[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

trungngothu

Xe tăng
Cám ơn bác Trungngothu. Vậy theo bác, mặt đá hiện nay như nhu cầu của tôi nên dùng đá Kim sa hay đá tự nhiên hay đá vicostone? Giá chênh nhau đến 3-4 lần làm cho người tiêu dùng rất khó quyết?
Lựa chọn mặt đá thì có 2 tiêu chí quan trọng gần tương đương nhau. Đó là chất lượng, độ bền và hình thức, màu sắc.
Về hình thức thì do kiến trúc quyết định phần lớn, tuân thủ theo kiến trúc sẽ phù hợp với tổng thể chung.
Còn độ bền thì đá granite loại tốt cũng gần tương đương với đá vicos.
Hiện giờ vicos có giảm giá mấy dòng để cạnh tranh với các dòng nhân tạo khác, nếu bác chọn thì chỉ loanh quanh gấp đôi đá kim sa thôi.
Vậy để đưa đến lựa chọn cuối bác cần xem mầu sắc nào hợp với bếp nhà mình, nếu màu đen hợp thì kim sa là lựa chọn hàng đầu, bền giá tốt.
Còn nếu màu sáng hoặc các màu hiện đại, thì đá nhân tạo là lựa chọn khó thay đổi.
Ưu điểm của đá nhân tạo gốc thạch anh cao cấp nói chung và vicos nói riêng là độ đồng nhất cao, độ cứng tương đối tốt, tuy cứng nhưng nó lại ko giòn dễ gẫy như đá tự nhiên. Chống thấm cực tốt, 1 cái điểm tốt nữa là khâu thi công hoàn thiện do máy móc và thợ dc đào tạo tốt.
Tuy nhiên nó vẫn có thể xước, ố nhất là với đá sáng màu, ngoài ra với ánh sáng chiếu trực tiếp thì khả năng bay màu cao

kimvanchinh

Xe tăng
KA

Mà thấy ô bị bóc phốt lừa đảo, sao lại lọ mọ qua box này lùa gà ah??
Mấy bác nick tiếng Tây hay Tàu mà nổ to thì tôi loại ngay vòng gửi xe. Nhu cầu của mình là căn hộ Việt thi công đồ gỗ kiểu Tây nhưng giá Việt, thiết kế Việt, thi công xưởng Việt. Rất mừng là qua topic có những anh em tâm huyết trong nghề và có kinh nghiệp cung cấp những thông tin quý báu để giúp những người như tôi chọn được đối tác hợp ý.

nguyenquangpt

Xe tăng
KA
Mấy bác nick tiếng Tây hay Tàu mà nổ to thì tôi loại ngay vòng gửi xe. Nhu cầu của mình là căn hộ Việt thi công đồ gỗ kiểu Tây nhưng giá Việt, thiết kế Việt, thi công xưởng Việt. Rất mừng là qua topic có những anh em tâm huyết trong nghề và có kinh nghiệp cung cấp những thông tin quý báu để giúp những người như tôi chọn được đối tác hợp ý.

Vâng bác ạ !!

kaka234

Xe tải
KA
Em vào otofun chưa lâu nhưng với e thớt của cụ đến giờ là chất lượng và thiết thực nhất ạ. Cám ơn cụ!

dangnv

Xe máy
Đứng trước người khổng lồ thì ai cũng chỉ là tý hon. Phân khúc nội thất nhà tôi thuộc dòng bình dân. Căn hộ cũng thuộc dòng bình dân giá 26tr/ m2 sàn giao thô. Khi mình mặc áo cho căn hộ bình dân cũng có thể chọn dòng bình dân của bình dân (thiết kế 100k/m2 khi thi công chiết khấu hết 100%. Giá thi công tổng thành khoảng 120-150 triệu cho cả căn hộ. Cũng có thể chọn pa cao của bình dân và tự gọi là cao cấp, tức thiết kế 250k giảmbmax 1/3 , đơn giá nội thất cỡ max 20% giá trị căn hộ tức khoảng 600 triệu tổng thành. Mọi khái niệm mang tính tương đối nên tự gọi (đơn vị làm nội thất họ cũng gọi) đó là cao cấp cũng không sao. Topic này đang bàn chính phân khúc thi công tổng thành dưới 1 tỷ thiết kế dưới 300k/m2. Tôi đã tiếp xúc với kts chuyên tk nội thất của mình và rất hài lòng với trình độ chuyên môn, kinh nghiệm, đạo đức nghề cũng như gu thẩm mỹ. Kts giống ông thầy giáo , thày thuốc, hợp ý thì tốt chứ không hẳn đắt tiền mới tốt.
Rất thích bác này chia sẻ, em đang đau đầu với khoản thiết kế và thi công nội thất đây. Em thuê một bác thiết kế riêng, và đang tìm nhà thi công, mà vẫn còn mông lung lắm

dangnv

Xe máy
Đã bác nào trong này sử dụng hàng bên Thien Furniture chưa? cho em review về chất lượng, giá cả và uy tín với với. Thấy giới thiệu em là máy móc công nghệ của Đức và sx theo module.

kimvanchinh

Xe tăng
Đã bác nào trong này sử dụng hàng bên Thien Furniture chưa? cho em review về chất lượng, giá cả và uy tín với với. Thấy giới thiệu em là máy móc công nghệ của Đức và sx theo module.
Tôi đã đến gặp bác Ân chủ Thiêinfurniture. Bác ấy quảng cáo rất mạnh trên otofun . Đúng như tôi đoán, bác ấy chuyên về bếp nhưng chất lượng đóng bếp trung bình khá. Giá tiếp thị thì rất rẻ nhưng đi vào cụ thể thì giá lại khá cao (15tr/mét dài). Tôi thấy cùng phân khúc đó thì bên Flexfit và Fana hơn hẳn. Với chất lượng Thien tôi tin có đv khác rẻ hơn

dangnv

Xe máy
Tôi đã đến gặp bác Ân chủ Thiêinfurniture. Bác ấy quảng cáo rất mạnh trên otofun . Đúng như tôi đoán, bác ấy chuyên về bếp nhưng chất lượng đóng bếp trung bình khá. Giá tiếp thị thì rất rẻ nhưng đi vào cụ thể thì giá lại khá cao (15tr/mét dài). Tôi thấy cùng phân khúc đó thì bên Flexfit và Fana hơn hẳn. Với chất lượng Thien tôi tin có đv khác rẻ hơn
Oh, 15tr/m dài bếp, đắt quá nhỉ. em có chát nc thấy có vẻ khá là nhiệt tình, mà ảnh post lên cũng thấy đẹp phết. Cụ chốt với bên nào rồi, tình hình thế nào cụ.

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi chưa chốt nhưng giao dịch tháy bên fana là đàng hoàng nhất, trên tôi đã post giá nền 2 tủ họ công khai, còn mặt đá, phụ kiện bác cộng vào tuỳ khoảng 12tr/ mét dài là đẹp và tốt rồi

dangnv

Xe máy
Tôi chưa chốt nhưng giao dịch tháy bên fana là đàng hoàng nhất, trên tôi đã post giá nền 2 tủ họ công khai, còn mặt đá, phụ kiện bác cộng vào tuỳ khoảng 12tr/ mét dài là đẹp và tốt rồi
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác xin được báo giá chưa, có thể gửi em tham khảo đc không ạ?

ththang

Xe lăn
Cám ơn bác Trungngothu. Vậy theo bác, mặt đá hiện nay như nhu cầu của tôi nên dùng đá Kim sa hay đá tự nhiên hay đá vicostone? Giá chênh nhau đến 3-4 lần làm cho người tiêu dùng rất khó quyết?
Ở triển lãm có gian hàng đá TimeStone chuyên về đá nhân tạo Phú Sơn. Đá Phú Sơn mẫu sản phẩm giống vicostone đến 90% nhưng giá cực cạnh tranh. Cụ nghiên cứu thêm loại này.

Giờ xu thế chung ít làm mặt bàn bếp bằng đá kimsa vì thị trường có nhiều sp đẹp hơn nhiều cụ ah. Nếu 15-20 năm trước thì có lẽ đá kim sa là lựa chọn số 1

dangnv

Xe máy
Fana bảo hành có 1 năm thôi nhỉ, em thấy bên thienfurnitur họ bảo hành tận 5 năm, bác nghĩ sao vđ này?

kimvanchinh

Xe tăng
Fana bảo hành có 1 năm thôi nhỉ, em thấy bên thienfurnitur họ bảo hành tận 5 năm, bác nghĩ sao vđ này?
Bếp thì tôi nghĩ chủ yếu là chất lượng chế tạo các phần gỗ. Nếu sau thời gian đầu sử dụng có khuyết tật như cong vêng, bung mép thì họ bảo hành thay thế. Nếu nó đã ổn định thì độ bền cũng nhiều năm. Còn các phần khác như mặt đá, rat, lề, phụ kiện nếu chọn loại tốt thì hầu như ít hỏng.
Rõ ràng là bảo hành 5 năm thì hơn bảo hành 1 năm rồi nhưng cũng cần xem họ bảo hành cái gì và điều kiện gì. Quan trọng nữa là giá phải trả là bao nhiêu?
Theo con mắt không phải chuyên môn của tôi, tôi xem mặt, mép các tấm gỗ thì tôi tin rằng Fana và Flexfit đúng là có dùng máy ghép mép hút chân không công nghệ Đức vì độ tinh xảo và độ lỳ mép của các khe mép. Còn Thienfurniture, qua mẫu sản phẩm, tôi chưa thấy dấu hiệu gì khác biệt về kỹ thuật ghép mép và dán mặt, vẫn giống như các Cty khác ghép thông thường. Bác Thienfurniture chuyên quảng cáo trên đầu top của otofun nên chắc chắn bác ấy đọc những ý kiến này. Nếu bác ấy đúng là dùng máy công nghệ Đức hiện đại thì mong bác ấy sẽ show hình ảnh máy bác ấy dùng và nói thêm về công nghệ tiên tiến bác ấy áp dụng để anh em biết và đặt hàng công ty bác ấy.

Chỉnh sửa cuối:

dangnv

Xe máy
Bếp thì tôi nghĩ chủ yếu là chất lượng chế tạo các phần gỗ. Nếu sau thời gian đầu sử dụng có khuyết tật như cong vêng, bung mép thì họ bảo hành thay thế. Nếu nó đã ổn định thì độ bền cũng nhiều năm. Còn các phần khác như mặt đá, rat, lề, phụ kiện nếu chọn loại tốt thì hầu như ít hỏng.
Rõ ràng là bảo hành 5 năm thì hơn bảo hành 1 năm rồi nhưng cũng cần xem họ bảo hành cái gì và điều kiện gì. Quan trọng nữa là giá phải trả là bao nhiêu?
Theo con mắt không phải chuyên môn của tôi, tôi xem mặt, mép các tấm gỗ thì tôi tin rằng Fana và Flexfit đúng là có dùng máy ghép mép hút chân không công nghệ Đức vì độ tinh xảo và độ lỳ mép của các khe mép. Còn Thienfurniture tôi chưa thấy dấu hiệu gì khác cả, chỉ là máy ghép thông thường như các thợ khác. Bác Thienfurniture chuyên quảng cáo trên đầu top của otofun nên chắc chắn bác ấy đọc những ý kiến này. Nếu bác ấy đúng là dùng máy công nghệ Đức hiện đại thì mong bác ấy sẽ show hình ảnh máy bác ấy dùng để anh em biết và đặt hàng công ty bác ấy.
Like bác!

Mà em thấy bên fana họ báo giá gỗ MFC thôi, còn bên thienfurniture họ dùng gỗ MDF mà bác, như vậy giá cũng chênh nhau rồi.

Justforfuntoo

Xe container
Dùng đá nào lát nền thì đẹp, bền với thời gian hả các cụ?
Đá Timestone có được không? Làm bàn bếp và lát nền cùng 1 loại ý

kimvanchinh

Xe tăng
Thực ra tổng giá trị cái bếp có thể từ vài chục đến khoảng gần trăm triệu cũng không phải là quá lớn. Tuy nhiên, do các nhà sản xuất bếp ở VN chưa modul hóa và tổ chức sản xuất kiểu công nghiệp với công nghệ nhà máy để có các sản phẩm đẳng cấp hàng loạt và chuẩn quốc tế nên các bếp đều đóng kiểu may đo, nửa thủ công, kết quả là chất lượng bếp chưa đạt chuẩn như các nước tiên tiến họ làm.
Tôi thích những công ty làm bếp (và cả làm đồ mộc khác):
1. sử dụng công nghệ tiên tiến để đạt đẳng cấp sản phẩm chất lượng cao nhất có thể.
2. Phải có đội ngũ thiết kế biết kỹ thuật và thẩm mỹ KTS để khớp nhu cầu khách hàng khá đa dạng với các mẫu quen làm.
3. Minh bạch về giá (ví dụ như giá tủ trên, dưới, cộng đá, kính, phụ kiện phải công khai với khách ngay từ đầu giao dịch), không chơi bài lòe bịp khách hàng còn kém hiểu biết hơn mình.
4. Có đội ngũ thợ, giám sát thi công, kế toán, chăm sóc khách hàng chuyên nghiệp.