[Funland] (Lưu trữ) Cafe tư vấn - trao đổi - chia sẻ tư vấn thiết kế, thi công

Vongai

Xe buýt
Từ nãy tới giờ em đã ngồi xem và xin có chút ý kiến cũng như một vài câu hỏi như sau ạ:
A. Nhận xét thiết kế
1. Việc thiết kế hiện tại đang bị khiên cưỡng khi bắt buộc dùng lại trục giao thông ( cầu thang ) ở vị trí ngay thẳng cửa chính sau khi cải tạo cũng như lấy mất góc view đẹp của ngôi nhà. Về vấn đề này có thể được thay đổi vị trí cầu thang cho phù hợp không cụ ?
2. Các không gian phòng đang bố trí không khoa học và hời hợt khi phòng to thì quá to mà phòng nhỏ thì quá nhỏ. Việc bố trí nội thất như mua đồ đặt vào chứ chưa có sự tính toán và liên kết không gian.
3. Giải pháp cải tạo và cách lấy thêm diện tích đất chưa tối ưu khi vẫn nhìn ra sự xuất hiện của trục cột hiện trạng.
B. Các câu hỏi đưa ra
Qua đề bài của cụ em nghĩ giữa nhà cải tạo và nhà đang có bên trái là người nhà hoặc họ hàng và cùng nằm trên 1 khuôn đất ngày xưa. Vì vậy việc kết hợp không gian ngoại cảnh cũng rất quan trọng vì không nên một ông ta đứng cạnh một ông tây tạo ra sự khó chịu trong hình thái đô thị và cảnh quan vì vậy em rất cần các ảnh hiện trạng thực tế của việc này.
1. Mỗi người sẽ có một nhu cầu khác nhau nên để chính xác nhất thì cụ cho em xin thông tin về số lượng phòng và các chức năng không gian sử dụng mong muốn hoặc các yêu cầu đặc biệt ( nếu có ).
2. Về hình thái khu đất phần lấy thêm thì phía giáp lai vẫn là vườn đất nhà mình hay là nhà hàng xóm và còn khoảng không để mở cửa không nên cụ cho em chỉ giới chuẩn của khu đất.
3. Để cải tạo thì yếu tố đầu tiên người thiết kế cần có là hiểu rõ hiện trạng mà mình cải tạo. Vì vậy cụ cho em xin bản vẽ hiện trạng của nhà 3 tầng mà cụ cải tạo kèm hình ảnh được không ạ.
4. Cụ đã có dự phòng hay bị hạn chế về kinh tế đầu tư không ạ vì việc này cũng quyết định phương án cải tạo?
Với nhau cầu của cụ thì chắc chắn em sẽ có tư vấn phù hợp hơn cho cụ. Nếu kinh phí đầu tư cho phép em còn có thể đập bỏ cả hệ cột tầng 2 phía trong nhà sau khi đã cấy cột mới để không gian thiết kế không bị vướng và hạn chế. Nếu em đoán không nhầm thì cụ cũng có liên quan đến xây dựng như kỹ sư nên nếu có bản cad hiện trạng thì cụ gửi giúp em. Còn với trường hợp này thì giải pháp kết nối em đưa ra là cấy thêm dầm phương pháp khoan cấy ramset cho đồng nhất chất liệu cũng như tiết kiệm về chi phí và độ bên sử dụng ạ.
Cám ơn cụ quan tâm ./.
Em vừa email tới cụ,
Cụ check mail giúp nhé,

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
E cũng làm thiết kế thi công. Tư vấn free dưng mà k thiết kế free :))
Ủn cụ chủ

Akaymikata

Xe tải
E cũng làm thiết kế thi công. Tư vấn free dưng mà k thiết kế free :))
Ủn cụ chủ
Đầu tiên, em xin cám ơn cụ đã ủn và ủng hộ thớt :)
Thứ hai, khi quyết định mở ra thớt này là em đã sẵn sàng welcome mọi ý kiến của các cụ từ tích cực cho đến tiêu cực vì em nghĩ ai cũng có ưu và khuyết điểm nên em cũng vậy. Nhièu cụ, mợ trong cùng ngành sẽ ủng hộ và cũng sẽ có suy nghĩ đây là chiêu trò pr để kiếm việc hoặc tiếp cận khách hàng. Em xin trả lời đó là chính xác nhưng mục đích đầu tiên trước khi đến mục đích thứ hai đó chính là em muốn mở một sân chơi tư vấn lành mạnh, có tính tư vấn khoa học, nghiêm túc, nghiên cứu chuyên sâu chứ không hời hợt vì không phải ai cũng có cơ hội thứ hai để xây một tổ ấm. Vì vậy, em muốn đóng góp một phần sức nhỏ bé của mình cho những hoạch định về tổ ấm của các cụ, các mợ vì em khá tự tin về kinh nghiệm và chuyên môn của mình.
Thứ ba, cũng là may mắn khi về điều kiện kinh tế cá nhân của em sống tốt vì em có những nguồn thu dòng cũng như công ty sau quá trình xây dựng đã tự hoạt động độc lập kể cả thời điểm khó khăn nhất nên thực tế việc tìm kiếm khách hàng cho công ty không phải là ưu tiên hàng đầu của em. Việc này có thể các cụ, các mợ đã biết em hoặc đã qua cafe sẽ hiểu rõ nhất. Em là một người thích tư duy và vận động nên muốn giành thời gian cafe sáng hàng ngày cho việc tư duy này đỡ lãng phí.
Thứ tư, em cũng khẳng định với cụ là em cũng không làm thiết kế miễn phí vì cái gọi là “ làm thiết kế “ nó bao gồm cả một quá trình dài từ layout, concept 3D, hồ sơ kttc và giải pháp thi công kéo dài 2-3 tháng có khi còn là cả năm nên chi phí thiết kế của bên em không phải ai cũng chịu được cũng như không phải ai đến đề cập thiết kế em cũng nhận mà điều đó do cái “ duyên “ với nhau. Còn tư vấn thì vì sẽ có nhiều trường hợp các cụ, các mợ không có chuyên môn nên tuỳ trường hợp em sẽ phác tay, vạch trên bản vẽ cũng như bố trí hẳn layout một cách nghiêm túc để các cụ, các mợ nhìn nhận được vấn đề đang mắc phải. Về việc này với em thì một tách cafe, một nụ cười và một cái bắt tay là đủ lãi rồi :)
Giỏi thì em không dám nhận nhưng chắc chắn với cụ em là người làm nghề nghiêm túc cũng như sẽ góp phần cho nền thiết kế đi lên. Chúc cụ vững vàng với cách làm cũng như con đường cụ lựa chọn. Thanks cụ ./.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tiên, em xin cám ơn cụ đã ủn và ủng hộ thớt :)
Thứ hai, khi quyết định mở ra thớt này là em đã sẵn sàng welcome mọi ý kiến của các cụ từ tích cực cho đến tiêu cực vì em nghĩ ai cũng có ưu và khuyết điểm nên em cũng vậy. Nhièu cụ, mợ trong cùng ngành sẽ ủng hộ và cũng sẽ có suy nghĩ đây là chiêu trò pr để kiếm việc hoặc tiếp cận khách hàng. Em xin trả lời đó là chính xác nhưng mục đích đầu tiên trước khi đến mục đích thứ hai đó chính là em muốn mở một sân chơi tư vấn lành mạnh, có tính tư vấn khoa học, nghiêm túc, nghiên cứu chuyên sâu chứ không hời hợt vì không phải ai cũng có cơ hội thứ hai để xây một tổ ấm. Vì vậy, em muốn đóng góp một phần sức nhỏ bé của mình cho những hoạch định về tổ ấm của các cụ, các mợ vì em khá tự tin về kinh nghiệm và chuyên môn của mình.
Thứ ba, cũng là may mắn khi về điều kiện kinh tế cá nhân của em sống tốt vì em có những nguồn thu dòng cũng như công ty sau quá trình xây dựng đã tự hoạt động độc lập kể cả thời điểm khó khăn nhất nên thực tế việc tìm kiếm khách hàng cho công ty không phải là ưu tiên hàng đầu của em. Việc này có thể các cụ, các mợ đã biết em hoặc đã qua cafe sẽ hiểu rõ nhất. Em là một người thích tư duy và vận động nên muốn giành thời gian cafe sáng hàng ngày cho việc tư duy này đỡ lãng phí.
Thứ tư, em cũng khẳng định với cụ là em cũng không làm thiết kế miễn phí vì cái gọi là “ làm thiết kế “ nó bao gồm cả một quá trình dài từ layout, concept 3D, hồ sơ kttc và giải pháp thi công kéo dài 2-3 tháng có khi còn là cả năm nên chi phí thiết kế của bên em không phải ai cũng chịu được cũng như không phải ai đến đề cập thiết kế em cũng nhận mà điều đó do cái “ duyên “ với nhau. Còn tư vấn thì vì sẽ có nhiều trường hợp các cụ, các mợ không có chuyên môn nên tuỳ trường hợp em sẽ phác tay, vạch trên bản vẽ cũng như bố trí hẳn layout một cách nghiêm túc để các cụ, các mợ nhìn nhận được vấn đề đang mắc phải. Về việc này với em thì một tách cafe, một nụ cười và một cái bắt tay là đủ lãi rồi :)
Giỏi thì em không dám nhận nhưng chắc chắn với cụ em là người làm nghề nghiêm túc cũng như sẽ góp phần cho nền thiết kế đi lên. Chúc cụ vững vàng với cách làm cũng như con đường cụ lựa chọn. Thanks cụ ./.
Thanks cụ. E viết có 2 dòng mà cụ diễn giải nhiều ghê. Quan điểm của e là. K có cái gì tốt mà free cả

Akaymikata

Xe tải
Thanks cụ. E viết có 2 dòng mà cụ diễn giải nhiều ghê. Quan điểm của e là. K có cái gì tốt mà free cả
Ah quan điểm của cụ là quá chuẩn và em nghĩ các cụ các mợ ở đây đều hiểu điều đó và em nghĩ diễn giải cũng là một kỹ năng của kts. Cám ơn cụ quan tâm :)

Akaymikata

Xe tải
Đây là hiện trạng một ngôi nhà của em:
View attachment 7951128
Phần muốn cải tạo là phần Hatch, hiện là nhà 3 tầng. Chi tiết như sau:
View attachment 7951143
Phần nhà hiện hữu là phần hatch. Hiện trạng các phòng rất bé, tủn mủn. Đã làm thủ tục chia tách đất, kéo dài về phía sau nhà được 1.0 m về hướng tây, và 0,8m về hướng đông

Ý tưởng là xây tường hết đất về phía sau để lại lối giao thông giữa 2 khu đất
Phía trước nhà cũng kéo dài thêm 2m để phòng rộng.
Cụ thể như sau:
Cải tạo tầng 1: View attachment 7951153
Tầng 2:
View attachment 7951154
tầng 3:
View attachment 7951155
tầng làm việc trên mái:
View attachment 7951156
mặt cắt dự kiến:

View attachment 7951159

Nhờ cụ tư vấn cách bố trí mặt bằng
Giải pháp xây dựng nối, mở rộng với phần nhà cũ, nên làm kết cấu thép hay đổ cột bê tông cốt thép sao cho việc phá vách tường nhà cũ, nối với phần diện tích mới đảm bảo bền vững, tiết kiệm chi phí ạ
Em xin phép trả bài cho cụ Vongai nhé :)
Về hoạch định sơ bộ thì căn cứ các nhu cầu em đang quy hoạch lại theo những gì em thấy là hợp lý nhất. Còn để có cái nhìn chính xác và phương án tối ưu thì em sẽ cần phải xem kỹ về phần nhà hiện trạng, khung cảnh xung quanh và phong cách sống, thói quen sinh hoạt cũng như nhu cầu chi tiết nữa ạ ./.
1 copy.jpg
2 copy.jpg
3 copy.jpg
4 copy.jpg
5 copy.jpg

Vongai

Xe buýt
Cám ơn bác chủ.
Sau khi bác lên phương án ý tưởng, nay qua cafe với bác, lại được bác Tư vấn thêm rất nhiều thứ.
Dù chưa chốt được ngay, nhưng rất cám ơn sự nhiệt tình, cởi mở của bác.
Hơn nữa, bước đầu bác tư vấn Free, không lấy phí làm mình ngại quá,

Một lần nữa, cám ơn bác chủ nhé!!!

manhbarca

Xe đạp
Giá rẻ thì cụ nên chọn gạch Ceramics, bên em đang có gạch 60x60 giá giao động từ 135-175k tùy loại. Mời cụ rảnh qua showroom em tại KĐT An Hưng, Hà Đông, em sẽ giới thiệu cho cụ 1 vài mẫu gạch nên dùng.

Akaymikata

Xe tải
Cám ơn bác chủ.
Sau khi bác lên phương án ý tưởng, nay qua cafe với bác, lại được bác Tư vấn thêm rất nhiều thứ.
Dù chưa chốt được ngay, nhưng rất cám ơn sự nhiệt tình, cởi mở của bác.
Hơn nữa, bước đầu bác tư vấn Free, không lấy phí làm mình ngại quá,

Một lần nữa, cám ơn bác chủ nhé!!!
Dạ vâng, em cũng cám ơn cụ đã chia sẻ câu chuyện của mình để em có thể tư vấn cho cụ chính xác nhất. Làm nhà là một việc lớn và mỗi ngôi nhả là đứa con tinh thần của người thiết kế cũng như là sự mong đợi và hy vọng về một không gian sống khác của các anh chị chủ nhà nên không thể nửa vời hay hời hợt được.
Cụ không phải ngại ạ, cụ vẫn phải trả phí một cốc cafe đó ạ. Em fun tí thôi chứ được nghe câu chuyện của các cụ và được các cụ mỉm cười ghi nhận là lãi của em rồi ạ. Cám ơn cụ ./.

Akaymikata

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ có topic này để trao đổi và chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm của mình cho thành viên OF. Nhờ cụ tư vấn giúp mình PA mặt bằng cho căn nhà có diện tích đất đất 126m2 (7x18) xây lùi trước sau 2m mặt tiền theo thiết kế CĐT, xây 3 tầng. Gửi cụ ý tưởng sơ bộ của mình về mặt bằng và nhờ cụ phản biện giúp. Mong có dịp cafe giao lưu cùng cụ.
Tầng 1
Copy of House_03_3PN_An comment-Thu, 06 Jul 2023 21_12_08 GMT.png

Tầng 2
Copy of House_03_3PN_An comment-Thu, 06 Jul 2023 21_27_28 GMT.png

Tầng 3
Copy of House_03_3PN_An comment-Thu, 06 Jul 2023 21_15_30 GMT.png
Em xin phép trả bài cụ @freethnker. Hôm trước cafe cũng chưa tư vấn cho cụ được nhiều nên nay em gửi cụ phương án về một không gian vừa ở vừa chơi cũng có thể vừa ở vừa kinh doanh như cụ mong muốn trên khuôn đất 7x18m của cụ ạ :)

freethinker

Xe tăng
Em xin phép trả bài cụ @freethnker. Hôm trước cafe cũng chưa tư vấn cho cụ được nhiều nên nay em gửi cụ phương án về một không gian vừa ở vừa chơi cũng có thể vừa ở vừa kinh doanh như cụ mong muốn trên khuôn đất 7x18m của cụ ạ :)
Cảm ơn cụ tư vấn phương án này này rất ok. Có một số điểm vợ em còn lăn tăn/đề xuất. Vợ em đề nghị để xe oto ở ngoài đường như nhiều nhà ở đó vẫn làm nên phần gara sẽ làm sân vườn. Cái này chắc không cần chỉnh sửa. Theo bác có nên xoay cầu thang trong 90 độ về phía trước để từ sân vào nhà và lên cầu thang mà không cần qua phòng khách. Tầng 3 và tầng 2 cụ chỉnh lại giúp theo mặt tiền của CĐT vì họ ko có sửa mặt tiền. Cảm ơn cụ nhiều. Chúc cụ cuối tuần vui vẻ.

Akaymikata

Xe tải
Cảm ơn cụ tư vấn phương án này này rất ok. Có một số điểm vợ em còn lăn tăn/đề xuất. Vợ em đề nghị để xe oto ở ngoài đường như nhiều nhà ở đó vẫn làm nên phần gara sẽ làm sân vườn. Cái này chắc không cần chỉnh sửa. Theo bác có nên xoay cầu thang trong 90 độ về phía trước để từ sân vào nhà và lên cầu thang mà không cần qua phòng khách. Tầng 3 và tầng 2 cụ chỉnh lại giúp theo mặt tiền của CĐT vì họ ko có sửa mặt tiền. Cảm ơn cụ nhiều. Chúc cụ cuối tuần vui vẻ.
Dạ em cám ơn cụ đã có lời động viên cũng như thấu hiểu được không gian mà em đang ấp ủ.
Việc để xe trong hay ngoài sẽ do nhiều yếu tố như chiều rộng đường, an ninh cũng như cách sống của khu. Em chắc chắn không ai thích để xe ở ngoài cả 2 bên chỉ còn lọt 1 lối duy nhất vì vậy việc garage với nhà mình là cần thiết. Ngoài ra việc thiết kế không gian đa năng hoán đổi như sân chơi cho các con, sân BBQ ở khu vực em đang thiết kế garage cũng sẽ làm đa dạng chức năng không gian. Vì vậy vẫn nên giữ vị trí gara này ạ. Với thiết kế hiện tại thì phòng khách gần như là một không gian mở để mọi người giao lưu vì vậy việc cần một lối đi riêng hay hướng cầu thang ra ngoài em thấy là không cần thiết vì đây là một thiết kế mở, cảnh quan trong và ngoài được đan xen cũng như mọi người trong nhà đều được giao lưu với nhau chứ không phải lối sống và không gian đóng. Việc này cũng sẽ làm các diện khối tạo hình không gian bị ảnh hưởng và mất đi giá trị thẩm mỹ rất nhiều ạ.
Nội dung tầng 2 và 3 em sẽ nghiên cứu và tư duy đẩy thêm nữa về không gian khi cụ xây ạ. Một lần nữa, em cám ơn cụ quan tâm và đãi cafe :)

Akaymikata

Xe tải
Phải vào đẩy pic lên cho cụ chủ. Rất có ích nhé. :D
Em cám ơn cụ cùng quan điểm. Em vẫn sẽ up dần các công trình đã và đang làm lên để các cụ các mợ cùng thảo luận cũng như định hình được phần nào đó về các bài toán giải quyết không gian từ to đến nhỏ nên cụ an tâm là up vài năm không hết ạ :)

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em cám ơn cụ cùng quan điểm. Em vẫn sẽ up dần các công trình đã và đang làm lên để các cụ các mợ cùng thảo luận cũng như định hình được phần nào đó về các bài toán giải quyết không gian từ to đến nhỏ nên cụ an tâm là up vài năm không hết ạ :)
Cụ có lòng vậy thì e cũng có dạ. :)). Cụ cho e xin bản thiết kế nhà 40m2, MT 4.2m, xây 3-4 tầng đc ko ạ? \m/

Akaymikata

Xe tải
Cụ có lòng vậy thì e cũng có dạ. :)). Cụ cho e xin bản thiết kế nhà 40m2, MT 4.2m, xây 3-4 tầng đc ko ạ? \m/
Do bị giới hạn ảnh trong bài nên em mời cụ xem tạm trang 3 em có up thửa đất tương tự nhà cụ ạ. Còn kỹ càng hơn thì cụ cho em buổi cafe đưa ra yêu cầu cụ thể như hướng nhà, xung quanh đất, khoảng nhô yêu cầu công năng, em sẽ tư vấn vạch định trong 1 cốc cafe thôi ạ :)