[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

leo86vn

Xe tăng
1. Gỉ hay không gỉ là đồ nào làm bằng inox cao cấp (304) hay thấp cấp hơn (208, 201) chứ không phải là do hãng. Hàng như giá này giá nọ đặt Hàng Thiếc, Lò Rèn mà đúng 304 thì chả khác Hafele 304 bao nhiêu về độ bền và chống gỉ.
2. Phụ kiện quan trọng là công năng, 1 số món các hãng ngoại họ chưa hiểu hết nhu cầu của người Việt hoặc họ sx toàn cầu nên không thích hợp lắm với người Việt như ống đũa, giá dao thớt. Hơn nữa các căn bếp có nhiều khe, ô, góc tủ không quy chuẩn được thì không thể mua đồ quy chuẩn của hãng được mà phải đặt làm đúng theo kích thước ô tủ đó. Tôi phải đặt đến 4 cái giá cả đơn và 2 tầng trên Lò Rèn inox 304 rất ưng ý. Có lẽ tôi là người tự thiết kế cho bếp nhà mình khác với bác là người đi tư vấn và làm cho khách hàng nên quan điểm cũng có chỗ khác nhau.
Nhờ cụ tư vấn cháu đã chốt được sofa và rèm. Giờ nhờ cụ và các cụ khác chỉ chỗ cháu đặt ban thờ với ạ. Nhà nhỏ nên cháu làm ban thờ treo thôi. Đội ơn các cụ!

TuanBanhBao

Xe tăng
Nhờ cụ tư vấn cháu đã chốt được sofa và rèm. Giờ nhờ cụ và các cụ khác chỉ chỗ cháu đặt ban thờ với ạ. Nhà nhỏ nên cháu làm ban thờ treo thôi. Đội ơn các cụ!
Cụ ko cầu kỳ về bàn thờ thì cụ chạy ra Nguyễn Xiển nhiều hàng lắm.

kimvanchinh

Xe tăng
Labavo wc: chậu âm, dương hay dương nổi. Hiện nay có 3 loại chậu như trên. Tôi lắp có tính trải nghiệm: 1 âm, 1 dương , loại dương nổi hẳn tôi không dùng. Tôi thấy nhà nào muốn đơn giản mà vẫn đẹp nên dùng loại dương sát bàn đá dễ thi công, dễ tìm vòi hợp. Chậu âm thi công hơi cầu kỳ về cắt đá và chịu lực. Riêng tủ labavo nên chú ý đóng picomat nhưng phải thụt vào so với mặt đá và không nên làm tay vát ở trên nhằm tránh nước mặt bàn đá chảy cả vào phía trong cánh tủ. Kiểu chậu nên chọn theo sở thích nhưng chú ý mua đồ hãng mặt sứ phủ nano chống bám . Tiền sứ lavabo giờ không đắt. Đắt là ở phụ kiện kèm theo .

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà cháu đang cân não giữa một bên là chậu 1 hố to rộng và chậu 2 hố. Tham khảo các diễn đàn của nước ngoài thì thấy có vẻ xu thế giờ là dùng chậu 1 hố to nhất có thể, cỡ 60,70% ủng hộ chậu 1 hố.
Sau khi chọn chậu xong lại tiếp đến phân vân giữa vòi 3 đường nước hay vòi bình thường rồi lắp vòi nước lọc riêng.
Các cụ cho cháu xin ý kiến.
Tôi vẫn thích dùng chậu 2 ngăn. Kiểu rửa của người Việt thích hợp 2 hố. Vòi 3 đường nước dùng rất tiện , gọn bếp, tôi dùng Hafele 3,5 tr. Nhưng nghe đâu vòi 3 đường nước dùng lâu nó trục trặc sửa hơi mệt nếu phải thay hay chỉnh một ốc nào đó .

kimvanchinh

Xe tăng
Nhưng chậu 2 hố thường nông, rửa đồ to như chảo thì bất tiện, hay bị bắn nước ra ngoài.
Nhà cháu rửa rau vẫn phải có chậu nhựa rửa riêng đặt vào lòng hố của chậu rửa, rửa trực tiếp trên chậu rửa cảm thấy ko sạch sẽ. Vì vậy phương án mua chậu 1 hố thật to để dễ dàng đặt chậu nhựa vào trong có vẻ ổn hơn?
Về rửa bát thì đã có máy rửa bát, mà mọi người cĩng khen chậu 1 hố to rộng rửa bát thích hơn.
Chậu 1 hố kích cỡ tiêu chuẩn cỡ 600x400, chậu 2 hô bé cũng phải 800, vì vậy chậu 1 hố sẽ tiết kiệm diện tích hao phí hơn
Đang rất phân vân, nhưng nghiêng về phương án chậu 1 hố.
Bếp chật và dùng bếp như nhà bạn thì cũng nên dùng 1 hố. Bếp đủ rộng tôi vẫn thiên về 2 hố.

freakingprime

Xe buýt
Nhưng chậu 2 hố thường nông, rửa đồ to như chảo thì bất tiện, hay bị bắn nước ra ngoài.
Nhà cháu rửa rau vẫn phải có chậu nhựa rửa riêng đặt vào lòng hố của chậu rửa, rửa trực tiếp trên chậu rửa cảm thấy ko sạch sẽ. Vì vậy phương án mua chậu 1 hố thật to để dễ dàng đặt chậu nhựa vào trong có vẻ ổn hơn?
Về rửa bát thì đã có máy rửa bát, mà mọi người cĩng khen chậu 1 hố to rộng rửa bát thích hơn.
Chậu 1 hố kích cỡ tiêu chuẩn cỡ 600x400, chậu 2 hô bé cũng phải 800, vì vậy chậu 1 hố sẽ tiết kiệm diện tích hao phí hơn
Tùy theo thói quen của cụ thôi. Giờ cụ đang ở nhà cũ thì che 1 hố đi chỉ dùng 1 hố thôi xem sao.

clessking

Xe tăng
Nhà cụ rửa rau như thế nào vậy? Sau khi rửa xong cụ có để cho rau ráo nước hoặc ngâm muối không, lúc đó cụ ko dùng được chậu nữa hay dùng ntn (VD rửa tay xà phòng chẳng hạn)? Em thấy cách dùng của người VN thì 2 hố sẽ hợp lý hơn. 2 hố cũng đủ to để rửa xoong chảo mà. Nhưng nói chung là thẩm mỹ và công năng nó tuỳ theo cách dùng mỗi người, cụ chọn sao cho hợp nhất với cách dùng của cụ thôi. Nếu cụ ít dùng và dùng MRB nhiều thì 1 hố cũng được mà, nhưng sẽ phải đặt lên bàn nhiều hơn.
Vòi thì em thấy vòi 3 đường nhìn sẽ đẹp hơn nhiều. Chỉ thỉnh thoảng bất tiện khi không dùng cùng lúc cả đường nước lọc và đường nước rửa thôi.

Labavo wc: chậu âm, dương hay dương nổi. Hiện nay có 3 loại chậu như trên. Tôi lắp có tính trải nghiệm: 1 âm, 1 dương , loại dương nổi hẳn tôi không dùng. Tôi thấy nhà nào muốn đơn giản mà vẫn đẹp nên dùng loại dương sát bàn đá dễ thi công, dễ tìm vòi hợp. Chậu âm thi công hơi cầu kỳ về cắt đá và chịu lực. Riêng tủ labavo nên chú ý đóng picomat nhưng phải thụt vào so với mặt đá và không nên làm tay vát ở trên nhằm tránh nước mặt bàn đá chảy cả vào phía trong cánh tủ. Kiểu chậu nên chọn theo sở thích nhưng chú ý mua đồ hãng mặt sứ phủ nano chống bám . Tiền sứ lavabo giờ không đắt. Đắt là ở phụ kiện kèm theo .

Kinh nghiệm của em về chậu có mấy cái ntn:
- Ưu tiên chậu dương vành (tức là nổi mỗi cái vành hoặc 1 phần nhỏ trên mặt đá). Chậu âm thì cũng đẹp, nhưng rất khó vệ sinh phần mặt dưới của đá nhô ra lòng chậu. Vì trong quá trình sử dụng phần đó ẩm mốc mình khó quan sát và vệ sinh. Thực sự em ko hiểu mấy chậu dương bàn (nổi 100%), đặc biệt là mấy chậu nông, nhỏ nhỏ thì sử dụng kiểu gì. Vì chỉ mỗi việc rửa tay thôi mà nước cũng bắn tung toé ra ngoài mất rồi. Chưa kể nếu có giặt cái khăn mặt hay cái j tạm ở đó.
- Ưu tiên dùng chậu sâu 20cm --> hạn chế phần bắn nước ra ngoài.
- Ưu tiên dùng siphon lavabo nắp lật --> trơn tru hơn loại gạt và bền, sạch sẽ hơn loại nắp lò xo.
- Nếu WC rộng rãi thì nên ưu tiên 2 chậu, sử dụng sẽ tiện hơn.

Bàn lavabo dùng picomat mặt đá thạch anh trắng là ok rồi. Trước em có làm 3,4 cái tủ lavabo chỗ tủ bếp xuyên việt thì phải, cũng ok mà giá cả hợp lý. Đâu đó tầm 5tr 1 cái thì phải.

TuanBanhBao

Xe tăng
Tiện đây cc cho em hỏi. Em có đóng cái gường ngủ là MDF lõi xanh chống ẩm, nhưng khi bên bán đến lắp đặt cho e thì khung gường là mdf lõi xanh, nhưng dát (giát) gường là gỗ mdf thường, hỏi bên bán thì họ nói mặc nhiên chỗ đó là mdf thường, ko ai làm mdf chống âm lõi xanh ở đó, em đang không đồng ý.
Vậy cc cho e hỏi họ nói như vậy có đúng ko?

kimvanchinh

Xe tăng
Tiện đây cc cho em hỏi. Em có đóng cái gường ngủ là MDF lõi xanh chống ẩm, nhưng khi bên bán đến lắp đặt cho e thì khung gường là mdf lõi xanh, nhưng dát (giát) gường là gỗ mdf thường, hỏi bên bán thì họ nói mặc nhiên chỗ đó là mdf thường, ko ai làm mdf chống âm lõi xanh ở đó, em đang không đồng ý.
Kể ra, theo tính chất gỗ thì giát giường nếu làm gỗ cn thì nên làm MFC cứng hơn MDF. Cốt MDF chịu lực nén ngang rát kém . Còn có cần chống ẩm hay không là tuỳ gia chủ do đk phòng ngủ quyết định. Nếu phòng ngủ ẩm thấp bắt buộc phải chống ẩm mới không bị mục về sau. Về giao ước, cần hợp đồng kỹ về quy cách chứ hợp đồng không rõ thì phải chịu đk của bên bán lý giải thôi. Về giường cn, cần chọn gỗ của các đơn vị có thương hiệu như An Cường. Quan trọng là cốt gỗ và keo dán dùng nguyên liệu eco an toàn cho sức khoẻ, không chứa hoá chất độc hại chứ nhiều gỗ cốt xanh nhưng rất độc hại.

TuanBanhBao

Xe tăng
Kể ra, theo tính chất gỗ thì giát giường nếu làm gỗ cn thì nên làm MFC cứng hơn MDF. Cốt MDF chịu lực nén ngang rát kém . Còn có cần chống ẩm hay không là tuỳ gia chủ do đk phòng ngủ quyết định. Nếu phòng ngủ ẩm thấp bắt buộc phải chống ẩm mới không bị mục về sau. Về giao ước, cần hợp đồng kỹ về quy cách chứ hợp đồng không rõ thì phải chịu đk của bên bán lý giải thôi. Về giường cn, cần chọn gỗ của các đơn vị có thương hiệu như An Cường. Quan trọng là cốt gỗ và keo dán dùng nguyên liệu eco an toàn cho sức khoẻ, không chứa hoá chất độc hại chứ nhiều gỗ cốt xanh nhưng rất độc hại.
Vâng cụ. Do hợp đồng ko rõ ràng thôi, chứ khi đã nói làm lõi xanh chống ẩm thì phải làm đồng bộ chứ khung làm 1 loại, giát làm 1 loại thì nghe ko ổn chút nào, em cũng nghĩ để giảm giá thành thôi. Cũng là kinh nghiệm cho các cụ mợ làm nội thất.

Red2010

Xe điện
Chào các cụ!
Em là người thi công phần NT cho cụ TuanBanhBao, và cũng chính em bảo cụ ấy lên trên này nhờ các cụ kiểm chứng giúp.
Khi cụ TuanBanhBao thắc mắc, em cũng đã giải thích phần dát giường là bộ phận đi kèm để đỡ phần đệm. Phần dát giường trước nay em luôn sử dụng tấm MDF phủ min ( ko dùng dát ghép hoặc ván phủ film). Nó cũng giống như việc các cụ đặt 1 chiếc giường gỗ Gụ, phần dát giường không thể đòi hỏi nó là gỗ Gụ được. Hoặc kể cả các cụ đi mua giường bán sẵn có giá trị từ vài triệu đến hàng trăm triệu cũng vậy. Dát giường luôn là chất liệu khác, đảm bảo độ phẳng và thẩm mỹ.
Vấn đề này trước nay trong ngành NT luôn mặc định là như vậy, nên trong báo giá cũng sẽ ko có sự rõ ràng về dát giường phải là chất liệu gì. Chứ ko phải bên thi công họ bớt xén vật tư đâu ạ.
Em cũng mong các cụ làm nghề và những cụ đã từng đặt hàng nội thất xác minh thêm để tránh những hiểu lầm ko đáng có.

Toietmoi

Xe điện
Em xin hỏi ké các cụ là trần thạch cao dùng của đơn vị nào tốt ạ?

Demchinhhang.net

Xe container
Các cụ cho em hỏi chút về sàn gỗ với ạ.
Nhà em đang sửa chung cư, đến đoạn hoàn thiện sàn gỗ rồi. giờ có 2 phương án: p.a 1 là sàn bột đá giả gỗ; p.a 2 là sàn gỗ kỹ thuật óc chó flywood.
Về giá thì p.a 2 giá gấp khoảng 2.5 lần p.a 1.
Tuy nhiên, phương án 1 thì lại được giống với màu theo bản vẽ. Tuy nhiên, khi xem thực tế thì em thấy nó cứ giả giả, mặt sàn thì lại cảm giác hơi gân gân gợn gợn ở chân. Nhà hiện tại của em đang ở giờ là sàn gỗ hương gỗ thịt, cũng chưa trải nghiệm bột đá giả gỗ và gỗ flywood kỹ thuật bao giờ nên không biết như thế nào? Thấy giải thích là cũng chỉ cán 1 lớp mỏng gõ óc chó đâu 5 mm lên bề mặt, còn đâu là gỗ kỹ thuật.
Cụ nào trong ngành hay trải nghiệm rồi cho em xin lời khuyên với.
Tks các cụ.
Cứ gỗ tự nhiên mà chiến cụ ạ. Đồng ý tiền bạc không phải thích là nói, nhưng với kinh nghiệm của em và nghe cụ nói đã dùng sàn Hương rồi thì cụ dùng cái gì cũng sẽ khó thấy hợp lý hơn. Đặc biệt sàn nhà không phải thích là bóc là lắp mới kể cả tiền không thành vấn đề. Bây h có dòng Hương ghép từng thanh ngắn (tầm 30cm) thành 1 thanh dài 1.8m (hoặc tùy thích theo ý mình) lát sàn dùng phê không tưởng. Nhìn nó tự nhiên hơn hẳn. Còn dùng sướng thì cụ dùng gỗ TN rồi không có gì vượt được. Mấy cái kia chỉ marketing chức năng thôi.

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chào các cụ!
Em là người thi công phần NT cho cụ TuanBanhBao, và cũng chính em bảo cụ ấy lên trên này nhờ các cụ kiểm chứng giúp.
Khi cụ TuanBanhBao thắc mắc, em cũng đã giải thích phần dát giường là bộ phận đi kèm để đỡ phần đệm. Phần dát giường trước nay em luôn sử dụng tấm MDF phủ min ( ko dùng dát ghép hoặc ván phủ film). Nó cũng giống như việc các cụ đặt 1 chiếc giường gỗ Gụ, phần dát giường không thể đòi hỏi nó là gỗ Gụ được. Hoặc kể cả các cụ đi mua giường bán sẵn có giá trị từ vài triệu đến hàng trăm triệu cũng vậy. Dát giường luôn là chất liệu khác, đảm bảo độ phẳng và thẩm mỹ.
Vấn đề này trước nay trong ngành NT luôn mặc định là như vậy, nên trong báo giá cũng sẽ ko có sự rõ ràng về dát giường phải là chất liệu gì. Chứ ko phải bên thi công họ bớt xén vật tư đâu ạ.
Em cũng mong các cụ làm nghề và những cụ đã từng đặt hàng nội thất xác minh thêm để tránh những hiểu lầm ko đáng có.
Cũng nên rút kinh nghiệm về vấn đề này cụ ak. Nhiều khi chúng ta làm nghề mặc định tự hiểu vs nhau, nhưng nhiều khách ko biết nên khách thắc mắc cũng là đúng. Khi sự việc đã rồi thì chúng ta làm nghề giải thích trăm điều ko bằng khách phàn nàn 1 câu :) . Nên ghi chú ngay từ đầu trong báo giá nếu có 1 phần nào đó làm vật tư khác :) . Chuyện đã qua mong 2 cụ bắt tay nhau để cùng có kết quả tốt đẹp

Red2010

Xe điện
Cũng nên rút kinh nghiệm về vấn đề này cụ ak. Nhiều khi chúng ta làm nghề mặc định tự hiểu vs nhau, nhưng nhiều khách ko biết nên khách thắc mắc cũng là đúng. Khi sự việc đã rồi thì chúng ta làm nghề giải thích trăm điều ko bằng khách phàn nàn 1 câu :) . Nên ghi chú ngay từ đầu trong báo giá nếu có 1 phần nào đó làm vật tư khác :) . Chuyện đã qua mong 2 cụ bắt tay nhau để cùng có kết quả tốt đẹp
Chúng em xong việc hết rồi cụ ạ. Em khuyên cụ ấy tham khảo cho khách quan. Đả thông tư tưởng là chính. Vì đôi khi 1 vài khúc mắc rất nhỏ nếu không được giải toả sẽ dẫn đến những hiềm khích ko đáng có. Mà em thì ko muốn và cũng chưa bao giờ để KH mất hoà khí với em - Trước hoặc sau khi xong việc.

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chúng em xong việc hết rồi cụ ạ. Em khuyên cụ ấy tham khảo cho khách quan. Đả thông tư tưởng là chính. Vì đôi khi 1 vài khúc mắc rất nhỏ nếu không được giải toả sẽ dẫn đến những hiềm khích ko đáng có. Mà em thì ko muốn và cũng chưa bao giờ để KH mất hoà khí với em - Trước hoặc sau khi xong việc.
Câu cuối của cụ cũng là phương châm làm việc của em :)

trungngothu

Xe tăng
Nhà cụ cũng nên mời e 1 ly đi, e cũng đỡ cho cụ kha khá khi cụ Tuấn hỏi ý kiến đó, cũng may chọc ngoáy ko phải sở trường của e.

HaiChinhXDA

Xe đạp
Em
Chào các cụ!
Em cũng làm thi công nội thất và chưa bao giờ nghe cái mặc định mà cụ nói cả , bản thân khi kí hợp đồng nội thất thì mô tả vật liệu phải rõ ràng . Cứ theo đúng hợp đồng mà làm . Giấy trắng mực đen rõ ràng làm việc chứ nói như cụ là mặc định như vậy em thấy k ổn. Giờ cụ nói em mới biết chứ trước giờ em vẫn mặc định lắp giường gỗ xanh chống ẩm An Cường mà k có mô tả già khác thì luôn hiểu là 100% gỗ sử dụng là lõi xanh chống ẩm An Cường. Cụ làm thế này rồi các cụ khác lại có định kiến về người làm nội thất.