[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, luật thì đúng như cụ nói. Nhưng sự thật thì lại rất phũ phàng. Đa phần các chị em sinh con ngoài giá thú thì vì 1 lý do nào đó nên chưa hoặc không thể đăng ký kết hôn. Chính họ cầm đủ giấy tờ lên làm hộ chiếu và giấy khai sinh cho con, nhưng đều bị gây khó dễ, trong khi đó thì ra phía chính quyền Séc luôn được tạo điều kiện nhanh nhất có thể.

Không phải em nói xấu LSQ bởi em hiểu họ mất không ít tiền để qua đây. Nhưng ít ra họ nên ưu tiên cho chị em phụ nữ và trẻ em. Như em đã nói ở một còm trước, chuyện lấy thêm lệ phí để hồ sơ được lấy ngay trong ngày là Win-win, hai bên cùng có lợi mà.
Thực tình tôi kg hiểu cụ ạ. Giấy hôn thú có liên quan đến khai sinh đâu. Giấy chứng sinh mới quan trọng, cái này do cơ sở y tế nước sở tại cấp.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Đợt trước em nghe là bạn Mai sẽ ra tòa ngày 9-2 nhưng chắc là nhầm vì ngày đó là thứ 7, chắc tòa bên Pháp ko làm việc. Em nghĩ là sang tuần sau sẽ có thông tin mới. Trong thời gian chờ đợi thì các cụ các mợ thảo luận về chuyện sứ quán cho thớt đỡ rơi vào quên lãng :)

P/S: có một điều em khá bức xúc là khi có chị em nào sinh con ở bên này mà không có đăng ký kết hôn ( kiểu con ngoài giá thú ) thì khi lên Lãnh sự làm hộ chiếu và giấy khai sinh Vn cho cháu bé phải mất thêm đôi trăm USD. Đáng lý ra phụ nữ và trẻ em phải được ưu tiên, đằng này ... :(
Có một số kẻ "ăn không chừa thứ gì "

TDI

Xe buýt
Quan hệ lãnh sự rất dễ dàng. Chỉ cần 2 điều kiện:

1- Không mù chữ
2- Biết xài Nét

P/s: Đức chỉ chấp nhận song tịch với các nước trong khối EU và Thuỵ Sĩ thôi cụ.
Trường hợp không thôi được QT vẫn cho song tich.
Ngoài ra thôi QT hồ sơ phải gửi về trong nước qua nhiều thủ tục và được Chủ. tịch nước ký, ĐSQ chỉ tiếp nhận và chuyển về VN.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp không thôi được QT vẫn cho song tich.
Ngoài ra thôi QT hồ sơ phải gửi về trong nước qua nhiều thủ tục và được Chủ. tịch nước ký, ĐSQ chỉ tiếp nhận và chuyển về VN.
Thôi quốc tịch quá dễ, quăng cái đơn là xong. Nhưng thực sự kg thấy Đức cho song tịch với Vn.

hoviba

Xe container
Thực tình tôi kg hiểu cụ ạ. Giấy hôn thú có liên quan đến khai sinh đâu. Giấy chứng sinh mới quan trọng, cái này do cơ sở y tế nước sở tại cấp.
Nó liên quan tới tên bố cháu bé trong giấy khai sinh cụ ạ. Mặc dù trước khi sinh, mẹ cháu bé đã phải chuẩn bị đầy đủ giấy tờ nộp cho bệnh viện và phòng dân sự để làm giấy chứng sinh và giấy khai sinh cho cháu bé. Nhưng mặc dù đã có giấy khai sinh của phía Séc, nhưng khi tới LSQ để làm hộ chiếu và giấy khai sinh Vn cho con thì vẫn bị gây khó dễ cụ ạ.

Mà đa phần mọi người sang đây đều là đi làm kiếm tiền, đi lại khó khăn nên mỗi lần lên Praha làm giấy tờ đều khá mất thời gian. Cho nên họ chấp nhận mất thêm tiền lệ phí để không phải đi lại nhiều lần. Như vậy thì hai bên đều có lợi và vui vẻ. Chỉ có điều việc nhận tiền dịch vụ những trường hợp như vậy, với riêng em là không chấp nhận được.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Nó liên quan tới tên bố cháu bé trong giấy khai sinh cụ ạ. Mặc dù trước khi sinh, mẹ cháu bé đã phải chuẩn bị đầy đủ giấy tờ nộp cho bệnh viện và phòng dân sự để làm giấy chứng sinh và giấy khai sinh cho cháu bé. Nhưng mặc dù đã có giấy khai sinh của phía Séc, nhưng khi tới LSQ để làm hộ chiếu và giấy khai sinh Vn cho con thì vẫn bị gây khó dễ cụ ạ.

Mà đa phần mọi người sang đây đều là đi làm kiếm tiền, đi lại khó khăn nên mỗi lần lên Praha làm giấy tờ đều khá mất thời gian. Cho nên họ chấp nhận mất thêm tiền lệ phí để không phải đi lại nhiều lần. Như vậy thì hai bên đều có lợi và vui vẻ. Chỉ có điều việc nhận tiền dịch vụ những trường hợp như vậy, với riêng em là không chấp nhận được.
Kg cụ. Nếu kg có hôn thú vãn có thể để tên cha cháu bé. Trường hợp này phải làm thủ tục cho cha nhận con.

Đi lại khó khăn được uỷ quyền cho người khác mà. Cụ làm visa Eu chưa? Mất tiền dịch vụ mà vẫn phải đợi 10-15 kia.

TDI

Xe buýt
Thôi quốc tịch quá dễ, quăng cái đơn là xong. Nhưng thực sự kg thấy Đức cho song tịch với Vn.
Cụ chưa thấy không có nghĩa là không có :)
Thôi QT không khó nhưng cũng không nhanh đc do phải qua nhiều khâu thủ tục, đấy là điều em muốn nói ở còm trên.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa thấy không có nghĩa là không có :)
Thôi QT không khó nhưng cũng không nhanh đc do phải qua nhiều khâu thủ tục, đấy là điều em muốn nói ở còm trên.
Chỉ có 1 trường hợp: con của người nước ngoài sinh ra tại Đức nhưng đến 23 tuổi phải chọn lựa 1 quốc tịch.

Chẳng có thủ tục nào ngoài nộp đầy đủ hồ sơ và ngồi chờ.

hoviba

Xe container
Kg cụ. Nếu kg có hôn thú vãn có thể để tên cha cháu bé. Trường hợp này phải làm thủ tục cho cha nhận con.

Đi lại khó khăn được uỷ quyền cho người khác mà. Cụ làm visa Eu chưa? Mất tiền dịch vụ mà vẫn phải đợi 10-15 kia.
Cụ vẫn không hiểu ý em muốn nói. Ở đây không phải là vấn đề thiếu thủ tục giấy tờ, mà là sự linh động, cảm thông tạo điều kiện của phía LSQ.

Có thể lấy thêm tiền của những trường hợp khác, chứ không nên lấy của các cháu nhỏ. Em chứng kiến 2 trường hợp nên mới có ý kiến như vậy.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn không hiểu ý em muốn nói. Ở đây không phải là vấn đề thiếu thủ tục giấy tờ, mà là sự linh động, cảm thông tạo điều kiện của phía LSQ.

Có thể lấy thêm tiền của những trường hợp khác, chứ không nên lấy của các cháu nhỏ. Em chứng kiến 2 trường hợp nên mới có ý kiến như vậy.
Kg ai lấy tiền các cháu nhỏ. Họ lấy của cha mẹ các em- những người kg có giấy tờ hợp lệ. Chính xác hơn là mua bán nhanh thay vì phải chạy về Vn làm lại giấy tờ.

wave-tau

Xe container

Luật Séc khác luật vn cụ, séc người phụ nữ nào chưa chồng thích lấy tên bố là ông abc nào trong giấy khai sinh cũng ok hết mặc dù ông kia có gia đình, nó chỉ cần giấy chứng nhận của người mẹ là chưa kết hôn.
Luật vn là giấy nhận con ngoài giá thú, giá hồi em làm là 5 củ vnd. :D
Nhưng sau dịch vụ bảo làm thế là dại về vn chỉ cần giấy khai sinh của séc dịch và công chứng là ok. :D

TDI

Xe buýt
Chỉ có 1 trường hợp: con của người nước ngoài sinh ra tại Đức nhưng đến 23 tuổi phải chọn lựa 1 quốc tịch.

Chẳng có thủ tục nào ngoài nộp đầy đủ hồ sơ và ngồi chờ.
Em dự là cụ xem luật trên mạng, thôi em không tranh cãi chủ đề này nữa :)

hoviba

Xe container
Kg ai lấy tiền các cháu nhỏ. Họ lấy của cha mẹ các em- những người kg có giấy tờ hợp lệ. Chính xác hơn là mua bán nhanh thay vì phải chạy về Vn làm lại giấy tờ.
Em lại phải nói thêm để cụ hiểu. Ai chẳng biết là mẹ cháu bé phải trả tiền, cháu bé còn đỏ ỏn thì lấy tiền ở đâu mà nộp. Thực tế thì mẹ cháu bé nộp thêm lệ phí là lấy được ngay giấy tờ mà không phải thêm những giấy tờ gì khác. Vì như cụ ở trên nói đó, luật khai sinh con ngoài giá thú ở Vn phức tạp hơn ở Séc. Mà rõ ràng là hợp pháp thì LSQ mới nhận hồ sợ, chỉ khác là lấy nhanh nên mất thêm tiền.

Thế nên nếu mẹ cháu bé ko sinh cháu, thì LSQ cũng đâu có thu được tiền dịch vụ. Thành ra cháu bé sinh ra, mẹ cháu vì làm thêm cái giấy khai sinh Vn cho cháu mà phải mất thêm tiền ( mà thật ra chỉ cần giấy khai sinh ở Séc là về Vn dịch ra vẫn dùng được ). Thế không phải là vì cháu mà mẹ mất thêm tiền dịch vụ hả cụ.

Chỉnh sửa cuối:

TDI

Xe buýt
Em lại phải nói thêm để cụ hiểu. Ai chẳng biết là mẹ cháu bé phải trả tiền, cháu bé còn đỏ ỏn thì lấy tiền ở đâu mà nộp. Thực tế thì mẹ cháu bé nộp thêm lệ phí là lấy được ngay giấy tờ mà không phải thêm những giấy tờ gì khác. Vì như cụ ở trên nói đó, luật khai sinh con ngoài giá thú ở Vn phức tạp hơn ở Séc. Mà rõ ràng là hợp pháp thì LSQ mới nhận hồ sợ, chỉ khác là lấy nhanh nên mất thêm tiền.

Thế nên nếu mẹ cháu bé ko sinh cháu, thì LSQ cũng đâu có thu được tiền dịch vụ. Thành ra cháu bé sinh ra, mẹ cháu vì làm thêm cái giấy khai sinh Vn cho cháu mà phải mất thêm tiền ( mà thật ra chỉ cần giấy khai sinh ở Séc là về Vn dịch ra vẫn dùng được ). Thế không phải là vì cháu mà mẹ mất thêm tiền dịch vụ hả cụ.
Giấy khai sinh VN nếu cháu bé có QT Séc thì không cần. Nhưng nếu QT Việt sẽ cần khi sau này tách HC riêng. Lúc đó cháu phải làm giấy khai sinh quá hạn và lệ phí cũng cao hơn.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]

Kg phải thế, muốn lấy tên ông nào làm cha cũng được miễn là người ấy phải đồng ý. Vn cũng vậy.

Một đêm cụ ngủ dậy, thấy mình thành cha của một đứa bé con bà hàng xóm single mom chỉ vì bà ta thích thế. Cụ nnhĩ sao?

Chimtodần

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ bàn luận thì đừng comment hay trả lời thằng cốc san nhé, nó là động vật ba củ có biết gì đâu. Cccm đọc còm mà không nhận ra à.

wave-tau

Xe container
ĐSq làm giấy khai sinh cho cháu bé người vn bên nước ngoài đơn giản.
Nhưng khi người mẹ chưa kết hôn trong giấy khai sinh sẽ không có tên bố, qua dịch vụ mất 3 trệu vnd.
Muốn có tên bố phải có giấy nhận con ngoài giá thú, cái này lằng nhằng hơn nhưng qua dv ko hề lằng nhằng giá 5 trệu vnd.
Em xin hết ạ. :))

wave-tau

Xe container
Kg phải thế, muốn lấy tên ông nào làm cha cũng được miễn là người ấy phải đồng ý. Vn cũng vậy.

Một đêm cụ ngủ dậy, thấy mình thành cha của một đứa bé con bà hàng xóm single mom chỉ vì bà ta thích thế. Cụ nnhĩ sao?
Cụ tuyên truyền thế này cẩn thận mất lương, em khuyên thật. :D
Nên cắt cử cụ nào nắm rõ luật 1 chút, mấy cụ còm trên đều ở bên bển này lâu và rất lâu roài, chắc chắn đều có sự va chạm từ thực tế. :))

hoviba

Xe container

Cụ vẫn không đọc rõ những gì em đã viết. Mẹ cháu bé đã nộp đủ hồ sơ cho phía Séc trước khi sinh và cháu bé đã có giấy khai sinh và số sinh của Séc. Nghĩa là trong giấy khai sinh của Séc đã có tên bố cháu bé rồi. Khi đến làm thủ tục để xin giấy khai sinh phía Vn cũng phải nộp cái bản photo giấy khai sinh của Séc. Nói tới chuyện này em lại nhớ là photo thì phải photo ở LSQ với giá 20 ngàn 1 bản (ko phải là công chứng). Giá ở cửa hàng photo của Séc là 2 ngàn 1 bản. Đúng là rất biết cách kiếm tiền của đồng bào :(

Chỉnh sửa cuối: