[Funland] Mạn đàm về việc bỉ bôi người xếp hàng...

Quan điểm của cụ thế nào thì gọi là người HN?
Đó là" cốt cách" của người HN .e hỏi cụ nhé, cụ có nghe ai nói cốt cách người cần thơ cốt cách người sg cốt cách người hải phòng bao chừ chưa .?:)) Kể cả Huế luôn cố đô 1 thời cũng ko thể so được với cốt cách tinh hoa thanh lịchcủa người Hn được:)
Người HN trọng sĩ diện đến đứa trẻ mẫu giáo đưa nó cục kẹo rơi dưới đất nó còn vứt cmn ngay huống hồ ... :(.
à. e dân sg tỉnh lẻ nhé :)mất công tưởng e là người HN chả hóa ra mẹ hát con khen hay :)

Chỉnh sửa cuối:

present

Xe điện
Xếp hàng được là quá văn minh.
Tuy nhiên xếp hàng trong trường hợp thế nào thì phù hợp lại là việc khác.
Viết được bài viết khá dài và bối cục chuẩn đấy nhưng đáng tiếc là cách nhìn nhận đã sai từ đâu rồi!

linh1999

Xe hơi
Đó là" cốt cách" của người HN .e hỏi cụ nhé, cụ có nghe ai nói cốt cách người cần thơ cốt cách người sg cốt cách người hải phòng bao chừ chưa .?:)) Kể cả Huế luôn cố đô 1 thời cũng ko thể so được với cốt cách tinh hoa thanh lịchcủa người Hn được:)
Người HN trọng sĩ diện đến đứa trẻ mẫu giáo đưa nó cục kẹo rơi dưới đất nó còn vứt cmn ngay huống hồ ... :(.
à. e dân sg tỉnh lẻ nhé :)mất công tưởng e là người HN chả hóa ra mẹ hát con khen hay :)
Cái sỹ diện em thấy cũng phần nào đúng, thế nên là không giầu được, cái tội không bon chen.

Thành Thị 1

Xe điện
Văn hoá mỗi nơi một khác , không so sánh được, còn xếp hàng mua bánh TT ngày này chắc toàn dân chuyên nghiệp mua đi bán lại. Cửa hàng họ bán cả năm mua lúc nào chả được. Còn ý thức kiểu như sang đường hay vào bệnh viện các thứ em thấy dân mình làm tốt mà, có chen lấn gì đâu.
Cụ thử vào mấy chỗ ăn nhanh xem, dân vẫn xếp hàng...ngang. nhưng từ từ sẽ tốt lên thôi!!!

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Hay nhỉ, xếp hàng mà cũng có nhiều ý kiến, em thì cứ gặp tình huống phải xếp hàng thì em xếp hàng, em chỉ có ý kiến bằng mồm (hoặc tay chân) khi đang xếp hàng mà bị chen ngang.

milevsko

Xe tăng
Chủ thớt sai đề, mặc dù rất có tâm khi post một bài dài như vậy.

phamhungbs

Xe điện
Mấy cái ảnh cụ và cụ kia nói qua lại là cảnh xếp hàng vạ vât đêm hôm mua bánh Trung Thu ở Hải Phòng mà cụ ơi. Đọc xong comment của cụ chả biết cụ khen hay chê người Hà Nội nữa, thật khó hiểu cho cái sự không phân biệt vùng miền của cụ.

Cốt cách người HN là có, tới giờ vẫn có. Tuy nhiên ơn Đ, ơn CP nên có đôi ba cuộc cơn nổi can qua, người HN mang cốt cách bị phân tán, bị chuyển đi khắp nơi. Có thể lại gặp một người HN thanh lịch ở Bắc Giang, gặp một người HN thanh lịch ở Sài Gòn,... chuyện này hết sức bình thường.
Và HN cũng dang tay chào đón rất nhiều lớp người mới đến với HN, người HN sau năm 1945, sau năm 1954, sau năm 1975,..... trong này có 1 phần nhỏ có nét văn hóa tinh tế từ vùng miền khác đem đến và tạo nên một cốt cách HN mới hơi khác với HN cũ. Tuy nhiên rất nhiều lớp người hổ lốn tới HN hòa nhập với bún mắng, cháo chửi, nói tục, chửi bậy (thứ hạ lưu của người HN cũ) và hòa nhập rất nhanh tạo thành một HN nhân dân làm chủ, nhà nước quản lý =))
Như những người gốc HN (gia tộc lâu đời có văn hóa chứ không phải đám du thủ du thực trên phố cổ vỗ ngực là HN phố) vẫn nói, để tạo thành một gia tộc có văn hóa phải mất ít nhất 4-5 đời mới biến một gia tộc bần hàn trở thành một gia tộc văn hóa.
Ps: Dân HN 1 nước, 1 đời hiện nay cực kỳ đông và cực kỳ nguy hiểm các cụ nhé, tức là ... cứ phải giở CCCD ra nhìn nguyên quán mới ra được. Còn lại người sống có văn hóa thì ở đâu cũng có và có rất nhiều.
Em lan man quá, xin lỗi các cụ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm. Bị bỉ bôi thì sẽ cảm thấy sức ép, sẽ tự xem lại xem hành vi của mình có đúng đắn hay ko. Đây chính là tác dụng của phản biện (bỉ bôi) của xã hội.

Thế nên em ủng hộ bỉ bôi, bỉ bôi mạnh xã hội mới tốt lên đc. Chứ mũ ni che tai là chết đấy. Khú khú...

;))
Phản biện xã hội nên dành những thứ ảnh hưởng đến nhân sinh, những chuyện lông gà vỏ tỏi như này mà gọi là phản biện xã hội thì chỉ là ngụy trang cho tính nhiều chuyện, phán xét và đố kỵ xấu xí của người Việt

Ca phê thôi

Xe tăng
Bác phân tích rất bài bản, nhưng em thấy bác nhầm lẫn rất cơ bản từ đầu.
Cũng là xếp hàng từ đêm, sao đi xin học cho con ko bị xì xẹo? Mà xếp hàng từ đêm để mua cái bánh lại bị bỉ bôi?
Bác cứ trả lời được 2 câu hỏi trên là ra vấn đề.
Văn hóa xếp hàng là rất văn minh. Chủ thớt nhầm lẫn giữa văn hóa xếp hàng và tụ tập từ đêm để đợi mua được hộp bánh.

Thanhhn02

Xe đạp
Đọc bài tranh luận của các bạn về chủ đề này cá nhân mình có nhận định như sau : các bạn SN 1973 trở về trước thì ở VN mình việc xếp hàng là bình thường khi tất cả các mặt hàng đều phải phân phối ,bình bầu .Nếu bạn nào đã đi xếp hàng mua gạo ,thực phẩm, bách hoá những năm 1980 về trước sẽ hiểu .Mình sinh ra và lớn lên ở HN nên rất hiểu rõ những điều đó ,sau những năm 1990 thì ở HN chỉ còn Phở Bát Đàn ,Phở Thì Lò Đúc, Bánh Bảo Phương ...,Những thương hiệu trên đã đi vào tiềm thức của người Hà nội và mọi người đi ăn ,mua đều phải xếp hàng .Sau năm 2000 trở về đây khi HN mở rộng ,con người nhiều lên ,giao thoa văn hoá thì hà nội thay đổi nhiều và rõ rệt ,có thể các bạn sinh sau hoặc chuyển về HN làm việc thấy đó là ko cần thiết nhưng với người sinh ra và lớn lên ở Hà nội thì điều đó rất bình thường và chúng ta tôn trọng quan điểm đó của nhau.Cụ thể cá nhân nhân mình khi nào muốn mua sản phẩm những thương hiệu trên ,mình sẽ đi sớm và mọi việc bình thường ( việc đó là sự lựa chọn khôn ngoan của mỗi con người).Về việc văn hoá xếp hàng thì chỉ khi nào tại một địa điểm công cộng con người biết ý thức nhường nhịn ,xếp hàng theo thứ tự thì xã hội đó mới văn minh ,phát triển được ( Nếu VN mình mà làm đc điều này mọi lúc ,mọi nơi chúng ta sẽ ko còn nhiều vấn đề tranh luận ).Chúng ta tôn trọng sở thích của nhau và cùng xây dựng xã hội văn mình hơn là thắng thua chứ.

HeoQuay66

Xe tăng
e thề e ko có ý gì ko phân biệt vùng miền nhưng e nhìn mấy tấm hình này , nhìn ngang nhìn dọc có xì bánh e e cũng chả tin họ là người HN .:(
E nghĩ là đội mua xong mang bán thôi, chứ ng mua ăn chả bao giờ phải làm như vậy.
Bánh BP HN e cũng ăn rồi, phải nói là quá ngọt, bánh để tới ngày thứ 3 là vỏ bánh cứng ngắc, ăn k nổi nữa

rasi1

Xe tải
Sống trong xã hội mọi hành vi đều phải chịu sự phán xét của người khác. Đây là điều tốt cho xã hội vì giúp điều chỉnh những hành vi sai lệch.

Xếp hàng để mua bánh trung thu như vậy với nhiều người là sự lãng phí nguồn lực xã hội. Đáng bị bỉ bôi.

Họ có quyền bỉ bôi nếu muốn.
Tóm lại là ai xếp hàng cứ xếp hàng, ai bỉ bôi cứ bỉ bôi. Xã hội nó là như vậy rồi có bàn thế bàn nữa thì cũng vẫn vậy thôi.

poiuy

Xe ba gác
Dù xếp hàng để làm gì thì văn hóa xếp hàng là văn minh và chẳng ai bỉ bôi việc xếp hàng, vấn đề là: cái hiệu bánh đó bán quanh năm hay cả năm chỉ bán mỗi dịp trung thu? để phải rồng rắn mưa gió xếp hàng mua cho bằng đc, rồi xếp hàng dài chỉ để đc thưởng thức bát bún chửi hồ trước nữa.
Bún chửi không có xếp hàng.
Thay vì đánh giá xếp hàng thì nên tìm hiểu về lý do xếp hàng nó hữu ích hơn.

Brothers

Xe tải
Phản biện xã hội nên dành những thứ ảnh hưởng đến nhân sinh, những chuyện lông gà vỏ tỏi như này mà gọi là phản biện xã hội thì chỉ là ngụy trang cho tính nhiều chuyện, phán xét và đố kỵ xấu xí của người Việt
Cụ nhầm đấy. Hành vi của con người liên quan đến văn minh nhân loại.
Hành xử thiếu hiểu biết là biểu hiện của thiếu văn minh.
Nhân loại luôn phải đấu tranh từng ngày từng giờ để điều chỉnh hành vi và trở nên văn minh hơn.

haunt86

Xe tăng
Nếu là thi Văn thì cụ chủ đã lạc đề và bị 0 điểm ạ :D. Xếp hàng là văn minh nhưng xếp hàng vì mục đích gì thì lại tùy mỗi cá nhân lựa chọn

vim732000

Xe buýt
Đúng là phụ thuộc góc nhìn của mỗi người, riêng em, éo dì phải khổ thế? Xếp hàng từ đêm để mua cái bánh trung thu đích thị là dở hơi.🙂

BinhminhSG

Xe buýt
Không ai chê hành động xếp hàng mà người ta chỉ thắc mắc tại sao phải xếp hàng.

sskkb

Xe điện
Chỗ học thì có hạn.

Bánh thì bao nhiêu chả có.
Khoan đã cụ.

Chỗ học thì thiếu gì, tại sao cứ phải xếp hàng xin vào trường đó.

Cái bánh cũng vậy thôi, thiếu gì cửa hàng, tại sao cứ phải mua ở đó.

họ bỉ bôi vì cái đội kia mua đồ ăn mà khổ sở quá, có thể mua chỗ khác hoặc là thương hiệu khác...
mà "miếng ăn là miếng nhục"
các cụ nói cấm có sai
Thế sao cái đội xếp hàng mua iphone thì không thấy các cụ vào bỉ bôi thế. Chờ hôm sau mua, mua thương hiệu khác có sao đâu :)) chắc sắp tới sẽ có câu "xếp hàng mua iphone là nhục" hả cụ

Chỉnh sửa cuối: