[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

VHH148

Xe tăng
hy vọng là em Mai này bị oan, nhưng việc giải oan của em là một mình chống lại cả hệ thống cs, tòa án của Bỉ là không dễ dàng.
chúc em sớm vượt qua
Cụ nói đúng, có oan thật thì để chứng minh ko dễ và bọn nó, e xin lỗi, đel bao h nó nhận sai đâu, đặc biệt ng bị oan là 1 em gái người Việt.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giả sử cái anh gì công dân Canada vừa rồi bị Tàu xử về tội ma túy ấy!
Nếu tay ấy nhập cảnh vào Vn rồi cảnh sát VN bắt nó theo yêu cầu dẫn độ của Tàu thì không biết mấy cụ bênh Tây trên này sẽ phản ứng như nào nhỉ???
Chắc CS Việt sẽ bị chửi ngập mặt cho coi.

Bahn

Xe tải
Cụ đúng.
Em lần đầu tiên qua Bỉ, xuống TGV ở gare du nord bruxelles, em cũng thấy cảnh Tây lông tách khách ra làm 2.
Trắng đi 1 cửa, qua rất nhanh hầu như không phải xét giấy, xét đồ.
Da màu đi 1 cửa, cảnh sát biên giới cùng hải quan xét giấy, xét đồ, xét người rất kỹ.
Chớ quá ảo tưởng về sự Dân chủ của Thế giới Tự do :D
Chưa chắc cụ ơi, thường qua hải quan họ phân biệt hộ chiếu/visa Eu và Non Eu. Em có visa lưu học sinh châu Âu, em thấy bình đẳng với Tây Lông.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Chưa chắc cụ ơi, thường qua hải quan họ phân biệt hộ chiếu/visa Eu và Non Eu. Em có visa lưu học sinh châu Âu, em thấy bình đẳng với Tây Lông.
Chắc.
Em đi làm ở Pháp, sang Bỉ chơi.
Nó biết mình là ai ???
Nó chia 2 nhóm khách vào hoàn toàn theo màu da !!!
Và Hải quan không xét hộ chiếu, visa.
Việc đó là của police frontiere !!!

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Chắc.

Nó biết mình là ai ???
Cụ show cái cửa nhập cảnh THEO MÀU DA như cụ nói ở Châu Âu cái.

Em đi Châu Âu không dưới 10 lần mà chưa bị bị chui qua cái cửa đó bao giờ. Nó chỉ có European, Foreigner, APec....

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Mình mới lội lại cái face của em này!
Đúng như một số cụ trên này nhận xét! Em này cũng loại thuộc phe rân chủ, đội Tây lên đầu, cũng cái gì của Tây là auto đúng , cũng thuộc loại yêu chó , yêu cây, chống ăn thịt cầy, kinh bỉ văn hóa Việt.
Bây giờ bị cái dân chủ giả cầy của Tây nó vả sml thì lại" không có gì quý hơn độc lập tự do". Hài vãi.
Mà kể cả sau lần bị bọn Tây nó vả cho sml thì vẫn đội Tây lên đầu thôi, tư tưởng nô lệ nó ăn vào máu rồi.
Tuy vậy mình vẫn mong em bị oan và được giải oan xứng đáng!

Sửu To

Xe buýt
Nếu giả sử cái anh gì công dân Canada vừa rồi bị Tàu xử về tội ma túy ấy!
Nếu tay ấy nhập cảnh vào Vn rồi cảnh sát VN bắt nó theo yêu cầu dẫn độ của Tàu thì không biết mấy cụ bênh Tây trên này sẽ phản ứng như nào nhỉ???
Chắc CS Việt sẽ bị chửi ngập mặt cho coi.
chưa đủ tuổi làm việc đó đâu cụ.

Joan_tèo

Xe tải
cũng có nhiều cái không mơ hồ.
em Mai này có án ở Bỉ rồi là không mơ hồ
tòa Bỉ đã xem xét rồi là không mơ hồ
cs Bỉ có bằng chứng khá chắc chắn về em Mai này là không mơ hồ
việc không được đền bù là không mơ hồ. chưa thi hành án ngày nào, chỉ bị tạm giữ, chả bắt đền được

hy vọng là em Mai này bị oan, nhưng việc giải oan của em là một mình chống lại cả hệ thống cs, tòa án của Bỉ là không dễ dàng.
chúc em sớm vượt qua
Mạn phép bác chỉnh sửa lại 1 chút cho nó chính xác

1/ Có 1 nhận dạng Phạm Thị Tuyết Mai đã bị kết án ở Bỉ vì tham gia đường dây buôn ma túy 2010
2/ Tuy nhiên kết án vắng mặt, không thi hành án
3/ Cô Phạm Thị Tuyết Mai đi du lịch ở Pháp với bạn trai 2019 và bị bắt vì nhận dạng trùng hoàn toàn với Mai đã bị kết án. Chỉ có thể có trường hợp
Mai 2019 và Mai 2010 là 1 người --> Mai này là người phạm tội và đã bị kết án và đang bị giam ở Pháp
Mai 2019 và Mai 2010 là 2 người khác nhau và Mai 2019 bị đánh cắp thông tin--> oan
Mai 2019 và Mai 2010 là 2 người khác nhau NHƯNG có đồng lõa giữa các bên để buôn bán ma túy --> phạm tội
Mai 2019 và Mai 2010 là chị em song sinh (và Mai 2019 có thể biết hoặc không biết thông tin này) --> phim Hollywood

TDI

Xe buýt
Sự việc là toà bên Bỉ đã xử vắng mặt một người cùng tên với cô Mai trong lúc cô này đã về VN. Để thành hồ sơ thì ngoài họ tên còn ngày sinh, nơi cư trú và các chi tiết cá nhân khác. Nếu cô Mai chứng mình được không phải là người đang bị Bỉ truy nã thì sẽ được trả tự do ngay.
Nếu cô Mai đúng là người bị truy nã thì chỉ có cách kháng lại bản án toá Bỉ đã xử. Cộng đồng mạng hay ĐSQ cũng không giúp gì nhiều đc.

isak

Xe tăng
Chắc.
Nó biết mình là ai ???
Đúng rồi cụ, nó kiểm tra ma tuý với bom khủng bố thôi, không phải kiểm tra hộ chiếu visa. Nó cũng như ở bến xe nhà mình thầy ngơ ngáo bị cơ động gọi vào hỏi thôi. Em đi nhiều ở châu Âu, tình trạng này gặp nhiều ở Pháp và Bỉ, Midi Bruxelles, du nord Paris, Lille Flandres, là hay gặp nhất, đây là những ga chung chuyển chính từ UK vào, dân buôn hàng buôn người chủ yếu đi tàu với nhảy truck chứ ai đi máy bay. Các cụ khác đi du lịch công tác bằng máy bay ít bị gặp là đúng rồi.

Sửu To

Xe buýt
Cách đây 1 tháng em bị mấy Ả dàn cảnh, nửa cướp nửa trộm ở 1 nước cũng gọi là Châu Âu. May là chỉ mất mỗi cái điện thoại, vào báo cs, lúc quay lại hiện trường thấy trên đầu chỗ đó có đến 5 cái camera, địa điểm thì cách đồn cs chưa đến 2km. Nếu thích thì cs nó có thể đến tòa nhà đấy xem lại cam tý là ra luôn ( bọn kia đi ô tô). Nhưng nó cũng chả xem :D Bạn em sống ở bên Bắc Âu nó cũng bảo là nếu mất đồ thì cứ xác định là mất luôn, cs nó không tìm đâu.
trấn lột ban ngày ở châu âu thì cơm bữa có gì lạ đâu, người nhập cư ko việc làm quá nhiều, ko kiểm soát nổi là nguyên nhân chính, tầu điện ngầm châu âu luôn có những chú cảnh sát cầm que đi chọc các thùng rác tìm hộ chiếu bọn đạo chính vứt lại. Khi bị mất đi trình báo thì khó hơn lên giời vì họ ko nói tiếng anh và thờ ơ thì như trong film thế nào thì như thế. E chẳng thần tượng tây lông vụ chống trộm và tìm trộm.

TNT_123

Xe buýt
Qua đây các cụ nên rút kn, không nên để lộ, cho mượn các thông tin cá nhân như số hộ chiếu, số cmnd...

MTD

Xe buýt
Càng hóng các cụ càng thấy phức tạp. Chẳng biết bên nào đúng

7usd

Xe điện

1/ Có 1 nhận dạng Phạm Thị Tuyết Mai đã bị kết án ở Bỉ vì tham gia đường dây buôn ma túy 2010
3/ Cô Phạm Thị Tuyết Mai đi du lịch ở Pháp với bạn trai 2019 và bị bắt vì nhận dạng trùng hoàn toàn với Mai đã bị kết án. Chỉ có thể có trường hợp
Mai 2019 và Mai 2010 là 1 người --> Mai này là người phạm tội và đã bị kết án và đang bị giam ở Pháp
Mai 2019 và Mai 2010 là 2 người khác nhau và Mai 2019 bị đánh cắp thông tin--> oan
Mai 2019 và Mai 2010 là 2 người khác nhau NHƯNG có đồng lõa giữa các bên để buôn bán ma túy --> phạm tội
Mai 2019 và Mai 2010 là chị em song sinh (và Mai 2019 có thể biết hoặc không biết thông tin này) --> phim Hollywood

Bác này tóm tắt đúng. Theo em nghĩ là 1.

Mũi tên bạc

Xe container
Đọc bài viết, xem qua tình tiết miêu tả lâm ly sau phiên tòa tự nhiên em bật cười khi hình dung nếu em này sống ở vườn rau Lộc Hưng hay Thủ Thiêm thì sao nhỉ? Nhẽ ông Chấn, ông Nén nên nhờ ẻm viết hộ bài văn?
Đã có từ “vườn rau” mà vẫn xây nhà mà cụ nghĩ đúng à?

tieuyeu

Xe buýt
Cụ đúng.
Em lần đầu tiên qua Bỉ, xuống TGV ở gare du nord bruxelles, em cũng thấy cảnh Tây lông tách khách ra làm 2.
Trắng đi 1 cửa, qua rất nhanh hầu như không phải xét giấy, xét đồ.
Da màu đi 1 cửa, cảnh sát biên giới cùng hải quan xét giấy, xét đồ, xét người rất kỹ.
Chớ quá ảo tưởng về sự Dân chủ của Thế giới Tự do :D
cụ nghĩ sai rồi , nếu ng ko có quốc tịch khối EU đều phải đi 1 cửa để nhân viên hải quan kiểm tra , còn nếu có quốc tịch EU thì lại đi cửa khác, họ chia theo quốc tịch , ko phải màu da . Em có quốc tịch Đức toàn đi theo cửa bọn tây lông . ở sân bay frankfurt nếu cụ mang quốc tịch Đức khỏi phải chờ , mà chỉ cần dí hộ chiếu vào kamera ngay cửa , nó sẽ tự phân tích hộ chiếu thật giả và mở cửa cho cụ , họ gọi là hộ chiếu điện tử đó cụ

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Toàn bộ 35 nhà tù ở Séc đều vậy cụ ạ. Tất nhiên vào tù vẫn phải đi làm, kể cả làm theo ca, và chi phí được trừ vào lương, thừa ra thì được tiêu. Theo như em tìm hiểu thì hiện ở Séc có khoảng 20 ngàn tù nhân, không có án tử hình.

Có thống kế cho thấy, 77% dân Séc cảm nhận rằng cuộc sống khá an toàn, chỉ 2% dân số là vẫn thấy xã hội nguy hiểm. Như nơi gia đình em sống hiện giờ, vườn với xe để ở nhà chẳng bao giờ phải khóa cửa. Mẹ tụi nhỏ nhà em có 2 cái cửa hàng tiện lợi, sáng sớm hãng đưa hàng tới, có hãng thì để vào trong xe, có hãng thì để vào trong thùng sắt ở ngoài, cũng chẳng phải khóa gì cả. Khi nào ra bán hàng thì chỉ việc bê vào. Nhưng đấy là do nhà em ở vùng quê mới thế, chứ ở trên Praha nhộm nhoạm thì cũng chẳng biết thế nào.
Chúc mừng bác được ở chỗ an toàn.
Ở Đức, kể cả ở 1 chỗ khỉ ho cò gáy như chỗ tôi từng ở, có cả khóa xe mà hôm sau tụi nó vẫn bê mất bộ CD player + subwoofer + amplifier + ...

Mũi tên bạc

Xe container
Có khả năng trong thời gian ở Bỉ đã phạm tội, nhưng sau khi về VN rồi thì bên Bỉ mới phát hiện và điều tra. Nên việc chứng minh chứng cứ ngoại phạm là không ăn thua. Giờ em Mai bấu víu vào điều này và post lên mạng để nhờ sức ép của dư luận giúp đỡ, hy vọng bên Bỉ họ sẽ nương tay (?!)
Hình như chưa bao giờ đến Bỉ cụ ah!

sthd

Xe lăn

Mai 2019 và Mai 2010 là 1 người --> Mai này là người phạm tội và đã bị kết án và đang bị giam ở Pháp- giam
Mai 2019 và Mai 2010 là 2 người khác nhau và Mai 2019 bị đánh cắp thông tin--> oan- bg phải đi chứng minh là mình bị oan- không dễ
Mai 2019 và Mai 2010 là 2 người khác nhau NHƯNG có đồng lõa giữa các bên để buôn bán ma túy --> phạm tội- không có
Mai 2019 và Mai 2010 là chị em song sinh (và Mai 2019 có thể biết hoặc không biết thông tin này) --> phim Hollywood- không có.

kimma

Xe điện
Đọc tiểu thuyết thì không thấy đề cập nhiều đến vụ bị giả danh buôn ma túy??? Mà luật bên Châu âu rất chặt chẽ, không có chuyện một người mượn danh người khác để phạm pháp sau đó người khác bị kết án cả. Vì nếu đã ra tòa kết án và bị xử vắng mặt, thì chắc chắn tòa bên đó họ có chứng cứ gì đó để xác minh rồi. Em đồ rằng cô này có dính líu hoặc liên quan đến vụ buôn bán ma túy ấy nhưng có chứng cớ ngoại phạm rõ ràng. Tóm lại là cũng có tí khói.

Em không tin là tòa nó hồ đồ đến nỗi XỬ NHẦM NGƯỜI được.
Có cái gì đâu. Toàn người có quen biết mà ra cả. Hộ chiếu bị photo. Nó mang đi thuê nhà để trồng cỏ. Ko bắt đc ai. Nó túm luôn cái hợp đồng thuê nhà thôi. Từ đó mà ra cái lệnh truy nã cũng chính vì vậy mà các thông tin cá nhân phải biết mà giữ. Nhất là vé máy bay . Cứ đưa lên mạng XH . Rồi có ngày chết vì cái sỹ cái ngu này đó cụ. Bảo mật thông tin cá nhân vào lúc này cần thiết hơn bao giờ hết. Nó là hồi chuông cảnh tỉnh rõ ràng nhất.