[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

trungngothu

Xe tăng
Vâng, cảm ơn bác. Em định mở xưởng và nhận làm da đen cho mấy C.Ty TK nội thất không có xưởng. Mặt hàng thì chủ yếu gỗ CN, em không định làm hàng chất lượng thấp vì làm hàng chợ thì không thể cạnh tranh nổi về năng suất và giá thành với các chợ làng nghề lâu năm. Nhưng mới mớ thì xưởng cũng chưa đủ tầm để làm các sản phẩm luxury có độ thẩm mỹ và độ khó cao. Em nghĩ rẵng các chủ xưởng thì mỗi người có một khả năng khác nhau tuy nhiên muốn thành công được thì phải tìm được bác thợ đầu cánh giỏi về nghề và khi xưởng đã làm được sản phẩm đâp ứng được chất lượng thì khách hàng sẽ đến thôi.
Làm xưởng vừa và nhỏ thì cái khó nhất ngoài mối hàng ra chính là tìm dc thợ cả biết việc biết kỹ thuật. Vì những ng này nếu có ý chí thường sẽ tự đứng ra mở xưởng, hoặc đầu quân cho những công ty lớn. Cụ tốt nhất nên học nghề 1 thời gian, có thể ko cần làm giỏi nhưng cũng phải nắm dc hết mọi khâu từ chọn các nhà cung cấp vật tư, phụ kiện, nắm dc kết cấu, các đặc tính cơ lý của từng loại . Hiểu biết vận hành, sửa chữa cơ bản máy móc định đầu tư. Các quy trình cắt ghép, lắp ráp, xử lý bề mặt sản phẩm theo thiết kế.
Ko nắm rõ rất dễ bị kẹp giữa thợ và chủ đầu tư. Nên nếu dự định vào nghề, tốt nhất đi thâm nhập vào các cty có quy mô tương tự 1 thời gian.

kimvanchinh

Xe tăng
Sáng nay tôi có ghé Kitchenid ở 30 Lê Văn Lương, gặp bạn Ngọc giới thiệu bếp. Tôi phải khẳng định đây là một cơ sở đóng bếp chuyên nghiệp thuộc phân khúc khá cao cấp, giá cạnh tranh. Cánh tủ của Kitchenid không có những máy móc hay vật liệu nhập ngoại để chế tác ở đẳng cấp cao nhưng chất lượng cánh, thân, ruột gỗ và kỹ thuật chế tác đủ mức tin cậy trong tầm giá. Rất mừng là có những đơn vị chuyên bếp , làm việc cởi mở, có tâm như kitchenid để khách hàng lựa chọn.

Justforfuntoo

Xe container
Sáng nay tôi có ghé Kitchenid ở 30 Lê Văn Lương, gặp bạn Ngọc giới thiệu bếp. Tôi phải khẳng định đây là một cơ sở đóng bếp chuyên nghiệp thuộc phân khúc khá cao cấp, giá cạnh tranh. Cánh tủ của Kitchenid không có những máy móc hay vật liệu nhập ngoại để chế tác ở đẳng cấp cao nhưng chất lượng cánh, thân, ruột gỗ và kỹ thuật chế tác đủ mức tin cậy trong tầm giá. Rất mừng là có những đơn vị chuyên bếp , làm việc cởi mở, có tâm như kitchenid để khách hàng lựa chọn.
Giá khoảng bao nhiêu /m dài hả bác
Họ có thiết kế nội thất luôn không ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Giá khoảng bao nhiêu /m dài hả bác
Họ có thiết kế nội thất luôn không ạ
Giá nền (phần gỗ tủ bếp trên dưới cộng bản lề và điện sang) khoảng 8-9 tr/ mét dài. Thế mạnh của cty này là cánh cửa bếp sơn 7 lớp như sơn oto , thanh niên hay ai thích hào nhoáng rất thích. Nội thất khác tôi không hỏi nhưng chắc họ làm tốt. Chỉ không giỏi thôi vì họ khá chuyên về bếp.

Justforfuntoo

Xe container
Giá nền (phần gỗ tủ bếp trên dưới cộng bản lề và điện sang) khoảng 8-9 tr/ mét dài. Thế mạnh của cty này là cánh cửa bếp sơn 7 lớp như sơn oto , thanh niên hay ai thích hào nhoáng rất thích. Nội thất khác tôi không hỏi nhưng chắc họ làm tốt. Chỉ không giỏi thôi vì họ khá chuyên về bếp.
Cảm ơn bác, em biết cty này khoảng 15 năm về trước khi họ còn ở Thái Thịnh hay Tôn đức Thắng gì đó, hồi đó họ đã rất nổi tiếng về bếp rồi nhưng giá hơi đắt so với mặt bằng chung

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn bác, em biết cty này khoảng 15 năm về trước khi họ còn ở Thái Thịnh hay Tôn đức Thắng gì đó, hồi đó họ đã rất nổi tiếng về bếp rồi nhưng giá hơi đắt so với mặt bằng chung
Bây giờ vẫn vậy, giá của họ bây giờ vẫn cao cao nhưng thấp hơn bên Fana và Flexfit đấy. Bác thử hỏi bên bác Trung Ngothu (thành viên trên otofun xem) nếu bác quan tâm phân khúc giá thấp hơn.

Justforfuntoo

Xe container
Bây giờ vẫn vậy, giá của họ bây giờ vẫn cao cao nhưng thấp hơn bên Fana và Flexfit đấy. Bác thử hỏi bên bác Trung Ngothu (thành viên trên otofun xem) nếu bác quan tâm phân khúc giá thấp hơn.
Em đang cần thiết kế và thi công tổng thể 1 biệt thự xây thô 2 tầng, tổng diện tích tầm 250m
Ngân sách 500-1 tỷ không rõ có đủ không
Em hướng tới tiêu chí bền, gọn, hiện đại với giá cả hợp lý vì em định cho thuê homestay thôi

kimvanchinh

Xe tăng
Em đang cần thiết kế và thi công tổng thể 1 biệt thự xây thô 2 tầng, tổng diện tích tầm 250m
Ngân sách 500-1 tỷ không rõ có đủ không
Em hướng tới tiêu chí bền, gọn, hiện đại với giá cả hợp lý vì em định cho thuê homestay thôi
Thô là nhận nhà thô rồi, còn hoàn thiện cả thô và nội thất á bác? Nếu vậy phải tìm Cty Xây dựng - nội thất họ làm cả xây trát trần sàn điện nước và nội thất bậc bình dân thôi.

Justforfuntoo

Xe container
Thô là nhận nhà thô rồi, còn hoàn thiện cả thô và nội thất á bác? Nếu vậy phải tìm Cty Xây dựng - nội thất họ làm cả xây trát trần sàn điện nước và nội thất bậc bình dân thôi.
Vâng nhận thô rồi
Em cũng đang đi tìm đây mà khó quá

kimvanchinh

Xe tăng
Mảng
Cụ có thể gợi ý được vài cái tên công ty xây dựng tốt thì hay quá ạ. Hôm nào em cũng ghé thăm KitchenId, nhìn sản phẩm trên web em cũng khá ưng ý.
Mảng xây dựng tôi không quan tâm nên không tìm hiểu kỹ. Tôi thấy quá nhiều mà. Tuy vậy chọn cty ưng ý thật khó. Các bác khác am hiểu mảng xây dựng nội that tổng hợp xin cho cao kiến với.

GlasWeld

Xe tăng
Mảng
Mảng xây dựng tôi không quan tâm nên không tìm hiểu kỹ. Tôi thấy quá nhiều mà. Tuy vậy chọn cty ưng ý thật khó. Các bác khác am hiểu mảng xây dựng nội that tổng hợp xin cho cao kiến với.
Ý tưởng thì em cũng có nhưng mấu chốt là tìm được chỗ thiết kế kiêm thi công tốt thì em vẫn chưa tìm được. Đúng là mê hồn trận các công ty thiết kế. Gần chỗ em có công ty Home&Home không biết bác nào có thông tin về bên này không?
Nghe bác Kimvanchinh nói thì hôm CN em cũng ra Vietbuild ngày cuối và cũng thấy nhiều vật liệu tốt.
Em hóng tiếp để tìm đơn vị ưng ý.

Mt6366

Xe buýt
Cách đặt vấn đề này không phù hợp với số đông. Cũng quá khó thực hiện.

1. Đa phần khách hàng k có hiểu biết về kỹ thuật. Việc tìm hiểu (chủ yếu trên mạng), mà mạng là ma trận. Kiến thức cóp nhặt, xong đưa ra lựa chọn qua việc “tìm hiểu” này vừa rủi ro vừa mất thời gian, để thời gian đấy mà kiếm tiền trả nợ hay là đổi nhà to hơn. Nên cái việc tự bóc tách nghe chả hợp lý tẹo nào (với số đông).

2. Chả có mấy công ty làm tất ăn cả được. Nhưng họ làm nghề, hiểu nghề, phối hợp tốt với các thầu phụ khác. Cuối cùng đưa ra sản phẩm với mức giá hợp lý, chất lượng đáp ứng nhu cầu là tuyệt vời rồi. Còn kiểu chỗ này a k chuyên tôi tự đi thuê cho rẻ, chắc j đã rẻ/ ai sẽ chịu trách nhiệm tổng thể... nhất là số đông k có chuyên môn để lựa chọn và quản lý nhiều nhà thầu.

3. Với số đông, vẫn là nên thuê 1 bên chuyên nghiệp, làm trọn gói. Quan trọng là lựa chọn công ty phù hợp, và quy trình/ thoả thuận hợp lý để kiểm soát được. Giữa 1 rừng quảng cáo trên mạng, chọn 1 cty đã có sản phẩm ưng ý cho bạn bè/ người quen...để tiếp tục tìm hiểu rồi quyết định là một lựa chọn không tồi. Và thực tế là nhiều người làm vậy!

kaka234

Xe tải
Đúng đấy, Flexfit mà đặt loại cánh, thân công nghệ và vật liệu mới thì là hàng cao cấp rồi, giá khá cao. Bác muốn chọn thì phải bớt các mục như mặt đá, phụ kiện không tổng giá rất cao. Flexfit rất chuyên nghiệp và làm tốt. Phân khúc rẻ hơn (1/2) bác có thể tìm đến Kitchenid, Hpro...
Hpro mà dc bác duyệt thì e yên tâm r. Keke

seeyou

Xe điện
Cách đặt vấn đề này không phù hợp với số đông. Cũng quá khó thực hiện.

1. Đa phần khách hàng k có hiểu biết về kỹ thuật. Việc tìm hiểu (chủ yếu trên mạng), mà mạng là ma trận. Kiến thức cóp nhặt, xong đưa ra lựa chọn qua việc “tìm hiểu” này vừa rủi ro vừa mất thời gian, để thời gian đấy mà kiếm tiền trả nợ hay là đổi nhà to hơn. Nên cái việc tự bóc tách nghe chả hợp lý tẹo nào (với số đông).

2. Chả có mấy công ty làm tất ăn cả được. Nhưng họ làm nghề, hiểu nghề, phối hợp tốt với các thầu phụ khác. Cuối cùng đưa ra sản phẩm với mức giá hợp lý, chất lượng đáp ứng nhu cầu là tuyệt vời rồi. Còn kiểu chỗ này a k chuyên tôi tự đi thuê cho rẻ, chắc j đã rẻ/ ai sẽ chịu trách nhiệm tổng thể... nhất là số đông k có chuyên môn để lựa chọn và quản lý nhiều nhà thầu.

3. Với số đông, vẫn là nên thuê 1 bên chuyên nghiệp, làm trọn gói. Quan trọng là lựa chọn công ty phù hợp, và quy trình/ thoả thuận hợp lý để kiểm soát được. Giữa 1 rừng quảng cáo trên mạng, chọn 1 cty đã có sản phẩm ưng ý cho bạn bè/ người quen...để tiếp tục tìm hiểu rồi quyết định là một lựa chọn không tồi. Và thực tế là nhiều người làm vậy!
Cụ tư vấn thế này thì khác gì thịt luộc rồi.

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ tư vấn thế này thì khác gì thịt luộc rồi.
Bác mt6366 nói kiểu phương pháp luận hoàn toàn đúng. Có thể tạm chia thành 2 loại khách hàng: đa số sẽ đặt cả gói cho 1 nhà sx (thường là sx nội thất. Còn số ít phải đủ điều kiện như có thời gian, có khả năng tìm kiếm, lựa chọn các nhà thàu phụ phù hợp... Mỗi cách có ưu nhược khác nhau. Tôi cứ từ bài học cái chậu rửa 4tr được mấy bác thầu bác ấy kê giá thành 15 tr thì tôi quyết pa 2. Chậu rửa, bếp, vòi là do tôi tự mua cho thợ lắp. Nếu có khả năng tìm thầu phụ và thẩm định giá các khâu, việc tách việc có khả năng tiết kiệm một sói tiền cũng kha khá. Hơn nữa, không ai hơn mình ở tinh thần trách nhiệm về các đồ vật mình dùng nên nếu giao tổng thầu cho người khác liệu ta có tìm được nhà sx nào trách nhiệm và đủ năng lực làm tốt hơn mình ở khoản thầu phụ? Tôi cũng khuyên nếu tách việc thì nên cố gắng tách ít nhất có thể và tuỳ đối tác mà tách khâu nào thôi.

Mt6366

Xe buýt
Bác mt6366 nói kiểu phương pháp luận hoàn toàn đúng. Có thể tạm chia thành 2 loại khách hàng: đa số sẽ đặt cả gói cho 1 nhà sx (thường là sx nội thất. Còn số ít phải đủ điều kiện như có thời gian, có khả năng tìm kiếm, lựa chọn các nhà thàu phụ phù hợp... Mỗi cách có ưu nhược khác nhau. Tôi cứ từ bài học cái chậu rửa 4tr được mấy bác thầu bác ấy kê giá thành 15 tr thì tôi quyết pa 2. Chậu rửa, bếp, vòi là do tôi tự mua cho thợ lắp. Nếu có khả năng tìm thầu phụ và thẩm định giá các khâu, việc tách việc có khả năng tiết kiệm một sói tiền cũng kha khá. Hơn nữa, không ai hơn mình ở tinh thần trách nhiệm về các đồ vật mình dùng nên nếu giao tổng thầu cho người khác liệu ta có tìm được nhà sx nào trách nhiệm và đủ năng lực làm tốt hơn mình ở khoản thầu phụ? Tôi cũng khuyên nếu tách việc thì nên cố gắng tách ít nhất có thể và tuỳ đối tác mà tách khâu nào thôi.
Vâng, em nói số đông mà bác ơi. Còn thiểu số có kiến thức nhất định thì lại lựa chọn kiểu khác.

Thêm nữa, các công ty nói chung/ nội thất nói riêng, mất nhiều chi phí để có thể tạo ra 1 bộ máy và đưa ra sản phẩm cuối. Và họ nhắm đến thị trường số đông mà em nói. Quan trọng là tìm được công ty tốt thôi. Ví dụ bác đưa ra cũng là nhỏ lẻ, có thể hiểu là công ty không tốt. Làm thế lâu dài công ty đấy sẽ ko cạnh tranh được và tự chết.

Cuối cùng, các chia sẻ của bác rất hữu ích. Thanks bác.

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng, em nói số đông mà bác ơi. Còn thiểu số có kiến thức nhất định thì lại lựa chọn kiểu khác.

Thêm nữa, các công ty nói chung/ nội thất nói riêng, mất nhiều chi phí để có thể tạo ra 1 bộ máy và đưa ra sản phẩm cuối. Và họ nhắm đến thị trường số đông mà em nói. Quan trọng là tìm được công ty tốt thôi. Ví dụ bác đưa ra cũng là nhỏ lẻ, có thể hiểu là công ty không tốt. Làm thế lâu dài công ty đấy sẽ ko cạnh tranh được và tự chết.

Cuối cùng, các chia sẻ của bác rất hữu ích. Thanks bác.
Tại sao khi xây nhà (xây dựng) cũng tốn 1 tỷ nhưng thường thuê thiết kế riêng, xây dựng riêng. Khi gọi thầu xây dựng chủ nhà thường rất coi trọng khâu giám sát, thậm chí tách phần mua vật liệu chủ nhà làm. Nhưng sang nội thất cũng tốn khoảng 1 tỷ nhưng số đông lại chọn pa cả gói, ít chú ý đến giám sát? Phải chăng các công ty nội thất có đạo đức nghề tốt hơn nên được tin cậy hơn? Tôi cho là không phải. Lợi nhuận sx lắp đặt nội thất chắc chắn có cao hơn (thị trường thông tin bất đối xứng) chứ định mức xây dựng nó khá công khai, chất lượng dễ kiểm định, cạnh tranh mạnh... Tôi cho rằng thị trường nội that quá mới và địa điểm sx diễn ra không phải ở công trình mà ở nhà sx xa nơi lắp đặt. Muốn sp tốt, nhà sx có trách nhiệm, giá và chất lượng chuẩn thì ngoài việc tìm nhà sx tốt , khâu giám sát của chủ nhà cần có bài bản hơn. Việc bóc tách về bản chất là sự hỗ trợ của chủ nhà đối với các khâu mà bên thi công làm không tốt. Bên thi công cũng nên công khai và cho phép chủ nhà tham gia vào các kháu thàu phụ như chọn thầu phụ, giám sát thầu phụ, kiến nghị đổi thợ, đổi thàu...

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
Ở triển lãm có gian hàng đá TimeStone chuyên về đá nhân tạo Phú Sơn. Đá Phú Sơn mẫu sản phẩm giống vicostone đến 90% nhưng giá cực cạnh tranh. Cụ nghiên cứu thêm loại này.

Giờ xu thế chung ít làm mặt bàn bếp bằng đá kimsa vì thị trường có nhiều sp đẹp hơn nhiều cụ ah. Nếu 15-20 năm trước thì có lẽ đá kim sa là lựa chọn số 1
Giá đá của Timestone tăng nhiều rồi nên giờ cũng không cạnh tranh lắm so với Vicostone ( nếu chọn các mã đá dạng hạt, tầm A hay B của vicostone). Nhưng nếu dòng vân và vân định hướng thì giá của Timestone tốt hơn hẳn so với Vicostone cụ ạ.

GlasWeld

Xe tăng
Giá đá của Timestone tăng nhiều rồi nên giờ cũng không cạnh tranh lắm so với Vicostone ( nếu chọn các mã đá dạng hạt, tầm A hay B của vicostone). Nhưng nếu dòng vân và vân định hướng thì giá của Timestone tốt hơn hẳn so với Vicostone cụ ạ.
Hôm nào em sang Kitchenid nhé, em ở ngay 48 Lê Văn Lương