[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Em cũng vừa chuyển sang mảng nội thất, nhân tiện e hỏi các bác có biết chút gì về Nhà Xinh không?
Cho phép tôi (chủ thớt) nhận xét nhé: Nhà xinh là thương hiệu có từ rất sớm. Tuy nhiên, phân khúc của nhaxinh vừa bán hàng chế tạo sẵn theo mẫu mã hàng loạt vừa tư vấn thiết kế may đo nên chưa thật mạnh về bên nào. Giá cả và hình thức định hướng vào phân khúc cao giá nên ít khách hàng. Cách tiếp thị, tiếp xúc với khách hàng may đo theo kiểu siêu thị đồ gỗ nên không có uy tín. Công ty lại thay đổi tổ chức, tách nhập thương hiệu tùm lum nên không biết ai là chính, phụ, ai uy tín, ai ăn theo...
Tôi thấy nhaxinh phát triển không hay bằng UMA họ định vị thị trường và có quan điểm tiếp cận khách hàng rành mạch hơn dù cho họ cũng phát triển theo kiểu lấy siêu thị đồ gỗ là chính kết hợp may đo. UMA từ tháng 6/2019 cũng dừng hoạt động do mấy ông Tây (Thụy điển, người của IKIA) chắc chán VN về nước. BAYA ra đời tự xưng là kế nghiêpk UMA tôi nghĩ cũng sẽ vấn tốt theo hướng này. Vừa rồi tôi có ghé showroom NHaxinh Trung Kính thấy cửa hàng to uỵch, khách lèo tèo, nhân viên toàn tiếp thị... Công ty như vậy khách may đo ít dám đặt vì sợ trả giá quá cao để nuôi bộ máy và showroom sao nổi.

Khách hàng may đo chỉ thích công ty vừa tầm hay lớn nhưng chi phí cố định thấp, xưởng nhộn nhịp, khi làm việc may đo tiếp cận ngay được với KTS tư vấn chứ không qua mấy bác chăm sóc khách hàng bán chuyên kiểu môi giới...

cuky99

Xe buýt
Em đang muốn tư vấn và đóng 1 bộ bàn thờ chung cư, nhờ các cụ chỉ giúp cụ nào chuyên món này trên OF giúp ạ

dangnv

Xe máy
Tôi mở topic này, mong được trao đổi với những người cùng cảnh - là những người tiêu dùng gà mờ về nội thất. Rất cám ơn đã được nhiều bác cùng cảnh gà mờ cùng chia sẻ những khó khăn, thách thức để trở nên thông não (thông thái hơn tý) về tiêu dùng món hàng mấy trăm triệu mua một 2 lần trong đời.

Mục đích khác là mong được các bác có kinh nghiệm hơn (đã từng trải mua hàng với thành công, thất bại, trả giá) chỉ bảo các địa chỉ tin cậy, các phương án lựa chọn và ra quyết định cho anh em gà mờ. Cũng rất cám ơn được 1 số bác tham gia chỉ bảo.

Còn một mục đích nữa là được tư vấn, phản biện trực tiếp từ các bác "thợ" hay nhà sản xuất đứng về phía cung của thị trường nội thất. Rất may là được nhiều bác tham gia và nhờ có các bác cho ý kiến, tôi thông não được quá nhiều kiến thức, kỹ năng. Chẳng hạn như bác Quang, Bác Trung ngothu, bác Kitchenid là những người tâm huyết với nghề làm tủ bếp và rất mong sẽ gặp các bác ngoài đời. Tôi đang xếp thời gian để gặp các bác ấy với hy vọng học hỏi được các bác trong việc làm bếp cho gia đình và có thể hợp thì nhờ các bác làm tủ bếp...

Mảng nội thất khác và cá các hạng mục hoàn thiện thô chưa có kết quả nhiều lắm, nhưng cũng đã có nhiều ý kiến giúp tôi và những người như tôi thông não rất nhiều.

Những bác không thuộc chủ đề topic cần, như làm nội thất quá cao cấp cho người không xót tiền xin vui lòng không nên làm loãng chủ đề của tôi là kiến thức, kỹ năng tìm các công ty hoàn thiện nội thất căn hộ bậc trung (hơi cao cấp tý theo kiểu tự phong thôi).
Cụ đã chốt đc bên nào làm chưa?

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi phải nói là bàn ăn mua của các cty bán bàn ăn sx tại nhà máy rất đạt chuẩn và giá phải chăng

IZZ

Xe tăng
Cho phép tôi (chủ thớt) nhận xét nhé: Nhà xinh là thương hiệu có từ rất sớm. Tuy nhiên, phân khúc của nhaxinh vừa bán hàng chế tạo sẵn theo mẫu mã hàng loạt vừa tư vấn thiết kế may đo nên chưa thật mạnh về bên nào. Giá cả và hình thức định hướng vào phân khúc cao giá nên ít khách hàng. Cách tiếp thị, tiếp xúc với khách hàng may đo theo kiểu siêu thị đồ gỗ nên không có uy tín. Công ty lại thay đổi tổ chức, tách nhập thương hiệu tùm lum nên không biết ai là chính, phụ, ai uy tín, ai ăn theo...
Tôi thấy nhaxinh phát triển không hay bằng UMA họ định vị thị trường và có quan điểm tiếp cận khách hàng rành mạch hơn dù cho họ cũng phát triển theo kiểu lấy siêu thị đồ gỗ là chính kết hợp may đo. UMA từ tháng 6/2019 cũng dừng hoạt động do mấy ông Tây (Thụy điển, người của IKIA) chắc chán VN về nước. BAYA ra đời tự xưng là kế nghiêpk UMA tôi nghĩ cũng sẽ vấn tốt theo hướng này. Vừa rồi tôi có ghé showroom NHaxinh Trung Kính thấy cửa hàng to uỵch, khách lèo tèo, nhân viên toàn tiếp thị... Công ty như vậy khách may đo ít dám đặt vì sợ trả giá quá cao để nuôi bộ máy và showroom sao nổi.

Khách hàng may đo chỉ thích công ty vừa tầm hay lớn nhưng chi phí cố định thấp, xưởng nhộn nhịp, khi làm việc may đo tiếp cận ngay được với KTS tư vấn chứ không qua mấy bác chăm sóc khách hàng bán chuyên kiểu môi giới...
Cuối tuần trước em vừa qua ủng hộ Nhà Xinh. Tuy nhiên hơi lăn tăn 5 cái ghế bạn bán hàng bảo Da bò xịn không biết có đúng không.

nguyenquangpt

Xe tăng
Cuối tuần trước em vừa qua ủng hộ Nhà Xinh. Tuy nhiên hơi lăn tăn 5 cái ghế bạn bán hàng bảo Da bò xịn không biết có đúng không.

Không gian nhà cụ đẹp quá, cho e xin thông tin đơn vị làm rèm với ah !!

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn

Đồ của cụ trông rất nhẹ nhàng và tinh tế. Đúng là happy living ạ.

Justforfuntoo

Xe container
Sáng nay tôi đi thăm 2 công ty khá trái ngược nhau về phong cách.
1. Công ty Đức Dương. Công ty này là một trong những công ty ổn định về phong cách, chất lượng tốt, thiên về hàng hoá bán theo mẫu bày showroom, gỗ thịt óc chó, sồi, hoặc veneer, hầu như không dùng laminate. Thiết kế đồ thiên về tân cổ điển, màu óc chó sậm. Công ty cũng nhận thiết kế, thi công trọn gói căn hộ. Nếu đặt gỗ veneer tôi cho là giá cũng tương đối cạnh tranh. Tuy nhiên, nếu dùng gỗ thịt thì giá rất cao (trên 100tr/ bộ salon gỗ óc chó, mặt da bò). Về thiết kế mỹ thuật tổng thể, tôi cho là công ty này khá yếu. Các vách và đồ trang trí khá đơn điệu và thiếu tính sáng tạo.
2. Công ty Byzan. Công ty này quảng cáo khá mạnh và tác phong giao dịch rất chuẩn. Phong cách kiến trúc nội thất thiên về hiện đại và dùng chủ yếu gỗ CN Laminate đặt mua Nam Cường. Chất lượng rất xứng trong tầm giá. Biểu giá công khai. Khoảng 5,5tr/ mét bếp cả tủ trên, dưới (phần gỗ). Bác nào chơi laminate/ melamine/ arcylic và ưa phong cách thiết kế trẻ, hiện đại, màu mạnh thì đặt Byzan rất tốt.

Bác đã qua Flexfit chưa? Giá tủ bếp của họ hơi đắt đúng không bác?

kimvanchinh

Xe tăng
Bác đã qua Flexfit chưa? Giá tủ bếp của họ hơi đắt đúng không bác?
Flexfit mà làm vật liệu bình thường 8tr/ mét dài. Nếu làm vật liệu cao cấp nhất họ có thì 11 tr/ mét, cộng đá và phụ kiện khoảng 16tr/ mét. Quá đắt

Justforfuntoo

Xe container
Flexfit mà làm vật liệu bình thường 8tr/ mét dài. Nếu làm vật liệu cao cấp nhất họ có thì 11 tr/ mét, cộng đá và phụ kiện khoảng 16tr/ mét. Quá đắt
Vâng mà họ đóng theo module rồi lắp ráp nên em không thích lắm. Chính ra đóng theo module thì phải rẻ chứ
Cụ giới thiệu nên em cho Byzan vào short list, em cũng chọn nate/acrylic và phong cách đơn giản, hiện đại.
Em cũng vừa nghía Byzan, thấy giá cũng rẻ, có căn hết có 180tr nhưng em thấy chưa được tinh tế mấy
Có cụ nào biết chỗ nào theo phong cách hiện đại, tối giản mà tinh tế không?

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng mà họ đóng theo module rồi lắp ráp nên em không thích lắm. Chính ra đóng theo module thì phải rẻ chứ

Em cũng vừa nghía Byzan, thấy giá cũng rẻ, có căn hết có 180tr nhưng em thấy chưa được tinh tế mấy
Có cụ nào biết chỗ nào theo phong cách hiện đại, tối giản mà tinh tế không?

Bác thử tìm hiểu Defa xem. Phong cách có vẻ tinh tế hơn.

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng mà họ (Flexfit) đóng theo module rồi lắp ráp nên em không thích lắm. Chính ra đóng theo module thì phải rẻ chứ
Vật liệu mà Flexfit sử dụng có loại như gỗ làm cánh nếu dùng loại của Đức thì có ưu việt hơn nhưng giá quá cao. Đá mặt Vicostone giá cũng chóng mặt. Nếu phụ kiện không chọn lựa tối ưu mà theo cảm quan lắp linh tinh thì giá một tủ bếp lên gần 100tr là bình thường, cộng bàn ăn cỡ 30tr nữa thành 120tr/ khu bếp.

Tôi cho rằng Fana và Kitchenid làm bếp tinh tế hơn. Nếu biết chọn vật liệu và phụ kiện , giá tổng thành có thể rút xuống 1/2.

kimvanchinh

Xe tăng
Flexfit em thích vì phong cách hiện đại mà tinh tế nhưng giá cao quá, giá của Byzan thì phù hợp hơn. Byzan quảng cáo là họ chỉ chuyên phong cách hiện đại nên giá rẻ làm em cũng xiêi xiêu
Cụ xem bên Woodplus-Nội thất tinh tế chưa

Xem qua thông tin thấy: woodplus mới chuyển sang làm nội thất, số lượng nhân viên quá ít, chắc chắn không có xưởng sx đồ gỗ mà chỉ liên kết, còn đang tuyển nhân viên thiết kế nội thất trả lương 7tr (hứa vậy). Cty như vậy không thuộc tầm ngắm của tôi bác ạ.

Justforfuntoo

Xe container
Xem qua thông tin thấy: woodplus mới chuyển sang làm nội thất, số lượng nhân viên quá ít, chắc chắn không có xưởng sx đồ gỗ mà chỉ liên kết, còn đang tuyển nhân viên thiết kế nội thất trả lương 7tr (hứa vậy). Cty như vậy không thuộc tầm ngắm của tôi bác ạ.
Vâng, em search chữ nội thất tinh tế thì ra cty này nhưng e thấy cũng không tinh tế lắm