Thảo luận Madaz 3 hay ford focus?

ThieuDuong

Xe máy
Em cũng đang tìm xe và hôm nay mới đọc kỹ thread này, em thấy với bài so sánh, chủ thớt thiếu 2 thông tin cực kỳ NGHIÊM TRỌNG đó là ko nói rõ phiên bản xe cụ thể và ko nói rõ tiêu chí lựa chọn.

1. Mazda 3 ở bển chỉ có 2.0, ko có 1.5 như vn (chắc có ở châu á, đông nam á gì đó), vì thế nếu tham khảo review của Tây là bản 2.0 gân 800tr ở vn nhé.
2. Vì mục 1 + mức giá ở vn, theo em compare 1.5 với focus trend, md3 2.0 với titanium/sport gì đó sẽ hợp lý hơn. Bác thớt so chung chung là không hợp lý. Giống như ko thể so samsung s7 với iphone 4s đc, mặc dù hỏi tên hãng thì ai cũng chọn apple hơn :) . Vì thế bác chủ bảo ford đắt hơn 100tr là ko hợp lý, ford rẻ hơn vài chục, ko thể so md3 1.5 với focus titanium 1.5 ecoboot
3.1 Người mua xe thì nhiều, nhưng em đảm bảo người hiểu và chọn xe hợp lý không nhiều, nhưng đám đông cũng có cái lợi là có hội, có bầy, dùng nhiều thì đại lý, phụ tùng nhiều. Nên không thể đánh đồng là người ta có tiền người ta tài giỏi người ta biết cần chọn xe nào, ko cần tư vấn.
3.2 ông đi xe nào thì khen xe đó là đương nhiên, vì xe khác chỉ biết sơ sơ, thậm chí ko được trải nghiệm, ví dụ em mới biết con vitara nên thử xe nào thấy cũng sướng. Các cụ mua dòng xe cỡ B rẻ hơn vẫn thấy sướng. Vì vậy để so sánh phải có 2 vế. Không thể chỉ dùng m3 thấy hay là chê focus và ngược lại.
4. Các cụ cứ so xe này xe kia, hãng này hãng kia mà ko có tiêu chí cụ thể thì so cả ngày ko xong. Mỗi hãng sẽ có những chiến lược riêng, các cụ không cần nghĩ thay họ, chỉ cần biết cái gì hợp với mình để chon.
5. Con nào dùng cũng thích cả, bỏ 7-8 trăm mà ko thích thì chết, đi i10, morning còn khen, thì đi m3, focus chê mới lạ.
Tuy nhiên, để xác định con nào phù hợp hơn ko dễ, phải có kiến thức, trải nghiệm, kinh nghiệm và phải biết cái gì hợp với mình. Em đảm bảo là ko nhiều người hội tụ đủ đâu ạ.
6. Em cũng lăn tăn 2 con này, kiến thức và điều kiện trải nghiệm hạn hẹp nên mục tiêu nó thay đổi. Từ honda city đến ecosport, đến mazda 2,3 rồi giờ thêm focus ecoboot :) tiêu chí của em rõ ràng, ko như bác chủ:
- tầm tiền 850 (lúc đầu 650, em mới bổ sung 200).
- xe gia đình nhỏ, vợ đi làm nội thành hà nội cách 10km là chính. Thỉnh thoảng về quê 250km hoặc du lịch chắc em cầm. (Tức em chọn con phù hợp cho vợ, chứ ko phải vợ đi thì chọn m3 cho đẹp, vì vợ chồng em ko coi trọng ngoại hình)
- an toàn và tiện dụng, có nhiều tính năng hỗ trợ lái, em thích khả năng tự đỗ và phanh chủ động là vì thế, nó giúp rất nhiều cho chị em mới lái.
- tốt gỗ hơn tốt nước sơn, phải bền tí, nhiều option cũng thích nhưng phải bền. Tầm 10 năm ko hỏng hóc nặng là ok. Riêng về kiểu dáng, tiêu chí của em ko giống thị nở là ok, còn lại em đều coi là hoa hậu. Vì thế em tạm khoanh vùng honda và ford trước.
- mua xe để nó phục vụ gia đình em, em ko thích nó đỏng đảnh rồi chăm nó suốt.
- bệnh viện, spa, thuốc men tiện lợi, em ko có tiền thay cặp gương 100tr như mc Phan Anh, cũng ko có time đánh sang tận gia lâm bảo dưỡng như con vitara.
- ăn uống vừa phải, nói chung đừng phàm ăn tục uống quá, còn 100km chênh vài lít xăng thì ko vđ gì.

Mong các cụ tư vấn, em nhắc lại là so sánh phải có 2 vế và tiêu chí , các cụ sale hoặc các cụ chỉ xài 1 con theo em cứ list cái hay, dở của từng con, ko nên đả kích con còn lại :)
Tiêu chí của cụ thì tương đối giống đại đa số đang kiếm dòng 4-5 chỗ thôi cụ ạ. Em cũng đang tìm và vốn kiến thức cũng như trải nghiệm chưa nhiều. Xe đi thì đi qua loa chứ ăn ở với nó thì mới hiểu nó được. Mù 1 cái là qua box này thì khen box kia thì chê, ngay cả bạn em mấy người thì nấy quan điểm. Cái tầm xe hạng trung này nó thế.

picaso182

Xe buýt
Cái này là tính trung bình cho tất cả các loại xe mà hãng đó sx, bởi vậy hãng nào sx xe có số chấm cao, mã lực lớn thì coi như bét bảng.
Vâng cái này cũng chỉ là một thông tin chung về hãng. Chỉ đánh giá được tổng quan xe hãng Mazda đang tiết kiệm nhất.

Tuy nhiên để so cụ thể về mẫu nào ăn xăng hơn thì: một số nước Tây đang có Mazda 3 bản 2.0 Skyactiv và Focus có bản 1.0 Ecoboost.

Theo thông số Tây công bố hai xe này ăn ngang nhau, thậm chí trong tp M3 2.0 tiết kiệm hơn cả Focus 1.0, trong khi công suất M3 2.0 lớn hơn.

Mà động cơ 1.0 đang là hiệu suất cao nhất, đỉnh nhất của Ford.

Focus 1.5 bản VN đang có ăn xăng hơn focus 1.0 là đương nhiên, và ăn hơn M3 2.0 là đương nhiên, chưa nói so với M3 1.5.

Vấn đề ở đây là công nghệ của Mazda khiến xe nó tiết kiệm hơn Ford cùng công suất, cùng phân khúc.

Toietmoi

Xe điện
Focus làm gì có bản 1.0 hả cụ picaso182 ? Em nhớ không nhầm thì Focus dùng động cơ tăng áp 1.5 ecoboot, còn Fiesta dùng 1.0 ecoboot chứ nhỉ?!
Hơn nữa M3 bản 2.0 chỉ 153 ngựa, còn FF bản 1.5 lên tới 180 ngựa cụ à.

picaso182

Xe buýt
Focus làm gì có bản 1.0 hả cụ picaso182 ? Em nhớ không nhầm thì Focus dùng động cơ tăng áp 1.5 ecoboot, còn Fiesta dùng 1.0 ecoboot chứ nhỉ?!
Hơn nữa M3 bản 2.0 chỉ 153 ngựa, còn FF bản 1.5 lên tới 180 ngựa cụ à.
Việt nam không có Focus 1.0 nhưng thị trường nước ngoài nhiều nước có lắm nhé cụ.

programervn

Xe tải
Thanks bác đã khai sáng cho em nhiều thông tin, em cũng thích nó lành một chút, thỉnh thoảng lại hắt hơi sổ mũi thì mình phục vụ nó mất rồi :)
Em sẽ tham khảo thêm, kể ra m3 2.0 giảm tí nữa thì xúc đỡ lăn tăn cụ nhỉ, 2.0 hơi quá tầm với dự tính của em
Theo tiêu chí của cụ e nghĩ cụ nên chọn Ford. Còn số Ng chọn M3 thì đa phần thích đẹp cả nội ngoại thất. Máy Nhật từ xưa đến giờ vẫn bền và ổn định. Hệ thống điện thì nhìn vào Toyota, Nexus, Suzuki là ra Mazda Sumiden sản xuất toàn bộ hệ thống điện cho mấy hãng xe này. Tất cả dây dẫn quan trọng đều nhập từ Nhật, các phụ kiện nhỏ nhất cũng nhập từ Nhật. Băng đính quân dây cũng nhập từ Nhật made in Japan hết. Các mạch điều khiển phần nào Vn ko lắp ráp đc thì Nhập cả mảng từ Sumiden Thái Lan. Vậy nên phần điện cũng khá yên tâm. Ford ff thì có nhiều tính năng hơn đặc biệt là hỗ trợ đỗ xe, ra lệnh giọng nói. Mazda cũng có nhiều tính năng mà ff ko có, còn lại 1 số opption có thể lắp thêm đc. Mazda có lỗi cá vàng là đáng lo ngại và nhiều ng mới mua băn khoăn nhưng qua 2 năm những ng đang sd cũng đã yên tâm là ko có gì quá lớn, chiếc xe vẫn hd bt, ko phải nằm đg nằm chợ gì cả. Qua những gì cụ nói thì E nghĩ cụ nên chọn FF. E dùng 2 đời xe cũ là Ford Mondeo và Toyota Crown. Con toy máy 3.0 con Mon máy 2.5 ăn xăng thì như nhau. Nhưng con Toy ko bao giờ hắt hơi xổ mũi chạy rất yên tâm, bán dễ. Còn con Mon thậm chí chưa đến lịch bảo dưỡng cung phải cho vào trc ktra vì nhiều lần khổ với nó, thay đồ thì đắt mà hỏng thường xuyên. Lúc bán thì khó, bán xong như kiểu đi lừa ng ta ấy vì nếu nói thật những gì mình đang trải qua thì họ chạy mất dép. Còn thế hệ ford sau này thì mới nên chưa biết sau cũ nó thế nào. Thay đồ, bảo dưỡng thì đi xe anh Trường Hải nói chung là cứ vào hãng chăm sóc, thay thế. Còn đi Ford mà vào hãng sẽ tốn kém hơn, ít hỏng còn đỡ, hay hỏng thì mới thấy mệt.

trong_hang2007

Xe buýt
Thanks bác đã khai sáng cho em nhiều thông tin, em cũng thích nó lành một chút, thỉnh thoảng lại hắt hơi sổ mũi thì mình phục vụ nó mất rồi :)
Em sẽ tham khảo thêm, kể ra m3 2.0 giảm tí nữa thì xúc đỡ lăn tăn cụ nhỉ, 2.0 hơi quá tầm với dự tính của em
Cụ có thể tham khảo thêm Elantra 2.0 và Cerato 2.0. Hai xe này cũng khá hợp lý, chi phí bảo dưỡng rẻ, Option đầy đủ.

Toietmoi

Xe điện
Việt nam không có Focus 1.0 nhưng thị trường nước ngoài nhiều nước có lắm nhé cụ.
Vậy hả cụ, cái này thì em không rõ lắm, ở VN em chỉ thấy có 1.5 ecoboot.
Bản FF1.0 ở Mẽo là bao nhiêu ngựa vậy cụ nhỉ?

bona13

Xe tăng
Chào các cụ,
Các cụ cho e xin ít tư vấn với ạ, e đang lăn tăn k bít rước em nào về, m3 thì hình thức đẹp, FF thì giá mắc hơn hẳn gần 100tr tại thời điểm này, mà lăn tăn quá!
Cảm ơn các cụ ạ ‍♀
Hình thức em vote cho M3, nhưng cảm giác lái, đầm, chắc xe thì focus thích hơn ạ

lucthung

Đi bộ
Em cũng đang băn khoăn M3,theo cụ biết thì những phần nào dùng hàng Tàu ạ, với cụ đang đi được 1 thời gian rồi có thấy nội thất xuống cấp gì không ạ?Tiêu chí của em cũng ưa hình thức nhưng phải bền chút ạ :D

vinh113

Xe hơi
Cụ có thể tham khảo thêm Elantra 2.0 và Cerato 2.0. Hai xe này cũng khá hợp lý, chi phí bảo dưỡng rẻ, Option đầy đủ.
Nhưng em thấy nhiều cụ nói ko nên đi xe Hàn vi chất lượng đi 1 thời gian xuống rất nhanh.

vinh113

Xe hơi
Em cũng đang băn khoăn M3,theo cụ biết thì những phần nào dùng hàng Tàu ạ, với cụ đang đi được 1 thời gian rồi có thấy nội thất xuống cấp gì không ạ?Tiêu chí của em cũng ưa hình thức nhưng phải bền chút ạ :D
Em thấy rất nhiều cụ anti Mazda hô hào Mazda toàn hàng tàu. Nhưng chưa cụ nào chỉ ra dc cả. Toàn nghe nói....haizzz

tien4008

Xe đạp
Cụ cho em chút kinh nghiệm mua xe được thì tốt quá thank cụ
Số của mình là 0903407982. Có gì anh em cafe giao lưu. Mình làm bên CNTT. Minh cũng đã rất đau đầu khi tìm hiểu mua xe, lần đầu mà, mình hiểu tâm trạng của bạn. ^^

trong_hang2007

Xe buýt
Nhưng em thấy nhiều cụ nói ko nên đi xe Hàn vi chất lượng đi 1 thời gian xuống rất nhanh.
Xe Hàn những thế hệ cũ thì đúng là ko thể so với xe Nhật nhưng giờ e nghĩ chắc là ko thua kém mấy đâu.

trong_hang2007

Xe buýt
Những thứ quan trọng như máy móc và phần điện đóm thì của Nhật rồi, còn nhiều đồ Usa và Gemany. có cái đầu Dvd là China. Còn cái gì nữa đâu? Mà nói chung là đâu phải đồ Tàu là ko tốt, có thì cũng phải theo tiêu chuẩn của Mazda Nhật. Mà e thấy ng Nhật họ rất khó tính, các sản phẩm mà họ quản lý đếu giám sát và kiểm tra rất nghiêm ngặt.

FFC-FFi

Xe tải
Em cũng đang tìm xe và hôm nay mới đọc kỹ thread này, em thấy với bài so sánh, chủ thớt thiếu 2 thông tin cực kỳ NGHIÊM TRỌNG đó là ko nói rõ phiên bản xe cụ thể và ko nói rõ tiêu chí lựa chọn.

1. Mazda 3 ở bển chỉ có 2.0, ko có 1.5 như vn (chắc có ở châu á, đông nam á gì đó), vì thế nếu tham khảo review của Tây là bản 2.0 gân 800tr ở vn nhé.
2. Vì mục 1 + mức giá ở vn, theo em compare 1.5 với focus trend, md3 2.0 với titanium/sport gì đó sẽ hợp lý hơn. Bác thớt so chung chung là không hợp lý. Giống như ko thể so samsung s7 với iphone 4s đc, mặc dù hỏi tên hãng thì ai cũng chọn apple hơn :) . Vì thế bác chủ bảo ford đắt hơn 100tr là ko hợp lý, ford rẻ hơn vài chục, ko thể so md3 1.5 với focus titanium 1.5 ecoboot
3.1 Người mua xe thì nhiều, nhưng em đảm bảo người hiểu và chọn xe hợp lý không nhiều, nhưng đám đông cũng có cái lợi là có hội, có bầy, dùng nhiều thì đại lý, phụ tùng nhiều. Nên không thể đánh đồng là người ta có tiền người ta tài giỏi người ta biết cần chọn xe nào, ko cần tư vấn.
3.2 ông đi xe nào thì khen xe đó là đương nhiên, vì xe khác chỉ biết sơ sơ, thậm chí ko được trải nghiệm, ví dụ em mới biết con vitara nên thử xe nào thấy cũng sướng. Các cụ mua dòng xe cỡ B rẻ hơn vẫn thấy sướng. Vì vậy để so sánh phải có 2 vế. Không thể chỉ dùng m3 thấy hay là chê focus và ngược lại.
4. Các cụ cứ so xe này xe kia, hãng này hãng kia mà ko có tiêu chí cụ thể thì so cả ngày ko xong. Mỗi hãng sẽ có những chiến lược riêng, các cụ không cần nghĩ thay họ, chỉ cần biết cái gì hợp với mình để chon.
5. Con nào dùng cũng thích cả, bỏ 7-8 trăm mà ko thích thì chết, đi i10, morning còn khen, thì đi m3, focus chê mới lạ.
Tuy nhiên, để xác định con nào phù hợp hơn ko dễ, phải có kiến thức, trải nghiệm, kinh nghiệm và phải biết cái gì hợp với mình. Em đảm bảo là ko nhiều người hội tụ đủ đâu ạ.
6. Em cũng lăn tăn 2 con này, kiến thức và điều kiện trải nghiệm hạn hẹp nên mục tiêu nó thay đổi. Từ honda city đến ecosport, đến mazda 2,3 rồi giờ thêm focus ecoboot :) tiêu chí của em rõ ràng, ko như bác chủ:
- xe gia đình nhỏ, vợ đi làm nội thành hà nội cách 10km là chính. Thỉnh thoảng về quê 250km hoặc du lịch chắc em cầm. (Tức em chọn con phù hợp cho vợ, chứ ko phải vợ đi thì chọn m3 cho đẹp, vì vợ chồng em ko coi trọng ngoại hình)
- an toàn và tiện dụng, có nhiều tính năng hỗ trợ lái, em thích khả năng tự đỗ và phanh chủ động là vì thế, nó giúp rất nhiều cho chị em mới lái.
- tốt gỗ hơn tốt nước sơn, phải bền tí, nhiều option cũng thích nhưng phải bền. Tầm 10 năm ko hỏng hóc nặng là ok. Riêng về kiểu dáng, tiêu chí của em ko giống thị nở là ok, còn lại em đều coi là hoa hậu. Vì thế em tạm khoanh vùng honda và ford trước.
- bệnh viện, spa, thuốc men tiện lợi, em ko có tiền thay cặp gương 100tr như mc Phan Anh, cũng ko có time đánh sang tận gia lâm bảo dưỡng như con vitara.
- ăn uống vừa phải, nói chung đừng phàm ăn tục uống quá, còn 100km chênh vài lít xăng thì ko vđ gì.

Mong các cụ tư vấn, em nhắc lại là so sánh phải có 2 vế và tiêu chí , các cụ sale hoặc các cụ chỉ xài 1 con theo em cứ list cái hay, dở của từng con, ko nên đả kích con còn lại :)

10 năm ko hỏng thì cụ mua altis 1.8G, M3 và Focus mới xuất hiện chưa kiểm chứng được độ bền.
Lái thạo rồi thì mấy chức năng hỗ trợ lái là ko cần thiết. Altis nội thất hơi xấu tý, nhưng hộp số CVT phù hợp với phụ nữ.

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Nếu cụ đủ xèng thì làm em FF ngon hơn nhiều

phamvietnd

[Tịch thu bằng lái]

Toietmoi

Xe điện
FF hệ thống khung gầm và máy móc ok, nhưng form xe và chi phí dịch vụ sau này hơi cao ạ
Thực ra thì chi phí phụ tùng Ford cũng như các hãng khác cùng phân khúc, không cao đâu, chưa kể là thời gian bão dưỡng 10.000 km/lần nên có khi vẫn rẻ hơn Mazda. Tuy nhiên dịch vụ sau bán hàng của Ford rất củ chuối, rất nhiều người dùng Ford kêu than lắm rồi - trong đó có tôi.
Nói về DV sau bán hàng tôi thích Toy và Honda nhất.

Tôi Nhà Quê

Xe tải
FF hệ thống khung gầm và máy móc ok, nhưng form xe và chi phí dịch vụ sau này hơi cao ạ
Phom xe thì tuỳ mỗi người. Cụ nói là máy móc của FF ok nhưng phí dịch vụ hơi cao là như thế nào ? Cụ làm ở Mazda cụ biết rồi, đồ trong hãng luôn đắt gấp 2 gấp 3 ở ngoài, Ford thì cũng thế thôi. Vậy cụ so sánh dịch vụ là cụ so sánh cái gì, thử liệt kê cho em phát.