[Funland] Ly kỳ chuyện đánh tráo "sổ đỏ", lừa bán đất ở Hà Nội

TsarPutin

Xe tăng
Thì nó làm giả cả chứng minh thư và sổ hộ khẩu đó thôi. Còn công chứng thì chắc do chủ quan nên soi ko kỹ, mặt khác công nghệ làm giả giờ cũng tinh vi lắm cũng khó để phát hiện ra.
thực ra giờ công chứng mà đúng quy trình thì quá khó để làm giả cụ ah, giờ công chứng viên có người em biết ngày ký tới 30 hồ sơ mua bán thì thời gian đâu mà soi kỹ, tuy nhiên công chứng cũng chỉ là nạn nhân của giấy tờ giả, chứ chả ai biết giả mà ký cả (bạn e bảo thế)

Trần Gia

Xe tăng
Chuyện rõ rồi mà . Sổ đỏ là sổ thật, Cmt, đăng kí kết hôn là giả nhưng thuê 2 người đi chụp choẹt, đóng giả. Nên mặt, chữ kí, vân tay của chủ giả đều là chữ kí thật ( nhưng là giả) . Phòng công chứng nhìn thấy sổ đỏ thật, và bị lừa bởi 2 cái cmt, đăng kí kết hôn giả .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện làm giả thôi, chắc chắn phải có biện pháp chống làm giả kể cả Hộ khẩu, CMT nhưng một do tinh vi quá, hai do Công chứng viên chủ quan chứ nghiệp vụ nhận biết phải có chứ nhỉ? Khó chứ không phải không làm được, chắc do chưa đủ trình.
Tôi có post ở trên là: 1 cán bộ police cũng bị lừa với Đăng ký xe giả và CMT giả.
CMT thì hắn chỉ xem thôi, thấy phù hợp là OK.

Xét như thế, việc nhận biết thật giả, với cán bộ công chứng, cực khó khăn.

dongphuong031

Xe tăng
Nói như cụ thì chỉ cần ăn trộm đc sổ đỏ là có thể giao dịch ?
Ra CC thực hiện mua bán nhà đất, cụ phải mang theo sổ hộ khẩu, chứng minh thư, giấy đkkh hoặc ngược lại.
Chứng minh thư thì phải so khớp mặt cụ , trừ khi nó làm giả nốt cmt, kẽ hở rất lớn cho tội phạm nếu các cụ cứ up cmt lên mạng.
Ngoài ra còn có tiết mục lăn tay, thế kg lẽ kg so vân tay lúc lăn với cmt hả cụ, nếu kg so thì ông công chứng ngồi đó có tác dụng gì ?
Chưa kể có lưu giữ chữ ký lên hệ thống quản lý kg ?
Một chữ ký có thể run tay mà ký khác nhau, chữ cả một dòng chữ đầy đủ họ và tên thì khó có thể giống kể cả chủ động bắt chước.
Thế nên các cụ cũng nên cẩn thận ký cọt với người lạ nhé.
Cứ cho là làm đc cả cmt giả và sổ hộ khẩu giả đi thì vẫn còn vân tay và cả dòng chữ ký xác nhận.
Lưu chữ ký ở đâu vậy cụ, cụ cứ nói khơi khơi mà chả có tí thực tế nào, cụ chỉ em chỗ nào cơ quan nào lưu chữ ký với?

songminh2021

Xe tải

bomong

Xe điện
Trường hợp này chủ nhà có bị mất nhà hay không? hay Người mua không lấy dc nhà?

trung102

Xe tăng
Thuyết âm mưu hay là chủ nhà muốn bán nhưng không muốn chia hay quà cho người thân? nên câu kết với hội lừa đảo này.

Lavender168

Xe buýt
Lưu chữ ký ở đâu vậy cụ, cụ cứ nói khơi khơi mà chả có tí thực tế nào, cụ chỉ em chỗ nào cơ quan nào lưu chữ ký với?
Cái này là em nghĩ đến việc đó. kg lẽ họ kg lưu chữ ký trên hệ thống như mình vào ngân hàng sao ?
Nếu kg có thì lừa đảo quá dễ. kg lẽ cc nhà nc mà quản lý lại kg dc như nh ?

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Cái này là em nghĩ đến việc đó. kg lẽ họ kg lưu chữ ký trên hệ thống như mình vào ngân hàng sao ?
Nếu kg có thì lừa đảo quá dễ.
Em mở tk Vietcombank cách đây hơn 20 năm. Từ bấy đến giờ em thay đổi khoảng gần chục kiểu chữ kỹ, mà vẫn ra ngân hàng nộp/rút tiền đều đều chẳng ai yêu cầu hay hỏi han về chữ ký cả.

nowhereland

Xe điện
Nhà đất có lăn vân tay mà cụ, nhưng không lăn vào sổ :)
Lăn vân tay trên sổ (hoặc bản in vân tay của chủ sở hữu trên sổ cũng được), rồi lưu kiểu tàng thư sở hữu nhà đất. Khi giao dịch cũng lăn vân tay và tra cứu, khớp là ok. Được vậy thì khả năng giả mà lừa được là gần như = 0

hunggal

Xe tăng
Em mở tk Vietcombank cách đây hơn 20 năm. Từ bấy đến giờ em thay đổi khoảng gần chục kiểu chữ kỹ, mà vẫn ra ngân hàng nộp/rút tiền đều đều chẳng ai yêu cầu hay hỏi han về chữ ký cả.
Ra ngân hàng ký không giống nó còn đưa chữ ký cũ ra cho mình tập ký lại cho đến khi nào giống mới được rút tiền :D

Lavender168

Xe buýt
Mình ký cũng kg giống nhau nên cũng chỉ giao dịch ở NH quen. nhưng nếu mình đi chỗ khác thì có vđ luôn.
Có lần bực quá phải nói như trên, tức là so cả hàng tên họ đầy đủ đi nó mới cho rút tiền đấy bạn.
Nói gì thì nói việc so chữ ký là cần thiết bỏ qua và bất cẩn mới xảy ra việc như này.

Lavender168

Xe buýt
Ra ngân hàng ký không giống nó còn đưa chữ ký cũ ra cho mình tập ký lại cho đến khi nào giống mới được rút tiền :D
Còn lâu cụ ơi, nó gây khó dễ lắm. bữa em bị ở Bidv, cạch luôn.
Còn NH chỗ em hay giao dịch thì nó bảo em luôn là chị thiếu dấu 😂
Nhà em chỉ có ck em ký là chuẩn nên lão kg gặp mấy chuyện trên bg

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là khi nó chắc chắn bác là bác thôi, bác hunggal à.

Tôi cũng có VCB, nhồi tiền vô, rồi rút ở Hải Phòng.
Chữ ký không giống lắm, nó nhất định không duyệt.
Phải sau độ 30min, tôi rút đủ thứ CMT + thẻ ATM + Bằng lái xe + ...., đều có 1 thằng tôi cả.
Và cái chữ ký của tôi, mức độ nào đó, nó khá giống với cái bản lưu rồi, lúc đó nó mới đưa bản lưu ra, để cho tôi bắt chước cho hợp thức hóa.
Sau vụ đó, tôi phải về VCB Hà nội, thay đổi chữ ký.

hunggal

Xe tăng
Còn lâu cụ ơi, nó gây khó dễ lắm. bữa em bị ở Bidv, cạch luôn.
Còn NH chỗ em hay giao dịch thì nó bảo em luôn là chị thiếu dấu 😂
Nhà em chỉ có ck em ký là chuẩn nên lão làm gì em cũng yên tâm.
Em viết từ kinh nghiệm bản thân mà. Có lẽ em trông tử tế nên em giao dịch viên ngân hàng em ấy chiều chăng?

xebetong

Xe container
Lăn vân tay trên sổ (hoặc bản in vân tay của chủ sở hữu trên sổ cũng được), rồi lưu kiểu tàng thư sở hữu nhà đất. Khi giao dịch cũng lăn vân tay và tra cứu, khớp là ok. Được vậy thì khả năng giả mà lừa được là gần như = 0
Sau vụ lừa đảo này nhà nước nên cho lăn vân tay vào sổ đỏ

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Tình trạng Covid đói ăn thế này, e dự là còn nhiều vụ lừa đảo tinh vi rồi cướp giật, ngân hàng ... nữa.

Lavender168

Xe buýt
Em viết từ kinh nghiệm bản thân mà. Có lẽ em trông tử tế nên em giao dịch viên ngân hàng em ấy chiều chăng?
😀😀Thế chắc em phải xem lại, hay giống lưu manh nhể ?
Nói vậy chứ cụ đi tỉnh khác thì đợi đó mà dễ nhé

Lucky.Cat

Xe buýt
Nói chuyện làm giả thôi, chắc chắn phải có biện pháp chống làm giả kể cả Hộ khẩu, CMT nhưng một do tinh vi quá, hai do Công chứng viên chủ quan chứ nghiệp vụ nhận biết phải có chứ nhỉ? Khó chứ không phải không làm được, chắc do chưa đủ trình.
Công chứng viên tay mơ như này nguy hiểm nhỉ.
Em ra phường công chứng bằng mà họ cũng soi kỹ lắm mới công chứng cho mình.