[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

archmoc

Xe tải
"Khi người kiến trúc sư xây dựng một ngôi nhà, ông ta chẳng những phải quan tâm đến sự bền vững và thuận tiện mà còn phải chú ý đến cả vấn đề mỹ thuật, sao cho ngôi nhà trông đẹp mắt. Mà muốn trông đẹp mắt thì các kích thước phải cân đối, phải có tỷ lệ thích hợp. Dĩ nhiên, xác định được những tỷ lệ thích hợp không phải chuyện dễ. Chẳng những phải có tài xây dựng, mà còn phải là một họa sĩ, tức là phải có con mắt mỹ thuật nữa. Thuyền trưởng kể cho chúng tôi nghe rằng người Cổ Hy Lạp rất sành mỹ thuật. Chẳng thế mà những pho tượng được tạc từ thời Cổ Hy Lạp cho tới nay vẫn là những mẫu mực tuyệt vời trong nền mỹ thuật, cũng như những tòa lâu đài Cổ Hy Lạp là những đỉnh cao trong nền kiến trúc vậy. Đó là nhờ người Hy Lạp đã tìm ra được những tỷ lệ hoàn mỹ, tỷ lệ tuyệt diệu giữa các bộ phận của cơ thể người, cũng như họ đã tìm được những tỷ lệ thích hợp giữa các bộ phận của một tòa nhà. Vì thế những tỷ lệ do người Cổ Hy Lạp tìm ra được mệnh danh là những tỷ lệ cổ điển.

- Thưa bác, thế tại sao ngày nay các kiến trúc sư không xây dựng nhà theo kiểu cổ điển? - tôi hỏi.
- Là bởi vì, mọi thứ đều có thời của nó, - thuyền trưởng đáp.- Chúng ta có thể ngắm nghía các công trình kiến trúc Cổ Hy Lạp, nhưng ngày nay mà bắt chước xây nhà theo kiểu đó thì thật là khờ dại. Chúng ta cần đẹp, nhưng lại phải tiện nữa. Người Hy Lạp xưa kia sống khác hẳn chúng ta ngày nay. Nhu cầu của họ không giống chúng ta. Chẳng hạn, họ không cần những tòa nhà chọc trời, vả chăng họ cũng không thể xây được những tòa nhà cao như thế. Nhưng cháu đừng nghĩ rằng ngày nay những tỷ lệ cổ điển đã bị lãng quên đâu. Chúng cũng được sử dụng đối với các tòa nhà hiện đại, tuy không phải là thường xuyên. Bởi vì bên cạnh những tỷ lệ cổ xưa, đã xuất hiện những tỷ lệ mới... Trên đời này, có cái gì là không thay đổi đâu, kể cả quan niệm về cái đẹp.
- Không hẳn thế đâu bác ạ, - tôi phản đối, - vẫn có những cái giữ nguyên không thay đổi chứ. Đó là tỷ số giữa các số. Sáu chia cho hai bao giờ mà chẳng bằng ba!"
Ghi chép câu chuyện 1 cậu bé con khi nói chuyện với thuyền trưởng về tỉ lệ... / TTĐV-1984.
->Có thể thấy việc đưa kiến trúc (chuyện tỉ lệ và phong cách thẩm mỹ đương thời) trong câu câu chuyện của trẻ em ở nước ngoài khá sớm. Như câu chuyện trên - các giá trị cổ điển được tôn vinh nhưng áp dụng máy móc vào cs đương đại là tư duy “khờ dại”.

Chỉnh sửa cuối:
Kệ các cụ xiên nhau thế nào e đứng ngoài hết, cứ cụ nào có nhu cầu mà em đáp ứng dc là em hết mình phục vụ nhé. Chấm cái để đánh dấu
Có vẻ cả thớt này chỉ mình cụ/mợ là biết... đứng ngoài mọi chuyện. Em mời cụ/mợ một ly :D

Dogmatix

Xe tăng
Ơ.số trang ngày càng giảm là sao ?
Mới đi xem thầy về.thầy bảo 31 tuổi (tính cả tuổi mụ) là kim lâu ko dc xây nhà.
Coi trên mạng thì chả trang nào nói là kim lâu cả.giờ đang hoang mang quá các cụ ạ
Tào lao. Ai bảo 31 kim lâu. Thầy của mợ chả biết gì :>

archmoc

Xe tải
Ảnh hay, dù bị PTS rồi
Có bài và ảnh về siêu thị bản vẽ 6 triệu ở Nghệ an & có ý định mở rộng thị trường...
Mấy hôm nay thấy có nhiều ng nhắc đên trên face
& Bạn này minh họa châm biếm theo trend

archmoc

Xe tải
Nhưng cái trò này cũng ko buồn cười cho lắm & cũng ko có gì phải bàn
1 ai đó lập siêu thị bản vẽ bán 6tr hay 6k, hay free thì cũng chả có vđ gì cả
cái gì cũng có giá của nó

nguoiquantu

Xe buýt
Nhưng cái trò này cũng ko buồn cười cho lắm & cũng ko có gì phải bàn
1 ai đó lập siêu thị bản vẽ bán 6tr hay 6k, hay free thì cũng chả có vđ gì cả
cái gì cũng có giá của nó
E copy 1 cái pic vui trên mạng về cái giá của tư vấn thiết kế.

Jackul

Xe tải
Em thấy sẽ sớm có các AI kiến trúc, có thể giao tiếp và thực hiện các thiết kế trực tiếp với chủ nhà. Lúc này thì đám kts cóp pết nhặt đồ sẽ phải chuyển sang việc khác hết.

trungngothu

Xe tăng
Em thấy sẽ sớm có các AI kiến trúc, có thể giao tiếp và thực hiện các thiết kế trực tiếp với chủ nhà. Lúc này thì đám kts cóp pết nhặt đồ sẽ phải chuyển sang việc khác hết.
Chuẩn đó cụ,máy móc sẽ đẩy nhanh quá trình đào thải.

nguoiquantu

Xe buýt
Có thể đúng với chủ nhà là người tiêu dùng thông thái còn chủ nhà mà bờm thì vẫn bị gạt như thường.

tinaliuyifei

Xe hơi

Wilson07

Xe hơi
các cử nhân kts 1 năm tốt nghiệp tính theo đơn vị nghìn. :D hihi

Họ bảo 31 hàng đơn vị là số 1 phạm vào 1 3 6 8 nên dính kim lâu
Hic, thầy nào tính kim lâu kiểu này thì em cũng đến ạ. Cách tính là lấy tuổi (tuổi âm) chia cho 9, số dư còn lại nếu là 1, 3, 6, 8 thì mới là phạm phải Kim Lâu ạ.
Vd: 31 tuổi âm => 31/9 = 3 và dư 4. Như vậy không phạm kim lâu.