Thảo luận Lý do bạn mua Vinfast Lux - chỉ dành cho những anh em đã sở hữu xe Vinfast Lux!

Arsephan

Xe tăng
thanks cụ. Nếu đèn còn lâu, em về N và đệm nhẹ phanh. Khi đèn xanh thì nhả phanh và đẩy D. Không hiểu như vậy đã là best practice chưa ?
Vậy cũng là chuẩn bài rồi, nhưng nếu có va chạm do xe sau húc thì chân phanh sẽ không giữ được xe, sẽ đâm vào xe trước. Nên cũng có quan điểm về P xe tự cài phanh tay. Trước thì sợ lẫy hộp số nếu bị đâm sẽ gẫy, nhưng cũng có quan điểm phanh tay điện tử sẽ giữ chặt bánh xe, chỉ bị trượt chứ ko quay sẽ ko hỏng hộp số.
Túm lại, tùy anh em theo thói quen thôi, mình hay về N móc phanh tay, đi thì gạt D và ga thôi. Mất thêm thao tác móc phanh tay, nhưng đỡ phải giữ chân phanh.

haivu603122

Xe tải
Vậy cũng là chuẩn bài rồi, nhưng nếu có va chạm do xe sau húc thì chân phanh sẽ không giữ được xe, sẽ đâm vào xe trước. Nên cũng có quan điểm về P xe tự cài phanh tay. Trước thì sợ lẫy hộp số nếu bị đâm sẽ gẫy, nhưng cũng có quan điểm phanh tay điện tử sẽ giữ chặt bánh xe, chỉ bị trượt chứ ko quay sẽ ko hỏng hộp số.
Túm lại, tùy anh em theo thói quen thôi, mình hay về N móc phanh tay, đi thì gạt D và ga thôi. Mất thêm thao tác móc phanh tay, nhưng đỡ phải giữ chân phanh.
Cám ơn cụ. cái xanh xanh này em cũng rõ ý hơn. có thể em sẽ thay đổi thói quen; vì quả thật em cũng sợ vỡ hộp số

FULCKU

Xe tải
Mình thì cứ rà phanh chân. Mỏi thì ấn P. Chả bao giờ N+phanh tay (lười thao tác hic)

Arsephan

Xe tăng
Cám ơn cụ. cái xanh xanh này em cũng rõ ý hơn. có thể em sẽ thay đổi thói quen; vì quả thật em cũng sợ vỡ hộp số
:D, cứ về P đi vì có cái Phanh tay điện tử rồi mà
Còn cái bánh răng Parking Gear và chốt đỗ Parking Pawl kia gẫy được cũng khó, nhất là khi có phanh tay điện tử rồi. Gãy được thì xe chắc nát rồi :D.

FULCKU

Xe tải
Dân mình còn thấp lắm. Sẵn sàng sân si hơn thua đủ với đồng bào kiểu như trả cái hận tự ti với nước ngoài.
Cứ thế khác thì xuống đao tự cung cho tuyệt tự giống nòi cho rồi. Để bọn tây lông thượng đẳng nó đè đầu cưỡi cổ mới văn minh chăng?

MEC V6

Xe điện
Mua Vinfast phải là người có niềm tin lớn, dám tìm hiểu và dám nghiên cứu, hoặc có tinh thần ủng hộ với sản phẩm nước nhà. Niềm tin đó đến từ sự tìm hiểu, đủ hiểu biết để ghi nhận sự đầu tư, hệ thống dây chuyền công nghệ, hiểu các giá trị bản chất của xe như máy móc khung gầm.... cũng như chấp nhận rủi ro. Ngay từ khi chưa có ý định đổi xe. Tôi đã khẳng định sẽ ủng hộ Vinfast chứ không Toy, Ford, Kia... gì nữa hết, và dù rất thích Subaru, nhưng sau đó cũng gạt đi để Vinfast. Tất nhiên, không phải là mù quáng, mà là cũng đã đi thử đánh võng phi ổ gà, cua gấp, ... đủ kiểu, tôi cũng không phải là người đặt xe Vinfast ngay từ ngày đầu, mà mới lựa chọn và quyết định Lux SA từ sau tết rồi, khi mà điều tiếng của Vinfast thông qua mồm của rất nhiều người (!) đang ở đỉnh điểm và niềm tin trong xã hội về xe Vinfast dường như là thấp nhất.
Ngoài ra, mình ủng hộ Vinfast, vì nếu Vinfast không thành công, thì sẽ không người Việt nào dám làm và sẽ thành công được nữa cả. Niềm tin của người Việt về việc đầu tư lớn, bài bản, dám làm những sản phẩm lớn lao,... sẽ lung lay. Cũng như, VN cần có những tập đoàn vững mạnh, đủ lớn để cân lại với những tập đoàn nước ngoài, trụ cột chống chịu gánh vác nền kinh tế, bảo vệ nền Kinh tế đất nước trong sự cạnh tranh, thôn tính, sát nhập... của các Cá mập nước ngoài.
Còn nếu ai cũng chờ Vinfast 5-10 năm nữa, thì chắc 1-2 năm sẽ không còn Vinfast nữa đâu. Và lúc đó sẽ có 1 tập đoàn quốc tế nào đó vào mua rẻ Vinfast thôi..
Quay lại về mặt thực tế, Vợ tôi cũng khẳng định chỉ đồng ý cho tôi mua Vinfast nếu xe Vinfast chỉ trong tầm 500-600tr, nhất quyết không bỏ ra cả tỷ mua 1 sản phẩm chưa có thương hiệu, thà bỏ gấp đôi mua VW, GLC...còn hơn mua Vinfast, nếu thích thì chờ 5-10 năm nữa khi Vinfast mọi người chuột bạch xong thì mua. Nhưng tôi không nghe, tôi dám làm và tôi dám chịu với quyết định của mình.

Tôi lập riêng thớt này cho anh em chủ xe Vinfast Lux chia sẻ cảm nghĩ thực sự nhé. Không tiếp những người (!) chưa có/chưa lái Lux nhưng thích bình phẩm nhé.

View attachment 4526616
E không mua lên đi ra

Arsephan

Xe tăng
7777 KM, Mai đi bảo dưỡng lần đầu thôi :D

haivu603122

Xe tải
Dân mình còn thấp lắm. Sẵn sàng sân si hơn thua đủ với đồng bào kiểu như trả cái hận tự ti với nước ngoài.
Cứ thế khác thì xuống đao tự cung cho tuyệt tự giống nòi cho rồi. Để bọn tây lông thượng đẳng nó đè đầu cưỡi cổ mới văn minh chăng?
thực sự khơi dậy lòng yêu nước bằng mua sản phẩm nó quá khó đi các cụ ạ. vì ai cũng vì cái túi tiền của mình trước. nhưng nếu ko yêu thì thôi, cũng đừng buông lời cay đắng, hoặc cố tình dìm hàng để đi thương thay khóc mướn những người có tiền mua xe. thực sự em ko hiểu có những thành phần rỗi hơi, người ta đã tạo thớt danh cho ng mua xe rồi mà cứ vào la liếm chê bôi
Em cũng thừa nhận là em mua vì nó hợp lý, xe thiết kế đẹp. chạy ổn, đầm và chắc hơn hẳn em Tucson. có thể có những lỗi lặt vặt nho nhỏ ko ảnh hưởng gì đến quá trình vận hành

Chỉnh sửa cuối:

MiniTàu

Xe buýt
em bổ sung nhược điểm của xe là cách âm tốt quá, nên ko nghe thấy tiếng còi ):
thực sự là cách âm của SA tốt thật, em thấy hơn hẳn Tucson
Một điểm nữa em thấy là dừng xe ở đèn xanh đèn đỏ chỗ có dốc, khi đi nếu không đẩy chân vào chân ga nhanh thì xe bị trôi (lùi). có thể do trọng tải xe SA hơi nặng nên nó trôi nhanh. Khi lái xe Tucson em ko bị cảm giác này mấy nên ban đầu đi hơi bối rối tí.
Bình thường khi dừng đèn xanh đỏ ít (còn khoảng mấy giây) thì em đệm chân phanh, chứ không về N
có cụ nào có kinh nghiệm xử lý vụ đỗ đèn xanh đỏ nơi có độ dốc không ạ ?
anh của Tucson là sanatafe còn ko đọ được cách âm với Lux nữa là Tucson bác ơi. Tucson đi tầm 40km/h là nghe đủ các loại âm thanh bên ngoài luôn, nhà em cũng có Tuc2020 nên mới giám nói thế nhé ko lại bảo nâng pi theo quan điểm của mấy cụ trong này

FULCKU

Xe tải
thực sự khơi dậy lòng yêu nước bằng mua sản phẩm nó quá khó đi các cụ ạ. vì ai cũng vì cái túi tiền của mình trước. nhưng nếu ko yêu thì thôi, cũng đừng buông lời cay đắng, hoặc cố tình dìm hàng để đi thương thay khóc mướn những người có tiền mua xe. thực sự em ko hiểu có những thành phần rỗi hơi, người ta đã tạo thớt danh cho ng mua xe rồi mà cứ vào la liếm chê bôi
Em cũng thừa nhận là em mua vì nó hợp lý, xe thiết kế đẹp. chạy ổn, đầm và chắc hơn hẳn em Tucson. có thể có những lỗi lặt vặt nho nhỏ ko ảnh hưởng gì đến quá trình vận hành
Mua cái con xe Lux hay Fadil nói thực chẳng cần lòng yêu nước. Chỉ cần dẹp sĩ diện hão sính mác ngoại mà lấy túi khôn ra đo thì sẽ mua ngay. Trừ cụ nào mua mà thích "giá trị cốt lõi, mua đi bán lại giữ giá..kiểu Toy".

WhiteBoard

Xe hơi
Có xe cụ nào khi phanh bị cảm giác khực khực chân phanh và rung nhẹ vô lăng không ạ? Xe em Lux A mới đi 50km.

Arsephan

Xe tăng
Có xe cụ nào khi phanh bị cảm giác khực khực chân phanh và rung nhẹ vô lăng không ạ? Xe em Lux A mới đi 50km.
Mới đi thì cứ đi thêm 1 thời gian, 500km rồi hãy xem xét, vì các hệ thống đặc biệt là phanh cần thời gian làm việc để trơn tru.
Phanh của Lux rất ngon, những bản đời đầu còn đc đồ của Brembo, đời sau nội địa hóa nhưng chắc vẫn trên cơ sở liên doanh Brembo thì phải, nên phanh rất ngon. Cảm nhận trên SA full 2019 đầu 2020.

Arsephan

Xe tăng
Ông em có con đời đầu, thấy lái cũng ổn, nhưng cảm giác vẫn ko chất bằng Camry đâu
Mình ko đi Lux A ko rõ lắm, như đi thử thấy rất ngon. Còn Camry thì ko quan tâm nên chưa từng lái. Mua mấy con xe rồi nhưng ko hiểu sao đặc biệt ko quan tâm đến Toy 🤣. Ngày trước thấy Camry nghĩ hợp với 40-50 tuổi, chưa đến tuổi chưa thấy hợp, h đến tầm tuổi thì nói thật chẳng nhìn đến chứ ko nói đến đọc datasheet 😂😂😂

indigo

Xe hơi
Mình ko đi Lux A ko rõ lắm, như đi thử thấy rất ngon. Còn Camry thì ko quan tâm nên chưa từng lái. Mua mấy con xe rồi nhưng ko hiểu sao đặc biệt ko quan tâm đến Toy 🤣. Ngày trước thấy Camry nghĩ hợp với 40-50 tuổi, chưa đến tuổi chưa thấy hợp, h đến tầm tuổi thì nói thật chẳng nhìn đến chứ ko nói đến đọc datasheet 😂😂😂
Đúng rồi, cứng tuổi tý thì đi camry, cơ mà ngồi lên nó cũng thấy chắc chắn hơn đấy

Arsephan

Xe tăng
Đúng rồi, cứng tuổi tý thì đi camry, cơ mà ngồi lên nó cũng thấy chắc chắn hơn đấy
Lux SA rồi NAE, h thì chỉ Vinfast, còn thích thì cũng có thích Toy nhưng là dòng Subaru thôi, còn Toyota thì bị dị ứng thương hiệu :D

indigo

Xe hơi
Lux SA rồi NAE, h thì chỉ Vinfast, còn thích thì cũng có thích Toy nhưng là dòng Subaru thôi, còn Toyota thì bị dị ứng thương hiệu :D
Bác ác cảm Toy quá :), cái nào tốt thì mình ủng hộ thôi, chứ món giá trị cốt lõi nói gì thì nói nó có thật chứ không phải là không

Arsephan

Xe tăng
Bác ác cảm Toy quá :), cái nào tốt thì mình ủng hộ thôi, chứ món giá trị cốt lõi nói gì thì nói nó có thật chứ không phải là không
Cái này thì hoàn toàn là quan điểm cá nhân. Mình dị ứng với những gì Toy mang lại thực tế đổi lại với chi phí bỏ ra, còn vốn là người kỹ thuật nên thường tìm hiểu rất kỹ về giá trị cốt lõi, chỉ thích những gì mang lại sự khác biệt thực tế thôi cụ ạ, VD mình mua xe đầu tiên là xe Ford, và tiêu chí đầu tiên chọn Ford là an toàn (Khung gầm, thân vỏ, động cơ 1.8 tăng tốc khá tốt để rút ngắn khoảng vượt...), h thì nếu ngoài Vinfast thì thích Subaru với động cơ Box, dẫn động S-AWG, khung gầm, an toàn chủ động, gầm cao nhưng đi như sedan (Subaru - a company of Toyota), hay Vinfast với Khung gầm, thân vỏ, hệ treo, hộp số, động cơ,... và sự khác biệt về niềm tin Việt nam làm được, và cũng có sự yên tâm về chi phí dịch vụ sử dụng...

Còn những cái gì Toy mang lại thì đối với cá nhân mình lại có sự đối lập về quan điểm cá nhân về ô tô, và đúng toàn là những phạm trù mình quan tâm:
- Bán lại không mất giá: Mình mua xe chỉ đơn giản là mua cái ô tô để đi, ko hề nghĩ đến việc nó phải giữ giá, ko hề nghĩ đến việc bán lại. Xe trước đi 10 năm rồi vừa bán vừa cho ông anh.
- Tiết kiệm xăng: Với mình xăng cộ không phải vấn đề quan trọng, ko có tiền thì lôi xe máy ra đi, chứ không nghĩ gì đến 1 năm tiết kiệm được dăm ba triệu.
- Thương hiệu: Ngoài Toy thì còn nhiều thương hiệu, với mình thì thích Thương hiệu khác biệt, chứ không phải thích 1 thương hiệu toàn dân.
- Giá: Với mình thì Toy thường hay cao hơn so với giá trị xe thực tế mang lại.

Ngoài ra, cũng 1 lý do là vì nhiều người sùng bái Toy quá nên mình cũng chẳng thích Toy nữa :D. Không phải chỉ Toy, mình không thích Mẹc, không thích BiM... vì mình chỉ thích những xe phục vụ mình, không phải lo lắng, canh chừng mất đồ, cẩn thận quá mức, đi đâu đỗ xe ko yên tâm... Đi Ford, Vinfast, Kia mấy xe trong nhà... đỗ đâu mặc kệ, chả ma nào vặt đồ :D

indigo

Xe hơi
Cái này thì hoàn toàn là quan điểm cá nhân. Mình dị ứng với những gì Toy mang lại thực tế đổi lại với chi phí bỏ ra, còn vốn là người kỹ thuật nên thường tìm hiểu rất kỹ về giá trị cốt lõi, chỉ thích những gì mang lại sự khác biệt thực tế thôi cụ ạ, VD mình mua xe đầu tiên là xe Ford, và tiêu chí đầu tiên chọn Ford là an toàn (Khung gầm, thân vỏ, động cơ 1.8 tăng tốc khá tốt để rút ngắn khoảng vượt...), h thì nếu ngoài Vinfast thì thích Subaru với động cơ Box, dẫn động S-AWG, khung gầm, an toàn chủ động, gầm cao nhưng đi như sedan (Subaru - a company of Toyota), hay Vinfast với Khung gầm, thân vỏ, hệ treo, hộp số, động cơ,... và sự khác biệt về niềm tin Việt nam làm được, và cũng có sự yên tâm về chi phí dịch vụ sử dụng...

Còn những cái gì Toy mang lại thì đối với cá nhân mình lại có sự đối lập về quan điểm cá nhân về ô tô, và đúng toàn là những phạm trù mình quan tâm:
- Bán lại không mất giá: Mình mua xe chỉ đơn giản là mua cái ô tô để đi, ko hề nghĩ đến việc nó phải giữ giá, ko hề nghĩ đến việc bán lại. Xe trước đi 10 năm rồi vừa bán vừa cho ông anh.
- Tiết kiệm xăng: Với mình xăng cộ không phải vấn đề quan trọng, ko có tiền thì lôi xe máy ra đi, chứ không nghĩ gì đến 1 năm tiết kiệm được dăm ba triệu.
- Thương hiệu: Ngoài Toy thì còn nhiều thương hiệu, với mình thì thích Thương hiệu khác biệt, chứ không phải thích 1 thương hiệu toàn dân.

Ngoài ra, cũng 1 lý do là vì nhiều người sùng bái Toy quá nên mình cũng chẳng thích Toy nữa :D. Không phải chỉ Toy, mình không thích Mẹc, không thích BiM... vì mình chỉ thích những xe phục vụ mình, không phải lo lắng, canh chừng mất đồ, cẩn thận quá mức, đi đâu đỗ xe ko yên tâm... Đi Ford, Vinfast, Kia mấy xe trong nhà... đỗ đâu mặc kệ, chả ma nào vặt đồ :D
Em giống bác, đang đi KIA :D

dngduc

Xe điện

Tư tưởng của cụ có thể rút gọn lại thành mua xe rẻ tiền nhỉ 🤪