[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

nguyenquangpt

Xe tăng
Mời cụ 1 ly, nhà cháu cũng đang nghiên cứu đi ngó nghiêng các cty thiết kế và sản suất, đúng là thiên la địa võng, nói như bác gì chuyên đóng tủ bếp ở trên, ông nào cũng nhận mình là số 1, qua kinh nghiệm đi ngó nghiêng, học hỏi tìm hiểu mới phát hiện ra nhiều ông thợ hoặc thiết kế có những cái cơ sở cơ bản của người làm nghề như thước lỗ ban có mấy loại mà còn ko biết, chỉ biết ra đường mua cái thước bán sẵn rồi cứ theo vạch đỏ là làm, rồi lại khoe anh làm cho bao nhiêu nhà vẫn dùng thước đó. Có nhiều người kêu nhà cháu chọn nhanh đi, làm gì mà cầu kì mất thời gian vậy, nói như thế thì mua luôn 1 cái nhà họ xây sẵn đầy đủ đồ đạc cho xong, ở đây là mình đã mất công, thời gian để may đo thì phải may đẹp, theo ý mình, nếu ko thì ra shop mua đồ may sẵn cho xong
Tìm hiểu mãi cũng chán..e đang tính ra showroom Hoàn Mỹ Mua đồ theo KTS họ tư vấn đây ah.
Vì nghĩ, dù sao Hoàn Mỹ còn tin tưởng hơn các xưởng zời ơi đất hỡi nhưng vỗ ngực tự xưng đẳng cấp !!

Justforfuntoo

Xe container
Tìm hiểu mãi cũng chán..e đang tính ra showroom Hoàn Mỹ Mua đồ theo KTS họ tư vấn đây ah.
Vì nghĩ, dù sao Hoàn Mỹ còn tin tưởng hơn các xưởng zời ơi đất hỡi nhưng vỗ ngực tự xưng đẳng cấp !!
Cụ có tiền thì cứ hoàn mỹ mà chơi thôi
Em thì theo trường phái ngon bổ rẻ

kaka234

Xe tải
Tôi đang tìm hiểu Keys.vn (Cty Kỳ Sơn) và V.Scale. Mai sẽ đến Cty, qua web (có được giới thiệu), thấy đó là những công ty rất chuyên nghiệp.
Kinh phí e ở mức trung bình nên sẽ chọn Hpro làm nội thất tủ bếp, bàn ăn sẽ đến showroom chọn mua. Còn thiết kế nội thất khác như tủ quần áo, kệ tivi... e định chọn Big2d, thấy cty này nhiều các bạn trẻ năng động. Bác có thể cho e nhận định của bác về cty này dc ko ạ

seeyou

Xe điện
Kinh phí e ở mức trung bình nên sẽ chọn Hpro làm nội thất tủ bếp, bàn ăn sẽ đến showroom chọn mua. Còn thiết kế nội thất khác như tủ quần áo, kệ tivi... e định chọn Big2d, thấy cty này nhiều các bạn trẻ năng động. Bác có thể cho e nhận định của bác về cty này dc ko ạ
E xem qua site và FB thì thấy toàn bộ sp là ảnh TK 3D thôi chứ không thấy ảnh sp đã thi công cũng như xưởng sx và quá trình lắp đặt hoàn thiện. Về sp TK 3D cũng được tuy nhiên không đánh giá hết được các khâu sau thiết kế để đưa vào sử dụng.

Những cty như thế này thì nhiều cụ ah. Để xác định năng lực cụ nên đến VP của họ trao đổi và tìm hiểu

kimvanchinh

Xe tăng
Đến Bác sỹ đểu họ còn kê đơn mua thuốc Mỹ Nhật chết tiền mà bệnh của mình đâu cần loại thuốc đó. Họ ăn % kê đơn đấy bác ạ. Bác mà lơ ngơ gặp KTS khuyên vậy thì tôi dám chắc là họ ăn phần trăm rồi.
Đồ bác mặc, cái quần lót, áo sơ mi bác có thể mua đồ may sẵn chứ áo dài cho vợ hoặc bộ comple dạ hội mà bác mua may sẵn không thể nào bằng may đo.

Đồ gỗ trong nhà cũng vậy. Bác có thể mua giường, kệ ngoài chợ Hoàn Mỹ hoặc La Thành, nhưng một số thứ bác phải đặt gia công cho hợp kích thước nhà mình.

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi nghĩ muốn rẻ và đẹp thì nên nhờ ai KTS họ thiết kế cơ bản (vẽ 2D kích thước, vị trí đồ vật thôi), rồi tìm xưởng mộc nghiêm chỉnh họ đóng cho. Hơn là nhờ đám KTS không có xưởng mộc. Nếu họ không có xưởng, bác khó kiểm soát chất lượng đồ gỗ và trả phí mấy chục triệu chênh lệch giá.

kaka234

Xe tải
Tôi nghĩ muốn rẻ và đẹp thì nên nhờ ai KTS họ thiết kế cơ bản (vẽ 2D kích thước, vị trí đồ vật thôi), rồi tìm xưởng mộc nghiêm chỉnh họ đóng cho. Hơn là nhờ đám KTS không có xưởng mộc. Nếu họ không có xưởng, bác khó kiểm soát chất lượng đồ gỗ và trả phí mấy chục triệu chênh lệch giá.
Tức là mình phải thực tế ktra xem cty này có xưởng ko à bác

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
E xem qua site và FB thì thấy toàn bộ sp là ảnh TK 3D thôi chứ không thấy ảnh sp đã thi công cũng như xưởng sx và quá trình lắp đặt hoàn thiện. Về sp TK 3D cũng được tuy nhiên không đánh giá hết được các khâu sau thiết kế để đưa vào sử dụng.

Những cty như thế này thì nhiều cụ ah. Để xác định năng lực cụ nên đến VP của họ trao đổi và tìm hiểu
Trước em làm tủ bếp cho một khách hàng Capital Garden 102 Trường Chinh thì tủ bếp đóng bếp em, nội thất bên Big2D. ( bộ bàn ghế ăn và phòng khách của Big2D làm). Em không dám comment về chất lượng vì trong ngành với nhau, khó nói. Hôm lên nghiệm thu ở nhà khách hàng có chụp mây kiểu ảnh, gửi cụ tham khảo:

kimvanchinh

Xe tăng
Tức là mình phải thực tế ktra xem cty này có xưởng ko à bác
Mình mua là mua đồ gỗ chứ có phải mua bản vẽ đâu. Bản vẽ rất cần để có phối cảnh phối màu đẹp nhưng chất lượng đồ gỗ do xưởng thợ quyết định. Công ty nào có liên hoàn xưởng và KTS thì tốt, còn Cty chỉ có xưởng mà không biết thiết kế tổng thể thì đó là mấy bác thợ mộc Thạch Thất. Cty không có xưởng mà tay không bắt giặc thì bác phải biết rõ họ đặt hàng nơi nào? Mình có kiểm tra được chất lượng sản phẩm khi họ ráp đồ hay không?

seeyou

Xe điện
Trước em làm tủ bếp cho một khách hàng Capital Garden 102 Trường Chinh thì tủ bếp đóng bếp em, nội thất bên Big2D. ( bộ bàn ghế ăn và phòng khách của Big2D làm). Em không dám comment về chất lượng vì trong ngành với nhau, khó nói. Hôm lên nghiệm thu ở nhà khách hàng có chụp mây kiểu ảnh, gửi cụ tham khảo:

Cái sofa này kích thước hình học không chuẩn nên dẫn đến không phù hợp với không gian này. Chỗ này e nghĩ chỉ cần đặt cái sofa 3 chỗ là ổn không cần đến cái sofa 3 chỗ+chaise longue và cái footstool nữa.

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi mạm muội bình cái bàn ăn trắng toát bóng như giương giống bàn mổ bệnh viện. Sofa thì chẳng ăn nhập với căn phòng cả về hình khối lãn công năng

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Đẹp đấy ạ phong cách tối giản mà vẫn đủ công năng nhiều người nhà to mà thuê thiết kế nhiều đồ nhiều chi tiết rối rắm lắm ạ

Aocom

Xe buýt
Đứng trước người khổng lồ thì ai cũng chỉ là tý hon. Phân khúc nội thất nhà tôi thuộc dòng bình dân. Căn hộ cũng thuộc dòng bình dân giá 26tr/ m2 sàn giao thô. Khi mình mặc áo cho căn hộ bình dân cũng có thể chọn dòng bình dân của bình dân (thiết kế 100k/m2 khi thi công chiết khấu hết 100%. Giá thi công tổng thành khoảng 120-150 triệu cho cả căn hộ. Cũng có thể chọn pa cao của bình dân và tự gọi là cao cấp, tức thiết kế 250k giảmbmax 1/3 , đơn giá nội thất cỡ max 20% giá trị căn hộ tức khoảng 600 triệu tổng thành. Mọi khái niệm mang tính tương đối nên tự gọi (đơn vị làm nội thất họ cũng gọi) đó là cao cấp cũng không sao. Topic này đang bàn chính phân khúc thi công tổng thành dưới 1 tỷ thiết kế dưới 300k/m2. Tôi đã tiếp xúc với kts chuyên tk nội thất của mình và rất hài lòng với trình độ chuyên môn, kinh nghiệm, đạo đức nghề cũng như gu thẩm mỹ. Kts giống ông thầy giáo , thày thuốc, hợp ý thì tốt chứ không hẳn đắt tiền mới tốt.
Em vodka ý kiến của cụ về KTS.
Nhưng tìm được ông như thế khó quá.
Cụ có thiết kế chưa, cho em tham khảo tý được ko ạ. (Dĩ nhiên nhà em khác nên muốn ăn cắp thiết kế cũng ko dc). Tks cụ

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ có thiết kế chưa, cho em tham khảo tý được ko ạ. (Dĩ nhiên nhà em khác nên muốn ăn cắp thiết kế cũng ko dc). Tks cụ
Tôi đành bỏ hợp đồng với KTS đã thảo luận được 1 buổi. Lý do là họ không có sự liền khối với khâu sản xuất, nếu đặt họ giá thành chắc chắn bị đẩy lên cao. Tôi cũng đã đề nghị thuê họ chỉ làm thiết kế, khâu sản xuất tôi tự tìm nhưng họ khá chảnh không nhận. Tuy nhiên, qua trao đổi cũng lấy được từ họ vài ý tưởng (concept) hay hay.
Việc tiếp theo là tìm hiểu và đến gặp KTS của V.Scale - Công ty tập hợp khá nhiều KTS của Hội KTS Hà Nội. May ra gặp được đơn vị hợp với mình.
Phía dự phòng, tôi luôn có 1 công ty đã tạm duyệt: đó là Defa với chất lượng TK, SX và cung cách kinh doanh chấp nhận được.

Nhiều đồ vật, mặc dù không muốn nhưng tôi vẫn thấy phải bóc tách mua đặt ngoài thì rất tốt. Ví dụ: cửa gỗ veneer, khuôn gỗ thịt ghép không đâu làm tốt và đẹp bằng Cty Đức Dương. Bàn ăn gỗ óc chó tự nhiên hoặc cao su các công ty xuất khẩu đồ gỗ họ làm tuyệt vời. Cửa phòng WC thì cửa nhựa vân gỗ... Mua ngoài các sản phẩm đó giá thành lại rẻ hơn mới hay.

Làm nội thất cho mình cũng hơi giống đi tìm thầy thuốc chữa bệnh. Nếu mình chịu khó học hỏi và có đủ thời gian như tôi, dần dần có thể sẽ trở thành Kiến trúc sư phụ việc cho chính căn hộ của mình. (Giống như chính mình phải làm bác sỹ cho mình thì rất tốt - tất nhiên là bác sỹ phụ việc thôi)

cobangchuacotien

Xe tăng
Cụ có thiết kế chưa, cho em tham khảo tý được ko ạ. (Dĩ nhiên nhà em khác nên muốn ăn cắp
thiết kế cũng ko dc). Tks cụ
Gửi cụ hình ảnh 3d kts họ tk nhà em, cụ tham khảo nhé. Tất nhiên là em đã có ý kiến chỉnh sửa bản này sao cho phù hợp với công năng sử dụng giá đình. Nhân đây, em nhờ các cụ/mợ có kinh nghiệm cho em ý kiến nhé. Cảm ơn các cụ/mợ ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà bác cobangchuacotien tìm được thiết kế cũng đẹp đấy.
Tôi nhìn qua, theo gu của tôi thấy có mấy điểm chưa vừa ý sau:
1. Tông màu trắng phải kết hợp đen - xám thì hợp hơn. Tôi thấy trắng - nâu gỗ nó cứ sao sao ấy. Phải chăng bác chọn màu gì đó (trắng ghi hay trắng xám thay thế trắng có thể hợp mầu gỗ nâu hơn).
2. Phòng khách tôi không thích trang trí tường vân đá, màu gỗ thân thiện hơn.
3. Bàn sofa nên chữ nhật công năng và diện tich hợp hơn bàn tròn.
4. Tủ phòng làm việc chia vuông như ô thuốc bắc. Tôi thích chia ngăn cách điệu hơn, khoan nhặt hơn (các ô không đều nhau để để sách hoặc rượu tất khác nhau kích thước). Bàn làm việc quá thô và hơi nhỏ. Tủ sách nên có cánh ở tâgf thấp để đồ rất tiện và hợp với nhà VN rất nhiều đồ lỉnh kỉnh...
5. Phòng ngủ trẻ màu sáng quá, nên dùng màu trẻ ưa như xanh, hồng hơn màu trắng.
6. Bếp có vấn đề lớn: bàn ăn quá to choán hết diện tích nên nghiên cứu dùng bàn ăn thanh mảnh đủ chỗ nhưng gọn hơn về DT chiếm chỗ. Ghế nên dùng ghế clasic thôi cho gọn và tiện. Chỗ bàn phụ không nên làm giá ly và trang trí treo rất vướng mà chỗ đó thục chất là chỗ để đồ chuẩn bị bếp (bếp chật). Ngay khu vực góc bếp giáp với bàn đảo phải giải phóng mặt bằng để thao tác nấu nướng không vướng hơn là trang trí quá rườm rà...
7. Phòng ngủ nên bỏ phù điêu thay bằng bức tranh phù hợp, thậm chí để không trông nó đỡ quê mùa và trưởng giả.

cobangchuacotien

Xe tăng
Nhà bác cobangchuacotien tìm được thiết kế cũng đẹp đấy.
Tôi nhìn qua, theo gu của tôi thấy có mấy điểm chưa vừa ý sau:
1. Tông màu trắng phải kết hợp đen - xám thì hợp hơn. Tôi thấy trắng - nâu gỗ nó cứ sao sao ấy. Phải chăng bác chọn màu gì đó (trắng ghi hay trắng xám thay thế trắng có thể hợp mầu gỗ nâu hơn).
2. Phòng khách tôi không thích trang trí tường vân đá, màu gỗ thân thiện hơn.
3. Bàn sofa nên chữ nhật công năng và diện tich hợp hơn bàn tròn.
4. Tủ phòng làm việc chia vuông như ô thuốc bắc. Tôi thích chia ngăn cách điệu hơn, khoan nhặt hơn (các ô không đều nhau để để sách hoặc rượu tất khác nhau kích thước). Bàn làm việc quá thô và hơi nhỏ. Tủ sách nên có cánh ở tâgf thấp để đồ rất tiện và hợp với nhà VN rất nhiều đồ lỉnh kỉnh...
5. Phòng ngủ trẻ màu sáng quá, nên dùng màu trẻ ưa như xanh, hồng hơn màu trắng.
6. Bếp có vấn đề lớn: bàn ăn quá to choán hết diện tích nên nghiên cứu dùng bàn ăn thanh mảnh đủ chỗ nhưng gọn hơn về DT chiếm chỗ. Ghế nên dùng ghế clasic thôi cho gọn và tiện. Chỗ bàn phụ không nên làm giá ly và trang trí treo rất vướng mà chỗ đó thục chất là chỗ để đồ chuẩn bị bếp (bếp chật). Ngay khu vực góc bếp giáp với bàn đảo phải giải phóng mặt bằng để thao tác nấu nướng không vướng hơn là trang trí quá rườm rà...
7. Phòng ngủ nên bỏ phù điêu thay bằng bức tranh phù hợp, thậm chí để không trông nó đỡ quê mùa và trưởng giả.
Cảm ơn cụ góp ý cho em. Các điểm cụ đưa ra mổ xẻ rất chính xác. Em cho chỉnh sửa ngay không để phù điêu đầu gường ngủ hay tấm trang trí phòng khách màu đậm để tạo nhấn, xem lại cách phối màu toàn bộ nhà.Về bếp nhà em chiều ngang 3.9m khá rộng, CĐT họ tk bàn 8 ghế và em thấy bàn 6 ghế (khoảng 1,6m) còn lại là hơn 2m (trong đó tủ bếp chiếm 60 cm và chỗ xoay còn hơn m), cũng không chật đâu ạ.
Một số phần em đã góp ý để sửa bản 3d là: 1. Toàn bộ sàn nhà lát gạch màu sáng như ban đầu đưa ra ý tưởng, có trang trí các viền cách điệu. 2. Bếp nên chăng trên khay chứa bát dùng kính, cách điệu tủ như cánh dưới màu gỗ. Chưa thể hiện rõ máy rửa bát đút vào đâu 3. Phòng cháu nhỏ nhưng khá lớn rồi, không cần trang trí kiểu trẻ con mà thay bằng kiểu khác và đẩy rộng gường là 1.6m. 3. Phòng matter làm sao có tủ treo quần áo mặc dở. 4. Phòng đọc sách nhìn rối mắt, cách điệu thêm như xen tủ để đồ và các đợt xếp so le, có cánh. Bàn đọc kê vào sát tường. Cũng xin được cảm ơn đến cụ moonlife nhiệt tình giúp đỡ lên ý tưởng và nhiều cụ khác góp ý với em ạ.

cobangchuacotien

Xe tăng
Úi cụ tag e giật mình quá. Cụ vẫn chưa làm xong à? Còn vướng j ko?
Dạ vâng, em đang lên 3d ạ. Gấu em chọn kiểu dáng cũ và đang trao đổi với bên kts. Em thuê họ làm luôn nên xem cẩn thận, góp ý để lúc làm không chỉnh thêm gì. Hiện tại em chưa có vướng mắc gì cả cụ ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Chỗ cửa ra vào nên có tủ đa năng hay hơn cái tủ giày kín mít. Nên có ngăn hở bên dưới, ô để mũ xe máy, móc treo đồ ướt như áo mưa... Hai cái ghế nếu ít dùng nên bỏ đi