[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

odaiba

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút về sàn gỗ với ạ.
Nhà em đang sửa chung cư, đến đoạn hoàn thiện sàn gỗ rồi. giờ có 2 phương án: p.a 1 là sàn bột đá giả gỗ; p.a 2 là sàn gỗ kỹ thuật óc chó flywood.
Về giá thì p.a 2 giá gấp khoảng 2.5 lần p.a 1.
Tuy nhiên, phương án 1 thì lại được giống với màu theo bản vẽ. Tuy nhiên, khi xem thực tế thì em thấy nó cứ giả giả, mặt sàn thì lại cảm giác hơi gân gân gợn gợn ở chân. Nhà hiện tại của em đang ở giờ là sàn gỗ hương gỗ thịt, cũng chưa trải nghiệm bột đá giả gỗ và gỗ flywood kỹ thuật bao giờ nên không biết như thế nào? Thấy giải thích là cũng chỉ cán 1 lớp mỏng gõ óc chó đâu 5 mm lên bề mặt, còn đâu là gỗ kỹ thuật.
Cụ nào trong ngành hay trải nghiệm rồi cho em xin lời khuyên với.
Tks các cụ.

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn cụ, cụ gửi em xin địa chỉ làm tủ thờ và bộ sofa của cụ.
Tủ thờ tôi đặt (mua họ đóng sẵn ở xưởng Bàn thờ chung cư đường vào làng xã Dị Nậu canh nậu( đt tôi đã xoá) . Sofa ở azsofa trên 361 Xuân Phương giâ bình dân

Chỉnh sửa cuối:

leo86vn

Xe tăng
ơ cụ ở NGĐ à :D hàng xóm nhà em rồi

Dùng rèm cầu vồng thì nếu để đồ ở bệ cửa sổ sẽ hơi vướng khi kéo lên kéo xuống, thế nên nhà em làm rèm 1 lớp kéo sang 2 bên. Chưa kể đôi khi mở cửa sổ mà hạ rèm thì gió thối nó cứ đung đưa, va vào kính lạch cạch
E cũng thích rèm cầu vồng vì nhìn nó gọn, nhưng công nhận khi mở quạt hoặc mở cửa sổ nó va lạch cạch nghe rất khó chịu. Các cụ giới thiệu chỗ e làm rèm với!

vuitinhhn

Xe tăng
cụ nào có kinh nghiệm đóng đồ MDF An Cường ở Chàng Sơn/Hữu Bằng-Thạch Thất-HN ko?

kimvanchinh

Xe tăng
cụ nào có kinh nghiệm đóng đồ MDF An Cường ở Chàng Sơn/Hữu Bằng-Thạch Thất-HN ko?
Nếu đã có thiết kế hoặc tự mình có ý tưởng về vật liệu, màu , kích thước và công năng, hãy đến xuongmochanoi do 2 vợ chống Chàng sơn nhưng hiện mở xưởng bên Hữu bằng làm gỗ An cường rất tin cậy. 0904984114

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn cụ!
Em cũng đang tính ốp gạch vì em không thích kính cho lắm, nhưng đang còn băn khoăn vấn đề khó vệ sinh, nhất là dầu mỡ dính vào mạch của gạch, không biết cụ đã có hướng xử lý việc đấy như thế nào chưa?
Cụ có ốp cả bức tường phía sau tủ bếp không hay chỉ ốp phần tường lộ ra giống như cắt kính?
Em thấy cụ làm ổ cắm phía bên phải bếp từ hơi gần bếp, em thấy gần quá sau này dầu mỡ dính vào rất khó vệ sinh.
1. Tôi thấy ốp gạch là phương an rất hay. Đẹp, bền, sạch, dễ khoan lỗ, khoét lỗ chỗ cần.
2. Nhược điểm: Cần thiết kế bếp tỷ mỷ và ốp khi làm thô về màu gạch, loại gạch, chiều cao ốp, vị trí ốp.

Tôi ốp gạch porceland malaysia mặt bóng vân giả đá 500K/ m2 khổ 60x120 cm theo kiểu ốp chìm âm tường khi làm thô. Mạch gạch ít và rất bé nên vấn đề lau chùi theo tôi không đáng kể. Diện tích ốp đúng vùng ô tường bếp hở ra thôi (từ độ cao + 0,83 đến +1,43cm) . Như vậy kinh tế hơn ốp toàn bộ khu tường.

kimvanchinh

Xe tăng
E cũng thích rèm cầu vồng vì nhìn nó gọn, nhưng công nhận khi mở quạt hoặc mở cửa sổ nó va lạch cạch nghe rất khó chịu. Các cụ giới thiệu chỗ e làm rèm với!
0914708507 anh Quân Đốc Ngữ . web rembormn.com . Tôi không làm nhưng có trao đổi chuyên môn thấy rất OK cả giá và chất, ký thuật, anh ấy chuyên trên webtretho

lity

Xe đạp
Cảm ơn cụ!
Em cũng đang tính ốp gạch vì em không thích kính cho lắm, nhưng đang còn băn khoăn vấn đề khó vệ sinh, nhất là dầu mỡ dính vào mạch của gạch, không biết cụ đã có hướng xử lý việc đấy như thế nào chưa?
Cụ có ốp cả bức tường phía sau tủ bếp không hay chỉ ốp phần tường lộ ra giống như cắt kính?
Em thấy cụ làm ổ cắm phía bên phải bếp từ hơi gần bếp, em thấy gần quá sau này dầu mỡ dính vào rất khó vệ sinh.
Cá nhân e cũng ko thích kính :D
Nhà cũ e mua thì chủ cũ cũng ốp gạch dùng mấy năm, e dùng tiếp mấy năm cũng thấy ko vấn đề gì.
Nhà hiện tại cũng ốp gạch, dùng được gần năm rồi, đến giờ cũng ok. Chịu khó lau chùi thường xuyên chút là ok cả bề mặt lẫn mạch ạ.
E ốp toàn bộ tường khu bếp. Lúc đầu cũng định trừ đi phần tủ bếp nhưng hơi rắc rối vì phải thật khớp giữa bên tủ và bên ốp nên chốt ốp hết luôn, tất nhiên tốn kém hơn chút nhưng đc cái thấy cũng sạch sẽ yên tâm hơn.

huythong91

Xe máy
Các cụ cho hỏi khi thiết kế thi công nội thất. Người ta có xem với sửa lại luôn mấy cái như là di dời bếp cho hợp lý, dời cửa các kiểu không các cụ.

kimvanchinh

Xe tăng
Các cụ cho hỏi khi thiết kế thi công nội thất. Người ta có xem với sửa lại luôn mấy cái như là di dời bếp cho hợp lý, dời cửa các kiểu không các cụ.
Trong thi công nhà, dù là nhà chung cư, phong thủy là một lĩnh vực quan trọng mà chủ nhân là chủ nhà cần có quan điểm rõ ràng, có phương pháp luận và phương pháp khoa học khi tiếp cận các vấn đề phong thủy và nếu cần mời những nhà thiết kế biết phong thủy hoặc có thày phong thủy riêng có tầm và có quan điểm làm việc khoa học, hiệu quả.

Bạn có thể tự học và tự áp dụng những vấn đề phong thủy cho nhà mình.

Bạn cũng có thể chỉ trông cậy và làm theo những chỉ dẫn của các thầy phong thủy (hoặc KTS biết phong thủy).

Lời khuyên của tôi là không nên đùa bỡn với phong thủy, nhưng cũng không nên biến mình thành con rối, biến ngôi nhà mình thành một thứ hổ lốn trước những kết quả nhiều khi quái đản của các ứng dụng phong thủy.

Cái gì có căn cứ khoa học và thực sự hợp lý thì nên áp dụng.

Cái gì mang tính ngụy biện, vô lý, không có bằng chứng khoa học mà làm cho bạn tốn chi phí rất nhiều, lãng phí tài nguyên diện tích nhà thì bạn nên tham khảo tìm phương án thay thế tốt hơn.

Bố Didou

Đi bộ
Chào các cụ, nhà cháu mới nhận nhà chung cư, nguyên bản của CDT thì như hình 1 bên dưới ạ, bên thiết kế đang có phương án cho nhà cháu như hình 2 bên dưới do vị trí đặt tủ lạnh và lối đi lại khoang bếp đang hơi chật. Nhưng như thế thì mở cửa vào thẳng khu vực bếp, cũng hơi kì kì, nhà cháu cũng chưa thông lắm. Nhờ các cụ tư vấn cho với ạ.

Hình 1 - Nguyên bản.

Hình 2 - thiết kế tư vấn

HaiChinhXDA

Xe đạp
Theo em thì khi làm nhà mình nên ưu tiên việc tối ưu công năng sử dụng cụ ạ, vấn đề phong tủy là ở lòng tin của mình. Bản thân em đi thi công mấy năm vẫn luôn tư vấn cho chủ nhà về công năng lẫn phong thủy, khi 2 vấn đề có thể hòa hợp được là tốt nhất còn không em vẫn ưu tiên công năng. Còn vấn đề phong thủy mình có thể trấn bằng màu sắc hay các đồ phong thủy kế hợp trang trí nốt. Nếu phạm phong thủy quá thì em mời hẳn thầy dạy em về trấn cho chủ nhà để đảm bảo yên tâm vì mấy cái trấn tầm cao em cũng k xớ đưuọc. Cụ cần hỗ trợ tư vấn phong thủy thì cứ nêu lên em biết đến đâu em hỗ trợ đến đấy, còn nếu khó quá em đi hỏi hộ cho luôn :D

seeyou

Xe điện
Chào các cụ, nhà cháu mới nhận nhà chung cư, nguyên bản của CDT thì như hình 1 bên dưới ạ, bên thiết kế đang có phương án cho nhà cháu như hình 2 bên dưới do vị trí đặt tủ lạnh và lối đi lại khoang bếp đang hơi chật. Nhưng như thế thì mở cửa vào thẳng khu vực bếp, cũng hơi kì kì, nhà cháu cũng chưa thông lắm. Nhờ các cụ tư vấn cho với ạ.

Hình 1 - Nguyên bản.

Hình 2 - thiết kế tư vấn

E thấy nên chuyển cửa kính trượt từ phòng khách sang vị trí bếp thì tốt hơn.Giữa sảnh vào và phòng sinh hoạt chung không cần ngăn cách vướng víu vì bản thân tường btct nó đã chắn đến 1/2 chiều rộng rồi.

kimvanchinh

Xe tăng
các cụ đánh giá thế nào về máy hút mùi kính vát so với các loại máy hút mùi bình thường khác, nhât là khi không lắp âm trong tủ?
- mức độ hiêu quả hút mùi
- độ tiện dụng khi vệ sinh, thay tháo
- tính thẩm mỹ

Tôi thấy nếu không để hút mùi âm tủ mà phơi hút mùi gắn tường như một vật trang trí cần chú ý như sau:
1. Thẩm mỹ: Kiểu kính cong đẹp hơn bề mặt phẳng. Kính cong thường thiết kế các phần phơi ra rất bắt mắt, hài hòa.
2. Phần ống khói thoát cần có nắp che đẹp, có thương hiệu gắn lên và đủ độ cao che hết đến trần (chú ý 1 số hút mùi phần che ống chỉ có 1 đoạn ngắn, không đủ cao đến trần).
3. Về công năng thì không phụ thuộc vào âm tủ hay không âm cần chú ý:
- Hệ nút điều khiển để phía trên kính khi sử dụng sẽ đỡ bám dầu mỡ hơn để dưới kính.
- Nói chung nên chọn loại ống hút cố định thay vì phải kéo ra kéo vào.
- Bộ lọc cho bếp Việt không nên chạy theo bếp Âu. 100% bếp Việt cần loại có quạt đẩy khói, mùi ra ngoài (theo hộp KT hay ống ra ngoài trời). Do vậy chỉ cần lưới lọc mỡ đơn giản, dễ rửa và bền, không cần lưới lọc than hoạt tính dùng lọc mùi hay hỏng.
- Công suất quạt cần chọn vừa phải (phù hợp với không gian bếp, ống thoát), lớn quá thừa công suất có khi gây hiệu ứng đẩy ngược gió trở lại, yếu quá không hút đủ.
- Độ êm động cơ cần ở mức vừa phải (3--45Db là OK. Có thể bật nghe thử như kiểm tra quạt ấy) .
- Bắt buộc có van một chiều (chú ý nhiều thợ khi lắp họ tháo vứt lá van 1 chiều cho quạt êm hơn. Cái này để ngăn mùi trào ngược vào bếp khi không quạt. Nếu hệ hút nhà mình thối thẳng độc lập ra ban công (không vào hộc KT_) thì tháo van cũng OK. Khi đó cần lưới chống chuột chui vào là OK .

kimvanchinh

Xe tăng
Theo em thì khi làm nhà mình nên ưu tiên việc tối ưu công năng sử dụng cụ ạ, vấn đề phong tủy là ở lòng tin của mình. Bản thân em đi thi công mấy năm vẫn luôn tư vấn cho chủ nhà về công năng lẫn phong thủy, khi 2 vấn đề có thể hòa hợp được là tốt nhất còn không em vẫn ưu tiên công năng. Còn vấn đề phong thủy mình có thể trấn bằng màu sắc hay các đồ phong thủy kế hợp trang trí nốt. Nếu phạm phong thủy quá thì em mời hẳn thầy dạy em về trấn cho chủ nhà để đảm bảo yên tâm vì mấy cái trấn tầm cao em cũng k xớ đưuọc. Cụ cần hỗ trợ tư vấn phong thủy thì cứ nêu lên em biết đến đâu em hỗ trợ đến đấy, còn nếu khó quá em đi hỏi hộ cho luôn :D
Bác rất chí lý. Cần có những ông thầy "có tâm" chuyên đi hóa giải những ách mắc của gia chủ khi gặp vấn đề mâu thuẫn công năng - phong thủy. Nếu gặp mấy ông thầy chuyên vẽ ra ma, có nguy cơ gia chủ phải bán nhà giá rẻ cho chính ông ấy hay lính của ông ấy.

HaiChinhXDA

Xe đạp

Hình 1 - Nguyên bản.

Hình 2 - thiết kế tư vấn

Em thấy để bếp đấy tính ra là tiện đấy cụ ạ, nên có cửa bếp như chủ đầu tư chứ đứng bỏ cửa bếp như thiết kế, thứ nhất là hạn chế đưuọc việc từ ngoài vào nhìn thấy bếp, thứ 2 là tránh mùi thức ăn bay ra ngoài. Lúc này coi như phần bếp tách riêng khỏi phần nhà ở của cụ luôn. Mợ chủ đi chợ về nấu ăn còn cụ chủ ngồi tiếp khách bên trong vẫn thoải mái mà không bị ngắt mất câu chuyện. :D Đang có khách đến nhà chơi mà vừa tiếp chuyện vừa nấu ăn như mấy chung cư bây giờ đang xây là không hay lắm cụ ạ. Cụ nghiên cứu thêm phương án tủ giày và gương soi cạnh cửa ra vào để trước khi ra khỏi nhà đi làm tiện chỉnh lại tóc tai tran phục với khách vào nhà cũng có cái mà ngắm lại trước khi vào phòng khách là rất tiện.
Còn nếu cụ băn khoăn chiều dài bếp bé quá tì có thể tham khảo phương án bếp đảo kiểu này xem sao cụ nhé, tuy nhiên phòng bếp nhà cụ hơi hẹp với lại em thấy chiều dài bàn bếp 3m cũng đủ rồi đấy cụ.
Với phòng ngủ 2,3 của cụ nếu làm em em sẽ không bố trí như vậy, tuy nhiên có thể bên thiết kế của cụ đang bố trí đúng theo hiện trnagj bàn giao
bep dao.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Megaton

Xe buýt

Hình 1 - Nguyên bản.

Hình 2 - thiết kế tư vấn

Cụ nên quy hoạch lại một chút không gian chức năng, hiện đang bị rối, ko đc rõ ràng, chỗ này chườm lên chỗ khác. Để lò nướng và lò vi sóng ra tủ hành lang để kết hợp vào tủ giày ko ổn, vướng lối đi, sử dụng bất tiện. Chỗ sảnh vào nhà bị rối rắm. Chưa kể chỗ đó ko biết đủ sâu đc 40cm ko để cụ để cái lò vi sóng và lò nướng vào đó
- Bản vẽ theo hiện trạng hay là vẽ sai E ko biết, nhưng trục tường ngoài cùng bên trái ko thẳng như trong bản vẽ cđt cung cấp, tường khu bếp bị dịch vào bên trong khiến ko gian bị nhỏ lại, tủ lạnh cũng bị nhô ra quá. Nên xem lại kích thước của tủ lạnh. Bề ngang được 1,9-2m thì cụ có để tủ lạnh ở đó, lối đi vẫn đủ ít nhất 1,2m, ko chật đâu. Cụ muốn bếp ko bị mùi bay vào nhà, thì nên để cửa như cũ, còn ko thì bỏ cửa đi cho thoáng. Nhưng nhất thiết đừng làm cái cửa ngăn với phòng khách, vì nó cũng sẽ ngăn luôn cả tiền sảnh nhà với phòng khách. Đi vào nhà chẳng thấy phòng khách đâu thấy mỗi cái bếp sâu hun hút ra ngoài, như cái hành lang trông sẽ rất dở.
- Cụ nên di chuyển WC1 như hình dưới, ko gian nới ra, cụ làm hệ tủ cao sát trần, vừa để đồ, vừa để lò nướng, lò vi sóng, ko gian phòng bếp cũng gọn gàng hơn, ko bị nát như hiện tại. Nếu ko khu bếp của cụ sẽ đủ chức năng cần thiết, chỉ được mức thấp nhất thôi. Chậu rửa di chuyển ko vấn đề gì, bồn cầu thì vị trí ống thoát dưới sàn như vậy cụ có thể tham khảo thay loại bồn cầu thoát ngang để dùng là đc.

- Nếu nhà ko quá 5 người, thì cụ làm bàn ăn 4 thôi, cái bàn 6 hiện tại to quá, dùng ko đến, mà rất vướng víu, bố trí bàn ăn cho gọn gàng hơn, xoay vuông lại và sát vào tường sẽ ổn hơn
- Phòng ngủ 2 và phòng ngủ 3 nên đảo lại vị trí giường và tủ quần áo, để tủ quần áo ra tường cửa sổ, nối tiếp với bàn học. Ko gian sẽ gọn gàng hơn, giường ngủ sẽ thoáng hơn. Phòng ngủ nhỏ bố trí như hiện tại sẽ rối và cảm giác chật chội.
Những vấn đề khác thì do ko nắm rõ nhu cầu E ko tiện góp ý. Nhưng cụ nên yêu cầu thiết kế cẩn thận hơn. Nhìn bản vẽ ẩu quá

Chỉnh sửa cuối: