Thảo luận Madaz 3 hay ford focus?

vulkan2017

Xe đạp
Các cụ ạ, sau một thời gian cân đo đong đếm, đúng là mỗi người một vẻ, mười phân vẹn 10 - Em cũng rất thích dáng của M3, nhưng cuối cùng e lại chọn Focus ( bản Tita đủ nhé, chứ bản trend thì em ko quan tâm), giá em Focus lúc em lăn tăn là 740tr bản chuẩn. Nhưng:
- Sau khi đến đại Lý đặt cọc, đúng hôm đại lý thông báo các sếp trên Ford mới họp và giá FOCUS bắt đầu tăng giá từ ngày hôm nay, tăng khá khá và để cho em cái giá tăng thêm 25tr so với giá đã chốt ban đầu. Em thì vốn đã cảm thấy giá 740 là quá chát, cớ chi lại tăng giá? Tăng giá thì FF bán hàng đc cho ai khi mà cái xe tính cả giá lăn bánh vào tầm gần 900tr ( tiền tỷ chứ có ít đâu) mà nhìn dáng thì ngắn ngắn cụt cụt.
Thế là em ứ mua nữa, em cũng chẳng cọc luôn và đi về.
- Mua xe khoảng 850tr rất khó chọn các cụ ạ, thôi em cố thêm hơn 200củ nữa, đặt luôn Túc-sơn xe nhập, gầm cao, mà em cũng k phải lăn tăn tiền to mà xe ko xứng nữa.
Em vừa đặt Túcson xong đc vài ngày thì mấy cụ sales bên Ford thông báo cho em giá Ford đc hỗ trợ về giá, mà nói chung quy quẩn lại trong vòng khoảng 10 ngày, bên Ford đưa ra chính sách tăng giá từ 740 lên 776 rồi lại xuống 760- 755, cuối cùng lại về mốc cũ 745 ( may quá hôm đó em ko đặt mua khi giá tăng không thì chỉ 10 ngày là e mất mấy chục củ ).Nhưng từ đó chứng tỏ FORD vẫn chưa đẳng cấp, có cái giá mà cũng còn lên lên xuống xuống, em tạm Biệt FF ko phải tại vì em ý, mà tại vì những tác nhân khác đã tự đẩy em nó đi xa.
Thế nên tại sao FF là chiếc xe bán chạy nhất thế giới mà ở VN nó lại ì ạch quân số như thế? Các cụ đã thấy rõ rồi ạ.
Chính sách của hãng thay đổi để đáp ứng thời cuộc cũng như mục đích kinh doanh của hãng, thật không may cho hãng và cho cả cụ @Hunggen8487 nữa. Dù sao thì chúc mừng cụ đã chọn được chiếc xe ưng ý, chúc cụ lái xe đúng luật và an toàn trên từng cây số.

Toietmoi

Xe điện
Các cụ ạ, sau một thời gian cân đo đong đếm, đúng là mỗi người một vẻ, mười phân vẹn 10 - Em cũng rất thích dáng của M3, nhưng cuối cùng e lại chọn Focus ( bản Tita đủ nhé, chứ bản trend thì em ko quan tâm), giá em Focus lúc em lăn tăn là 740tr bản chuẩn. Nhưng:
- Sau khi đến đại Lý đặt cọc, đúng hôm đại lý thông báo các sếp trên Ford mới họp và giá FOCUS bắt đầu tăng giá từ ngày hôm nay, tăng khá khá và để cho em cái giá tăng thêm 25tr so với giá đã chốt ban đầu. Em thì vốn đã cảm thấy giá 740 là quá chát, cớ chi lại tăng giá? Tăng giá thì FF bán hàng đc cho ai khi mà cái xe tính cả giá lăn bánh vào tầm gần 900tr ( tiền tỷ chứ có ít đâu) mà nhìn dáng thì ngắn ngắn cụt cụt.
Thế là em ứ mua nữa, em cũng chẳng cọc luôn và đi về.
- Mua xe khoảng 850tr rất khó chọn các cụ ạ, thôi em cố thêm hơn 200củ nữa, đặt luôn Túc-sơn xe nhập, gầm cao, mà em cũng k phải lăn tăn tiền to mà xe ko xứng nữa.
Em vừa đặt Túcson xong đc vài ngày thì mấy cụ sales bên Ford thông báo cho em giá Ford đc hỗ trợ về giá, mà nói chung quy quẩn lại trong vòng khoảng 10 ngày, bên Ford đưa ra chính sách tăng giá từ 740 lên 776 rồi lại xuống 760- 755, cuối cùng lại về mốc cũ 745 ( may quá hôm đó em ko đặt mua khi giá tăng không thì chỉ 10 ngày là e mất mấy chục củ ).Nhưng từ đó chứng tỏ FORD vẫn chưa đẳng cấp, có cái giá mà cũng còn lên lên xuống xuống, em tạm Biệt FF ko phải tại vì em ý, mà tại vì những tác nhân khác đã tự đẩy em nó đi xa.
Thế nên tại sao FF là chiếc xe bán chạy nhất thế giới mà ở VN nó lại ì ạch quân số như thế? Các cụ đã thấy rõ rồi ạ.
Cách làm việc của sale Ford rất thiếu chuyện nghiệp, như trẻ con. Giá này do đại lý nó làm trò, không phải do hãng đâu cụ ạ. Đó cũng là lý do làm cho doanh số của Ford thấp lè tè dù xe khá ngon, may còn có Ranger kéo lại.

picaso182

Xe buýt
Cách làm việc của sale Ford rất thiếu chuyện nghiệp, như trẻ con. Giá này do đại lý nó làm trò, không phải do hãng đâu cụ ạ. Đó cũng là lý do làm cho doanh số của Ford thấp lè tè dù xe khá ngon, may còn có Ranger kéo lại.
Hồi năm 2011, cháu đi xem Focus, khi đi xem xe lại thích Everest, đang định quyết Everest thì đúng lúc lên giá khoảng 60tr (cháu không nhớ chính xác con số). Thế là cháu nhừng mua Ford.

Mấy tháng sau bên Ford vẫn gọi cháu bảo bớt thêm tiền cho cháu nếu lấy Everest (nâng giá bán kém lại down ngầm).

Nhưng lúc ấy cháu mua xe khác rồi, và mất thiện cảm hẳn với cách làm ăn ấy. Chắc tại cháu không có duyên với Ford.

Hungen8487

Xe máy
hai đại lý to nhất hà nội đều như thế cụ ah, thế mới hài.

Rockport Avior

Xe tăng
Công nghệ SkyActiv nâng cấp động cơ, hộp số giúp Mazda trở thành hãng xe tiết kiệm nhiên liệu nhất thế giới này các cụ.

http://www.cheatsheet.com/automobiles/top-10-automakers-ranked-by-fuel-economy-ratings.html/?a=viewall

Ford đứng số 9 trong bảng xếp hạng.

Nhà cháu đã chạy 4 đời hạng C này, lần đầu chạy M3 thấy yêu Mazda luôn !.
Bảo sao Mazda mới phân phối chính hãng tại VN mà bán lại chạy thế, giờ mới nghộ ra !.

Chạy M3 thấy êm ái, cực kỳ tiết kiệm xăng, tay lái chuẩn, tiện nghi, nội ngoại thất đều đẹp, chi phí bảo dưỡng hợp lý, mọi thứ khác đủ dùng.

Nói chung không có gì hối hận.
Không lấy số liệu trên ra so sánh được. Vì cái trên nó lấy trung bình các loại xe cùng một hãng. Ford nó nhiều loại xe to nên ăn xăng hơn.
Ở đây đang so hai xe cụ thể đồng hạng C với nhau
Mà cũng chả ai nói Focus tiết kiệm xăng hơn M3 từ đầu cả, chỉ nói nó mạnh hơn về cs.
Cứ cho ecoboots ăn xăng hơn tý đi, nhưng nó vẫn là động cơ tốt hơn Skyactiv đấy.
Lý do là ecoboots được bầu 5 năm liên tiếp là động cơ tốt nhất thế giới, từ 2013-2016. Skyactiv chưa được giải lần nào!

programervn

Xe tải
Ấy, nhẹ nhàng thôi bác, em thấy bác nói chuẩn đấy
Ông này càng nói càng ngu !
Chê tiêu chuẩn Ford lắp ráp ở VN kém, thế thằng Trường Hải thì theo tiêu chuẩn nào???
Ford, Toy, Honda tại VN đều là chính hãng, Trường Hai chỉ là cao ba nhá. Sao lại khẳng định nó tiêu chuẩn cao hơn được !

trong_hang2007

Xe buýt
Ông này càng nói càng ngu !
Chê tiêu chuẩn Ford lắp ráp ở VN kém, thế thằng Trường Hải thì theo tiêu chuẩn nào???
Ford, Toy, Honda tại VN đều là chính hãng, Trường Hai chỉ là cao ba nhá. Sao lại khẳng định nó tiêu chuẩn cao hơn được !
Cái xe giá tiền đó đc đủ mọi thứ thế là xứng với tầm tiền bỏ ra nhất. TH họ lắp ráp như vậy cho phù hợp với nhu cầu với ng Vn. Còn tốt hơn chẳng có gì mà ko làm đc nhưng giá đội lên, ai thích xe chất lượng tốt hơn có thể đi xe phân khúc cao nhập khẩu. Chính như vậy mà xe TH bán chạy nhất. Đồ thay sẵn, giá rẻ. Còn lại mấy ông dở ông dở thằng mang cái tư duy châu âu hay Mỹ vào áp dụng tại VN chết là phải.

Toietmoi

Xe điện
Cái xe ô tô cũng như cái điện thoại vậy, mỗi hãng mỗi loại đáp ứng cho 1 phân khúc/ quan điểm khách hàng khác nhau. Ví dụ ai thích điện thoại đẹp, nhiều tính năng, giá vừa phải thì Xiaomi, Oppo mà chơi; ai thích điện thoại có thương hiệu, nhiều tính năng, đẹp nhưng giá cao hơn chút xíu thì chọn Samsung, LG, Sony,... Còn vừa hợp thời thượng, vừa có thương hiệu, ổn định thì Iphone; Nếu giàu có, không quan tâm hiệu suất, chỉ cần nổi bật, độc đáo, không đụng hàng thì Vertu,...
Cụ nào dùng điện thoại nào là việc cá nhân, không phải tôi cầm cái Sony thì chê Samsung kém, cầm LG thì chê Blackberry không thân thiện với người dùng,... :P

phamvietnd

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đấy Cụ ạ.Tùy phân khúc khách hàng mà hãng hướng đến thôi, không biết ông nào tốt hay xấu nhưng mà đáp ứng được nhu cầu số đông là ông ấy thắng

Rockport Avior

Xe tăng
Ấy, nhẹ nhàng thôi bác, em thấy bác nói chuẩn đấy
Vâng cụ ợ !
Em thi thoảng lang thang vào diễn đàn thôi, xem có cái gì mới hay hay đá đưa tý!
Em hiện chẳng đi Focus hay Mazda, mặc dù anh em nhân viên hiện có đủ, vẫn được chạy đều, nên xem từ những com đầu của em đều công tâm chả thiên vị bên nào, nói rõ các điểm mạnh, điểm yếu của từng loại thôi.
Dưng thấy các fan cuồng Mazda rồ quá đâm mới ngứa lưỡi !
Phải khẳng định mấy ông này nếu không là sâu của hãng thì cũng là loại mới chạy xe, cứ có 4 bánh lăn được là ngon!:))
Trên thế giới thì Mazda chỉ là hãng xe bé tý, có mỗi dân Vịt là khôn !:))

hangdolly

Xe máy
Bên em đang có xe Mazda 2 cả hai bản HB Và SD năm sản xuất 2016,xe CÒN ZIN.Bản sedan 545tr,bản HB 575tr tặng đầy đủ bảo hiểm vật chất và trách nhiệm dân sự cùng các trang thiết bị đi kèm.Bác nào quan tâm em nó alo em nha

Toietmoi

Xe điện
Vâng cụ ợ !
Em thi thoảng lang thang vào diễn đàn thôi, xem có cái gì mới hay hay đá đưa tý!
Em hiện chẳng đi Focus hay Mazda, mặc dù anh em nhân viên hiện có đủ, vẫn được chạy đều, nên xem từ những com đầu của em đều công tâm chả thiên vị bên nào, nói rõ các điểm mạnh, điểm yếu của từng loại thôi.
Dưng thấy các fan cuồng Mazda rồ quá đâm mới ngứa lưỡi !
Phải khẳng định mấy ông này nếu không là sâu của hãng thì cũng là loại mới chạy xe, cứ có 4 bánh lăn được là ngon!:))
Cụ thông cảm, bởi cụ đấy đang đi M3 và bà xã cụ ấy là sale Mazda :P

tungtran12345

Xe buýt
Cụ nói câu này chắc ý cụ là trên thế giới madaz là hãng xe bé tý ko ai thèm mua, còn về Việt Nam thì dân An Nam khôn quá nên đâm đầu mua ý ạ. Ko biết cụ đang đi xe gì, mà chắc ko phải madaz vì cụ ngu nên ko đi madaz, để bọn ít tiền khôn lỏi đi hộ cụ :D

Toietmoi

Xe điện
Tôi thấy 1 số người dùng xe nào thì cứ chăm chăm cho rằng nó là nhất, là tuyệt đỉnh còn các hãng khác, xe khác là tôm tép, là đầy lỗi, là xấu xí,..
Như vậy là không công tâm, nhất là khi tư vấn cho những người đang chuẩn bị mua xe. Khi tư vấn tốt nhất nên nêu cái ưu, cái nhược của cái xe mà mình đang đi - còn xe khác mình chưa dùng thì không nên bình luận nhiều, bởi khi chưa hiểu rõ về nó mà đưa ra phán xét thì rất không công tâm.

trong_hang2007

Xe buýt
Nhiều ông đi lắm xe nhưng vẫn ko bằng thằng mới đi. Lúc nào cũng lôi thị trg thế giới này nọ. Vn ăn đũa, ngồi uống trà đá đầy vỉa hè tây nó thế đâu. Nhật nó cũng chủ yếu đi xe Nhật, Hàn nó cũng chủ yếu đi xe của nó, nó có đú theo mấy ông doanh số trên TG đâu? Bọn nó cũng ngu tất. Bỏ đống tiền ra ng ta cũng biết nó phù hợp với mình hay ko. Ông nào ngu mới ko biết điều đó.

Chỉnh sửa cuối:

picaso182

Xe buýt
Nhiều ông đi lắm xe nhưng vẫn ko bằng thằng mới đi. Lúc nào cũng lôi thị trg thế giới này nọ. Vn ăn đũa, ngồi uống trà đá đầy vỉa hè tây nó thế đâu. Nhật nó cũng chủ yếu đi xe Nhật, Hàn nó cũng chủ yếu đi xe của nó, nó có đú theo mấy ông doanh số trên TG đâu? Bọn nó cũng ngu tất. Bỏ đống tiền ra ng ta cũng biết nó phù hợp với mình hay ko. Ông nào ngu mới ko biết điều đó.
Cụ nói chuẩn đấy !.
Cháu thấy: Con xe cùng thương hiệu nhưng xuất Mỹ, xuất Âu chất lượng nó khác hẳn VN lắp.
Dây chuyền lắp xe xuất sang đó công suất cả triệu/năm, còn lắp VN được vài trăm - 1k/năm sao mà như nhau được.

Còn bao nhiêu cái đi kèm sau lúc mua con xe một hay nhiều năm. Nên phải so sánh thực tế 2 con xe cùng lắp và đến tay người dùng tại VN.

Nói chung tất cả các hãng lắp tại VN chất lượng đều không thể so với Tây. Nhưng Mazda 3 bán chạy thế phải có lý do chính đáng. Tỷ lệ mua xe M3 là xe lần đầu cũng ít thôi, họ chọn nhiều nó có lý do hết đấy, chả phải họ dại nên chọn theo số đông đâu.

Chỉnh sửa cuối:

picaso182

Xe buýt
Cụ thông cảm, bởi cụ đấy đang đi M3 và bà xã cụ ấy là sale Mazda :P
Không biết bà xã cụ khác thế nào. Chứ bà xã cháu không làm sale gì cả.
Sale hãng nào, đi xe hãng nào chả liên quan nhau.
Mà nếu bà xã làm sale mazda chắc sẽ hiểu Mazda hơn. Chồng mà đi chứng tỏ bà xã thấy Mazda tốt mới khuyên mua đấy cụ. o:-)

bachnhat1.8

Xe buýt
Chào các cụ,
Các cụ cho e xin ít tư vấn với ạ, e đang lăn tăn k bít rước em nào về, m3 thì hình thức đẹp, FF thì giá mắc hơn hẳn gần 100tr tại thời điểm này, mà lăn tăn quá!
Cảm ơn các cụ ạ ‍♀
Ít xèng thì M3 còn nhiều thì FC

Toietmoi

Xe điện
Không biết bà xã cụ khác thế nào. Chứ bà xã cháu không làm sale gì cả.
Sale hãng nào, đi xe hãng nào chả liên quan nhau.
Mà nếu bà xã làm sale mazda chắc sẽ hiểu Mazda hơn. Chồng mà đi chứng tỏ bà xã thấy Mazda tốt mới khuyên mua đấy cụ. o:-)
Em không nói cụ ạ, em nói cụ khác.
Hơn nữa nếu ai đó có bà xã là sale Mazda và yêu Mazda chứng tỏ rất chi là yêu vợ đấy ạ :)

Fun_fun

Xe tăng
Các cháu cuồng cái HAI MẶT (nhìn trước hay sau nó đều là cái mặt = HAI MẶT, chưa kể đọc tên MAZDA-HAIMA-HAI nó cũng vậy) thì cuồng vừa thôi. Cụ đây động cơ bằng chân, leo lên cái nào cũng ngon nhưng các cháu cuồng cái xi-lip quá thì khéo kẻo lại đi Trâu quỳ sớm.