nhà
Sẽ phải nếm rất nhiều mặn, ngọt, cay, chua, đắng
Mẹ chỉ muốn chúng mày phải tự lo cho mình
Về đây mà gầy là mẹ cho ăn đòn

"""

Cháu nghe chỉ thấy đoạn thế này.

Nhiều cụ nhà giàu chê tiền hoac chưa bao h phải xa gia đình thì nghe xong bài sẽ chỉ bắt dc chữ tiền và nghĩ cậu Đen đá xoáy mình.

Nhà cháu bố mẹ nghèo cháu cũng phải xa nhà, cháu nghe bài thì bắt dc đoạn trên :D

Cậu nào làm đi làm xa chẳng mong Tết có lực mang ít tiền về biếu bố mẹ ở quê.
Đấy là đoạn hát phụ họa, chứ trọng tâm vẫn là "Mang tiền về cho mẹ", ngay tên bài hát đã thể hiện rõ.
Vâu Đen em khá thích, 3 còm duy nhất em để lại trên youtube là 3 bài của Vâu. Đây là bài duy nhất em chỉ nghe 1 lần và không hết bài...
Dấu ấn thành công của con người rất đa dạng, từ học hành, vượt qua nghịch cảnh, sự nghiệp, kiếm tiền, cống hiến cho XH v.v...Kiếm tiền trong bối cảnh bài hát là tiền sạch, vì clip minh họa đều là lao động chân chính nên ta không bàn thêm. Nhưng đặt tiền là "tiêu chuẩn " báo cáo mẹ là không hợp lý. Nhất là trong đại dịch, hàng trăm ngàn, có lẽ hàng triệu người phải bỏ thành phố về quê tránh dịch, vì thất nghiệp... Thử hỏi trong ngần đó con người, mấy ai "mang tiền về"??? Đấy là lý do em nói bài hát gây áp lực cho hàng triệu người trong ngày cận Tết.
Cá nhân em đánh giá bài này là bước lùi của Vâu, không phải bài dở nhưng không đạt như nhiều bài hit khác. Mong rằng Vâu sẽ cho ra nhiều bài hát mới hay và giàu ý nghĩa như trước.

Chỉnh sửa cuối:

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là đoạn hát phụ họa, chứ trọng tâm vẫn là "Mang tiền về cho mẹ", ngay tên bài hát đã thể hiện rõ.
Vâu Đen em khá thích, 3 còm duy nhất em để lại trên youtube là 3 bài của Vâu. Đây là bài duy nhất em chỉ nghe 1 lần và không hết bài...
Dấu ấn thành công của con người rất đa dạng, từ học hành, vượt qua nghịch cảnh, sự nghiệp, kiếm tiền.v.v...Kiếm tiền trong bối cảnh bài hát là tiền sạch, vì clip minh họa đều là lao động chân chính nên ta không bàn thêm. Nhưng đặt tiền là "tiêu chuẩn " báo cáo mẹ là không hợp lý. Nhất là trong đại dịch, hàng trăm ngàn, có lẽ hàng triệu người phải bỏ thành phố về quê tránh dịch, vì thất nghiệp... Thử hỏi trong ngần đó con người, mấy ai "mang tiền về"??? Đấy là lý do em nói bài hát gây áp lực cho hàng triệu người trong ngày cận Tết.
Cá nhân em đánh giá bài này là bước lùi của Vâu, không phải bài dở nhưng không đạt như nhiều bài hit khác. Mong rằng Vâu sẽ cho ra nhiều bài hát mới hay và giàu ý nghĩa như trước.
Vâu à cụ. Vả cho phát thay răng mới hết vâu

SubmarineTH

Xe buýt
Nói chung, nhạc trẻ bây giờ phần lời nó cứ trần trụi trụi, bảo sao hit hot nghe đc 1 thời gian là mất hút. Dù cho nội dung ko có gì sai mà có khi còn rất hay nhưng được chuyển tải bằng ngôn ngữ trần trụi trụi như thế nên chết yểu. Những người yêu tiếng Việt, yêu văn thơ thì ko yêu đc các lời bài hát kiểu này. Nhất là lời các bài rap, nghe thấy toàn bị ép vần nên ngôn từ nhiều chỗ lủng củng, tói nghĩa. Các cụ mợ cứ so sánh với các bài hát thời cũ mà xem.
Còn nhạc nào cũng có người thích, người ghét. Ngay cả nhạc chế linh tinh còn có người nghe mà. Nó phụ thuộc vào phông văn hóa hay mức giáo dục của mỗi người. Cái hay của 1 tác phẩm mà người lao động, người nông dân cảm nhận nó khác với cái hay mà 1 ông văn nghệ sĩ cảm nhận. Cho nên các cụ mợ tranh cãi nhau ở đây là vô ích.
Âm nhạc, ca nhạc là 1 loại hình nghệ thuật nên tác phẩm phải có tính nghệ thuật thì mới tồn tại lâu dài trong dòng chảy văn hóa của nhân loại. Nếu không thì chỉ như bọt nước nổi 1 thời gian rồi tan biến.

Chỉnh sửa cuối:

dpbd90

Xe tải
Dấu ấn thành công của con người rất đa dạng, từ học hành, vượt qua nghịch cảnh, sự nghiệp, kiếm tiền, cống hiến cho XH v.v...Kiếm tiền trong bối cảnh bài hát là tiền sạch, vì clip minh họa đều là lao động chân chính nên ta không bàn thêm. Nhưng đặt tiền là "tiêu chuẩn " báo cáo mẹ là không hợp lý. Nhất là trong đại dịch, hàng trăm ngàn, có lẽ hàng triệu người phải bỏ thành phố về quê tránh dịch, vì thất nghiệp... Thử hỏi trong ngần đó con người, mấy ai "mang tiền về"??? Đấy là lý do em nói bài hát gây áp lực cho hàng triệu người trong ngày cận Tết.
Về âm nhạc cháu hoàn toàn đồng ý với cụ.

Còn về lời cụ làm cháu phải google để đọc lại lời bài hát :)). Đọc xong cháu vẫn ko thấy như cụ nói.
Hàng triệu người thất nghiệp thì nó cũng ko ảnh hưởng được mong muốn dư tiền mang về đóng góp cho gia đình. Cụ ko nên nâng cao quan điểm bài nhạc thị trường quá như vậy? Đen có phải làm ban tuyên giáo đâu

Có lẽ do xuất phát điểm cháu giống cậu Đen này hơn nên cháu hiểu theo cách khác với cụ :D

Mợ Yến

Xe lăn
Bài hát hơi dài dòng, ngắt lại từ 2/3 là đẹp.
F1 nhà em cũng đi học xa 5 năm rồi, vừa rồi nó nt khoe nhận được tiền công bê phở. Em chỉ cần sau nó mang mỗi nó khoẻ mạnh, vững vàng về cho em thôi.

taplai2012

Xe trâu
Về âm nhạc cháu hoàn toàn đồng ý với cụ.

Còn về lời cụ làm cháu phải google để đọc lại lời bài hát :)). Đọc xong cháu vẫn ko thấy như cụ nói.
Hàng triệu người thất nghiệp thì nó cũng ko ảnh hưởng được mong muốn dư tiền mang về đóng góp cho gia đình. Cụ ko nên nâng cao quan điểm bài nhạc thị trường quá như vậy? Đen có phải làm ban tuyên giáo đâu

Có lẽ do xuất phát điểm cháu giống cậu Đen này hơn nên cháu hiểu theo cách khác với cụ :D
"Mong muốn " khác với "kêu gọi" cụ ạ. Như trong bài hát em hiểu là một dạng "khẩu hiệu ", "chuẩn mực ".
Tất nhiên nhận định mỗi người sẽ có khác, cảm nhận cũng khác nhau. Chúng ta hãy cứ có nhận định riêng và tôn trọng sự khác biệt :)

taplai2012

Xe trâu
Bài hát hơi dài dòng, ngắt lại từ 2/3 là đẹp.
F1 nhà em cũng đi học xa 5 năm rồi, vừa rồi nó nt khoe nhận được tiền công bê phở. Em chỉ cần sau nó mang mỗi nó khoẻ mạnh, vững vàng về cho em thôi.
Có khi cắt mất phần mẹ đòi nộp tô :))