[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
VẪN CHUYỆN BẾP
1. Tôi muốn nhắc lại truyền thống ngày xưa các cụ nhà ta ban đầu bếp không có chạn (tủ). Bát đũa sau khi rửa xong úp lên 1 cái rổ to gác ngoài trời trên 1 cái cọc chạc ba (thường lấy cây sắn già 3 chạc làm cọc). Nắng làm cho bát đũa mau khô và tiệt trùng rất tốt. Mưa thì chạy cái rổ vào nhà hoặc có nhà làm cái mái che mưa nho nhỏ bên trên ,nắng vẫn chiếu vào được...
2. Nhà giàu có hơn, có điều kiện hơn thì làm chạn. Chạn có thể bằng tre hay bằng gỗ; cấu trúc thì có thể 100% gỗ, tre hay nửa sau xây (đắp vách) nhưng gác bên trong và mặt tiền bắt buộc phải bằng gỗ, tre, luôn có khe thoáng và ống đũa bên ngoài cho nắng và gió hong khô, tẩy trùng...

3. Sang thời Pháp thuộc, người Pháp đưa vật liệu bản lề sắt và lưới chống ruồi, chuột vào văn minh chạn bát Việt. Cái chạn bát đóng với vật tư có tý Pháp, kiểu dáng pháp được gọi là "Gác măng giê" - garde manger tiếng Pháp nghĩa là cái chạn bát. Chạn vẫn là đồ vật tách rời bếp.

Chạn đã to hơn nhiều, nhiều tầng hơn, nhiều ngăn hơn , để được nhiều đồ hơn...

Đến thời bao cấp, chiếc chạn và cái bếp không có gì thay đổi, cả thành thị và nông thôn.

4. Sang thời bắt đầu đổi mới, nhà ống tự xây phát triển, bếp và chạn tủ được chú ý. Đặc trưng thời kỳ này là bếp bắt đầu được tách thành 1 khu độc lập và bắt đầu có các kệ, tủ các kiểu trên cơ sở phát triển các loại chạn bát ngày xưa. Bệ bếp thường xây, tủ bếp đục vào tường hay đóng bằng gỗ đơn giản...

5. Bếp và tủ bếp hiện đại phát triển vài chục năm nay gần như theo kịp các phát triển về tiến bộ kỹ thuật trong ứng dụng bếp và đun nấu...
Nhiều tủ bếp chi phí hàng vài trăm triệu đồng tích hợp các tiến bộ kỹ thuật về bếp....

6. Vấn đề
Nhưng dường như, các nhà thiết kế và thi công bếp đang mải mê cuốn người tiêu dùng vào mê hồn trận của chi phí và trang bị hào nhoáng , nhìn cho sướng mắt, mà quên mất đặc thù sử dụng bếp của người việt, bếp việt...
Nhiều nhà kiểu biệt thự, nhà liền kề có sân sau gần đây lại được thiết kế 2 bếp (bếp trong và bếp ướt bên ngoài chuyên rán xào nấu dùng nhiều mỡ..) rất tốn kém. Nhiều nhà bếp chính hầu như không dùng, lại chuyên dùng bếp phụ...
Nhiều nhà dùng bếp mà cửa tủ cứ phái mở vì trong tủ ẩm ướt rác thối không chịu được
Nhiều nhà ham hố đóng bếp dài hơn 10 mét, kím mít và một màu, để cái gì bên trong không tài nào nhớ được cái gì để chỗ nào...
Nhiều nhà làm bếp tủ kín mít trên dưới, trong sử dụng lại bàu bừa đồ gia vị, rau quả ra sàn nhà và kệ bàn bếp...
Các vấn đề tôi đã khái quát:
-Kết hợp tủ dưới và tủ trên
-Kết hợp tủ kín, tủ hở và tử nửa kín nửa hở (cánh kính)
-Kết hợp cánh ngăn kéo ray trượt với mở bản lề
-Kết hợp công năng thiết bị như giá xoay liên hoàn, chạn nâng hạ...với cách dùng truyền thống (như ống đũa tre của người Việt luôn ướt sau khi rửa...)
....
Kết quả bếp cho từng nhà không có mẫu số chung. Nó là kết quả của sự phối hợp TK của KTS bếp với nhu cầu sử dụng của chủ nhà và sự khéo tay của thợ...
Tiêu chuẩn đo sự thành công của bếp là sự tiện lợi, sạch sẽ, sang trọng, đẹp và chi phí phải chăng

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

lathuroi

Xe tải
Chào các cụ mợ, em chuẩn bị làm nội thất căn hộ mới. Em dự kiến lựa chọn mẫu bàn thờ dưới đây, và em nhờ các cụ mợ giới thiệu giúp chỗ làm. Cảm ơn các cụ mợ.

kai9x

Xe tải
Chưa thấy nhà chuyên môn KTS nào trả lời, tôi không phải KTS cứ mạnh dạn nêu ý kiến:
1. Thiết kế quá hợp lý rồi
2. Có 1 số thắc mắc: Cửa vào WC2 sao không mở bàn kề trái để đỡ vướng labavo?
3. Tủ trang trí không nên làm quá dầy, cản không gian, có thể đóng liền với kệ TV có phân khu để đối trọng với bàn thờ, nhưng chiều dày chỉ nên 30-35cm.
4.Tường P ngủ 1 tại sao cứ phải vuông hòm sắc cạnh? Làm chéo tường sẽ giải phóng hành lang vào bếp mà không ảnh hưởng mấy đến PN1. Tôi thấy Bên tây họ không hề kiêng tường chéo góc.
5. Tôi thích bàn ăn kê ghế tựa đẹp hơn ghế băng. Nếu có trẻ nhỏ dùng ghế chuyên dùng.
6. Giường ngủ master cụ chủ thích dùng loại 2m cũng OK, nhưng dùng 1,8m kê cách tường thì tôi thấy hợp lý hơn.
7. Tủ PN master nên mở rộng thêm thành 2m thoải mái, tủ vậy e chứa đồ không hết.
8. Nhà ban công bé và thiếu kho nên phải tận dụng các tủ cao hoặc gầm giường làm kho

Cảm ơn cụ ah, tết xong giờ mới mò vào topic, cháu đã tiếp thu và góp ý lại với bên thiết kế :D

kimvanchinh

Xe tăng
Chào các cụ mợ, em chuẩn bị làm nội thất căn hộ mới. Em dự kiến lựa chọn mẫu bàn thờ dưới đây, và em nhờ các cụ mợ giới thiệu giúp chỗ làm. Cảm ơn các cụ mợ.
Mẫu của cụ quá đơn giản và dễ làm. Có điều cụ chọn chất liệu gì cho khu bàn thờ đó.
Thường thì bàn thờ, và bàn dưới đóng bằng gỗ tự nhiên gụ hoặc hương. Thấp cấp hơn thì tần bì/ sồi rồi sơn PU giả gụ. Còn các vách nagwn thì trụ/ khung gỗ sồi, vách veneer sồi tấm CNC cắt veneer sồi rồi dán vào. Rất đẹp. Tôi nghĩ hiện nay họ làm đẹp hơn mẫu bác show nhiều. Mẫu bác show thợ làm quá ẩu cả ở khâu gia công lẫn khâu sơn hoàn thiện. Sơn phải làm kỹ sau khi ráp kỹ, sơn PU 5 lớp mịn và bóng mới đẹp

Về nơi sản xuất, tôi cho là hiện nay ở Canh Nậu là nơi làm bàn thờ đẹp, giá rẻ, tin cậy (không tráo gỗ, làm cẩn thận). Bạn chỉ việc đặt mẫu (theo ảnh cũng được), cho kích thước và chỉ định vật liệu) là họ nhận đặt hàng.

Giá ở Canh Nậu luôn rẻ hơn Sơn Đồng khoảng 15-20%, rẻ hợn các công ty Hà Nội khoảng 20-25% mà chất lượng bào đảm hơn.
1 cái bàn thờ tiêu chuẩn dài khoảng 1,7m như hình của bác đóng gỗ gụ/ hương nếu đặt cty HN giá khoảng 25tr, Sơn Đồng khoảng 18-20tr thì ở Canh Nậu chỉ 15-16tr thôi. Bàn dưới thì khoảng 3 tr; CNC thì theo m2, khoảng 1,7tr/ m2.

Chỗ này của Canh Nậu là mấy cửa hàng xưởng thợ chuyên làm bàn thờ, bác đến đó mà chọn. Hôm nào có ĐT của xưởng tôi báo thêm

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn cụ ah, tết xong giờ mới mò vào topic, cháu đã tiếp thu và góp ý lại với bên thiết kế :D
Cụ Focus là KTS có hạng cụ ấy góp ý thêm là khu ăn hơi hẹp, nên kê bàn ăn tròn hơn bàn dài . Tôi thấy bác thử nghiên cứu cả bàn ăn thông minh xem sao.

lathuroi

Xe tải
Mẫu của cụ quá đơn giản và dễ làm. Có điều cụ chọn chất liệu gì cho khu bàn thờ đó.
Thường thì bàn thờ, và bàn dưới đóng bằng gỗ tự nhiên gụ hoặc hương. Thấp cấp hơn thì tần bì/ sồi rồi sơn PU giả gụ. Còn các vách nagwn thì trụ/ khung gỗ sồi, vách veneer sồi tấm CNC cắt veneer sồi rồi dán vào. Rất đẹp. Tôi nghĩ hiện nay họ làm đẹp hơn mẫu bác show nhiều. Mẫu bác show thợ làm quá ẩu cả ở khâu gia công lẫn khâu sơn hoàn thiện. Sơn phải làm kỹ sau khi ráp kỹ, sơn PU 5 lớp mịn và bóng mới đẹp
View attachment 5914148 View attachment 5914149

Về nơi sản xuất, tôi cho là hiện nay ở Canh Nậu là nơi làm bàn thờ đẹp, giá rẻ, tin cậy (không tráo gỗ, làm cẩn thận). Bạn chỉ việc đặt mẫu (theo ảnh cũng được), cho kích thước và chỉ định vật liệu) là họ nhận đặt hàng.

Giá ở Canh Nậu luôn rẻ hơn Sơn Đồng khoảng 15-20%, rẻ hợn các công ty Hà Nội khoảng 20-25% mà chất lượng bào đảm hơn.
1 cái bàn thờ tiêu chuẩn dài khoảng 1,7m như hình của bác đóng gỗ gụ/ hương nếu đặt cty HN giá khoảng 25tr, Sơn Đồng khoảng 18-20tr thì ở Canh Nậu chỉ 15-16tr thôi. Bàn dưới thì khoảng 3 tr; CNC thì theo m2, khoảng 1,7tr/ m2.

Chỗ này của Canh Nậu là mấy cửa hàng xưởng thợ chuyên làm bàn thờ, bác đến đó mà chọn. Hôm nào có ĐT của xưởng tôi báo thêm

View attachment 5914154
Em cảm ơn cụ!

NTTart

Xe đạp
View attachment 5914148 View attachment 5914149

View attachment 5914154
Nick cũ em bị xì hơi lop, chả hiểu chẹt đinh lúc nào nên dùng nick mới.
cá nhân e thấy mấy mẫu này nhìn nặng nề, không đẹp. Mặc dù em chơi đồ gỗ, đồ cổ. Nhưng chính vì chơi nên e thấy nó rất xấu.
Làm cho khách không bao giờ em làm mấy kiểu này.
toàn do thợ gỗ làng nghề tự sáng tác, rồi học nhau. Thiết nghĩ chủ nhà nên tìm đội làm đẹp để làm, nhiều nhà coi trọng phần tâm linh, không quá nề hà chuyện tiền bạc.

NTTart

Xe đạp
Em thấy tối và nặng. Tranh xuyên sáng kia em e sẽ nhanh xuống cấp đấy ạ.

lathuroi

Xe tải
Nick cũ em bị xì hơi lop, chả hiểu chẹt đinh lúc nào nên dùng nick mới.
cá nhân e thấy mấy mẫu này nhìn nặng nề, không đẹp. Mặc dù em chơi đồ gỗ, đồ cổ. Nhưng chính vì chơi nên e thấy nó rất xấu.
Làm cho khách không bao giờ em làm mấy kiểu này.
toàn do thợ gỗ làng nghề tự sáng tác, rồi học nhau. Thiết nghĩ chủ nhà nên tìm đội làm đẹp để làm, nhiều nhà coi trọng phần tâm linh, không quá nề hà chuyện tiền bạc.
Cảm ơn cụ, cụ inbox riêng em xin mẫu đẹp và giá nhé.

milimet

Xe buýt
Cháu chào các cụ ah, qua tết cháu định sửa lại căn chung cư có S=80m2 tim tường, bổ sung thêm 1WC trong phòng ngủ. Các cụ có nghề xem giúp cháu các kích thước phòng như bên thiết kế draft như vậy có ổn không ah? Chúc các cụ ăn Tết vui vẻ ah, cháu cảm ơn View attachment 5902866
Chào cụ. Đầu năm em ngứa nghề chút.
Để cụ thể hơn. Cụ gửi em xin mb hiện trạng căn hộ, tuổi của cụ và hướng căn hộ của cụ. Em nhìn mb bố trí, từ nét vẽ, bố trí đồ đến định vị cửa..em nghĩ kts của cụ đang non tay. Hoặc đây là bản vẽ của kỹ sư bố trí thì đúng hơn.
Cái nhìn đầu tiên là cách định vị cửa. Nhìn cửa chính e hiểu là cửa dự án là cánh to cánh bé nhưng đâu phải mở như vậy đâu??
1. Ví dụ cửa vào p tắm vs chung, bản lề mở vào lavabol thì sử dụng rất bất tiện. Cửa vào vách tắm kính bố trí sát xí thì làm.sao mà vào tắm đc, nhảy qua xí à?. Sen tắm bố trí đối diện cửa cũng sd bất hợp lý.
2. Vệ sinh chung. Xí bố trí sát tường như vậy làm sao sd đc? Cụ nên quay vuông góc.
3. Nhà cụ bé, e ko hiểu sao cụ bố trí thêm 1 cửa ngăn ko gian sảnh và phòng khách làm gì? Thêm chật. Cụ bỏ đi
4. Theo em, ban thờ cụ chuyển vào bên trong cho rộng lối đi. Và làm ban thờ treo
5. Bàn ăn có thể kê dịch vào cho rộng ko gian
6. Có thể đổi chỗ tủ lạnh. Tủ lạnh đang bố trí sát bếp ko hợp lý trong sử dụng. Thường là tủ lạnh, đến chậu rửa và đến bếp, tam giác cũng theo hướng vậy.
7. Tủ áo cả 2 phòng đang tk hơi chướng. Có thể nên xoay hướng gường ngủ
8. Tủ giày có thể nên bố trí sát vách kính p vệ sinh ngoài.
Em.nghĩ pa này chưa ổn và nhiều lỗi cơ bản. Cụ nên xem lại kỹ. Hoặc gửi thêm bản hiện trạng. E tư vấn thêm.
Chúc cụ có căn hộ ưng ý.

Chỉnh sửa cuối:

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Tâm sự chút.
Tôi tuổi này hầu như không đọc sách nữa, đọc mạng google ba lăng nhăng thôi, nhất là các chủ đề đâu đầu và như rừng rậm là kiến trúc.

Đến chuyên ngành của tôi sách ebook lưu đầy máy, sách cứng đầy giá, tôi cùng chẳng đọc.

Tôi chỉ làm việc theo sở thích và theo vốn có sẵn, tiếp nhận thông tin qua mạng và google thôi...

Nhưng tôi lại có quyền làm nhà, làm đến mấy cái nhà mà vẫn dư tiền do hồi trẻ không chịu làm nhà, tiêu tiền, giờ làm cho vui. Nhưng tôi làm nhà rất tiết chế, tiết kiệm, chỉ muốn chi tiền vừa đủ cho nhu cầu của mình thôi.

Tôi có quyền thưởng ngoạn, bình xét, thuê kiến trúc sư giúp mình làm nhà.

Tôi rất tôn trọng và hiểu mình cần KTS cái gì.

Tôi cũng đủ lọc lõi để phản biện, thậm chí bóc mẽ, phê bình các KTS chưa đủ kiến thức, kỹ năng và đạo đức.

Tôi chỉ dẫn chứng Gaudi, không phải tôi chỉ biết có ông ấy, mà ông ấy là mẫu mực để tôi nói về chuyện chức năng của KTS. Tôi còn dẫn chứng cả Quách Thái Công, Ngô Viết Thụ. Nguyễn Hoài Hương, Lê Trọng Nghĩa (trên topic này). Hỡi các KTS, hãy suy nghĩ, hành động, hành nghề và giữ đạo đức như các ví dụ tôi nêu trên, các vị dù nhiều tiền hay ít tiền, dù nổi tiêng hay không nổi tiếng, các vị cũng sẽ là KTS thực thụ, chắc chắn được nhiều người kính trọng và tôn vinh, thị trường sẽ không phụ lòng các vị. Nghề này đang hót và dễ kiếm tiền mà...
Lê Trọng Nghĩa mà thiết kế nhà cho em ,em chạy xa vì không thích phong cách tốn diện tích .

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Em lướt thớt từ ngày Covid tháng 4 nằm nhà, cái nào hay coppy ra file word. Giờ nhà em đến phần việc liên quan, cũng học và chắt lọc được nhiều thứ từ các cụ, nhất là bác chủ thớt.
Bản thân E lần này là làm cái nhà thứ 3, nên cũng có trả giá nhiều rồi - mỗi lần làm xong lại thấy mình NGU đi tý, việc làm nhà là do mình thích mày mò và tìm hiểu, nhiều khi cũng chả tiết kiệm được nhiều so với khoán gọn. Nhưng kinh nghiệm lần này cứ Ô KTS em kết nối zalo để hỏi ý kiến về chọn từ thiết bị, màu mảng, chọn đồ. Tất nhiên có 1 số mục bạn KTS còn học E về tính thực tế, giảm chi phí vì mình là chủ nhà và trải đời nên cũng có nhiều giải pháp tối ưu.

Mấy cụ dân có nghề thì cũng k nên cứ " đá nhau" tranh luận nhiều làm loãng thớt. Em thik nhất xem ảnh thực tế các cụ đã làm xong và chia sẻ.
nhiều kts vietnam rất giỏi dập khuôn.