[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tuyên truyền thế này cẩn thận mất lương, em khuyên thật. :D
Nên cắt cử cụ nào nắm rõ luật 1 chút, mấy cụ còm trên đều ở bên bển này lâu và rất lâu roài, chắc chắn đều có sự va chạm từ thực tế. :))
Mới toanh luôn. Lương tăng trước thời hạn ạ nhờ tuyên huấn tích cực, có hiệu quả.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn không đọc rõ những gì em đã viết. Mẹ cháu bé đã nộp đủ hồ sơ cho phía Séc trước khi sinh và cháu bé đã có giấy khai sinh và số sinh của Séc. Nghĩa là trong giấy khai sinh của Séc đã có tên bố cháu bé rồi. Khi đến làm thủ tục để xin giấy khai sinh phía Vn cũng phải nộp cái bản photo giấy khai sinh của Séc. Nói tới chuyện này em lại nhớ là photo thì phải photo ở LSQ với giá 20 ngàn 1 bản (ko phải là công chứng). Giá ở cửa hàng photo của Séc là 2 ngàn 1 bản. Đúng là rất biết cách kiếm tiền của đồng bào :(
Vậy khó chỗ nào? Tôi vẫn chưa hiểu. Photo ở Séc tôi kg biết, ở Paris có máy photo ngay tại ĐSQ luôn, nhét xu vào tự phục vụ, rẻ hơn ngoài nhiều.

Cụ photo ở ĐSQ Ý - Hanoi chưa? 3.5k 1 mặt trong khi bên ngoài chỉ 500. Tính mặt giấy nhé, kg phải tính bản.

Ở Eu chạy đi tìm quán foto cũng khướt đấy.

zonet

Xe tăng
Cách đây mấy năm có vụ em gì đó lấy chồng Bỉ, sau xin visa cho con về cùng thăm mẹ ốm ở VN mà đại sứ quán Việt ở Bỉ đổ lỗi cho máy in hỏng để k cấp visa cho con em ấy (nguyên nhân là do em ấy k đưa tiền ngoài cho nv đsq). Sau em ấy làm toáng cả internet lên, báo chí nhảy vào thì hóa ra Bộ Ngoại giao còn có quỹ đen 5 triệu đô Mỹ.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Giấy khai sinh VN nếu cháu bé có QT Séc thì không cần. Nhưng nếu QT Việt sẽ cần khi sau này tách HC riêng. Lúc đó cháu phải làm giấy khai sinh quá hạn và lệ phí cũng cao hơn.
Đã được Séc cấp khai sinh thì sang khai sinh Vn rất dễ, trừ 3 trường hợp:

- Khai quá hạn 60 ngày phải đóng thêm phí
- Hộ chiếu cha mẹ hết hạn tại thời điểm khai
- Hộ chiếu cha mẹ kg có /mất tại thời điểm khai.

hoviba

Xe container
Vậy khó chỗ nào? Tôi vẫn chưa hiểu. Photo ở Séc tôi kg biết, ở Paris có máy photo ngay tại ĐSQ luôn, nhét xu vào tự phục vụ, rẻ hơn ngoài nhiều.

Cụ photo ở ĐSQ Ý - Hanoi chưa? 3.5k 1 mặt trong khi bên ngoài chỉ 500. Tính mặt giấy nhé, kg phải tính bản.

Ở Eu chạy đi tìm quán foto cũng khướt đấy.
Em đang rảnh nên ngồi nói rõ để cụ hiểu được là LSQ làm tiền đồng bào Vn như thế nào để cụ mở mạng thêm kiến thức.

Chuyện photo thì ở Séc cũng không thiếu chỗ, thường là từ 1 đến 2 ngàn VND 1 mặt. Nhưng LSQ yêu cầu phải photo tại máy của LSQ, do 1 đồng chí cũng chẳng biết có phải nhân viên LSQ hay không? Mỗi mặt photo là 20 ngàn, cũng chẳng có biên lai. Cụ đừng hỏi là tại sao ko ai đòi hóa đơn, bởi cụ ở hoàn cảnh thực tế mới hiểu được. Như em lần đó cũng phải quét 3 nhát, mà một ngày thì không biết bao nhiêu người như em.

Vấn đề này không sao cả, cũng là kinh tế thị trường thôi, em chấp nhận giá đó nên cũng không kêu ca gì cả, chỉ là nhớ tới thì kể cho cụ hiểu thực tế nó thế nào.

Còn chuyện cụ hỏi giấy khai sinh khó chỗ nào thì thực chất nó chẳng khó gì cả. Chỉ là LSQ phải tìm cách thu thêm lệ phí để bù lại chi phí ban đầu cho ban bệ qua đây làm việc. Em cũng chẳng phàn nàn gì vì đa phần là Win-win. Chỉ là em bức xúc với những trường hợp chị em có con nhỏ mà vẫn bị làm tiền thôi. Dù là Win-win nhưng cảm xúc khó chịu của em là thật.

Tất nhiên đây chỉ là nhận định chủ quan của riêng em. Cụ và mọi người không cần để tâm làm gì.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Em đang rảnh nên ngồi nói rõ để cụ hiểu được là LSQ làm tiền đồng bào Vn như thế nào để cụ mở mạng thêm kiến thức.

Chuyện photo thì ở Séc cũng không thiếu chỗ, thường là từ 1 đến 2 ngàn VND 1 mặt. Nhưng LSQ yêu cầu phải photo tại máy của LSQ, do 1 đồng chí cũng chẳng biết có phải nhân viên LSQ hay không? Mỗi mặt photo là 20 ngàn, cũng chẳng có biên lai. Cụ đừng hỏi là tại sao ko ai đòi hóa đơn, bởi cụ ở hoàn cảnh thực tế mới hiểu được. Như em lần đó cũng phải quét 3 nhát, mà một ngày thì không biết bao nhiêu người như em.

Vấn đề này không sao cả, cũng là kinh tế thị trường thôi, em chấp nhận giá đó nên cũng không kêu ca gì cả, chỉ là nhớ tới thì kể cho cụ hiểu thực tế nó thế nào.

Còn chuyện cụ hỏi giấy khai sinh khó chỗ nào thì thực chất nó chẳng khó gì cả. Chỉ là LSQ phải tìm cách thu thêm lệ phí để bù lại chi phí ban đầu cho ban bệ qua đây làm việc. Em cũng chẳng phàn nàn gì vì đa phần là Win-win. Chỉ là em bức xúc với những trường hợp chị em có con nhỏ mà vẫn bị làm tiền thôi. Dù là Win-win nhưng cảm xúc khó chịu của em là thật.

Tất nhiên đây chỉ là nhận định chủ quan của riêng em. Cụ và mọi người không cần để tâm làm gì.
Photo là dịch vụ tăng thêm, niêm yết giá ngay tại máy, cụ phô bao nhiêu tính bấy nhiêu, cần hoá đơn thì vào chỗ kế toán mà hỏi. Photo là nhiệm vụ của cụ, kg phải ĐSQ

Mọi ĐSQ trên thế giới đều có tiểu tiết làm tiền này. So với việc chạy khắp tp tìm điểm photo còn rẻ hơn nhiều.

Riêng ĐSQ Vn nổi tiếng làm tiền nhờ đặc tính dân gian của người V.

hiennn83

Xe tăng
Cụ kia cố tình không hiểu! cụ nói làm gì :)) :)) :))
Đăng kí khai sinh cho con không cần ghi tên bố vào mà vẫn mất thêm tiền "phế" mà :D
Em lại phải nói thêm để cụ hiểu. Ai chẳng biết là mẹ cháu bé phải trả tiền, cháu bé còn đỏ ỏn thì lấy tiền ở đâu mà nộp. Thực tế thì mẹ cháu bé nộp thêm lệ phí là lấy được ngay giấy tờ mà không phải thêm những giấy tờ gì khác. Vì như cụ ở trên nói đó, luật khai sinh con ngoài giá thú ở Vn phức tạp hơn ở Séc. Mà rõ ràng là hợp pháp thì LSQ mới nhận hồ sợ, chỉ khác là lấy nhanh nên mất thêm tiền.

Thế nên nếu mẹ cháu bé ko sinh cháu, thì LSQ cũng đâu có thu được tiền dịch vụ. Thành ra cháu bé sinh ra, mẹ cháu vì làm thêm cái giấy khai sinh Vn cho cháu mà phải mất thêm tiền ( mà thật ra chỉ cần giấy khai sinh ở Séc là về Vn dịch ra vẫn dùng được ). Thế không phải là vì cháu mà mẹ mất thêm tiền dịch vụ hả cụ.

hoviba

Xe container
Photo là dịch vụ tăng thêm, niêm yết giá ngay tại máy, cụ phô bao nhiêu tính bấy nhiêu, cần hoá đơn thì vào chỗ kế toán mà hỏi. Photo là nhiệm vụ của cụ, kg phải ĐSQ

Mọi ĐSQ trên thế giới đều có tiểu tiết làm tiền này. So với việc chạy khắp tp tìm điểm photo còn rẻ hơn nhiều.

Riêng ĐSQ Vn nổi tiếng làm tiền nhờ đặc tính dân gian của người V.
Thôi, em còm nốt với cụ nốt còm này về chuyện LSQ bởi thực tế ra sao thì phải trực tiếp chứng kiến mới cảm nhận hết được. Cụ không nghĩ rằng tụi em không biết photo trước giấy tờ để tới nộp cho đỡ mất thời gian cũng như phải đắt gấp 10 lần. Rất buồn là các đồng chí LSQ cũng hiểu được điều này, nên khi nhận đơn họ nói thẳng luôn là phải photo tại máy của họ thì mới được.

Biết rằng đây là việc kiếm thêm ở bất cứ đâu trên thế giới, miễn không vi phạm pháp luật là OK. Cái em muốn nói ở đây là cái ý nghĩa của từ "đồng bào" trong mắt một số nhân viên LSQ. Có thể giờ thì đỡ hơn nhiều, vì lâu rồi em cũng chẳng tới đó.

P/S: bởi theo suy nghĩ của em, em lấy tiền photo theo đúng giá thị trường. Còn đâu em tính luôn vào giá lệ phí thu thêm. Ai muốn làm dịch vụ sẽ đỡ bị ấm ức, mà LSQ còn được tiếng là không tìm cách chặt chém tất cả các thành phần "đồng bào".

Chỉnh sửa cuối:

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, em còm nốt với cụ nốt còm này về chuyện LSQ bởi thực tế ra sao thì phải trực tiếp chứng kiến mới cảm nhận hết được. Cụ không nghĩ rằng tụi em không biết photo trước giấy tờ để tới nộp cho đỡ mất thời gian cũng như phải đắt gấp 10 lần. Rất buồn là các đồng chí LSQ cũng hiểu được điều này, nên khi nhận đơn họ nói thẳng luôn là phải photo tại máy của họ thì mới được.

Biết rằng đây là việc kiếm thêm ở bất cứ đâu trên thế giới, miễn không vi phạm pháp luật là OK. Cái em muốn nói ở đây là cái ý nghĩa của từ "đồng bào" trong mắt một số nhân viên LSQ. Có thể giờ thì đỡ hơn nhiều, vì lâu rồi em cũng chẳng tới đó.
Cụ sao thế? Cụ photo đầy đủ đem tới nộp mà họ bắt phải photo lại tại máy?

Séc từng cấm visa người V vì tội gian lận quá xá thể. Muốn tuân thủ pl ạ? Dễ lắm, kg có giấy tờ phải về Vn làm lại. Chính các cụ chìa tiền ra để làm tại chỗ giờ trách ai?

Đòi người khác phải thay đổi trong khi mình kg chịu thay đổi, thật vô lý.

Eagle No.1

Xe buýt
Nó kg đòi tiền nhé, nó đòi giấy tờ. Kg có các cụ mới chìa tiền ra năn nỉ nó cấm.

Thủ tục hồ sơ đầy đủ trên mạng, miễn đừng để cáp nét bị chuột cắn ạ.
Đấy, nó đòi giấy tờ, ko có giấy tờ thay bằng tiền là nó làm. Vậy có nghĩa cái giấy tờ nó đòi có quan trọng đâu vậy sao ko giải quyết luôn mà phải có tiền thì mới làm, nếu thực sự quan trọng ảnh hhưởng đến an ninh Quốc gia mà vì tiền nó dám làm thì là bọn khốn. Nói chung có bao biện kiểu gì thì bọn nó làm như thế bị chửi là đúng rồi.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, nó đòi giấy tờ, ko có giấy tờ thay bằng tiền là nó làm. Vậy có nghĩa cái giấy tờ nó đòi có quan trọng đâu vậy sao ko giải quyết luôn mà phải có tiền thì mới làm, nếu thực sự quan trọng ảnh hhưởng đến an ninh Quốc gia mà vì tiền nó dám làm thì là bọn khốn. Nói chung có bao biện kiểu gì thì bọn nó làm như thế bị chửi là đúng rồi.
- Giấy tờ do BNG quy định. Ví dụ cái xác nhận police mất hộ chiếu, cụ kg có ==> kg làm. Cụ đưa tiền ==> làm. Dữ liệu vẫn lưu trữ đủ. Mất an ninh thì bọn Tây mất, kg ảnh hưởng Vn.

- Gian và lậu chuyện nhỏ; ********* mất an ninh chuyện lớn thì cụ đừng lo. An ninh Vn “tốt nhất thế giới, đụng đến khoản này cụ có trải vàng cũng kg ai dám làm đâu.

Vn tham thôi, kg ngu.

.Chuối.

Xe tăng
- Giấy tờ do BNG quy định. Ví dụ cái xác nhận police mất hộ chiếu, cụ kg có ==> kg làm. Cụ đưa tiền ==> làm. Dữ liệu vẫn lưu trữ đủ. Mất an ninh thì bọn Tây mất, kg ảnh hưởng Vn.

- Gian và lậu chuyện nhỏ; ********* mất an ninh chuyện lớn thì cụ đừng lo. An ninh Vn “tốt nhất thế giới, đụng đến khoản này cụ có trải vàng cũng kg ai dám làm đâu.

Vn tham thôi, kg ngu.
Đủ tự tin sống “thẳng”, thượng tôn pháp luật thì sợ đếu bố con thằng nào phỏng thầy:P. Chỉ có điều đồng bào ta bị ám cmn ảnh về một xã hội quan liêu, thành ra bản thân nhập nhằng mà đoé biết :)). Em cũng 1 lần đụng việc với cả ĐSQ, một trong những ĐSQ tin đồn là khắm nhất mặt đất, có gặp tí khó chịu, nhưng cuối cùng cũng ổn mà chả thấy có moẹ gì mất mát:D. Cơ bản là chầy cối với em quá là em sẵn sàng ném miẹ nó việc đấy về thẳng VN làm cho ra nhẽ ngay, thích xanh chín em xanh chín, xao nào:P.

hoviba

Xe container
Vâng, có một sự khác biệt không hề nhẹ giữa LSQ ở các nước Đông Âu voi các nước Tây Âu và Úc, Mỹ. Đó là những người định cư ở Đông Âu đều đa phần là mới sang, không như người Việt định cư ở Tây Âu từ bao năm nay. Hơn nữa đa phần người sang các nước Đông Âu làm ăn đều là tầng lớp lao động ở các vùng quê Việt Nam. Họ đều là những người chưa tốt nghiệp đại học, được người nhà hay những người quen biết tạo điều kiện đón sang đây. Khi lên LSQ làm thủ tục giấy tờ, họ đa phần mang tâm lý nhược tiểu, nhờ vả chính quyền để được việc như ở VN. Chính vì thế mà một số nhân viên và quản lý LSQ đã lợi dụng để kiếm thêm tiền từ những người này.

Họ sang lao động kiếm tiền, bỏ một số tiền không nhỏ, đa phần phải vay mượn ở vn để qua đây vất vả làm ăn. Nên mỗi lần lên LSQ, họ đều mang tâm lý mau chóng giải quyết được việc để sớm quay về đi làm. Những con người chân quê như vậy (tất nhiên cũng có nhiều thành phần khác trong xã hội, nhưng cảm nhận của em là đa số đều là những người nông dân, bởi có tiền thì đã chẳng ai chạy sang Đông Âu), mới là những người dễ bị chăn dắt nhất. Nhưng mà họ chấp nhận điều đó, vì cái mục đích Win-Win em đã nói ở nhiều còm trên. Chỉ có điều kinh tế thị trường khiến mọi thứ đều bị phá giá, các khâu từ vn đều tăng giá nên đầu vào ở bên này bị tận thu cũng là điều dễ hiểu.Bởi vậy, bên Tây Âu dù sao cũng nghiêm chỉnh và dễ sống hơn đối với đồng bào ta, đó là điều khá logic.

Eagle No.1

Xe buýt

Vn tham thôi, kg ngu.
Nhờ mợ phân tích thấu đáo nên giờ em đã tỏ ttường. Có nghĩa là BNG đặt ra quy định giấy tờ nhằm bảo vệ an ninh cho bọn Tây chứ thật ra mấy cái giấy vớ vẩn này chẳng ảnh hưởng quái gì đến VN. Bọn CVC lợi dụng điều này để hành chính công dân của mình.

Như vậy đối ttượng đáng bị mắng ở đây chính là BNG.

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Lợi dụng chức vụ kiếm tiền thì đã là cơ quan công quyền của Việt Nam thì chỗ léo nào chả mút được là mút cứ j ở nước ngoài nước trong , càng cãi càng lộ chứ hay ho gì ...

Em không phải lực lượng gì hết nhưng cái gì đúng cái gì sai phải rõ , mở ngoặc là khi cần em đỏ rực rỡ nhé , biết sai để sửa mình cũng là điều tốt , cãi cái lồng ...

LeTai1979

Xe cút kít
Các Cụ cũng rảnh thật, đi tranh luận với nick CS. :))

mepeo

Xe buýt
Tóm lại cụ nào thạo tin thì cập nhật thêm vụ án cho đội hóng đi. Tự dưng vài cụ cãi nhau những cái đâu đâu, loãng thớt khó theo dõi quá.

mepeo

Xe buýt
Lúc nãy có cụ nào bảo 9/2 tức là mai có tin mới ạ?

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Đủ tự tin sống “thẳng”, thượng tôn pháp luật thì sợ đếu bố con thằng nào phỏng thầy:P. Chỉ có điều đồng bào ta bị ám cmn ảnh về một xã hội quan liêu, thành ra bản thân nhập nhằng mà đoé biết :)). Em cũng 1 lần đụng việc với cả ĐSQ, một trong những ĐSQ tin đồn là khắm nhất mặt đất, có gặp tí khó chịu, nhưng cuối cùng cũng ổn mà chả thấy có moẹ gì mất mát:D. Cơ bản là chầy cối với em quá là em sẵn sàng ném miẹ nó việc đấy về thẳng VN làm cho ra nhẽ ngay, thích xanh chín em xanh chín, xao nào:P.
Cụ được đấy, phải nhiều công dân như cụ thì bọn cơm sườn mới tiến bộ tí.