[Funland] Ly kỳ chuyện đánh tráo "sổ đỏ", lừa bán đất ở Hà Nội

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Phét... nói ngắn cho vuông !

ThangCFG

Xe tải
Ly kỳ. Ở chỗ kẻ lừa đảo đã có cuốn sổ đỏ giả ( có vẽ địa chính, có tên tuổi, địa chỉ ... Khổ chủ rồi).
Làm cách nào nhỉ?.

Khi anh H. đưa bản gốc "sổ đỏ" cho người này xem, lợi dụng lúc chủ đất sơ hở, đối tượng đã đánh tráo "sổ đỏ" thật của anh H., để lại "sổ đỏ" giả rồi ra về.
có thể lúc rao bán chủ đất đã đưa hình ảnh sổ lên rồi. Khi gặp khách mới xem sổ gốc cụ ạ.

lo6789

Xe đạp
Thực ra theo kinh nghiệm của e dính 1 vụ thì có thể bên công chứng cũng thông đồng với thằng lừa .
Việc của e như sau e có làm bên tín dụng thì có ông khách ( con của 1 ông phó quận hn ) đem sổ đỏ đến cắm , bên e cũng mang ra công chứng đàng hoàng thì sổ ông khách này là sổ giả , bên công chứng biết nhưng lơ vẫn công chứng quyển sổ đó . Mãi sau bên e biết làm um lên thì mới hồi lại được tiền về vì nhà ông khách này k muốn điều tiếng . Nói chung cũng may hơn khôn ạ . Do bên e làm cầm đồ nên chỉ làm công chứng bán hình thức k check kĩ trên phòng địa chính . Nên các cụ có mua bán nhà ngoài lên công chứng nên lên phòng địa chính quận check thông tin lại 1 lần nữa . K lại dính sổ giả như chơi 😓

nguyenlongthe

Xe tăng
Vậy cho nên người cẩn thận vẫn đến phòng cc nhà nước, tuy có hơi bị phiền toái hơn một chút nhưng đảm bảo an toàn. Vì những công chức viên khó bỏ sót những sổ đỏ có vấn đề, chứng minh thư giả mạo, tẩy xoá vv

Lavender168

Xe buýt
Phét... nói ngắn cho vuông !
Cụ nói thế em mới nhớ ra, cmt thì phải đúng tên với tên trên sổ đỏ, ngoài ra còn phải đúng mặt, kg lẽ bên công an với công chứng kg cùng nhau quản lý cái này ?
Em nghĩ là khi kiểm tra cmt gõ số vào phần mềm QL thì nó phải ra dc tên tuổi, ảnh chụp cmt mặt trc sau chứ nhỉ ? kg lẽ chỉ căn cứ vào mảnh giấy rất có thể bị làm giả. Trước đây cùng lắm em nghĩ nếu sổ mất thì có thể bị mang đi cầm đồ, chứ kg thể cùng với cmt thư giả mà có thể giao dịch ngang nhiên hợp pháp.
Trường hợp này chắc có thông đồng rồi.

Thực ra theo kinh nghiệm của e dính 1 vụ thì có thể bên công chứng cũng thông đồng với thằng lừa .
Việc của e như sau e có làm bên tín dụng thì có ông khách ( con của 1 ông phó quận hn ) đem sổ đỏ đến cắm , bên e cũng mang ra công chứng đàng hoàng thì sổ ông khách này là sổ giả , bên công chứng biết nhưng lơ vẫn công chứng quyển sổ đó . Mãi sau bên e biết làm um lên thì mới hồi lại được tiền về vì nhà ông khách này k muốn điều tiếng . Nói chung cũng may hơn khôn ạ . Do bên e làm cầm đồ nên chỉ làm công chứng bán hình thức k check kĩ trên phòng địa chính . Nên các cụ có mua bán nhà ngoài lên công chứng nên lên phòng địa chính quận check thông tin lại 1 lần nữa . K lại dính sổ giả như chơi 😓
Sổ thật cụ nhé, trg hợp này người mua kg sai, sai là văn phòng công chứng

Chỉnh sửa cuối:

Xedap4banh2

Xe tăng
Cụ chưa mua bán nhà bao giờ à.. Hợp đồng mua bán nhà đều có lăn vân tay hết cả từ đứa bán đến kẻ mua đó
E đang còn 1 lô công chứng rồi nhưng chưa sang tên năm 2017.cả bán và mua đều ko lăn tay, ko biết giờ làm sổ có hợp lệ ko cụ?.

khói_lửa

Xe buýt
E đang còn 1 lô công chứng rồi nhưng chưa sang tên năm 2017.cả bán và mua đều ko lăn tay, ko biết giờ làm sổ có hợp lệ ko cụ?.
cụ cứ có hđ mua bán qua công chứng là làm sổ bt thôi cụ ( lăn tay hay kg là do công chứng họ yêu cầu họ kg yêu cầu chả sao hết)

Bemagauvn

Xe điện
Căn bản cái băng này chúng nó có phải mỗi chiêu tráo sổ không đâu các cụ,
Thường chúng nó rao bán BDS với giá chỉ khoảng 50-70% giá trị thực rồi lên kịch bản đủ hết các bước, mấy thứ các cụ chia sẻ trên này chúng nó chả biết quá nên thường người mua nháo nhào khớp lệnh, mấy cái thủ tục thì qua quít, sổ đỏ thì thật nhé.
Nói chung ăn chơi có tổ chức chứ không phải có mỗi vụ giấy tờ, không cẩn thận dính luôn vì tham.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E đi mua nhà phải lăn tay mà. Vân tay chắc không làm giả được.
Do đó tuyên hợp đồng vô hiệu đc.
Nhà có đất chắc k mất.
Chỉ khổ nhà mua đất chờ được đền đủ tiền chắc đến mùa quýt.
Mà giá thuê người đóng giả rẻ thật. 1 củ.

Demchinhhang.net

Xe container
cái cụ nói là chứng thực, k phải là công chứng

nhiều vụ lừa nó ép mặt trước cmnd người chủ tài sản thật (ảnh của nó) và mặt sau là cmnd của nó đó cụ, soi vân tay thì rất chuẩn; xong ép dẻo ép dấu chìm thì có phát hiện vào mắt :))
còn cmnd cccd nhựa thì giờ còn dễ làm giả hơn xưa, làm 30' xong luôn
Em thấy công nghệ xưa mới khó làm giả hoặc tốn kém hơn. Đúng là cải lùi

quangsot

Xe lăn
Ly kỳ. Ở chỗ kẻ lừa đảo đã có cuốn sổ đỏ giả ( có vẽ địa chính, có tên tuổi, địa chỉ ... Khổ chủ rồi).
Làm cách nào nhỉ?.

Khi anh H. đưa bản gốc "sổ đỏ" cho người này xem, lợi dụng lúc chủ đất sơ hở, đối tượng đã đánh tráo "sổ đỏ" thật của anh H., để lại "sổ đỏ" giả rồi ra về.
Có vài vụ như thế này rồi. Vd có một kẻ cũng đến giả vờ mua rồi xin chụp sổ để lấy thông tin, từ thông tín đó bọn chúng in trên phôi giả rồi tìm cách đánh tráo lấy sổ thật rồi đem đi bán. Còn vấn đề nữa là nếu dùng CMT giả mang sổ thật đi bán thì công chứng soi rất kỹ nên để dễ qua mặt công chứng viên thì bọn chúng làm thêm một bước là dùng chứng minh thư giả đi làm giấy ủy quyền, ở khâu làm giấy ủy quyền phòng công chứng thường hay chủ quan nên chúng qua mặt được rồi mới đem giấy ủy quyền đó đến một phòng công chứng khác để giao dịch.

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Em thấy công nghệ xưa mới khó làm giả hoặc tốn kém hơn. Đúng là cải lùi
cmnd 9 số xưa là của Mỹ viện trợ cho VNCH mình thu dc cụ ah; còn 12 số là mình tự nghĩ ra =)) (toàn mấy ông xxx thi 3 môn 9 điểm nghĩ dc thế là giỏi rồi)
Cụ nói thế em mới nhớ ra, cmt thì phải đúng tên với tên trên sổ đỏ, ngoài ra còn phải đúng mặt, kg lẽ bên công an với công chứng kg cùng nhau quản lý cái này ?
Em nghĩ là khi kiểm tra cmt gõ số vào phần mềm QL thì nó phải ra dc tên tuổi, ảnh chụp cmt mặt trc sau chứ nhỉ ?
Trường hợp này chắc có thông đồng
Sổ thật cụ nhé, trg hợp này người mua kg sai, sai là văn phòng công chứng
làm gì có cái mạng nào như cụ nói, cùng xxx vs nhau nó còn dell chia sẻ đừng nói là ngành ngoài; đất đai cũng thế, chi nhánh quận này giấu hs như mèo giấu mứt ấy vì 1 đống quyền lợi nếu nó độc quyền hồ sơ lưu đó cụ, chờ đó mà nó chia sẻ; tư pháp cũng tương tự;
bên công chứng chỉ có làm sai quy trình thì mới để lọt giấy tờ giả thôi (đúng quy trình là ký tại trụ sở và trực tiếp soi giấy tờ soi ng ký), không có thông thồng đâu vì dc bao nhiêu đâu mà thông đồng, mà theo quy định em dc biết thì bên công chứng không phải chịu trách nhiệm về các bên dùng giấy tờ giả;

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em dự là anh báo quay tay thôi 😁
Nếu bán theo sổ giả thì còn có thể phếch luôn địa điểm - cái này bị phổ biến.
Đây nó bán sổ thật - vậy địa điểm thật, không lẽ ông mua không xem nhà? Mà xem nhà thì nó bố trí kiểu gì?
Vụ này mà thật thì thông tin các bên không nói hoặc anh báo nghễnh ngãng nghe nhầm nên biên lung tung.

quangsot

Xe lăn
Đây nó bán sổ thật - vậy địa điểm thật, không lẽ ông mua không xem nhà? Mà xem nhà thì nó bố trí kiểu gì?
Vụ này mà thật thì thông tin các bên không nói hoặc anh báo nghễnh ngãng nghe nhầm nên biên lung tung.
Thật chứ bịa gì đâu Cụ, đã có phòng công chứng bị đền vỡ alo rồi đấy ạ.

quangsot

Xe lăn
Nhưng ông mua nhà không đến xem nhà thì cũng lạ cụ nhỉ, hay mua được giá rẻ quá?
Dùng giấy ủy quyền bán thì gặp ông cầm giấy ủy quyền chứ có gặp chủ nhà đâu mà giấy ủy quyền được công chứng thật hẳn hoi. Còn xem nhà thì đúng là chủ nhà có ý định bán thật thì nó chọn thời điểm không có ai ở nhà dẫn khách đến xem, khách có hỏi xung quanh thì cũng được biết là chủ nhà có ý định bán thật :D

quangsot

Xe lăn
Cụ này là tỉnh nhất này, không đơn giản như mấy ông báo chí viết đâu.
Mấy ông báo chí viết về lĩnh vực Pháp luật thì họ phải lấy thông tin từ Vụ án thật và trước khi đăng bài thì họ cũng phải nhờ tư vấn chuyên môn đó Cụ ạ.

KeanuR

Xe tăng
cụ nói đúng đấy, đại đa số các vụ ntn là vay lãi ngày, bên cho vay ko phải dạng vừa mà bên vay lại giở trò khôn lỏi, chứ mua bán thật nó đến tận nhà bên bán hỏi hang hốc, cơ quan nghề nghiệp,, qua hàng xóm đất đai hỏi xới tung lên ấy chứ, lừa sao dc
một số vụ bên mua đúng là bị lừa thật do đất không, không có nhà trên đất, không có hàng xóm, một số vụ làm giả giấy tờ nhà đang ...thuê rồi bán;

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thật chứ bịa gì đâu Cụ, đã có phòng công chứng bị đền vỡ alo rồi đấy ạ.
P CC/CCV phải đền "vỡ alo" như cụ nói thì là phạm trù khác rồi, họ làm sai (cố ý/sai quy trình,....) thì phải đền thôi và cái này cũng đang còn cãi nhau chán :D. Em còn thấy dân đồn có ông CCV còn tự tử nữa cơ mà - đền đã là gì?
Ở đây em chỉ thấy là ông mua nhà có vấn đề sao đó (nếu thực tình là người đi mua bình thường), một người đi thuê nhà còn tìm hiểu chán chê rồi mới xuống tiền cơ mà, .....
Vụ này thông tin chưa đầy đủ?
Mua nhà mà như mua vịt giời :)):)):))