[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

ford focus 2010

Xe điện
1. Trong tạo dựng tài sản là nhà cửa, công trình nói chung, loài người đã đúc kết lại các phương thức:
-Tự làm (công trình nhỏ, tự gia đình biết làm)
- Thuê phần sản xuất thôi (các thầu thi công); thiết kế tự thiết kế.
- Thuê thiết kế độc lập với các gói hoặc cả gói thi công (công trình lớn, đòi hỏi kỹ thuật cao). Phương thức này có 2 cách:
+ Chủ nhà tự giám sát, tổ chức.
+ Chủ nhà thuê bên thứ ba, thứ tư giám sát, phối hợp công việc.
- Tổng thầu EPC (thầu A-Z), dân dụng gọi là chìa khóa trao tay.

2.Quá trình tìm và ký kết các nhà thầu có mấy phương thức:
-Chỉ định thầu qua tìm hiểu
-Chọn thầu (tìm hiểu vài nhà thầu rồi chọn 1)
-Đấu thầu (để các nhà thầu công khai và thực sự thuyết minh năng lực, giải pháp kỹ thuật cho công trình và chi phí, rồi chọn 1). Đấu thầu có thể thực hiện theo 2 cách:
+ Đầu thầu 1 giai đoạn
+ Đấu thầu 2 giai đoạn, 2 túi hồ sơ: Giai đoạn 1 chứng minh năng lực và sự phù hợp để chọn nhà thầu chọn ra khoảng 3 nhà thầu phù hợp; sau đó sang giai đoạn hai là đấu thầu về giá chi phí.

(Cần nhớ toàn bộ chi phí dự thầu là bên Thầu phải tự bỏ ra như chi phí mồi và thời gian đi câu cá ấy)

3. Tùy loại công trình, chi phí công trình mà áp dụng phương thức nào, không có công thức chung cho tất cả.

Các công trình lớn có khi còn làm sai ở cách chọn thầu dẫn đến thiệt hại, bị kết tội.

Công trình dân dụng gia đình chủ nhà chả biết mô tê gì lắm về xây dựng, nội thất, luôn rơi vào mê hồn trận của các nhà thầu bủa vây.

Gặp may thì được công ty như bác Archmoc làm. Nhưng thử hỏi AXX của bác nêu ấy trong 10 năm làm được cho bao nhiêu nhà? Mà đã chắc chắn AXX của bác đáp ứng các mục tiêu của khách hàng mà các bác đăng trên lời quảng cáo ? Rồi các bác mà làm thì chi phí tối thiểu là bao nhiêu?

Giống như cụ Tùng đã thảo luận, chi phí thiết kế 800k/m2, nhưng nếu làm theo cụ ấy thì phần chi phí "chìm" tăng thêm - tức là phải mua các đồ của các hãng chỉ định hoặc bắt buộc phải sản xuất bằng vật liệu ấy - tăng thêm khoảng vài triệu/ m2 nữa... Mà trên thực tế tham quan "nhà mẫu" người tiêu dùng chưa thấy bằng lòng với chi phí bỏ ra...

Trong khi chi phí thiết kế "bình dân" phổ biến của thị trường chỉ có 30-35k/m2 và suất đầu tư nội thất cũng chỉ tầm 3-4tr/ m2 thôi...

Thị trường nội thất phân khúc quá mạnh và phương thức thực hiện cũng phân loại rất nhiều loại để các chủ nhà tùy cơ ứng biến, không có mẫu chung.
Em thấy được ở nhà đẹp cũng có số ạ.
không cứ nhiều tiền là thích đẹp - vì chưa quan tâm
không cứ nhều tiền, thích đẹp là ở nhà đẹp - có hội tụ đủ căn duyên gặp tke tốt, thầu tốt ko
không cứ it tiền là ở xấu - đẹp với tốn tiền đôi khi ko tỉ lệ thuận. Không đắp ốp linh tinh làm xấu đi
nhưng đẹp và sang trọng lịch lãm ắt tốn tiền vì chất liệu sang trọng tốn tiền, đồ sang trọng tốn công, thiết kế sang trọng không rẻ

kimvanchinh

Xe tăng
Em thấy được ở nhà đẹp cũng có số ạ.
không cứ nhiều tiền là thích đẹp - vì chưa quan tâm
không cứ nhều tiền, thích đẹp là ở nhà đẹp - có hội tụ đủ căn duyên gặp tke tốt, thầu tốt ko
không cứ it tiền là ở xấu - đẹp với tốn tiền đôi khi ko tỉ lệ thuận. Không đắp ốp linh tinh làm xấu đi
nhưng đẹp và sang trọng lịch lãm ắt tốn tiền vì chất liệu sang trọng tốn tiền, đồ sang trọng tốn công, thiết kế sang trọng không rẻ
CÓ THỂ KẾT LUẬN:
Nhà giàu muốn có nhà đẹp cần biết tìm và phát huy tài năng của KTS và thợ thầu.
Nhà nghèo muốn có nhà đẹp cần biết phát huy "nội lực", tận dụng các năng lực sẵn có và chi phí thấp.

Ngày xưa, các vua quan, địa chủ xây được nhiều nhà đẹp, tôn phí ắt cao, nhưng không ít vua chúa xây cung đền dở ẹc... Nhưng người dân ít tiền cũng biết làm ra các ngôi nhà "để đời" mà bây giờ các đại gia săn lùng mua lại.

Các phát minh có giá trị để đời đa phần là do các kỹ sư, tiến sỹ nghĩ ra, nhưng không phải là tất cả.

Nhiều phát minh của nông dân, dù thất bại nhiều hơn thành công, nhưng nhiều cái có giá trị thực sự, hơn hẳn các phát minh của các kỹ sư làng nhàng.

Kiến trúc không phải công việc độc quyền của kiến trúc sư.

Kiến trúc là câu chuyện xã hội học.

Chỉnh sửa cuối:

archmoc

Xe tải
“Nhưng thử hỏi AXX của bác nêu ấy trong 10 năm làm được cho bao nhiêu nhà? Mà đã chắc chắn AXX của bác đáp ứng các mục tiêu của khách hàng mà các bác đăng trên lời quảng cáo ? Rồi các bác mà làm thì chi phí tối thiểu là bao nhiêu?

-> Làm bao nhiêu? Bao nhiêu ko quan trọng, quan trọng là làm tốt hay không. Số lượng chả có y nghĩa gì nếu sp ko Ok.
-> liệu có tốt không? Họ có sp thực tế, họ có public sản phẩm cuối. Khách hàng có thể tìm hiểu & tự trả lời. E cũng ko bình luận thêm
-> Chi phí tối thiểu -> Đó là câu chuyện cụ thể giữa A riêng B riêng. Khách hàng muốn làm cứ hỏi họ thôi ah.

Chỉnh sửa cuối:

archmoc

Xe tải
“Gửi khách hàng,
Chúng tôi thường nhận được lời đề nghị dẫn thăm các công trình 'đã thực hiện' trong quá trình thương thảo, đàm phán hợp đồng thiết kế. Với đề nghị này, Axx thường sẽ từ chối vì một số lý do dưới đây
+ Các dự án Axx đã thực hiện đa phần là nhà ở tư nhân nên chúng tôi tôn trọng cuộc sống riêng tư của họ. Việc dẫn người lạ ghé thăm, có lẽ là không tiện
+ Mỗi dự án Axx thiết kế sẽ là một đáp án riêng cho mỗi khách hàng, mỗi khu đất và cảm nhận riêng của KTS tại thời điểm đó. Vì thế, việc 'thăm' các công trình đã thực hiện, đối với chúng tôi, không có nhiều giá trị cho khách hàng mới. Khách hàng trả tiền TKP để nhận được những điều mới mẻ, cho riêng mình chứ không phải lặp lại những gì Axx đã làm.
+ Để kiểm tra năng lực thiết kế, một lẫn nữa, công cụ google search rất hữu ích vì các dự án Axx đã thực hiện đều được chụp hình, mô tả đầy đủ và đăng trên nhiều kênh thông tin trong và ngoài nước.

Hi vọng với chia sẻ này, khách hàng sẽ hiểu hơn về cách làm việc của Axx và giành thời gian tìm hiểu về đơn vị thiết kế trước khi gặp gỡ để thời gian chúng ta gặp nhau sẽ chủ yếu được nói về ngôi nhà tương lai của mình”

From Axx page
Quan điểm của Axx là khá rõ ràng!
Khách hàng có thể tìm đến họ hay không là Tuỳ.
Khách có thể tự làm Là chuyện riêng của cá nhân - (Nhà riêng / Private House mà). Bài học lớn nhất là bài học thực tiễn , có thể giảm bớt xương máu qua kiến thức v hiểu biết. Mà hiểu biết cũng vô cùng. Chưa học đủ / trả đủ, chưa qua ngưỡng cơ bản thì học tiếp - trải nghiệm tiếp. Học mà quá lộn xộn cũng dễ tẩu hỏa nhập ma - lý thuyết ảo tưởng...
Nói chung để “có quà” thì người “nhận quà” cũng cần xứng đáng. “Quà” này tự kiếm đc hay ng khác mang đến là do bạn mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

kai9x

Xe tải
Cháu chào các cụ ah, qua tết cháu định sửa lại căn chung cư có S=80m2 tim tường, bổ sung thêm 1WC trong phòng ngủ. Các cụ có nghề xem giúp cháu các kích thước phòng như bên thiết kế draft như vậy có ổn không ah? Chúc các cụ ăn Tết vui vẻ ah, cháu cảm ơn

tammao87

Xe đạp
Gọi là cabin tắm xông hơi có bồn ngâm bên dưới. Chức năng: tắm sen; xông hơi nước; vòi tia nước masage ; ngâm bồn . Cả thảy 4 in 1.
Em thấy phương án này ổn quá. Theo cụ nên chọn nhà cung cấp Nofer.vn này luôn ko ạ?

VIKO L

Xe điện
Cuối năm e bận, nên ko nhận ký hợp đồng thiết kế cho cô em. Cô đã chọn một bên thiết kế, nhưng yếu quá, nên phải bỏ. Bên thiết kế cũ hoàn toàn bị động và ko có bất cứ một ý kiến tư vấn chuyên môn nào với chú nhà, nên mặt bằng lên nát bét. Giờ đã tự tìm và đang thuê bên khác có vẻ khả dĩ hơn. Em ko trực tiếp làm, tuy nhiên được nhờ với vai trò tham vấn, thẩm định thiết kế như người trong nhà (giống vai trò cụ Kim) tuy nhiên em có chút thuận hơn vì trong nghề.
làm kts, việc cân bằng và hoà hoà giữa cái tôi của người thiết kế và cái tôi của chủ nhà cực kỳ nhạy cảm và tinh tế. đúng là có những kts non nghề nhưng bảo thủ, tuy nhiên cũng không ít chủ nhà định kiến, quá tin vào hiểu biết thẩm mỹ của mình.
- với chủ nhà tự tin với thẩm mỹ của mình, thì họ cần ông hoạ viên, vẽ lại ý mình hơn là tìm ông kts nghĩ thay mình
- với kts non nghề thì cứ có khách là tốt rồi
- với kts non nghề và bảo thủ : gặp khách dễ tính, gà...thì cũng xong. Hệ quả xong nhà, hoặc vài năm mới lộ
- với chủ nhà hoàn hảo, kts hoàn hảo, tôn trọng và biết thấu hiểu nhau, sẽ có một công trình đẹp, như ý và mối thâm tình sau đó
Em mới chỉ trộm nghĩ và thống kê sơ góp vui được thế. Viết các cụ mợ đọc nhân ở nhà chống dịch.
Ra giêng cụ có rỗi ko, thiết kế hộ em căn chung cư mới nhận?

114hangbong

Xe cút kít

ở nhà đẹp và hài lòng, hạnh phúc với nó, là nâng cao chất lượng sống, ý nghĩa từng giây phút tuổi thọ của mình.
Ảnh này là một cụ, cũng trong OF, biết em qua OF được em cải tạo lại nhà, tết cụ ấy chụp khoe với em.
Nhà cụ ấy trước rất lủng củng, nhiều lỗi nhà ống hay dính. Với cụ ấy bây giờ, mỗi khi xong việc, về nhà là thích nhất, ko thích đi chơi, đi nhậu nữa. Cụ ấy bảo "vợ em giờ thích cắm hoa, phòng khách lúc nào cũng có hoa tươi". Chắc vợ vui vì chồng hiện diện ở nhà nhiều hơn. Nhà đẹp đã thay đổi hẳn nếp sống và thói quen sinh hoạt của một gia đình.
Em nhớ cụ docau thì phải. Lúc đầu cụ giúp nhưng cụ ấy tiếc bộ bàn ghế nên chỉ bổ xung vài đồ nội thất nho nhỏ thôi. Bộ trong ảnh là sau này mới thay.
Nhà đẹp thế này thì vợ nào chả muốn cắm hoa. :)

ford focus 2010

Xe điện
Ra giêng cụ có rỗi ko, thiết kế hộ em căn chung cư mới nhận?
Vâng, ra tết e rảnh hơn ạ. Thiết kế phí trả bằng đồ sứ bát tràng được cụ nhé hihi. Cảm ơn cụ đã tín nhiệm!

ford focus 2010

Xe điện
Em nhớ cụ docau thì phải. Lúc đầu cụ giúp nhưng cụ ấy tiếc bộ bàn ghế nên chỉ bổ xung vài đồ nội thất nho nhỏ thôi. Bộ trong ảnh là sau này mới thay.
Nhà đẹp thế này thì vợ nào chả muốn cắm hoa. :)
Đúng rồi mợ :) Bộ trong ảnh em làm cho cụ ấy mất nửa năm mới xong :)

ford focus 2010

Xe điện
Cháu chào các cụ ah, qua tết cháu định sửa lại căn chung cư có S=80m2 tim tường, bổ sung thêm 1WC trong phòng ngủ. Các cụ có nghề xem giúp cháu các kích thước phòng như bên thiết kế draft như vậy có ổn không ah? Chúc các cụ ăn Tết vui vẻ ah, cháu cảm ơn View attachment 5902866
Bàn ăn sang tròn đi ạ. với diện tich này thì chữ nhật hơi vướng cụ ơi.

kimvanchinh

Xe tăng
Cháu chào các cụ ah, qua tết cháu định sửa lại căn chung cư có S=80m2 tim tường, bổ sung thêm 1WC trong phòng ngủ. Các cụ có nghề xem giúp cháu các kích thước phòng như bên thiết kế draft như vậy có ổn không ah? Chúc các cụ ăn Tết vui vẻ ah, cháu cảm ơn View attachment 5902866
Chưa thấy nhà chuyên môn KTS nào trả lời, tôi không phải KTS cứ mạnh dạn nêu ý kiến:
1. Thiết kế quá hợp lý rồi
2. Có 1 số thắc mắc: Cửa vào WC2 sao không mở bàn kề trái để đỡ vướng labavo?
3. Tủ trang trí không nên làm quá dầy, cản không gian, có thể đóng liền với kệ TV có phân khu để đối trọng với bàn thờ, nhưng chiều dày chỉ nên 30-35cm.
4.Tường P ngủ 1 tại sao cứ phải vuông hòm sắc cạnh? Làm chéo tường sẽ giải phóng hành lang vào bếp mà không ảnh hưởng mấy đến PN1. Tôi thấy Bên tây họ không hề kiêng tường chéo góc.
5. Tôi thích bàn ăn kê ghế tựa đẹp hơn ghế băng. Nếu có trẻ nhỏ dùng ghế chuyên dùng.
6. Giường ngủ master cụ chủ thích dùng loại 2m cũng OK, nhưng dùng 1,8m kê cách tường thì tôi thấy hợp lý hơn.
7. Tủ PN master nên mở rộng thêm thành 2m thoải mái, tủ vậy e chứa đồ không hết.
8. Nhà ban công bé và thiếu kho nên phải tận dụng các tủ cao hoặc gầm giường làm kho

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

trungngothu

Xe tăng

Demchinhhang.net

Xe container

114hangbong

Xe cút kít
Hôm nay ra đường thấy cành đào vứt la liệt. Em nhặt một cành Mộc châu về cắm thêm.

Transit266

Xe tải
Về bếp, nhân có mợ LCD post bếp, tôi có những quan điểm cá nhân về bếp cho người Việt nam như sau:
1. Mầu tủ dưới bếp hiện đại thế giới hiện nay thường dùng màu đơn sắc nhiều hơn người dùng màu gỗ. Cá nhân tôi, khi ra nước ngoài bao giờ tôi cũng thích màu tủ bếp cá trên cả dưới là màu đơn sắc (trừ những căn hộ cổ điển), cả lát sàn bếp cũng vậy. Tuy nhiên, khi về VN cũng chấp nhận tủ bếp sàn bếp màu gỗ cũng không sao, tuy nhiên, trong căn hộ, chỗ để thể hiện xu hướng hiện đại chính là bếp, và thích dùng màu đơn sắc phối hợp. Cánh laminate hoặc arcylics đều được nhưng phải đơn sắc, bóng mờ, dán cạnh noline (hiện nay An Cường có nhận làm dán cạnh laminate đơn sắc noline).
2. Chân bàn bếp dưới, không nên đóng chân gỗ, bo len gỗ mà dùng chân, len chuyên dụng của Hafele rất chuẩn về chịu lực, rộng gầm về công năng lau chùi, dễ thao tác mở gầm lau chùi.
3. Mặt bàn bếp dùng kimsa đen rất đẹp nhưng mạnh về màu quá và tối quá, khi để đồ vật sử dụng trên mặt bàn khó nhận dạng. Do vậy mặt bàn nên sáng màu hơn, dùng Granit hay Vicostone đều Ok, nhưng đúng là Vicostone đẳng cấp chính xác, độ chống xước, tinh tế của mép, ghép, ngấm màu hơn hẳn.
4. Kính ốp tường rất đẹp, bắt mắt nhưng phải chọn màu, kỹ thuật sơn mệt phết, giá lại hơi cao, rất khó khi muốn bắn thêm đinh ốc để lắp đồ trên kính... Tôi chọn giải pháp ốp gạch bóng âm tường phiến lớn, đẹp, rẻ, sạch, màu thoải mái chọn.
5.Tủ trên mở bản lề cánh ngang (trừ khoang chạn bát) nhưng tủ dưới cần ngăn kéo hóa (kể cả khoang chậu rửa nếu muốn vẫn ngăn kéo hóa được), trừ khoang dùng mâm xoay 180 độ ở góc nếu có. Ngăn kéo hóa kết hợp sử dụng các phụ kiện của tây như ray âm giảm chấn, giá nồi đa năng, giá dao thớt Hàng Thiếc đều rất OK, nó là kết quả của ngành công thái học tiện nghi cho người làm bếp rồi. Làm ngược thì khó sử dụng thôi.
6. Tay nằm cánh tủ là đại vấn đề. TK hiện đại thường thích hợp với kiểu tay nằm hèm âm, có khi dùng lại có gắn kim loại chỗ hèm âm. Nhưng sử dụng tay nắm lắp dương có cái điệu của nó, nó rất có ích khi khăn lau bếp và khăn nói chung mình có chỗ vắt khăn vừa tiện vừa điệu. Nó còn giúp chủ nhà khi sử dụng tránh bôi bẩn dầu mỡ vào các hèm cánh tủ sau lau rất mệt (lau cái tay nằm kim loại dương rất dễ). Hoặc cái cảnh tủ chạn dùng tay nâng Blum mà hèm mở khi đóng cánh rất bất tiện, nếu dùng tay nằm dương thì đại tiện lợi.
7. Nhà bếp rộng trên 5m (kể cả bàn đảo) thì nên TK sao cho tất cả các thiết bị lơn lớn nhà cần dùng như vi sóng, chiên không dầu...phải để âm bàn, giầu hở dưới tủ dưới phía nào cho đẹp chứ không nên treo cao hoặc đặt trên mặt bàn bếp.
8. Tủ kín và hở là cuộc tranh luận cổ xưa và hiện nay vẫn tiếp tục. Thói quen người dùng, độ tiện lợi khi sử dụng cộng với trường phái thiết kế mà ra công thức kín 100%, hở 100% hay vừa kín vừa hở. Tôi luôn chọn hài hòa giữa kín và hở cả tủ trên và tủ dưới (kín 2/3 đến 3/4. Còn lại hở). Ví dụ, thùng rác, rau tươi (loại không cho vào tủ lạnh), chai nước mắm hay dùng, muối... tôi luôn có tủ hở cho chúng. Hở nhưng đẹp mới khó chứ kín hết thì dễ thi công nhưng bất tiện khi dùng.
9. Chạn bát Việt (cả giá dao thớt Việt) tôi luôn đánh giá cao hàng trên Hàng Thiếc, tôi chỉ sử dụng cái bản lề của ông Blum thôi chứ cái giá chạn tôi phải tự đặt trên Hàng thiếc - Lò Rèn để đúng với nhu cầu úp bát đĩa Việt (nhà tôi ăn theo kiểu Việt chứ không ăn toàn đĩa với dao dĩa kiểu Tây), phải đặt cả cái ống đũa trong chạn đúng nhu cầu chứ chạn tây nó không có giỏ đũa, nó bắt dùng MRB, để đũa trong khay như dao dĩa, trời nồm thì chết toi - chú ý: nhà tôi không dùng máy rửa bát.
10. Ổ điện thành tường bếp tôi thiết kế cao đúng 20cm trên mặt sàn, nhà bác 2 bên lệch nhau trông không chuyên nghiệp và hơi bị cao, khi cắm đồ dây dợ nó lòng thòng ra.
11. Bàn ăn mua ngoài màu óc chó có vẻ không hợp màu với sàn và tủ bếp.
Trên là vài ý kiến cá nhân về bếp (dù tôi ít nấu bếp), không có ý phê bình nhà bác LCD mà nhân tiện nói quan điểm cá nhân để mọi người bàn luận.
Cụ ơi, cụ chụp giúp em cái chạn bát và giá dao thớt trên Hàng Thiếc với ạ, chạn bát đóng trên đó thì là cố định chứ không nâng hạ phải không ạ? Cháu cũng đang chuẩn bị làm nội thất mà thấy đồ phụ kiện trên mạng toàn 6, 7 củ đắt quá ạ T_T

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ ơi, cụ chụp giúp em cái chạn bát và giá dao thớt trên Hàng Thiếc với ạ, chạn bát đóng trên đó thì là cố định chứ không nâng hạ phải không ạ? Cháu cũng đang chuẩn bị làm nội thất mà thấy đồ phụ kiện trên mạng toàn 6, 7 củ đắt quá ạ T_T
1. Chạn bát tủ trên hiện nay có tủ tự động nâng hạ Nhật Bản giá khoảng 20tr/ bộ rất đẹp và gọn nhưng quá đắt tiền. Điều khiển điện nên không biết có bền không trong hơn chục năm?
2. Giá nâng hạ các hãng như Hafele, Eurogold cũng khá đẹp, cơ cấu nâng hạ bằng tay, giá bát gắn liền rồi. Giá không rẻ mà thao tác mỗi lần dùng phải hạ rồi nâng... Về lâu dài, nếu không bảo dưỡng cơ cấu nâng hạ tốt, vẫn hay bị kẹt và thậm chí hỏng phái thay tốn kém. Chư nói cấu trúc các giá không hợp với bát đĩa đũa VN.
3. Chạn cố định, giá cố định nhưng dùng giá eurogold 90cm. Đẹp, nhưng cấu trúc giá không hợp với bát đĩa Việt (giá úp đĩa chạy suốt không hợp do gia đình Việt thường dùng ít đĩa hơn tây.
4. Dùng giá bát, đĩa tự chế tạo bởi các thợ VN inox 304 hay 208 tùy đặt hàng: Giá rẻ hơn nhiều, hợp bếp việt.

Nếu dùng giá bát VN, có thể đặt ở các hàng bán giá ở Hàng Thiếc - Thuốc Bắc hoặc số 14, ngõ 30 Trần Quý Kiên, bạn phải đóng thùng tủ cố định, nên để thủng (trống) ô đáy để nước bát chảy xuống chậu luôn. Nên đóng ô thùng chạn thấp hơn dãy tủ 15cm cho tiện sử dụng.

Rộng ô chạn tùy, thông thường là 90 cho cân với tủ dưới.

Tầng 1: giá bát (đáy phẳng)
Tầng 2: úp đĩa có gờ đĩa chỉ chạy 1/3 chiều dài giá thôi. Phía đầu của giá 2 để trống 10cm để gắn ống đũa và xỏ đũa)
Tầng 3: giá bát binh thường.
Bạn cần đặt để sao cho treo được ống đũa bên phải hoặc cả bên phải (để đũa) và bên trái (để thìa).

Riêng cánh ngoài bạn cần sx cánh mở lật với bản lề Blum. Loại HF 25 hay 20 tùy thợ họ tính.

Giá dao thớt

Giá dao thót cũng vậy. Giá Made in Hàng Thiếc - Thuốc Bắc vừa rẻ, vừa tốt (đặt thì có inox 304, ray cạnh Hafele), vừa hợp với nhu cầu dao thơt Việt: nó gồm tầng trên cùng cắm đủ các loại dao, giá 2 để thớt và có mấy móc treo đồ linh tinh như kéo, gọt mươp...; tầng đáy để linh tinh và có khau hứng nước...

Chiều rộng của giá thớt dao chỉ 15-18cm nên ô tủ để lắp giá chỉ cần 20-25cm đều OK

Thiết kế như vậy, sau khi lắp tủ có kích thước thật rồi hãy đi đặt giá về lắp thì vừa in

Transit266

Xe tải
Dạ cảm ơn cụ. Lên cụ đặt cửa hàng nào ở Hàng Thiếc vậy ạ. Cháu chỉ ngại mình không biết họ lại dùng inox 201