[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

An Nguyen 1

Xe tăng
Quả bếp ở quê em thấp quá, ông già em làm hợp với chiều cao 1,5m của bà già và chị gv. Em về làm bếp đau hết cả lưng. Giải pháp là đây, nhìn em kiêu sa vãi :))
Nhà em tủ bếp trên thuộc dạng thấp nhất rồi, nhà mợ còn thấp đặc biệt :)

Ladagia

Xe điện
2. Thuê hoàn thiện gồm 3 loại việc khá riêng biệt và có thể bóc tách:
a/ Thiết kế toàn bộ nội thất từ trần, sàn, gạch ố
Em vừa đo lại thấy bàn bếp nhà em
cao 85 cm cách khuỷu tay con gái em tận 20 cm. Mỗi lần nó đứng rửa bát rất là khổ sở. Còn em thì khoảng cách vừa tầm 10cm nên thấy thoải mái.
Mẹ cao 1m6 mà con gái tận 1m74 nên giờ vừa với mẹ thì con lại bị khó sử dụng. :))
Con gái mợ có định thi hoa hậu ko thế ạ :)

114hangbong

Xe cút kít
Nick cũ em bị xì hơi lop, chả hiểu chẹt đinh lúc nào nên dùng nick mới.
cá nhân e thấy mấy mẫu này nhìn nặng nề, không đẹp. Mặc dù em chơi đồ gỗ, đồ cổ. Nhưng chính vì chơi nên e thấy nó rất xấu.
Làm cho khách không bao giờ em làm mấy kiểu này.
toàn do thợ gỗ làng nghề tự sáng tác, rồi học nhau. Thiết nghĩ chủ nhà nên tìm đội làm đẹp để làm, nhiều nhà coi trọng phần tâm linh, không quá nề hà chuyện tiền bạc.
Khổ thân cụ. Chắc độ 2 tuần là được bơm lốp lại đấy ạ. :)

114hangbong

Xe cút kít
Gái nhà mợ ý chưa cần hoa hậu đã cành cao lắm rồi, đuôi 1 đống, cắt hoài ko hết
Chị chỉ cần sau này nó báo hiếu cho một cái nhà chung cư thôi mà sợ không được đây. :))

NTTart

Xe đạp
Chị chỉ cần sau này nó báo hiếu cho một cái nhà chung cư thôi mà sợ không được đây. :))
Với cả nội thất đẹp như style NTTart nữa chứ :) HiHi
em giải cứu hoa cho bà con. 60k mà rợp nhà. Dịch dã, bà con nông dân vất quá.

kai9x

Xe tải
Chào cụ. Đầu năm em ngứa nghề chút.
Để cụ thể hơn. Cụ gửi em xin mb hiện trạng căn hộ, tuổi của cụ và hướng căn hộ của cụ. Em nhìn mb bố trí, từ nét vẽ, bố trí đồ đến định vị cửa..em nghĩ kts của cụ đang non tay. Hoặc đây là bản vẽ của kỹ sư bố trí thì đúng hơn.
Cái nhìn đầu tiên là cách định vị cửa. Nhìn cửa chính e hiểu là cửa dự án là cánh to cánh bé nhưng đâu phải mở như vậy đâu??
1. Ví dụ cửa vào p tắm vs chung, bản lề mở vào lavabol thì sử dụng rất bất tiện. Cửa vào vách tắm kính bố trí sát xí thì làm.sao mà vào tắm đc, nhảy qua xí à?. Sen tắm bố trí đối diện cửa cũng sd bất hợp lý.
2. Vệ sinh chung. Xí bố trí sát tường như vậy làm sao sd đc? Cụ nên quay vuông góc.
3. Nhà cụ bé, e ko hiểu sao cụ bố trí thêm 1 cửa ngăn ko gian sảnh và phòng khách làm gì? Thêm chật. Cụ bỏ đi
4. Theo em, ban thờ cụ chuyển vào bên trong cho rộng lối đi. Và làm ban thờ treo
5. Bàn ăn có thể kê dịch vào cho rộng ko gian
6. Có thể đổi chỗ tủ lạnh. Tủ lạnh đang bố trí sát bếp ko hợp lý trong sử dụng. Thường là tủ lạnh, đến chậu rửa và đến bếp, tam giác cũng theo hướng vậy.
7. Tủ áo cả 2 phòng đang tk hơi chướng. Có thể nên xoay hướng gường ngủ
8. Tủ giày có thể nên bố trí sát vách kính p vệ sinh ngoài.
Em.nghĩ pa này chưa ổn và nhiều lỗi cơ bản. Cụ nên xem lại kỹ. Hoặc gửi thêm bản hiện trạng. E tư vấn thêm.
Chúc cụ có căn hộ ưng ý.
Cháu chúc cụ năm mới vui vẻ ah, cảm ơn cụ đã góp ý cho cháu. Cháu gửi cụ thêm thông tin:
1. Ví dụ cửa vào p tắm vs chung, bản lề mở vào lavabol thì sử dụng rất bất tiện. Cửa vào vách tắm kính bố trí sát xí thì làm.sao mà vào tắm đc, nhảy qua xí à?. Sen tắm bố trí đối diện cửa cũng sd bất hợp lý.
Cửa vào phòng và cửa kính tắm WC 02 cháu đã góp ý cho bên thiết kế họ sửa laị rồi ah.
2. Vệ sinh chung. Xí bố trí sát tường như vậy làm sao sd đc? Cụ nên quay vuông góc.
Cảm ơn cụ, cháu sẽ tham khảo để hỏi ý kiến bên thiết kế để làm lại, ban đầu cháu nghĩ quay vuông góc thì sẽ hơi dài và thò ra ngoài cửa.
3. Nhà cụ bé, e ko hiểu sao cụ bố trí thêm 1 cửa ngăn ko gian sảnh và phòng khách làm gì? Thêm chật. Cụ bỏ đi
Bên thiết kế họ tư vấn làm cửa để ngăn tầm không gian để giày, WC riêng biệt ra, cháu hiện cũng muốn họ lên 3D xem có hợp lý không, có gì sẽ bỏ nếu k cần thiết ah
4. Theo em, ban thờ cụ chuyển vào bên trong cho rộng lối đi. Và làm ban thờ treo
Cụ comment chuẩn theo ý định của cháu, cháu cũng đã yêu cầu bên thiết kế để lại vị trí bàn thờ
5. Bàn ăn có thể kê dịch vào cho rộng ko gian
Sát tường PN cháu định làm thêm kệ tủ bát vì bồn rửa dính vào cửa sổ nên không xây tủ bát được cụ ah, bàn cháu dự định đổi sang bàn tròn cho tiết kiệm diện tích
6. Có thể đổi chỗ tủ lạnh. Tủ lạnh đang bố trí sát bếp ko hợp lý trong sử dụng. Thường là tủ lạnh, đến chậu rửa và đến bếp, tam giác cũng theo hướng vậy.
bếp cháu xem hướng quay ra đấy cụ ah, trong bếp vợ cháu cũng muốn để nhiều đồ (máy rửa bát, lò nướng...) nên cháu cũng đang đau đầu vị trí mấy thiết bị đấy ah
7. Tủ áo cả 2 phòng đang tk hơi chướng. Có thể nên xoay hướng gường ngủ
Hướng giường cháu tham khảo phong thủy nên chắc phải để nguyên như vậy cụ ah, tủ quần áo cháu định làm cửa lùa cho gọn ah
8. Tủ giày có thể nên bố trí sát vách kính p vệ sinh ngoài.
Khoảng cách từ cửa nhỏ đến PVS rất bé cụ ah, cháu thử tham khảo cách đấy nhưng có vẻ không ổn, cảm ơn cụ góp ý ah

114hangbong

Xe cút kít
Với cả nội thất đẹp như style NTTart nữa chứ :) HiHi
em giải cứu hoa cho bà con. 60k mà rợp nhà. Dịch dã, bà con nông dân vất quá.

Thế thì cũng phải cỡ Á hậu mất cụ ạ. :))
Nhưng nhà đang dùng nội thất tối màu thì màu xanh của mấy cái bàn trông rất thu hút cụ nhỉ.

GAZ21

Xe tải
Nhờ các bác tư vấn giúp nhà em vụ sửa chung cư với ạ.
Hiện trạng nhà em là căn hộ 2 ngủ như sơ đồ dưới dù diện tích rất lớn ~130m2 do nhu cầu phát sinh.

Phương án sửa 3 ngủ em định làm có vẻ tối ưu về thời gian và chi phí nhưng vẫn bị 1 phòng không có ánh sảng tự nhiên và 2 phòng ngủ khá nhỏ ~ 10m2. Các bác có cao kiến gì giúp em với ạ.

archmoc

Xe tải
Một số lưu ý cơ bản khi thiết kế căn hộ chung cư

1- Cần hiểu rõ hiện trạng căn hộ (thô, hoàn thiện, thấm, điện, cấp thoát nước, kỹ thuật khác)
Tuỳ mức độ cải tạo nhưng nắm rõ thực trạng căn hộ sẽ có sự can thiệp được sớm từ phần ngầm tránh sau này lại sửa đi sửa lại. Một số trường hợp có thể gặp phải:
  • Có mùi từ hệ thống chung toà nhà (qua thoát sàn, thoát tắm, gió tự nhiên - nhân tạo)
  • Thoát nước Logia chưa đảm bảo an toàn
  • Hướng cục nóng điều hoà thổi vào chỗ chưa hợp lý.
  • Hệ thống cửa có thể thấm dột
  • Các vết ngấm thấm khác từ nhà hàng xóm, khu vệ sinh
  • Các đường ống khác của hệ thống đã thiết lập có thể gây ồn
  • Thoát nước ngưng điều hoà có thể không ổn
  • Ổ cắm công tắc chưa ổn về chất lượng
  • Hệ thống PCCC
  • ....
2- Cần xem xét kỹ về ánh sáng, thông gió tự nhiên & view
Ánh sáng thông gió tự nhiên là một món quà miễn phí tới cuộc sống của bạn nếu bạn biết cách tận dụng. Ở chung cư thì ánh sáng thông gió, view thường sẽ tốt hơn nhà nhỏ trong ngõ nhỏ, đừng để mất lợi thế này của chung cư.
Nếu phòng nào thiếu cần xem xét bổ sung, tránh việc có 2-3 phòng ngủ nhưng thường thường sẽ có 1 phòng chất lượng ánh sáng không khí tự nhiên hơi kém.
Lưu ý cả vấn đề vận hành sử dụng sau này. Ví dụ như việc thường có 1 phòng ngủ thông với logia giặt phơi. Nêu nhà bạn thường xuyên phơi, nhiều đồ, chỗ logia này sẽ thường xuyên ẩm, mùi và có thể có việc hút gió nhiều ngược lại phòng ở.

3- Xem xét nghiên cứu từ tổng thể rồi mới đến chi tiết
Việc này giống như quy hoạch, bố cục vậy. Nếu căn nhỏ, hãy để thoáng đãng, tiện ích, tối ưu giao thông nhất có thể trước khi sa vào chi tiết trang trí hay vật liệu hay phong cách. Nếu cơ thể khoẻ đẹp tỉ lệ tốt - bạn mặc quần áo (trang trí) không khó. Căn hộ diện tích thì cố định / nhưng nhu cầu sử dụng vẫn có thể tăng lên hay điều chỉnh chút cho linh hoạt - vì vậy cũng nên có 1 chút chỗ thở (tất nhiên phần fix thì cần fix cho chuẩn & lâu dài)

4- Xét như cầu sử dụng của bạn và gia đình
Bạn & GĐ ở lâu dài hay một thời gian ngắn? Có trẻ em hay người già? Có thêm người nữa hay không.... lối sinh hoạt thiên về kiểu hiện đại hay truyền thống. Vấn đề khác mà bạn hay các hộ xung quanh hay gặp phải mà bạn muốn cải thiện là gì.... Những điều này sẽ ảnh hưởng đến thiết kế, đến mức độ cải tạo & chi phí.
VD: nếu có trẻ em - nên có chỗ cho chúng hoạt động, nếu có người già nên tránh chỗ có nhiều tiếng ồn, nếu sống hiện đại ít người thì khu bếp giặt phơi thường gọn gàng hiện đại. Nếu ở kiểu truyền thống cần lưu ý các khu vực bếp ăn, gia công phơi, kho...

5- Lưu ý về PCCC
Một số trường hợp (ít) can thiệp làm mất đi tính cảnh báo của hệ thống pccc mà không biết, hay làm hỏng cửa chống cháy (gọt, sửa cửa pccc), hoặc lắp thêm cửa sắt với các lớp khoá kiên cố phức tạp có thể gây khó khăn khi có cháy. VD đối với cửa ra vào nên làm sao trẻ con người già có thể tự mở từ bên trong mà không cần chìa / hoa sắt che lô gia cũng đừng quá chắc chắn mà không thể phá được (đủ an toàn chống ngã là được rồi). Điều này rất rất ít xảy ra nhưng không có nghĩa là coi thường nó)

6- Vấn đề nước
Chống tràn nước từ balcony (thậm chí hành lang chung - có căn do nhà hàng xóm tràn nước tràn ngược vào căn của bạn) bảo đảm hệ thống cấp thoát nước lọc nước không bị vỡ (đặc biệt là các thiết bị mà BQL bàn giao, chỗ đấu nối - có thể theo thời gian sẽ hỏng sớm gây lụt trong căn hộ). Nhiều trường hợp bị sự cố nước ở chung cư đã xảy ra... (ở điều 1 đã nói qua nhưng nói thêm để lưu ý kỹ hơn)

7- Chỗ thờ cúng
Bạn đang ở chung cư, không gian chỉ có vậy. Cố gắng đừng biến chỗ thờ quy mô - hình thức như nhà mặt đất (trừ khi bạn có nhiều phòng, diện tích lớn) Không cẩn thận chỗ thờ chiếm nhiều quá không gian sử dụng cũng như ảnh hưởng đến sinh hoạt, hoạt động của thành viên gia đình cũng như nguy cơ cháy nổ.

8- Quan tâm đến ánh sáng nhân tạo cũng như các vấn đề kỹ thuật & vận hành.. Tìm hiểu quy định của chung cư về cải tạo, nắm rõ kích cỡ thang máy, các kích cỡ khác liên quan đế vận chuyển đồ đạc thiết bị.

9- Quan tâm đến logia: Logia chơi là nơi duy nhất Open dễ dàng từ căn hộ với ngoài trời - hãy tận dụng tốt - nên có chút thiên nhiên nhưng cũng không nên quá rườm rà.... Logia kỹ thuật cũng làm sao cho gọn gàng hiệu quả tránh lộn xộn cũng như dễ vệ sinh.

10- Hãy có một thiết kế tốt và phù hợp / rồi tiến hành thi công. Nếu chưa có thiết kế đầy đủ thì ít nhất có hướng giải quyết cốt lõi tốt. Nếu thiết kế chưa ổn - hãy tiếp tục xem xét nghiên cứu thêm. Đầu khó xuôi thì đuôi khó lọt, Thà mất một ít thời gian xem xét hơn là việc các thành viên phải chung sống rất nhiều thời gian trong 1 không gian tồi. Cuộc sống của bạn và gia đình sẽ tốt hơn, hay hơn, thậm chí có thể có những thứ mới mẻ hơn tích cực hơn những gì mà bạn đã từng biết. Nên nhớ là không gian có thể thay đổi được con người bao gồm cả bạn và những đứa trẻ của bạn.
(Tạm thế ợ)

Chỉnh sửa cuối:

tamtg2402

Xe buýt
Rèm cửa Minh Đăng - 102 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân
Website
www.remminhdang.com
Em thấy mỗi bên đều có ưu điểm riêng khi làm , nhưng cơ bản nhất là sở thích bài trí của gia chủ !

milimet

Xe buýt
Hiện trạng nhà em là căn hộ 2 ngủ như sơ đồ dưới dù diện tích rất lớn ~130m2 do nhu cầu phát sinh.

Phương án sửa 3 ngủ em định làm có vẻ tối ưu về thời gian và chi phí nhưng vẫn bị 1 phòng không có ánh sảng tự nhiên và 2 phòng ngủ khá nhỏ ~ 10m2. Các bác có cao kiến gì giúp em với ạ.
Em nhìn ko rõ các vị trí cửa sổ của cụ.
Nhưng nếu cụ muốn 3 phòng ngủ. Theo em, cụ có thể chia ntn để các phòng ngủ và khách, ăn đều có ánh sáng trực tiếp. Hơn nữa, còn phải đập phá chia lại ko gian hạn chế nhất, giao thông ngắn gọn, thuận tiện.

Chỉnh sửa cuối:

archmoc

Xe tải
'KÊNH THÁI CÔNG TV
Hôm trước, có 1 số bạn hỏi mình về kênh Thái Công TV và nhà thiết kế này. Lúc đó mình chưa xem nên mới trả lời sơ bộ. Mấy hôm rồi phải bỏ thời gian xem thử vài clip thì mới dám có ý kiến.
Đầu tiên phải thấy rằng đây là 1 kênh PR bán hàng, tức là quảng cáo cho dịch vụ của Thái Công là nhà thiết kế nội thất và bán đồ cũng như vật trang trí nội thất sang chảnh. Vì thế nên nó không phải là 1 kênh khai trí hay phổ biến kiến thức về kiến trúc, nội thất thông thường. Tuy nhiên, qua đó nhiều người cũng có thể học hỏi nhiều điều về phong cách sống sang trọng kiểu trồng cây gì, nuôi con gì, ở nhà gì, mặc đồ gì, cho ra dáng người sang trọng, nhiều tiền.
Vì là kênh PR nên nói chung là sẽ tốt khoe xấu che, không khách quan, độc lập và nó khiến cho nhiều khán giả có cái nhìn lệch lạc về nghề thiết kế, thấy nó cứ như là phim về giới nhà giàu. Kênh này cho ta thấy đây là nhà thiết kế kiểu showbiz việc thiết kế và diễn xuất nhiều khi lẫn lộn với nhau. Trong khi thực tế nghề này nó có đủ hỉ nộ ái ố chứ không phải lúc nào cũng sạch sẽ bóng bẩy thơm phức nước hoa. Xem nhiều có khi bị nhập tâm giống các mẹ xem phim Hàn và mì ăn liền VN toàn thấy cảnh các chủ tịch và CEO giàu có, sang trọng với xe đẹp, nhà sang.
Thái Công không phải là 1 KTS, anh có chuyên môn tk thời trang và tự học thiết kế nội thất (vốn không cần quá nhiều chuyên môn kỹ thuật). Vì thế ở kênh này không phải là chỗ học hỏi nhiều về kiến trúc. Các dự án của TC thiên về cải tạo kiến trúc mà thôi. Kiến trúc và nội thất có nhiều điểm giao thoa nhưng không phải là một. TC thiết kế cải tạo kiến trúc dựa trên kinh nghiệm sống và trải nghiệm bản thân hơn là bằng kiến thức chuyên môn. Ví dụ, anh rất tâm huyết với việc có 2 cái toilet thông nhau bằng 1 cái cửa. Tức là 1 toilet có 2 cửa! Đây là điều rất kị trong thiết kế kiến trúc khi thiết kế khu WC nhà ở (công cộng thì không sao). Ảnh bảo là WC không nên có ga thu sàn, lát gỗ rồi lau là được, vì ga có mùi hôi! Thế là thiếu kiến thức về kiến trúc. Ga bây giờ rất xịn lại có con thỏ bên dưới để ngăn mùi nên khi nào hết sạch nước ngăn mùi thì mới có mùi. Đổ tý nước vào là hết.
Thái Công là người tinh tế và có gu thẩm mỹ, nhất là với dòng NT cao cấp. Anh rất ghét dòng nội thất theo kiểu may đo, cần đóng đồ và hay nói thế là không sang. Nhưng cần hiểu là do anh là người chuyên bán đồ nội thất cao cấp, không thi công, nên phải nói thế mới bán được đồ! Lưu ý là anh đã từng giới thiệu cái hộp đựng xà phòng rửa tay cũng có giá tới ngàn đô! Có nghĩa là đồ nội thất do anh cung cấp cho 1 biệt thự có thể tới vài chục tỷ hoặc hơn. Có căn chung cư anh tk mà đồ nội thất đắt gấp 3 lần tiền mua căn hộ trong khi đa số những căn thông thường khác thì chi phí này chỉ khoảng 1/3-1/2 là cùng. Như vậy lợi nhuận từ việc bán đồ, gồm cả đồ trang trí, có thể cao hơn cả tk phí nhiều lần! Như vậy, vì lợi nhuận thì có thể việc tư vấn không còn khách quan nữa. Với tk NT căn hộ CC thì việc may đo là dễ hiểu do có nhiều ngóc ngách không thể mua đồ đóng sẵn.
Khi “đóng phim” anh Công thường xuyên dùng từ “sang trọng”, luôn mồm. Đây là khái niệm khá trừu tượng với nhiều người. Nhưng lại có sức thuyết phục rất cao với giới nhà giàu. Đại khái muốn bảo vệ 1 ý tưởng chỉ cần nói “thế này mới sang trọng” cũng giống như “thế này mới hợp phong thuỷ”, rất dễ dàng thuyết phục mà chẳng cần lý lẽ gì cả!
Phong cách của Thái Công là dòng dễ chơi dễ trúng, dễ chấp nhận với đa số, bởi vì nó không quá hiện đại, cũng chẳng cổ điển quá mức. Nó là sự pha trộn cổ kim với những thương hiệu siêu sang nhập khẩu từ châu Âu. Anh Công luôn có câu “Bên Âu châu người ta thế này...”. Tức là lấy chuẩn mực nhà giàu của Âu châu làm chuẩn thiết kế. Vì thế nên rất thuyết phục với các đại gia không cần suy nghĩ đến chi phí thiết kế và thi công NT. Mục đích của họ chỉ là có 1 căn nhà SANG TRỌNG, ĐẲNG CẤP CHÂU ÂU, chứ chưa chắc đã hiểu thế nào là đúng và sai trong thiết kế.
Thái Công gần như chỉ thiết kế theo 1 gu duy nhất nói trên, nên anh có xu hướng dìm hàng các phong cách khác. Chẳng hạn, anh chê những thiết kế mang tính cá biệt, độc đáo là sẽ chóng chán, nhất là những thiết kế hiện đại. Thực ra những thiết kế đó cần tư duy về design mới cao và nói chung là phải đóng đồ, cũng cần phải qua đào tạo về thiết kế mới làm được. Đó không phải đất diễn của anh nên anh sẽ chê!
Bản chất thiết kế kiểu Thái Công là nghệ thuật sắp đặt, mua đồ có sẵn ngoài chợ về kê. Thái Công khác các mẹ ở chỗ cái chợ của Thái Công bán toàn những đồ siêu sang chứ không phải Đê La Thành hay siêu thị NT Nhà Xinh. Thực ra rất nhiều chủ nhà có gu thẩm mỹ đã tự trang trí NT (không phải thiết kế NT) kiểu này và cũng khá ổn.
Với nhận thức như trên nên ai đó muốn học hỏi từ kênh Thái Công TV thì nên là người thích và hợp với gu tk và có túi tiền như đã nêu trên. Nếu bạn có gu khác có khi bạn sẽ bị suy nghĩ lệch lạc về thẩm mỹ. Bởi vì gu của Thái Công chỉ là 1 style mà thôi. Không phải cứ thế mới là đúng, là đẹp, là sang dù đó là giải pháp an toàn với đa số người.
Ví dụ, Thái Công không thích không gian mở nên hay chê là mất riêng tư khi mọi người trong nhà đều nhìn thấy nhau khi qua lại không gian chung. Anh luôn có xu hướng ngăn che thành các không gian riêng biệt và không phải lúc nào cũng ra 1 thiết kế hợp lý và đó chỉ là QUAN ĐIỂM TK, không phải là đúng hay sai. Đừng thấy anh chê mà hiểu điều đó là sai, đó là quan điểm của anh thôi.
Vì là 1 người trang trí nội thất nên Thái Công đôi khi lạm dụng sự trang trí. Anh bố trí 1 cái đèn chùm pha lê rất đẹp ngay trên bồn cầu của toilet căn hộ chung cư khá chật trội và cho đó là sáng tạo, sang trọng!
Phản cảm nhất là anh dùng những quyển sách có bìa đẹp để làm bệ đỡ đồ decor! Là 1 người hay đọc sách, mình rất phản đối cách này, nhất là khi anh lấy sách của anh ra để trang trí nhà người khác. Có lẽ đó là những cuốn/hộp sách giả!? Kể cả bên Âu châu vẫn làm thế thì mình vẫn phản đối quyết liệt sự lạm dụng trang trí đó. Lưu ý là Thái Công bán luôn cả đồ decor trong nhà!
Tóm lại, Thái Công là 1 nhà trang trí NT có gu, sành điệu và thấu hiểu tâm lý của giới siêu giàu. Kênh Thái Công TV là 1 kênh PR bán hàng và phong cách sống sang chảnh và cả để kiếm tiền từ Youtube. Những gì anh nói ra chủ yếu là quan điểm thẩm mỹ và lối sống của cá nhân anh, không phải cái nào cũng là đúng với người khác. Nên khán giả xem cũng cần thận trọng, tránh để hiểu lệch lạc về thẩm mỹ và nghề thiết kế. Nói chung cũng cần kiến thức nền về chuyên ngành mới biết được cái nào anh nói sai, cái nào thuần tuý là quan điểm mà thôi."
from face " Nhà dân"

NTTart

Xe đạp

Cả 2 pa mặt bằng đều thiếu tủ.
phương án sau còn dở thêm 1 điểm là mất nhiều diện tích cho hành lang.
nhà lên sẽ rất chật, bí bách cụ ạ.

GAZ21

Xe tải
Cả 2 pa mặt bằng đều thiếu tủ.
phương án sau còn dở thêm 1 điểm là mất nhiều diện tích cho hành lang.
nhà lên sẽ rất chật, bí bách cụ ạ.
Cảm ơn cụ. Phương án đầu nhà em đang dùng 7 năm rồi, có 9 cái tủ (cả tủ rượu) nên với nhu cầu nhà em là ổn ạ. Giờ em phát sinh nhu cầu sửa 3 phòng ngủ nên phải làm lại thôi ạ. Em post thêm mấy phương án sửa 3 ngủ nhờ các cụ góp ý giúp luôn ạ.

tinaliuyifei

Xe hơi
'KÊNH THÁI CÔNG TV
Hôm trước, có 1 số bạn hỏi mình về kênh Thái Công TV và nhà thiết kế này. Lúc đó mình chưa xem nên mới trả lời sơ bộ. Mấy hôm rồi phải bỏ thời gian xem thử vài clip thì mới dám có ý kiến.
Đầu tiên phải thấy rằng đây là 1 kênh PR bán hàng, tức là quảng cáo cho dịch vụ của Thái Công là nhà thiết kế nội thất và bán đồ cũng như vật trang trí nội thất sang chảnh. Vì thế nên nó không phải là 1 kênh khai trí hay phổ biến kiến thức về kiến trúc, nội thất thông thường. Tuy nhiên, qua đó nhiều người cũng có thể học hỏi nhiều điều về phong cách sống sang trọng kiểu trồng cây gì, nuôi con gì, ở nhà gì, mặc đồ gì, cho ra dáng người sang trọng, nhiều tiền.
Vì là kênh PR nên nói chung là sẽ tốt khoe xấu che, không khách quan, độc lập và nó khiến cho nhiều khán giả có cái nhìn lệch lạc về nghề thiết kế, thấy nó cứ như là phim về giới nhà giàu. Kênh này cho ta thấy đây là nhà thiết kế kiểu showbiz việc thiết kế và diễn xuất nhiều khi lẫn lộn với nhau. Trong khi thực tế nghề này nó có đủ hỉ nộ ái ố chứ không phải lúc nào cũng sạch sẽ bóng bẩy thơm phức nước hoa. Xem nhiều có khi bị nhập tâm giống các mẹ xem phim Hàn và mì ăn liền VN toàn thấy cảnh các chủ tịch và CEO giàu có, sang trọng với xe đẹp, nhà sang.
Thái Công không phải là 1 KTS, anh có chuyên môn tk thời trang và tự học thiết kế nội thất (vốn không cần quá nhiều chuyên môn kỹ thuật). Vì thế ở kênh này không phải là chỗ học hỏi nhiều về kiến trúc. Các dự án của TC thiên về cải tạo kiến trúc mà thôi. Kiến trúc và nội thất có nhiều điểm giao thoa nhưng không phải là một. TC thiết kế cải tạo kiến trúc dựa trên kinh nghiệm sống và trải nghiệm bản thân hơn là bằng kiến thức chuyên môn. Ví dụ, anh rất tâm huyết với việc có 2 cái toilet thông nhau bằng 1 cái cửa. Tức là 1 toilet có 2 cửa! Đây là điều rất kị trong thiết kế kiến trúc khi thiết kế khu WC nhà ở (công cộng thì không sao). Ảnh bảo là WC không nên có ga thu sàn, lát gỗ rồi lau là được, vì ga có mùi hôi! Thế là thiếu kiến thức về kiến trúc. Ga bây giờ rất xịn lại có con thỏ bên dưới để ngăn mùi nên khi nào hết sạch nước ngăn mùi thì mới có mùi. Đổ tý nước vào là hết.
Thái Công là người tinh tế và có gu thẩm mỹ, nhất là với dòng NT cao cấp. Anh rất ghét dòng nội thất theo kiểu may đo, cần đóng đồ và hay nói thế là không sang. Nhưng cần hiểu là do anh là người chuyên bán đồ nội thất cao cấp, không thi công, nên phải nói thế mới bán được đồ! Lưu ý là anh đã từng giới thiệu cái hộp đựng xà phòng rửa tay cũng có giá tới ngàn đô! Có nghĩa là đồ nội thất do anh cung cấp cho 1 biệt thự có thể tới vài chục tỷ hoặc hơn. Có căn chung cư anh tk mà đồ nội thất đắt gấp 3 lần tiền mua căn hộ trong khi đa số những căn thông thường khác thì chi phí này chỉ khoảng 1/3-1/2 là cùng. Như vậy lợi nhuận từ việc bán đồ, gồm cả đồ trang trí, có thể cao hơn cả tk phí nhiều lần! Như vậy, vì lợi nhuận thì có thể việc tư vấn không còn khách quan nữa. Với tk NT căn hộ CC thì việc may đo là dễ hiểu do có nhiều ngóc ngách không thể mua đồ đóng sẵn.
Khi “đóng phim” anh Công thường xuyên dùng từ “sang trọng”, luôn mồm. Đây là khái niệm khá trừu tượng với nhiều người. Nhưng lại có sức thuyết phục rất cao với giới nhà giàu. Đại khái muốn bảo vệ 1 ý tưởng chỉ cần nói “thế này mới sang trọng” cũng giống như “thế này mới hợp phong thuỷ”, rất dễ dàng thuyết phục mà chẳng cần lý lẽ gì cả!
Phong cách của Thái Công là dòng dễ chơi dễ trúng, dễ chấp nhận với đa số, bởi vì nó không quá hiện đại, cũng chẳng cổ điển quá mức. Nó là sự pha trộn cổ kim với những thương hiệu siêu sang nhập khẩu từ châu Âu. Anh Công luôn có câu “Bên Âu châu người ta thế này...”. Tức là lấy chuẩn mực nhà giàu của Âu châu làm chuẩn thiết kế. Vì thế nên rất thuyết phục với các đại gia không cần suy nghĩ đến chi phí thiết kế và thi công NT. Mục đích của họ chỉ là có 1 căn nhà SANG TRỌNG, ĐẲNG CẤP CHÂU ÂU, chứ chưa chắc đã hiểu thế nào là đúng và sai trong thiết kế.
Thái Công gần như chỉ thiết kế theo 1 gu duy nhất nói trên, nên anh có xu hướng dìm hàng các phong cách khác. Chẳng hạn, anh chê những thiết kế mang tính cá biệt, độc đáo là sẽ chóng chán, nhất là những thiết kế hiện đại. Thực ra những thiết kế đó cần tư duy về design mới cao và nói chung là phải đóng đồ, cũng cần phải qua đào tạo về thiết kế mới làm được. Đó không phải đất diễn của anh nên anh sẽ chê!
Bản chất thiết kế kiểu Thái Công là nghệ thuật sắp đặt, mua đồ có sẵn ngoài chợ về kê. Thái Công khác các mẹ ở chỗ cái chợ của Thái Công bán toàn những đồ siêu sang chứ không phải Đê La Thành hay siêu thị NT Nhà Xinh. Thực ra rất nhiều chủ nhà có gu thẩm mỹ đã tự trang trí NT (không phải thiết kế NT) kiểu này và cũng khá ổn.
Với nhận thức như trên nên ai đó muốn học hỏi từ kênh Thái Công TV thì nên là người thích và hợp với gu tk và có túi tiền như đã nêu trên. Nếu bạn có gu khác có khi bạn sẽ bị suy nghĩ lệch lạc về thẩm mỹ. Bởi vì gu của Thái Công chỉ là 1 style mà thôi. Không phải cứ thế mới là đúng, là đẹp, là sang dù đó là giải pháp an toàn với đa số người.
Ví dụ, Thái Công không thích không gian mở nên hay chê là mất riêng tư khi mọi người trong nhà đều nhìn thấy nhau khi qua lại không gian chung. Anh luôn có xu hướng ngăn che thành các không gian riêng biệt và không phải lúc nào cũng ra 1 thiết kế hợp lý và đó chỉ là QUAN ĐIỂM TK, không phải là đúng hay sai. Đừng thấy anh chê mà hiểu điều đó là sai, đó là quan điểm của anh thôi.
Vì là 1 người trang trí nội thất nên Thái Công đôi khi lạm dụng sự trang trí. Anh bố trí 1 cái đèn chùm pha lê rất đẹp ngay trên bồn cầu của toilet căn hộ chung cư khá chật trội và cho đó là sáng tạo, sang trọng!
Phản cảm nhất là anh dùng những quyển sách có bìa đẹp để làm bệ đỡ đồ decor! Là 1 người hay đọc sách, mình rất phản đối cách này, nhất là khi anh lấy sách của anh ra để trang trí nhà người khác. Có lẽ đó là những cuốn/hộp sách giả!? Kể cả bên Âu châu vẫn làm thế thì mình vẫn phản đối quyết liệt sự lạm dụng trang trí đó. Lưu ý là Thái Công bán luôn cả đồ decor trong nhà!
Tóm lại, Thái Công là 1 nhà trang trí NT có gu, sành điệu và thấu hiểu tâm lý của giới siêu giàu. Kênh Thái Công TV là 1 kênh PR bán hàng và phong cách sống sang chảnh và cả để kiếm tiền từ Youtube. Những gì anh nói ra chủ yếu là quan điểm thẩm mỹ và lối sống của cá nhân anh, không phải cái nào cũng là đúng với người khác. Nên khán giả xem cũng cần thận trọng, tránh để hiểu lệch lạc về thẩm mỹ và nghề thiết kế. Nói chung cũng cần kiến thức nền về chuyên ngành mới biết được cái nào anh nói sai, cái nào thuần tuý là quan điểm mà thôi."
from face " Nhà dân"
Chuẩn quá
Cá nhân mình rất thích TC ,từ phong cách lối sống và thẩm mỹ nhưng phải thừa nhận là tc cũng tốt khoe xấu che :D .có xu hướng lạm dụng trang trí và phong cách 1 màu.
Từ những dự án indochine,modern,neo hay classic có nhiều điểm giống giống nhau
Nhưng chết cái là mình thích phong cách đó nên vẫn theo dõi đều đặn hehe

trungngothu

Xe tăng
Chuẩn quá
Cá nhân mình rất thích TC ,từ phong cách lối sống và thẩm mỹ nhưng phải thừa nhận là tc cũng tốt khoe xấu che :D .có xu hướng lạm dụng trang trí và phong cách 1 màu.
Từ những dự án indochine,modern,neo hay classic có nhiều điểm giống giống nhau
Nhưng chết cái là mình thích phong cách đó nên vẫn theo dõi đều đặn hehe
Cụ kết nó tích ví dày vào là ok hết ạ

NTTart

Xe đạp
'KÊNH THÁI CÔNG TV
from face " Nhà dân"
Mình có lần xem thử Thái Công, xem cách bài trí kiểu sến, hào nhoáng mà không đẹp (với cá nhân mình) nên không xem nữa.
cái "đẹp" này dành cho người mới giàu, thích vẻ đẹp óng ánh, bóng bảy, lộ sự giàu cho thiên hạ thấy.
người đi tìm cái đẹp đẳng cấp thật sự, không đi chơi mấy món đó cộng với tư duy thẩm mỹ như cậu ấy :) rất lệch lạc, nửa mùa.
Bài viết Phân tích khá chi tiết, khách quan và xac đáng.