[Funland] Mang tiền về cho mẹ, đừng mang ưu phiền về

Andydo

Xe điện
Phong cách rap của cậu này như đọc vậy. Nó hơi lạ. Chắc em nghe rap mỹ quen rồi nên không thích
Em thích kiểu rap của eminem và Jay z.
Có thể các rapper vn đã phát minh ra 1 phong cách rap riêng. Kiểu như bolero.
Lời bài hát thì tạm. Nó sạch và có nội dung. Chứ xuất sắc thì chưa

bachlamhqhg

Xe buýt
Được cover sang vọng cổ luôn các cụ ạ, chả hiểu các cụ chê bai nghe nhạc bằng gì?

Mzc

Xe điện
Em nghe tất cả các bài của Đen rồi. Thậm chí em nghe cả battle rap, dù em khá già rồi (4x). Nói chung bàu nào hay em đều nghe, chả cứ dòng nào.

Bài này của Đen em k thích. Nhưng bảo nội dung có vấn đề thì chắc chắn chưa nghe. Bài này đơn giản nhẹ nhàng thôi.

Nhớ hồi mới ra trường, đi làm được 2 tháng lương đầu, mua tặng ông già cái đồng hồ jacques lemans hơn chục củ là thấy vui lắm rồi. Và vui hơn khi ông đeo mãi dù ông cũng có 1 con tudor mua hồi đi châu Âu. Từ đó em cũng chả tặng gì nữa vì cơ bản ông giàu hơn em quá, chỉ quà cáp Tết nhất thôi.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc nhẽo thôi, nâng tầm quan điểm, cuồng làm chi anh ơi? Chiếu theo quan điểm của nhiều cụ : những thằng hay đạo lí thường sống hơi ồn ? Thì mấy chú rapper này dính hết. Mà nói thì éo ai chả nói đc, còn tình nghĩa thế nào vs mẹ thì trên này chắc chắn 100% ai cũng hiếu nghĩa, cách thức khác nhau thôi, áp đặt quan điểm ,tranh luận nhiều làm gì.

Lavender168

Xe buýt
Cụ nói câu mang tiền về cho mẹ phản cảm nên e tò mò cụ mang đi đâu thôi, có gì duyên hay ko duyên hở cụ? Câu hỏi đâu có khó trả lời đâu mà cụ lại đánh trống lảng?
Phản cảm với tôi mợ tức à ?
Tôi cần gì con mang tiền về ? Tôi cần nó hạnh phúc. Mợ kg hiểu nên hỏi câu vừa đen vừa thô lỗ.
Nghe lời bài hát mang tiền về cho mẹ, mang tiền về cho mẹ !!!
Con đi làm xa mẹ lo thom thóp, chỉ mong nhìn thấy con về chứ mẹ nào mà mong tiền biết đâu con đang treo mình lơ lửng trên giàn giáo, hoặc bị chủ hoặc chồng đánh bôm bốp, hoặc phải làm để kiếm tiền mà kg dc học đc làm cv mình thích.
Mẹ kiểu gì mà thích dc nhỉ ? Đứa con mà chỉ nghĩ vậy là kg hiểu dc lòng các bà mẹ rồi.
Với người này thì vui với người kia thì kg ?
Mợ tức à ? Sao tôi lại phải trả lời một câu hỏi quá sức ngô nghê đến vậy ? 😂

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Các cụ trên này toàn nhà khá giả, bố mẹ ko cần con biếu tiền, nhiều nhà lại cho thêm.
Bố mẹ em nghèo nên rất thích được con cái biếu tiền, dù ko bảo giờ đòi hỏi. Em cũng thích có tiền để mang về cho bố mẹ, bố mẹ thích tiêu gì thì tiêu. Em thấy với em nó cũng giống như đánh dấu sự trưởng thành và quan tâm của con cái với bố mẹ.
Mà em nghĩ ở VN chắc cũng nhiều nhà như nhà em hoặc nghèo hơn.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Phản cảm với tôi mợ tức à ?
Tôi cần gì con mang tiền về ? Tôi cần nó hạnh phúc. Mợ kg hiểu nên hỏi câu vừa đen vừa thô lỗ.
Nghe lời bài hát mang tiền về cho mẹ, mang tiền về cho mẹ !!!
Với người này thì vui với người kia thì kg ?
Mợ tức à ? Sao tôi lại phải trả lời một câu hỏi quá sức ngô nghê đến vậy ? 😂
Cụ giận quá mất khôn rồi, tôi đang hỏi cụ với mẹ cụ chứ có hỏi cụ với con cụ đâu! Cụ đọc câu tôi hỏi còn chưa hiểu thì nghe nhạc Đen sao hiểu được? Hỏi lại cụ nhé: cụ mới đi làm có tiền cụ có mang về đưa mẹ cụ ko hay mang đi đâu mà cụ bẩu mang tiền về cho mẹ nghe phản cảm? Tôi hỏi rõ thế mà cụ ko hiểu để trả lời nữa thì tôi chấm dứt trao đổi với cụ, có lẽ ngôn ngữ của tôi đối với cụ khó hiểu quá chăng?

Lavender168

Xe buýt
Cụ giận quá mất khôn rồi, tôi đang hỏi cụ với mẹ cụ chứ có hỏi cụ với con cụ đâu! Cụ đọc câu tôi hỏi còn chưa hiểu thì nghe nhạc Đen sao hiểu được? Hỏi lại cụ nhé: cụ mới đi làm có tiền cụ có mang về đưa mẹ cụ ko hay mang đi đâu mà cụ bẩu mang tiền về cho mẹ nghe phản cảm? Tôi hỏi rõ thế mà cụ ko hiểu để trả lời nữa thì tôi chấm dứt trao đổi với cụ, có lẽ ngôn ngữ của tôi đối với cụ khó hiểu quá chăng?
Đọc lại còm của tôi nhé, nhà tôi chỉ mong con cái HP chứ kg mong tiền của con, tiền kiếm dc ấm vào thân, nên giờ tôi cũng vậy thôi.
Tôi với mợ khác văn hoá sống nên mợ hỏi câu bất nhã ngô nghê như đứa trẻ lên ba vậy cũng hỏi dc thì chịu mợ. Khác quan điểm thì có còm dài cỡ nào cũng kg hiểu dc. Nên với nick này buộc phải sử dụng nút block vậy. Bên ngoài mà gặp những người giao tiếp vậy tôi cũng kg trả lời nên nút block rất có td với trg hợp này nhỉ ?
Câu hỏi bạn làm lg bao nhiêu bạn làm gì với tiền của bạn ? Mà kg hiểu rất bất lịch sự thì thôi tôi cũng dừng ở đây nhé.
Với nhiều người thậm chí còn kg nên hỏi dạo này bạn làm gì ? Nên lưu ý, học hỏi và rút kinh nghiệm khi giao tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

hxduong

Xe lăn
E rất thích nhạc cuả Đen, bài mới cụ chủ thớt up thớt thì e lại k thích lắm :D
Các bài của bạn ấy đầy lạc quan, mộc mạc mà vẫn đầy chất thơ. Em rất dị ứng với các bạn trẻ hay hát mấy bài bi lụy nhưng lời vô nghĩa và sáo rỗng.
Thỉnh thoảng công việc ức chế, nghe "bài này chill phết" rất hợp để xốc lại tinh thần. Nhạc trẻ bây giờ em chỉ nghe Sơn Tùng MTP với Đen :))
Em thích bài Chill này, cả "Mười năm" nữa - nhất là đoạn solo của Ngọc Linh, đầy say mê & trong trẻo.
Đen sáng tác mà nhiều cụ chỉ nghe 1 đôi lần hay cố nghe rồi bình luận thì thật phiến diện, oan ức cho cậu ấy quá. Nếu không thể nghe được thì chỉ là "chúng ta không thuộc về nhau" - không nên bình luận gì thêm.

Mzc

Xe điện
Em thích bài Chill này, cả "Mười năm" nữa - nhất là đoạn solo của Ngọc Linh, đầy say mê & trong trẻo.
Đen sáng tác mà nhiều cụ chỉ nghe 1 đôi lần hay cố nghe rồi bình luận thì thật phiến diện, oan ức cho cậu ấy quá. Nếu không thể nghe được thì chỉ là "chúng ta không thuộc về nhau" - không nên bình luận gì thêm.
Bài 10 năm hay thật. Em thích “lối nhỏ” với “bài này chill phết” nữa.

Lé Xai

Xe tăng
Lão này dùng ngôn từ rất đắt giá. Kết câu cuối quá. Vừa dùng âm nhạc vừa biện giải. Đọc còm lão luôn thú vị 🤝

hxduong

Xe lăn
Lão này dùng ngôn từ rất đắt giá. Kết câu cuối quá. Vừa dùng âm nhạc vừa biện giải. Đọc còm lão luôn thú vị 🤝
Cảm ơn lão!
Em thấy nhiều cụ chê bai hơi phiến diện nên hạ comt thôi, nghe Đen mà không biết 1 số cốt truyện văn học (cho cả người lớn & thiếu nhi), không biết 1 chút về văn hóa, địa lý, đặc trưng địa phương... không thuộc vài câu ca dao hay tục ngữ... thì sẽ thấy hơi thiếu thiếu, kiểu khớp ấy.
Cái khớp ấy là do bản thân người nghe, đổ tại người sáng tác & biểu diễn thì em thấy không fair.
Nhạc của Đen, cá nhân em thấy câu từ rất sâu sắc, không phải bài nào cũng hay nhưng hầu hết là đáng nghe. Tuổi của Đen, lại hát Rap mà đưa được câu từ như vậy vào tác phẩm là cậu ấy rất tài năng.
Cô gái nhỏ nhà em tầm này nghêu ngao theo Đen suốt, nên bố nó cũng thấm dần lão ạ :D

Anita Emi

Xe điện
Nhiều cụ chưa nghe bài hát, mới đọc tiêu đề mà đã mỉa mai, nâng quan điểm. Nội dung bài hát rất đơn giản, nhưng nó gần gũi với nhiều hoàn cảnh, đặc biệt là các bạn trẻ lên thành phố lập nghiệp.
Nội dung ở đây là anh con trai sau thời gian đi làm đã kiếm đc tiền, muốn đem về báo hiếu cha mẹ, hỗ trợ cuộc sống của cha mẹ.Anh ấy kêu gọi mọi người ai đã làm ra tiền thì hỗ trợ cha mẹ, đừng làm cha mẹ buồn phiền.
Cha mẹ trong bài hát cũng ko đòi hỏi gì, chỉ mong con cái khỏe mạnh và tự lo thân là vui rồi.
Có thế thôi mà nhiều cụ cứ làm như cha mẹ đòi tiền, đòi con cái trợ cấp, rồi là nghĩa vụ phải mang về....Nếu theo ý đó thì bài hát đã ko đc nhiều view như vậy.
Nhiều người có tâm hồn già nua, khô cứng, chật chội, bẳn gắt... khó tiếp nhận cái mới, cái lạ, sự khác biệt. Họ hay nhìn mọi thứ theo lăng kính của họ, phán xét và đánh giá góc nhìn méo mó của họ và thường là phê phán, chê bai, với giọng tiêu cực.

Muốn thưởng thức được sự đa dạng của văn hóa, từ ẩm thực, nghệ thuật, phong cách... thì điều đầu tiên phải mở lòng, điều thứ hai phải chịu học. Mở lòng để sẵn sằng tiếp nhận cái mới, học để hiểu cái hay.

Tất nhiên, mỗi người có một lựa chọn cách sống cho mình, chật hẹp hay rộng mở là quyền tự do cá nhân.

hxduong

Xe lăn
Nhiều cụ chưa nghe bài hát, mới đọc tiêu đề mà đã mỉa mai, nâng quan điểm. Nội dung bài hát rất đơn giản, nhưng nó gần gũi với nhiều hoàn cảnh, đặc biệt là các bạn trẻ lên thành phố lập nghiệp.
Nội dung ở đây là anh con trai sau thời gian đi làm đã kiếm đc tiền, muốn đem về báo hiếu cha mẹ, hỗ trợ cuộc sống của cha mẹ.Anh ấy kêu gọi mọi người ai đã làm ra tiền thì hỗ trợ cha mẹ, đừng làm cha mẹ buồn phiền.
Cha mẹ trong bài hát cũng ko đòi hỏi gì, chỉ mong con cái khỏe mạnh và tự lo thân là vui rồi.
Có thế thôi mà nhiều cụ cứ làm như cha mẹ đòi tiền, đòi con cái trợ cấp, rồi là nghĩa vụ phải mang về....Nếu theo ý đó thì bài hát đã ko đc nhiều view như vậy.
Nhiều người có tâm hồn già nua, khô cứng, chật chội, bẳn gắt... khó tiếp nhận cái mới, cái lạ, sự khác biệt. Họ hay nhìn mọi thứ theo lăng kính của họ, phán xét và đánh giá góc nhìn méo mó của họ và thường là phê phán, chê bai, với giọng tiêu cực.

Muốn thưởng thức được sự đa dạng của văn hóa, từ ẩm thực, nghệ thuật, phong cách... thì điều đầu tiên phải mở lòng, điều thứ hai phải chịu học. Mở lòng để sẵn sằng tiếp nhận cái mới, học để hiểu cái hay.

Tất nhiên, mỗi người có một lựa chọn cách sống cho mình, chật hẹp hay rộng mở là quyền tự do cá nhân.
Chuẩn luôn! Rượu em hết, nợ các cụ nhé!

dpbd90

Xe tải
Em thấy bài hát này tạo áp lực cho hàng triệu người... Đang covid đói kém mà cứ tiền tiền.
Em cũng khoái Đen Vâu, nhưng bài này nghe không vào.
Cụ nào trong đầu chỉ nghĩ đến tiền với tiền thì nghe xong áp lực là phải.

Cháu thấy bài này ko hay nhưng bài hát thì cháu hiểu được ý nghĩa của nó là gì nên ko thấy áp lực gì cảo

pooka

Xe container
Đi làm thì phải kiếm tiền là đúng, chứ đi làm không ra tiền thì làm để làm gì. Bài hát quá đúng như cuộc sống bình thường

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nào trong đầu chỉ nghĩ đến tiền với tiền thì nghe xong áp lực là phải.

Cháu thấy bài này ko hay nhưng bài hát thì cháu hiểu được ý nghĩa của nó là gì nên ko thấy áp lực gì cảo
Vì bài hât nhắc đến tiền nhiều chứ ko phải ng nghe...
Em chỉ khoái bài Trốn tìm. Những bài khác cơ bả khá hay.