Thảo luận Lý do bạn mua Vinfast Lux - chỉ dành cho những anh em đã sở hữu xe Vinfast Lux!

FULCKU

Xe tải
Hùng Lâm hay ai viết bài này tôi không quan tâm. Tôi chỉ quan tâm chất lượng của bài viết. Thẳng thắn khen chê và so sánh trực diện.

haivu603122

Xe tải
không hiểu em bấm vào cái gì mà mỗi lần đỗ xe về P thì phanh tay nó lại được kích hoạt. xe em đỗ hầm chung cư nên ko cần phải cài phanh tay.

FULCKU

Xe tải
thật ko ạ ? tuần trước em đi không thấy thế, tuần này mới thấy. hay là tuần trước em ko để ý nhỉ
Cụ thông cảm, em mới lây được 2 tuần thôi ạ.
Phanh điện tử và tự động cụ nhé. Cứ P là nó phanh.

FULCKU

Xe tải

Làm em của Vinfast Owners cũng sướng phết. Thêm một Lux A 2.0 ra đường.

Arsephan

Xe tăng
thật ko ạ ? tuần trước em đi không thấy thế, tuần này mới thấy. hay là tuần trước em ko để ý nhỉ
Cụ thông cảm, em mới lây được 2 tuần thôi ạ.
:D, xe về P là tự động phanh tay, về D mà đủ điều kiện an toàn là tự nhả phanh tay...tính năng này rất hay... Mỗi cái h lái con khác của nhà toàn quên hạ phanh tay khi về D cứ thế đạp ga đi :D

dngduc

Xe điện
Xe nào có phanh đỗ điện tử đều vậy mà :)

raulgonzalez

Xe đạp
:D, xe về P là tự động phanh tay, về D mà đủ điều kiện an toàn là tự nhả phanh tay...tính năng này rất hay... Mỗi cái h lái con khác của nhà toàn quên hạ phanh tay khi về D cứ thế đạp ga đi :D
Hóa ra đủ điều kiện an toàn nó mới nhả phanh tay khi vào D. Hèn gì lúc thì vào D có nhả phanh tay, lúc không. Như hồi sáng vào D không nhả, giờ nhớ ra là mình chưa cài dây an toàn. Chắc phải đạp phanh chân khi vào D thì phanh tay sẽ nhả đúng không bác?

haivu603122

Xe tải
em bổ sung nhược điểm của xe là cách âm tốt quá, nên ko nghe thấy tiếng còi ):
thực sự là cách âm của SA tốt thật, em thấy hơn hẳn Tucson
Một điểm nữa em thấy là dừng xe ở đèn xanh đèn đỏ chỗ có dốc, khi đi nếu không đẩy chân vào chân ga nhanh thì xe bị trôi (lùi). có thể do trọng tải xe SA hơi nặng nên nó trôi nhanh. Khi lái xe Tucson em ko bị cảm giác này mấy nên ban đầu đi hơi bối rối tí.
Bình thường khi dừng đèn xanh đỏ ít (còn khoảng mấy giây) thì em đệm chân phanh, chứ không về N
có cụ nào có kinh nghiệm xử lý vụ đỗ đèn xanh đỏ nơi có độ dốc không ạ ?

haivu603122

Xe tải
Hóa ra đủ điều kiện an toàn nó mới nhả phanh tay khi vào D. Hèn gì lúc thì vào D có nhả phanh tay, lúc không. Như hồi sáng vào D không nhả, giờ nhớ ra là mình chưa cài dây an toàn. Chắc phải đạp phanh chân khi vào D thì phanh tay sẽ nhả đúng không bác?
Vâng, em cám ơn cụ và cụ Arsephan . giờ em cũng mới hiểu tính năng này.

Arsephan

Xe tăng
Hồi đầu cũng ko ít lần điên ruột vì ko hiểu sao vào D đạp ga ko đi, ko nhả phanh tay 🤣

Arsephan

Xe tăng
em bổ sung nhược điểm của xe là cách âm tốt quá, nên ko nghe thấy tiếng còi ):
thực sự là cách âm của SA tốt thật, em thấy hơn hẳn Tucson
Một điểm nữa em thấy là dừng xe ở đèn xanh đèn đỏ chỗ có dốc, khi đi nếu không đẩy chân vào chân ga nhanh thì xe bị trôi (lùi). có thể do trọng tải xe SA hơi nặng nên nó trôi nhanh. Khi lái xe Tucson em ko bị cảm giác này mấy nên ban đầu đi hơi bối rối tí.
Bình thường khi dừng đèn xanh đỏ ít (còn khoảng mấy giây) thì em đệm chân phanh, chứ không về N
có cụ nào có kinh nghiệm xử lý vụ đỗ đèn xanh đỏ nơi có độ dốc không ạ ?
Đến đèn đỏ, Đạp phanh, nhấn P thôi 😊, sẽ tự kích hoạt phanh Tay.
Đèn xanh, đạp phanh, về D là xong.
Còn nếu đỗ chỗ dốc mà ko muốn về N, chỉ rà phanh rồi chuyển chân Ga thì khi rà phanh thò tay kéo phanh tay điện tử 1 cái thử xem sao NAE, mình thì chưa thử vì chả có dốc 😂

Chỉnh sửa cuối:

haivu603122

Xe tải
Còn nếu đỗ chỗ dốc mà ko muốn về N, chỉ rà phanh rồi chuyển chân Ga thì khi rà phanh thò tay kéo phanh tay điện tử 1 cái thử xem sao NAE, mình thì chưa thử vì chả có dốc 😂
Em gặp dốc suốt.:)) lầnđầu lấy xeđi gặp ngay vụ tắcđường chân cầu Nhật tân, cái vụ tối chủ nhật tuần trước có 3 vụ đâm đít nhau; tắcđên gần km ngay chân cầu. báo hại em phải giữ chân phanh, vì nhấc từng tí một nên khi chuyển chân ga ko nhanh là nó tụt dôc. nhà nhấn ga mạnh quá thì không khéo lạiđâmđít xe phía trước
Té ra cái tính năng Phanh tự động này cũng khá hay.

FULCKU

Xe tải
Option 1 cho anh em tài xế "quý tộc", option 2 cho hội đốt lốp...

Arsephan

Xe tăng
Em gặp dốc suốt.:)) lầnđầu lấy xeđi gặp ngay vụ tắcđường chân cầu Nhật tân, cái vụ tối chủ nhật tuần trước có 3 vụ đâm đít nhau; tắcđên gần km ngay chân cầu. báo hại em phải giữ chân phanh, vì nhấc từng tí một nên khi chuyển chân ga ko nhanh là nó tụt dôc. nhà nhấn ga mạnh quá thì không khéo lạiđâmđít xe phía trước
Té ra cái tính năng Phanh tự động này cũng khá hay.
Test rồi nhé, anh em rà phanh kéo nút phanh tay điện tử là Ok, khi đi chỉ nhấn ga là xong.
Cơ mà mình ko quen, để D kéo phanh tay vẫn ko yên tâm thả chân phanh 😂. Nên cứ về ấn P cho lành.

haivu603122

Xe tải
Chỉ những lúc dừng trên dốc thôi mà...
Mà tốt nhất anh em cứ về N kéo phanh tay... mình toàn vậy, trừ khi đèn đỏ dài thì bấm P luôn
thanks cụ. Nếu đèn còn lâu, em về N và đệm nhẹ phanh. Khi đèn xanh thì nhả phanh và đẩy D. Không hiểu như vậy đã là best practice chưa ?