[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

TDI

Xe buýt
Định thôi không "nói đúng" nhân viên đại sứ quán nữa, nhưng kể nốt chuyện cho các cụ thấy tại sao
nhiều khi muốn cãi cũng không được vì quy định của Vn vốn cũng để kẽ hở cho anh em mần ăn:
1. Lần 1, chưa biết đến Tôi và sứ quán, em lên làm đổi hộ chiếu cho con em: Mang giấy khai sinh, giấy quốc tịch, ảnh, hộ chiếu cũ và tờ khai đầy đủ như yêu cầu. Anh lế tân nhận hồ sơ bảo lệ phí 130 đồng, móc tiền ra đóng anh ghi biên lai hẹn 5 ngày sau lấy, 5 ngày sau đến lẫy rất nhanh, kiểm tra thông tin đúng đi về.
Giấy quốc tịch là giấy gì sao em chưa nghe qua nhỉ ?

mone

[Tịch thu bằng lái]
Trc đây đsq ở một số nước đẻ ra giấy chứng nhận công dân, mặc dù người đó đang cầm hc Việt Nam.
hồi em đi học thì đẻ ra khá nhiều giấy và dọa cho bọn du học sinh sợ vãi tè để chúng nó phải lên mua trước khi về vn. Ví dụ giấy chứng nhận sinh hoạt đoàn, chứng minh độc thân ... Thấy bọn bạn em mua mấy tờ, mỗi tờ cũng 50-80 euro. Em éo mua cuối cùng về vn cũng chả ai hỏi han gì

mone

[Tịch thu bằng lái]
cái này khả năng cao là cấp cho những người sinh ở nước ngoài có bố/mẹ quốc tịch vn và có nguyện vọng xin quốc tịch vn

TDI

Xe buýt
Trc đây đsq ở một số nước đẻ ra giấy chứng nhận công dân, mặc dù người đó đang cầm hc Việt Nam.
Vậy à cụ. Em thấy tay nhân viên sứ quán có trí nhớ khá siêu, mỗi ngày tiếp nhận hàng trăm bộ HS mà sau 1 năm vẫn nhớ cụ

Quỳnh hp

Xe tăng
bên ngoại giao hội chạy vào được đấy thì phải tốn rất nhiều bạc nên qua thu lố để lấy lại vốn là chuyện thường, mấy thằng như cốc san cốc ghẻ cứ dẩu mỏ lên cãi chả ra sao. Hội ngoại giao này cũng giống bên cảnh sát giao thông vậy thôi. Chỗ nào mà ít dân VN thì thường tập trung vào việc ngà voi sừng tê giác, vi cá mập ...
Như bên e, đsq nó hành ng việt gần chết, từ xin cái giấy thông hành hay cái ji đấy.mặc cả như mua mớ rau

TamMao2612

Xe buýt
Tờ citizenship certificate của nước mình đang ở ấy ạ (em sửa lại là con em k có giấy này vì sinh ra theo cha luôn) của em mới có vì em không sinh ra ở đây. Mang theo là đk để chứng minh mình đang ở hợp pháp, hoặc mang hộ chiếu của nước mình đang ở cũng được.

P/s: em nhớ mặt anh nhân viên chứ k phải anh ấy nhớ em (em vừa lội còm thấy cụ hỏi nhưng ngại thẻm com loãng thớt)

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Chủ bài khóc thuê cho con buôn cần sa, sau khi bị bóc ko dám ra mặt nhận lỗi, còn thớt được để lại để các cụ cãi nhau với đầu gối.

Eagle No.1

Xe buýt
Đưa bằng chứng ra đã. 50/50 vui vẻ đôi bên thì xử lý thế nào?
Nói như mợ thì bọn CVC của SQ thật sâu mọt. Giấy tờ ko đủ đòi tiền, chả cần biết luật cho phép hay ko miễn sao nó vui là nó làm tất còn khi nó ko vui thì có đủ chắc nó cũng hành thành thiếu.

TamMao2612

Xe buýt
cái này khả năng cao là cấp cho những người sinh ở nước ngoài có bố/mẹ quốc tịch vn và có nguyện vọng xin quốc tịch vn
Đúng cụ ạ, nhưng đổi hộ chiếu thì mình có hộ chiếu cũ rồi thì không cần chứng minh mình là người vn nữa, mà cần bằng chứng mình đang ở không bất hợp pháp tại nước ngoài.

hoviba

Xe container
Chủ bài khóc thuê cho con buôn cần sa, sau khi bị bóc ko dám ra mặt nhận lỗi, còn thớt được để lại để các cụ cãi nhau với đầu gối.
Đợt trước em nghe là bạn Mai sẽ ra tòa ngày 9-2 nhưng chắc là nhầm vì ngày đó là thứ 7, chắc tòa bên Pháp ko làm việc. Em nghĩ là sang tuần sau sẽ có thông tin mới. Trong thời gian chờ đợi thì các cụ các mợ thảo luận về chuyện sứ quán cho thớt đỡ rơi vào quên lãng :)

P/S: có một điều em khá bức xúc là khi có chị em nào sinh con ở bên này mà không có đăng ký kết hôn ( kiểu con ngoài giá thú ) thì khi lên Lãnh sự làm hộ chiếu và giấy khai sinh Vn cho cháu bé phải mất thêm đôi trăm USD. Đáng lý ra phụ nữ và trẻ em phải được ưu tiên, đằng này ... :(

mone

[Tịch thu bằng lái]
Đợt trước em nghe là bạn Mai sẽ ra tòa ngày 9-2 nhưng chắc là nhầm vì ngày đó là thứ 7, chắc tòa bên Pháp ko làm việc. Em nghĩ là sang tuần sau sẽ có thông tin mới. Trong thời gian chờ đợi thì các cụ các mợ thảo luận về chuyện sứ quán cho thớt đỡ rơi vào quên lãng :)

P/S: có một điều em khá bức xúc là khi có chị em nào sinh con ở bên này mà không có đăng ký kết hôn ( kiểu con ngoài giá thú ) thì khi lên Lãnh sự làm hộ chiếu và giấy khai sinh Vn cho cháu bé phải mất thêm đôi trăm USD. Đáng lý ra phụ nữ và trẻ em phải được ưu tiên, đằng này ... :(
iu tiên thì éo có tiền à

hồi em ở bển thì lúc đó châu âu không quá bức xúc về chuyện nhập cư như giờ, dân vn qua thăm thân xong trốn lại khá nhiều, nên lâu lâu vn xin được ân xá cho 1 số, nếu ở lâu quá rồi thì ra trình diện có thể được giấy tờ hợp pháp. Tuy nhiên cái này đều qua sứ vn, chú nào muốn có giấy thì bét nhất 10k euro nộp vào. nhưng giá ấy cũng phải hơn 20 năm rồi lúc em còn ở bển

Quỳnh hp

Xe tăng

Nó là bọn hút máu đồng bào ở nc ngoài rồi cụ nhỉ, bên e còn mặc cả như mua mớ cơ, lên lãnh sự nó còn chửi cho đến nhục nữa chứ

TDI

Xe buýt
Tờ citizenship certificate của nước mình đang ở ấy ạ (em sửa lại là con em k có giấy này vì sinh ra theo cha
luôn) của em mới có vì em không sinh ra ở đây. Mang theo là đk để chứng minh mình đang ở hợp pháp, hoặc mang hộ chiếu của nước mình đang ở cũng được.

P/s: em nhớ mặt anh nhân viên chứ k phải anh ấy nhớ em (em vừa lội còm thấy cụ hỏi nhưng ngại thẻm com loãng thớt)
Cá nhân em thấy ĐSQ và TLS Frankfurt bên Đức làm việc nghiêm túc, mọi hướng dẫn thủ tục đều có trên mạng. Chuẩn bị đủ giấy tờ sẽ được giải quyết nhanh gọn. Ra làm việc với tây thiếu giấy tờ cũng về không thôi.

hoviba

Xe container
Cá nhân em thấy ĐSQ và TLS Frankfurt bên Đức làm việc nghiêm túc, mọi hướng dẫn thủ tục đều có trên mạng. Chuẩn bị đủ giấy tờ sẽ được giải quyết nhanh gọn. Ra làm việc với tây thiếu giấy tờ cũng về không thôi.
Em công nhận ở các nước Tây Âu thì ĐSQ với LSQ ít xảy ra vấn đề bức xúc hơn. Em nhớ nhất đợt em trai em học xong và xin quốc tịch Séc để sang Mỹ làm việc cho thuận lợi hơn. Lúc đó vẫn chưa được phép giữ 2 quốc tịch nên phải xin giấy chứng nhận thôi quốc tịch Vn.

Em trai em lên Lãnh sự nộp hồ sơ và bị gợi ý nộp 500 USD. Nói chung cũng chẳng phải là nhiều, nhưng tính nó không muốn mất tiền lính tinh nên nhất định ko nộp. Sau gần 18 tháng hết hạn quyết định nhập quốc tịch của Séc em mới thấy không ổn, nên nói nó làm đơn gửi lên Lãnh Sự. Đợt đó có ông tham tán mới qua, chắc sợ lằng nhằng nên sau 1 tuần thì em trai em nhận được quyết định đấy luôn.

Năm ngoái Ba Má em cũng được duyệt quốc tịch Séc nhưng may là giờ cho phép sử dụng 2 quốc tịch nên cũng không gặp rắc rối gì cả.

TDI

Xe buýt
Em công nhận ở các nước Tây Âu thì ĐSQ với LSQ ít xảy ra vấn đề bức xúc hơn. Em nhớ nhất đợt em trai em học xong và xin quốc tịch Séc để sang Mỹ làm việc cho thuận lợi hơn. Lúc đó vẫn chưa được phép giữ 2 quốc tịch nên phải xin giấy chứng nhận thôi quốc tịch Vn.

Em trai em lên Lãnh sự nộp hồ sơ và bị gợi ý nộp 500 USD. Nói chung cũng chẳng phải là nhiều, nhưng tính nó không muốn mất tiền lính tinh nên nhất định ko nộp. Sau gần 18 tháng hết hạn quyết định nhập quốc tịch của Séc em mới thấy không ổn, nên nói nó làm đơn gửi lên Lãnh Sự. Đợt đó có ông tham tán mới qua, chắc sợ lằng nhằng nên sau 1 tuần thì em trai em nhận được quyết định đấy luôn.

Năm ngoái Ba Má em cũng được duyệt quốc tịch Séc nhưng may là giờ cho phép sử dụng 2 quốc tịch nên cũng không gặp rắc rối gì cả.
Bên Đức nếu quá hạn không thôi đc QT nó cho luôn song tịch nên có người muốn mà chẳng được :)
Nói cho công bằng, rất nhiều trường hợp bà con được giúp đỡ nhưng thường không nói ra nên ít người biết. Ngược lại gặp điều không như ý mang kể khắp nơi, có khi đưa lên mạng tạo sóng cho bõ ghét. Em biết có những trường họp mất HC sát ngày bay được cấp giấy thay HC tạm thời trong 1-2 tiêng để kịp chuyến bay, và nhiều việc khác.
Em kể một chuyện vui tuy không liên quan lắm. Ở Düsseldorf có một cụ Ofer làm trong tòa thị chính rất hay giúp nguòi VN và được nhiều người biết. Hôm rồi có một chị đến nơi làm việc nhờ giúp vụ cưới giả chồng tây, giờ nó nuôi đứa con riêng của chị này nhưng chị ấy muốn được nhận tiền nuôi con. Dĩ nhiên không ai làm đc việc này và cũng không thuộc quyền cụ kia giải quyết. Chị kia nghe giải thích sao cũng ko chịu, to tiếng ầm ỹ nơi công sở (bằng tiếng Việt). Trước khi về còn ra bấm cho phát nhận xét nhân viên lv không hài lòng cho bõ ghét :))

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Nói như mợ thì bọn CVC của SQ thật sâu mọt. Giấy tờ ko đủ đòi tiền, chả cần biết luật cho phép hay ko miễn sao nó vui là nó làm tất còn khi nó ko vui thì có đủ chắc nó cũng hành thành thiếu.
Nó kg đòi tiền nhé, nó đòi giấy tờ. Kg có các cụ mới chìa tiền ra năn nỉ nó cấm.

Thủ tục hồ sơ đầy đủ trên mạng, miễn đừng để cáp nét bị chuột cắn ạ.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Quyền khai sinh có hôn thú hay ngoài giá thú như nhau. Có thì đưa để ghi tên cha, kg thì thôi. Quan trọng nhất là hộ chiếu của người đi đk khai sinh: mất, hết hạn, kg có mới khổ.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
iu tiên thì éo có tiền à

hồi em ở bển thì lúc đó châu âu không quá bức xúc về chuyện nhập cư như giờ, dân vn qua thăm thân xong trốn lại khá nhiều, nên lâu lâu vn xin được ân xá cho 1 số, nếu ở lâu quá rồi thì ra trình diện có thể được giấy tờ hợp pháp. Tuy nhiên cái này đều qua sứ vn, chú nào muốn có giấy thì bét nhất 10k euro nộp vào. nhưng giá ấy cũng phải hơn 20 năm rồi lúc em còn ở bển
Bằng chứng sống dân gian đây. Đám người rơm qua Anh trồng cỏ làm gì có giấy tờ? Khi cần chìa tiền ra mua được đã may.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Quan hệ lãnh sự rất dễ dàng. Chỉ cần 2 điều kiện:

1- Không mù chữ
2- Biết xài Nét

P/s: Đức chỉ chấp nhận song tịch với các nước trong khối EU và Thuỵ Sĩ thôi cụ.

hoviba

Xe container
Quyền khai sinh có hôn thú hay ngoài giá thú như nhau. Có thì đưa để ghi tên cha, kg thì thôi. Quan trọng nhất là hộ chiếu của người đi đk khai sinh: mất, hết hạn, kg có mới khổ.
Dạ, luật thì đúng như cụ nói. Nhưng sự thật thì lại rất phũ phàng. Đa phần các chị em sinh con ngoài giá thú thì vì 1 lý do nào đó nên chưa hoặc không thể đăng ký kết hôn. Chính họ cầm đủ giấy tờ lên làm hộ chiếu và giấy khai sinh cho con, nhưng đều bị gây khó dễ, trong khi đó thì ra phía chính quyền Séc luôn được tạo điều kiện nhanh nhất có thể.

Không phải em nói xấu LSQ bởi em hiểu họ mất không ít tiền để qua đây. Nhưng ít ra họ nên ưu tiên cho chị em phụ nữ và trẻ em. Như em đã nói ở một còm trước, chuyện lấy thêm lệ phí để hồ sơ được lấy ngay trong ngày là Win-win, hai bên cùng có lợi mà.