[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

Red2010

Xe điện
Nhà cụ cũng nên mời e 1 ly đi, e cũng đỡ cho cụ kha khá khi cụ Tuấn hỏi ý kiến đó, cũng may chọc ngoáy ko phải sở trường của e.
Cám ơn cụ! Em chỉ muốn chứng minh là em ko ăn bẩn hay bịp gì cụ ấy ở cái dát giường. Và cụ ấy cũng thừa hiểu vđề là trong quá trình thi công từ thô đến nội thất nhà cụ ấy bên em quá nhiệt tình và hỗ trợ rất nhiều, dù giá trị HĐ nhỏ. Đóng đồ nhà cụ ấy cần thêm vài cái đợt lặt vặt em cũng chả lấy tiền. Thậm chí tab đầu giường bên em làm xong hết rồi nhà cụ ấy muốn thay đổi kích thước, bên em phải bỏ và làm lại ( *em đính chính lại là thay đổi hình thức và công năng sử dụng), em cũng chẳng tính toán.
Em chỉ buồn là đôi khi KH họ quá cặn kẽ về những cái họ cảm thấy thiệt về mình. Nhưng lại quên đi những thứ mà nhà thầu họ hỗ trợ cho mình. Làm nghề gì cũng vậy, khó để có sự hoàn hảo tuyệt đối cho cả đôi bên. Nhưng ngoài sự rõ ràng thì cũng cần dung hoà mọi thứ :)

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Cám ơn cụ! Em chỉ muốn chứng minh là em ko ăn bẩn hay bịp gì cụ ấy ở cái dát giường. Và cụ ấy cũng thừa hiểu vđề là trong quá trình thi công từ thô đến nội thất nhà cụ ấy bên em quá nhiệt tình và hỗ trợ rất nhiều, dù giá trị HĐ nhỏ. Đóng đồ nhà cụ ấy cần thêm vài cái đợt lặt vặt em cũng chả lấy tiền. Thậm chí tab đầu giường bên em làm xong hết rồi nhà cụ ấy muốn thay đổi kích thước, bên em phải bỏ và làm lại ( *em đính chính lại là thay đổi hình thức và công năng sử dụng), em cũng chẳng tính toán.
Em chỉ buồn là đôi khi KH họ quá cặn kẽ về những cái họ cảm thấy thiệt về mình. Nhưng lại quên đi những thứ mà nhà thầu họ hỗ trợ cho mình. Làm nghề gì cũng vậy, khó để có sự hoàn hảo tuyệt đối cho cả đôi bên. Nhưng ngoài sự rõ ràng thì cũng cần dung hoà mọi thứ :)
Cụ thông cảm, ở VN mình vẫn trong giai đoạn mập mờ thiếu thông tin. Và thường thì người mua là người chịu thiệt, vì vậy sinh tâm lý cảnh giác, nghi ngờ.
Thật ra 1 khía cạnh khác cũng là thương hiệu và uy tín của cụ chưa đủ mạnh và độ rõ ràng cụ còn thiếu. Nên cụ cũng coi đó là 1 kinh n0 để hoàn thiện tốt hơn mà.
Còn trong cv ko thể tránh đc sự cố phát sinh, cái quan trọng là xử lý ntn thôi ah. Nhiều khi sau sự cố chẳng những ko mất gì mà lại đc thêm uy tín, công trình đấy chứ.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà em dùng 1 chậu to sâu vừa đủ, bên cạnh có bàn, cả bàn rộng tầm 1m5 (mặt bàn tủ bếp Nhật ngày xưa, ốp tường bếp có gờ cao 10cm, xung quanh cũng có viền nhô nhẹ lê 2-3mm), lúc rửa bát thì cứ ném hết vào bồn tráng rồi úp vào mrb mất 3-5p là lúc nào bồn cũng gọn gàng. Nhà em cũng dùng rổ + chậu riêng rửa rau nên gạt vòi sang bên cạnh rửa tay thoải mái. Nên em nghĩ cụ phù hợp rồi thì quất luôn k phải nghĩ

Cụ k hiểu vấn đề ở chỗ sao người ta phải dùng 2 loại kia mà cụ chủ đã nói ở trên: để màu sắc phù hợp với thiết kế. Gỗ tự nhiên uh thì xịn nhưng nó có những cái dở nhất định như cong vênh nếu sàn ngấm nước, nắng nôi,... rồi gỗ đổi màu theo năm tháng chẳng hạn. Vậy nên sàn gỗ CN mới phát triển, nhất là các loại màu sắc lạ mắt, có loại gỗ CN em thấy đắt gần bằng gỗ tự nhiên ấy chứ.

cụ tham khảo căn này em thấy cũng dùng sàn gạch giả gỗ cho hợp màu với kinh tế, trông khá giống
Em đảm bảo với cụ sàn gỗ TN mà dạng gỗ hịn như Hương thì có phơi nắng nó vẫn thế. Mầu thì trừ mầu trắng chứ các tone cơ bản chất gỗ vẫn có thể ra mầu theo tông được.

banhbeo16

Xe đạp
chào anh Phú của công ty #NỘI THẤT #NHÀ VÀNG. Chúng ta đều là người lớn, dùng câu từ nên đúng, đủ và chuẩn thì hẵng phát ngôn, nhất là với cương vị là Phó giám đốc.

Chỉnh sửa cuối:

lyn71

Xe máy
Bác kimvanchinh ơi, cháu nhận căn chung cư: diện tích 45m2, chiều cao trần là 5.3m; tke thông tầng, kính phủ. Kiểm tra hệ thống điều hòa (multi, lắp khe gió) thì dàn lạnh là 12kw, dàn nóng 8kw; thời tiết này mở cả hai cái đều ko mát, chỉ có gió thổi.
Bác cho em hỏi, vì lý do gì? Cám ơn bác.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
chào anh Phú của công ty #NỘI THẤT #NHÀ VÀNG. Chúng ta đều là người lớn, dùng câu từ nên đúng, đủ và chuẩn thì hẵng phát ngôn, nhất là với cương vị là Phó giám đốc.
Đã là nhà thầu thì sểnh ra cái là phải bớt ngay kể cả là từ cái đinh tin thế đếch nào được, vấn đề là thông cảm được đến đâu thôi, gặp ông cãi cùn thì cứ đúng hợp đồng mà làm

cuchuoi0509

Xe tăng
Bác kimvanchinh ơi, cháu nhận căn chung cư: diện tích 45m2, chiều cao trần là 5.3m; tke thông tầng, kính phủ. Kiểm tra hệ thống điều hòa (multi, lắp khe gió) thì dàn lạnh là 12kw, dàn nóng 8kw; thời tiết này mở cả hai cái đều ko mát, chỉ có gió thổi.
Cái cụ nói hình như là cooling capacity chứ 12kW~42.000 btu thì phải, 12kW là tổng 2 lạnh trong nhà ah. Nếu thế thì dàn nóng hơi thiếu vì full cs thì dàn nóng phải tầm 12kW.
Còn gió ra k mát thì nhiều nguyên nhân lắm, phải nhờ thợ kiểm tra thôi

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Cái cụ nói hình như là cooling capacity chứ 12kW~42.000 btu thì phải, 12kW là tổng 2 lạnh trong nhà ah. Nếu thế thì dàn nóng hơi thiếu vì full cs thì dàn nóng phải tầm 12kW.
Còn gió ra mát thì nhiều nguyên nhân lắm, phải nhờ thợ kiểm tra thôi
Mợ này trên giời rơi xuống nên nói chẳng hiểu gì cả:
1/ Chung cư mà rộng 45m2, cao trần 5,3m, vậy đó chỉ có thể là gian sảnh thông 2 tầng kính phủ ngoài , vậy nhà mình có chia thành 2 tầng (mỗi tầng 2,7 m hay cứ để 5,3m để ở). Đúng là nhà quái dị.

2/ Tôi đâu có biết gì về điều hòa, nhất là multi với khe gió. Tôi sợ nhất lắp bộ chia gió cho điều hòa multi. Do vậy nhà tôi lắp multi thì có 1 cục nóng và 3 cục lạnh (2 cục treo tường và 1 cái âm ttrần cassete). Công suất thì tính tổng công suất các cục lạnh có thể vượt 20% công suất cục nóng nhưng khi sử dụng hãn hữu lắm mới bật đồng thời 3 lạnh, thì công suất lạnh thấp hơn công suất cục nóng). Lắp treo tường, âm trần hay ống gió thì cứ nguyên tắc ấy mà tính và sử dụng.

3/ Điều hòa mà chỉ có gió không có lạnh là đã hỏng hệ thống làm lạnh hoặc hỏng đường dẫn lạnh, bắt buộc phải kiểm tra bởi thợ.

cuchuoi0509

Xe tăng
hỏng sensor nhiệt, báo đủ mát rồi có khi nó cũng k chạy ạ, nhưng mới nhận mà bị thì cũng sai sai.
45m thông tầng có phải pentstudio gì k ạ

lyn71

Xe máy
dạ, em viết ko rõ ràng rất xin lỗi bác kimvanchinh. Căn hộ thông tầng bác ạ, kiểu gác lửng. trệt 45m2, tầng lửng 31m2 ạ. Tke mở ko có ngăn phòng.
cuchuoi0509 đúng rồi cụ, pentstudio.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ thông cảm, ở VN mình vẫn trong giai đoạn mập mờ thiếu thông tin. Và thường thì người mua là người chịu thiệt, vì vậy sinh tâm lý cảnh giác, nghi ngờ.
Thật ra 1 khía cạnh khác cũng là thương hiệu và uy tín của cụ chưa đủ mạnh và độ rõ ràng cụ còn thiếu. Nên cụ cũng coi đó là 1 kinh n0 để hoàn thiện tốt hơn mà.
Còn trong cv ko thể tránh đc sự cố phát sinh, cái quan trọng là xử lý ntn thôi ah. Nhiều khi sau sự cố chẳng những ko mất gì mà lại đc thêm uy tín, công trình đấy chứ.
Thực ra trong 1 công trình thì khó nói 100% nét căng lắm vè mọi mặt như chất lượng SP 100% ko 1 tì vết, hay NV làm siêu chuẩn mực đúng quy trình..... Cơ bản các cụ chủ nhà cũng nên tim hiểu một chút về lính vực mình định mua, nếu có kinh nghiệm thì hỏi trước còn không xác bác làm nghề họ mặc định có cái bất thành văn là cái phụ đó chỉ như thế (ví dụ cái dát giường kia chẳng hạn. Thực tế ngoài thị trường mấy cái đó thường không phản ánh là 1 phần không thể tách rời của hợp đồng, ngoại trừ báo giá đính kèm ghi rõ chất liệu gỗ dát giường là gì. Cụ nào đi mua giường sẽ thấy cái giường khá đắt nhưng dát bình thường. Cái này nó không đến nỗi hỏng ngay đâu vì nó nằn chơ lơ trên mặt đất và khô thoáng mà.
Còn bật mí với các cụ lõi xanh thì "Hà Tây" họ nhuộm đầy:D.

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
dạ, em viết ko rõ ràng rất xin lỗi bác kimvanchinh. Căn hộ thông tầng bác ạ, kiểu gác lửng. trệt 45m2, tầng lửng 31m2 ạ. Tke mở ko có ngăn phòng.
cuchuoi0509 đúng rồi cụ, pentstudio.
Về điều hoà tốt nhất cụ báo thợ qua kiểm tra nhé. Hỏi trên này thì khả năng cao ko giải quyết dc cụ ạ :)

cuchuoi0509

Xe tăng
Các cụ cho cháu hỏi cái miếng đổi hướng gió điều hòa cụ nào dùng chưa ạ, cháu thấy bảo ồn hơn, thổi trực tiếp ra vẫn là tốt nhất
Nhà cháu đang định treo cục nóng phía trên máy giặt + máy sấy ngoài lô gia:
- Pa 1: đẹp nhất về công năng là để cả hệ vuông góc với tường ban công trong ảnh, nhưng lại che mất sáng và ban công k đi ra ngoài cùng được, bảo dưỡng bơm ga điều hoà khó hơn
- Pa2: áp tường ban công thì nắng mưa chiếu vào máy giặt máy sấy, với phải làm đổi gió hướng gió cho cục nóng
Em đang phân vân quá, theo các cụ PA nào oke hơn ạ

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Điều hòa nên dùng multi 1 cục nóng. Treo ban công quay mặt gió thổi ra ngoài, cách tường 20cm, không nên dùng miếng đổi hướng gió. Nếu khó treo, dùng thanh treo bắn trần.

freakingprime

Xe buýt
Các cụ cho cháu hỏi cái miếng đổi hướng gió điều hòa cụ nào dùng chưa ạ, cháu thấy bảo ồn hơn, thổi trực tiếp ra vẫn là tốt nhất
Nhà cháu đang định treo cục nóng phía trên máy giặt + máy sấy ngoài lô gia:
- Pa 1: đẹp nhất về công năng là để cả hệ vuông góc với tường ban công trong ảnh, nhưng lại che mất sáng và ban công k đi ra ngoài cùng được, bảo dưỡng bơm ga điều hoà khó hơn
- Pa2: áp tường ban công thì nắng mưa chiếu vào máy giặt máy sấy, với phải làm đổi gió hướng gió cho cục nóng
Em đang phân vân quá, theo các cụ PA nào oke hơn ạ
Dàn nóng để ngoài sợ gì ồn đâu cụ, có hàng xóm sợ thôi. Cái chắn gió này rất hợp lý.

7

cuchuoi0509

Xe tăng
Điều hòa nên dùng multi 1 cục nóng. Treo ban công quay mặt gió thổi ra ngoài, cách tường 20cm, không nên dùng miếng đổi hướng gió. Nếu khó treo, dùng thanh treo bắn trần.
điều hoà casette 36.000 btu có sẵn r bác ạ. Lắp multi âm trần 1 hướng thổi rẻ nhất cũng 60tr rồi vì cả khách + bếp đã hơn 60m và phòng đa năng 17m nữa cơ ạ (lắp multi phải 12k + 18k x2=48k vì cục lạnh multi max có 24.000 btu).
Cháu đang tính lại đặt cục nóng dưới đất thổi ra ngoài và máy giặt sấy chuyển vào vệ sinh chung ở phòng khách để làm giặt kết hợp wc cho thơm tho wc khách.

Chỉnh sửa cuối:

Red2010

Xe điện
Thực ra trong 1 công trình thì khó nói 100% nét căng lắm vè mọi mặt như chất lượng SP 100% ko 1 tì vết, hay NV làm siêu chuẩn mực đúng quy trình..... Cơ bản các cụ chủ nhà cũng nên tim hiểu một chút về lính vực mình định mua, nếu có kinh nghiệm thì hỏi trước còn không xác bác làm nghề họ mặc định có cái bất thành văn là cái phụ đó chỉ như thế (ví dụ cái dát giường kia chẳng hạn. Thực tế ngoài thị trường mấy cái đó thường không phản ánh là 1 phần không thể tách rời của hợp đồng, ngoại trừ báo giá đính kèm ghi rõ chất liệu gỗ dát giường là gì. Cụ nào đi mua giường sẽ thấy cái giường khá đắt nhưng dát bình thường. Cái này nó không đến nỗi hỏng ngay đâu vì nó nằn chơ lơ trên mặt đất và khô thoáng mà.
Còn bật mí với các cụ lõi xanh thì "Hà Tây" họ nhuộm đầy:D.
Đời có gì hoàn hảo đâu cụ. Đôi khi chỉ 1 vđề nhỏ nhưng ko nhất quán được quan điểm thì nó thành lớn thôi. SP lỗi thì sửa, ko được thì thay. Thích làm láo thì chơi hẳn vố lớn chứ dăm ba cái trò mèo thêm bớt 5 trăm 1 triệu có giàu lên được đâu, hèn bỏ mẹ :)). Nhà thầu hay khách hàng thì cũng là cái giống người, tử tế hay bẩn thỉu đều có cả. Hơn chục năm e làm nghề, chiêu trò gì em chả biết. Khách hàng cũng vậy, tiếp xúc đủ thể loại. Có khách bẩn tới mức khi lắp đồ xong nghiệm thu, có cái kệ tivi trong quá trình vận chuyển ko may va chạm vỡ tí cạnh. Yêu cầu xử lý, fix xong ko ưng em bảo làm cho cái mới thì lại ko nghe. Loanh quanh bắt thêm lỗi vớ vẩn, cãi nhau rồi nói đạo lý, cuối cùng là muốn bớt tí tiền :)). Cái nghề làm dâu trăm họ này còn mệt hơn làm đỹ :))

Demchinhhang.net

Xe container
Đời có gì hoàn hảo đâu cụ. Đôi khi chỉ 1 vđề nhỏ nhưng ko nhất quán được quan điểm thì nó thành lớn thôi. SP lỗi thì sửa, ko được thì thay. Thích làm láo thì chơi hẳn vố lớn chứ dăm ba cái trò mèo thêm bớt 5 trăm 1 triệu có giàu lên được đâu, hèn bỏ mẹ :)). Nhà thầu hay khách hàng thì cũng là cái giống người, tử tế hay bẩn thỉu đều có cả. Hơn chục năm e làm nghề, chiêu trò gì em chả biết. Khách hàng cũng vậy, tiếp xúc đủ thể loại. Có khách bẩn tới mức khi lắp đồ xong nghiệm thu, có cái kệ tivi trong quá trình vận chuyển ko may va chạm vỡ tí cạnh. Yêu cầu xử lý, fix xong ko ưng em bảo làm cho cái mới thì lại ko nghe. Loanh quanh bắt thêm lỗi vớ vẩn, cãi nhau rồi nói đạo lý, cuối cùng là muốn bớt tí tiền :)). Cái nghề làm dâu trăm họ này còn mệt hơn làm đỹ :))
Cụ phải nghe nhạc hiệu đoán chương trình thôi:D.

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Đến h em vẫn chưa hiểu tại sao mọi người lại dùng tủ Laminate kết hợp với melamine. Nếu dùng vậy sao ko dùng hẳn Melamine nguyên chiếc cho lành :(
em đọc xong câu hỏi của cụ tưởng cụ là người ngoài ngành, đọc đến chữ ký thì em lại băn khoăn không hiểu một người trong nghề sao lại hỏi câu hỏi đó ạ?
hay cụ có ý gì khác mà em chưa hiểu chăng?

odaiba

Xe tăng
Em vẫn tiếp tục xin ý kiến các cụ tư vấn về sàn gỗ.
Nhà em đang bị chậm tiến độ mất 2 tuần vì chưa thể chốt được sàn. Hic.
Đơn vị thiết kế thì tư vấn dùng sàn bột đá giả gỗ (nhựa) giá đâu đó 500k/ 1m2
Em thì mệnh hoả, ăn chắc mặc bền nên thích gỗ thịt, sau khi xem hình và nghe quảng cáo thì chọn gỗ óc chó. Nhưng hiện trạng thì như ảnh ạ:

Đây là ảnh em xem trên mạng.

Đây là ảnh thực tế nhà cung cấp mang đến, nếu em chọn thì đây sẽ là màu lát sàn nhà em.

Miếng ngoài cũng bên phải là miếng mẫu lần đầu họ chào hàng em. 2 miếng từ trái qua phải là mẫu mới nhất vừa đưa em xem.

Đây là 1 mẫu nữa trên mạng.

Nhà em chắc lại bỏ phương án gỗ óc chó để chuyển sang sồi trắng.
Xem cả chiu liu nhưng nó màu tối quá, phá mất ngôn ngữ thiết kế và lệch tông đồ gỗ khác.
Nhờ các cụ tư vấn cháu thêm về gỗ lát sàn với.
Hay cụ nào có sàn óc chó mà màu được như ảnh mẫu kia thì inbox em với ạ.
Đội ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối: