Thảo luận Lý do bạn mua Vinfast Lux - chỉ dành cho những anh em đã sở hữu xe Vinfast Lux!

Xperia ZZ

Xe tăng
Cái đó thì không phải là củ chuối của Vinfast, là xu hướng của rất rất nhiều hãng xe. Đối với các nước có thời tiết ôn hòa, chỉnh điều hòa 1 lần rồi đi suốt, không phải chỉnh thường xuyên như Vietnam thì việc tích hợp vào màn hình cũng là tiện nghi và là sự cải tiến. Ngoài ra việc tích hợp công nghệ khiến xe có tý "thông minh" sẽ tự động tinh chỉnh điều hòa theo tình huống, theo thói quen người dùng... chứ không phải chỉ mỗi theo nhiệt độ.... Thì việc người dùng phải chủ động chỉnh điều hòa cũng sẽ ít dần đi.
Còn chúng ta hầu như mới lái những chiếc xe có hệ thống chỉnh điều hòa tích hợp màn hình là chiếc thứ 1, mới được vài tháng,... nên không thích việc này do chưa thay đổi thói quen... Hiện tại mình cũng ít dần tần suất chỉnh điều hòa rồi, sau 5 tháng đi Vinfast. Giờ hay lái 3 xe thì 2 xe là màn hình hết, 1 xe còn nút chỉnh điều hòa.
Có 1 lý do nữa mà Subaru đang lấy ra để biện luận cho việc vẫn giữ hàng nút chỉnh điều hòa, là vì "An toàn", tránh gây mất tập trung cho người lái... Cái này cũng đúng.
Mình thấy củ chuối ở đây ko phải là ko nên tích hợp, mà là cái màn Tàu nó lởm quá, 1 ngày đẹp trời nó đơ ra thì vãi nhục. Vì vậy lắp màn dỏm thì nên để phím cơ, còn màn xịn như mấy e Mẹc, Audi, RRover thì khỏi nói ... Em là người thật việc thật, đi Lux A bản base đc 3 tháng, cái gì ngon nói ngon, cái gì dở nói dở.

Arsephan

Xe tăng
Mình thấy củ chuối ở đây ko phải là ko nên tích hợp, mà là cái màn Tàu nó lởm quá, 1 ngày đẹp trời nó đơ ra thì vãi nhục. Vì vậy lắp màn dỏm thì nên để phím cơ, còn màn xịn như mấy e Mẹc, Audi, RRover thì khỏi nói ... Em là người thật việc thật, đi Lux A bản base đc 3 tháng, cái gì ngon nói ngon, cái gì dở nói dở.
Um, NAE nói vậy mới rõ. Cái màn hình Vinfast + hệ thống phần mềm chưa được tối ưu, hoặc chỉ do phần mềm hệ thống còn nhiều lỗi. Cái này phải chờ Vinfast tối ưu hệ thống và cập nhật sửa các lỗi Bug phần mềm...

raulgonzalez

Xe đạp
Cái LỖI hệ thống tạm ngắt động cơ: Làm động cơ tắt luôn, phải khởi động lại bằng nút bấm. -> Cái lỗi này đã được xử lý với phiên bản phần mềm hệ thống cập nhật cho các xe từ đầu năm 2020, các xe năm 2019 thì vào bảo dưỡng sẽ được cập nhật phần mềm luôn. Giờ chắc làm gì có xe nào còn tồn tại cái lỗi này.

H chắc làm gì còn xe nào vướng cái lỗi này nữa đâu.

Còn nhiều anh em không thích cái tính năng tạm ngắt động cơ này, nên hay tắt đi hoặc ra trung tâm yêu cầu họ đặt mặc định là tắt.

Với mình thì đi bình thường để tính năng đó không sao, thấy OK, nhưng cũng có thói quen về N (khi đó hệ thống sẽ không tạm ngắt động cơ) khi dừng đèn đỏ chứ không giữ chân ga nên có hay không cũng không quá cần thiết. Còn khi vào đường tắc thì cần tắt đi để lái cho chủ động, mà đây là điều kiện thường có ở Hà nội.
Mình đã ký hợp đồng, đang đợi xe. Thắc mắc chỗ này: bây giờ nếu không off cái tính năng tự tắt động cơ, thì khi dừng đèn đỏ thì như thế nào? Động cơ tắt và ga lên thì nổ lại phải không ạ? Điều hòa nghe nói cũng bị tắt luôn, cả trợ lực lái/trợ lực phanh (?)

Arsephan

Xe tăng
Mình đã ký hợp đồng, đang đợi xe. Thắc mắc chỗ này: bây giờ nếu không off cái tính năng tự tắt động cơ, thì khi dừng đèn đỏ thì như thế nào? Động cơ tắt và ga lên thì nổ lại phải không ạ? Điều hòa nghe nói cũng bị tắt luôn, cả trợ lực lái/trợ lực phanh (?)
Bạn google tính năng tạm ngắt động cơ nhé.

datto70

Xe container
Cái tạm ngắt động cơ rất dở ( nhiều khi về đến nhà, dừng xe, chưa kịp cài số lùi vào sân nó cũng ngắt), khi nó ngắt gió đh nó cũng ngắt, khi khởi động lại đh thổi ra 1 luồng gió mùi khó chịu như lúc khới động xe.

Vo.anh

Đi bộ
Bác nào sắp mua Vinfast LuxA không, trước 30/9/20 được giảm 80 triệu, nếu mua lại Voucher nữa thì tính ra rẻ được 90-100tr. Bác cần alo nhà em nhé 0904984584

FULCKU

Xe tải
Nhiệt độ ngoài trời dưới 32 độ nó mới làm việc. Trên mức đó thì nó tự off.

dngduc

Xe điện
Nhiệt độ ngoài trời dưới 32 độ nó mới làm việc. Trên mức đó thì nó tự off.
Cái này cụ tự nhận xét hay là tính năng kỹ thuật được công bố vậy ?

FULCKU

Xe tải
Tính năng kỹ thuật đó. Có trong handbook theo xe. Mới đầu mình cũng bối rối tại sao lúc nó hoạt động lúc lại không. Để mình chụp vài tấm minh hoạ khi chạy xe cho bạn.

Arsephan

Xe tăng
Khi hệ thống hoạt động sẽ chỉ còn nguồn Ắc quy, nếu để điều hòa mà dừng lâu nguy cơ cạn bình, các hệ thống này hãng khác đều vậy, khi hoạt động sẽ tắt gió tắt điều hòa. Vì vậy nếu trời nóng thì hệ thống vô hiệu, ko người trong xe chết ngốt hết. Đó là tính năng được công bố nhé.

dngduc

Xe điện
Khi hệ thống hoạt động sẽ chỉ còn nguồn Ắc quy, nếu để điều hòa mà dừng lâu nguy cơ cạn bình, các hệ thống này hãng khác đều vậy, khi hoạt động sẽ tắt gió tắt điều hòa. Vì vậy nếu trời nóng thì hệ thống vô hiệu, ko người trong xe chết ngốt hết. Đó là tính năng được công bố nhé.
Em hỏi vụ 32 độ cụ ơi ! Khi dừng kiểu này như xe em sẽ ngắt lốc lạnh nhưng gió vẫn thổi. Nếu dừng lâu quá động cơ sẽ tự nổ lại và điều hoà lại chạy bình thường, chả bao giờ lo hết ắc quy hay chết nóng đâu cụ ! Xe em không thấy có món 32 độ nhé, em chỉ thấy nếu nguồn dự trữ kém (xe mới đi được 1 thời gian ngắn hoặc dừng nhiều lần quá) thì hệ thống tự disable thôi !

FULCKU

Xe tải
Em hỏi vụ 32 độ cụ ơi ! Khi dừng kiểu này như xe em sẽ ngắt lốc lạnh nhưng gió vẫn thổi. Nếu dừng lâu quá động cơ sẽ tự nổ lại và điều hoà lại chạy bình thường, chả bao giờ lo hết ắc quy hay chết nóng đâu cụ ! Xe em không thấy có món 32 độ nhé, em chỉ thấy nếu nguồn dự trữ kém (xe mới đi được 1 thời gian ngắn hoặc dừng nhiều lần quá) thì hệ thống tự disable thôi !
Trên 32 độ thì tính năng tự tắt máy bị vô hiệu. Xe nổ máy như bình thường.

Arsephan

Xe tăng
Đúng rồi, hệ thống tích hợp nhiều điều kiện hoạt động hoặc không hoạt động. Không cứ hẳn là cứ 32 độ... Cơ bản là tính năng này của Vinfast cũng OK, anh em nào đi quen thì dùng thích, không quen hoặc ko hiểu, ko đọc HDSD thì có thể ức chế...

Arsephan

Xe tăng
Em toàn tắt bỏ tính năng tự ngắt động cơ. Cũng chả cần ra 3S, lên xe ấn phát là xong mà.
Um, cũng không phải là vấn đề gì, nhấn cái là được. Mình chỉ khi đi vào đường tắc mới để ý để tắt đi thôi, chứ bình thường nó hoạt động cũng OK.

Arsephan

Xe tăng
Người thứ 3 sau khi đi thử / hoặc được mình giới thiệu qua điện thoại, đã chốt Lux SA :D
Tinh nhắn của đồng chí Sales

haivu603122

Xe tải
Người thứ 3 sau khi đi thử / hoặc được mình giới thiệu qua điện thoại, đã chốt Lux SA :D
Tinh nhắn của đồng chí Sales
View attachment 5502397
đầu tuần mà cụ đã trêu ngươi các anti Vin thế này.
đến là khổ cho mấy ông cứ giả định người khác ko có tiền để mua xe vf.

em mua vì yêu nước, thế thôi, các gì của người Việt làm thì dù chất lượng 8/10 so với hàng ngoại thì em vẫn mua hàng Việt
Người Nhật đi xe nhật, người Hàn đi xe Hàn, người Thái dùng hàng Thái.... thì nền kinh tế họ thế nào mình đều biết rồi
P/s: em rất hài lòng với Lux SA 2.0 của em :D

FULCKU

Xe tải

Lý do mình mua SA 2.0 (đặt cọc tại LM81 ngày 22/11/2018, lấy xe ngày 26/01/2020) thì thôi khỏi diễn giải. Chỉ có điều vừa rồi code tri ân của mình mang đến cho mình thêm 1 fan cứng của Vinfast trong tháng 9, và 1 Vinfast owner nữa trong tháng 10.
Kể cũng lạ hè.
Chú thích: Kiên chính là mình. Tú là giám đốc 1 showroom Vinfast ngay Q2, Tùng là cậu em mình sắp trở thành 1 Vinfast owner.