[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Bác kỹ tính và cầu kỳ quá. Em đi tìm như bác chắc cũng mệt đứ đừ. Nhiều lúc mất oan tiền vì tgian ko nhiều để sâu sát và tìm hiểu cho những hạng mục nhỏ và ít tiền. Hôm trc em tính đóng bộ tủ, có anh chủ xưởng ở Thạch Thất kêu làm đc các mẫu thiết kế khá cầu kỳ của KTs cho các căn penhouse. Em cũng chưa tin tưởng lắm vì các anh có xưởng trực tiếp thì đc cái giá rẻ hơn nhưng sản phẩm nhiều lúc công nghiệp, thô ko tinh. Mình trình bày ý tưởng ra ko biết trong quá trình sản xuất họ có làm đc như ý mình ko, dù bảo cái gì họ nói cũng làm đc và đã từng làm.
Tại tôi thích tìm hiểu ngành đồ gỗ nên mới đi ngao du vậy. Thời gian thì dư thừa chứ không như các bác đang làm việc. Thợ mộc Thạch Thất họ rất giỏi. Chỉ cần chọn được người biết hiểu ý khách và biết khớp cái năng lực và vật tư họ hay làm của họ có với nhu cầu của khách là ok. Nhiều nhà quen làm "hàng chợ" nên khi mình đặt cũng cần tỷ mỷ và có bước kiểm tra, lơ mơ là họ làm theo kiểu hàng chợ ngay vì thói quen nghề nghiệp của thợ mộc nông dân rồi.

0000quan

Xe buýt
Đã nghe lời bác kimvanchinh mách 1 chỗ bàn ăn, tiện đặt luôn 1 ghế sofa.
Việc hoàn thiện nội thất nếu tìm hiểu kĩ như bác thì đúng là hơi khó đối với đa số. Nhưng quả thật phải đánh giá cao cách tìm hiểu và lựa chọn của bác.
Đối với em thì đơn giản hơn, nếu bên bán mẫu mã, chất lượng, giá cả là 1 phần nhỏ còn nhiệt tình tư vấn là mấu chốt để em chốt đơn.
Thị trường giờ thì thượng vàng hạ cám, nói không đi đôi với làm. Bán hàng thì không cảm thấy nhiệt tình ( đặc biệt ngay cả chủ cơ sở cũng không nhiệt tình thì khách hàng còn mong chờ gì).

trungngothu

Xe tăng
Bác sai rồi:
1. Bước 1 của công ty thiết kế (kiến trúc) là thiết kế, rồi mới đến bước 2 là sản xuất lắp đặt đồ gỗ và các hạng mục khác liên quan như điện, trần, sàn... Làm sao bác phân biệt được khách hàng sản phẩm lớp dưới với khách hàng lớp trên? Có những khách hàng người ta thuê thiết kế trọn gói hoàn chỉnh ở mức cao nhất, còn thi công thì chỉ làm một vài hạng mục gắn tường, còn đồ rời họ sắm sửa sau. Chả nhẽ công ty thiết kế lại hỏi khách hàng muốn thiết kế lớp dưới hay lớp trên? Mà tôi thấy các công ty lấy tiền thiết kế chỉ có một mức giá chứ có phân biệt thiết kế lớp dưới thì giá rẻ và thiết kế lớp trên đắt tiền? Nó chỉ phân biệt là TK tân cổ điển, cổ điển cần vẽ quá nhiều chi tiết và tính toán nhiều hơn thì giá cao hơn thiết kế phái hiện đại.
2. Rất nhiều công ty cho khách lựa chọn: 1. Chỉ thiết kế, không nhận sx (SX đi đâu đặt thì đặt, nếu có thì chỉ nhận thêm tư vấn chọn nhà sx) - hình như tôi đọc ở trên, chính bác Trần Anh Tùng thường chỉ nhận như vậy. 2. Thiết kế xong, tùy yêu cầu khách, nhận luôn sx đồ gỗ và các việc khác trong năng lực - trọn gói gay tổng thành gỗ hay bóc tách một số hạng mục.. 3. Thiết kế bắt buộc kèm sản xuất với đơn giá đã báo trước.

Tôi rất thích phong cách và quy trình làm việc của một số công ty như Defa, V-Scale, Châu Á : rất rõ ràng, nếu khách như tôi (dù họ chưa biết là ai) yêu cầu gặp người thạo việc có trách nhiệm (qua điện thoại) họ đều bố trí giám đốc hay KTS tiếp. Nhưng công tyl như vậy khá nhiều và tôi chỉ lựa chọn trong số các công ty đó.

Còn những công ty mà họ hỏi tôi sẽ mua sản phẩm lớp dưới hay lớp trên thì tôi good bye ngay. Vì sản phẩm trí tuệ (thiết kế tôi yêu cầu cao cấp nhất có thể vói đơn giá phù hợp - ví dụ 40.000 đ/ m2), nhưng sản phẩm vật chất (đồ gỗ) có khi tôi lại chọn gỗ công nghiệp gía rẻ chứ không chọn gỗ óc chó hay cẩm lai. Tôi chả hiểu thế nào gọi là sản phẩm lớp dưới và thế nào là sản phẩm lớp trên?
hi cụ, cụ đứng trên quan điểm của ng sử dụng nên suy nghĩ có thể ko dc giống nhau.
với e, e đang nói với ng sử dụng nhưng đứng trên tâm lý của bên tư vấn, nhà thầu, trong những năm hành nghế e cũng dính dáng đến ko ít các ctrinh, to co, nhỏ có. Hiểu rõ các bên thì ng dùng ít khả năng bị hớ hơn, xác định đúng nhu cầu, lựa chọn đúng đối tác thì mới mong thành công dc.
trước hết là khâu thiết kế, trong thiết kế thì quan trọng nhất là con ng, ng kts giỏi, có tâm sẽ đảm bảo ra dc bản thiết kế tốt, trong 1 cty chắc chắn sẽ ko thể có toàn ng như vậy, có ng giỏi, có ng chưa giỏi, có ng có tâm, có ng thì phải để tâm đến những việc khác nhiều hơn là chuyện tất yếu. Nên việc phân loại khách hàng mới sảy ra, tất nhiên họ sẽ ko lộ liễu hỏi trực tiếp nhưng thông qua các dữ liệu đầu bài, cách trao đổi và hình thức, tính cách của ng sử dụng để có thể dự đoán trước. với giá trị dự án thấp, ko có quen biết trước, và nhất là dự án ko có các yêu cầu gì đặc biệt thì sẽ dc giao vào tay ng kém hơn là đương nhiên.
Giỏi là 1 chuyện nhưng để họ thiết kế có tâm lại là 1 chuyện khác, với e thà kiến thức kém 1 chút nhưng ng thiết kế toàn tâm toàn ý vào ctrinh của mình còn hơn ng giỏi nhưng chỉ làm việc hời hợt,
tóm lại dài dòng nãy giờ hi vọng các các cụ sớm xác định đúng tầm của mình, tầm của nhà thầu để có lựa chọn phù hợp thôi.
Còn về khâu thi công thì cũng tương tự thôi ạ, gặp dc nhà thầu phù hợp với mức đầu tư, đúng chất lượng, cùng gu thẩm mỹ mới mong sản ẩn chuẩn cho ng sử dụng dc.
ngoài ra trong cả thiết kế lẫn thi công còn 1 cách phân loại nữa thường ít ng chú ý, bọn e hay gọi nôm na là kiểu thị trường và sáng tạo.
Với kiểu thị trường thì chỉ thường lắp ghép, tinh chỉnh, chăm chút những mẫu mã sẵn có, đã từng thiết kế thi công rồi. Có tính toán tư vấn kiểu gì rồi cũng lái về những mẫu mã phổ thông, trung tính, thuận mắt nhiều ng. Kiểu này dễ thiết kế, dễ thi công dễ dc nhiều ng chấp nhận, ít ng chê bai, ko thích.
Còn kiểu sáng tạo thì họ thường hay làm mới, ko muốn lặp lại chính mình, luôn tìm những thử thách mới cho dù nhỏ nhất, những cái này có thể ko mới đối với các nơi khác, chỉ cần vượt dc qua chính mình. Rất nhiều thiết kế bị nhà thầu phán ko khả thi, thừa giấy vẽ voi, thiết kế của mấy ông mới ra trường, vẽ thì đẹp nhưng ko làm dc... cũng nhiều cái có thể đúng thế thật, nhưng cũng rất nhiều cái là do nhà thầu thị trường phán để họ lái về những mẫu an toàn cho họ.
Có 1 điểm lưu ý cho các cụ làm việc với bên thiết kế, khi đã tìm dc những ng tâm huyết đi cùng mình, thì cố gắng truyền đạt lại những ý tưởng, gu thẩm mỹ, yêu cầu công năng, mức đầu tư, kể cả phong thuỷ nữa..cho ng tư vấn 1 cách nhanh và chính xác nhất. Ng thiết kế càng hiểu rõ gia chủ thì sản phẩm cuối cùng mới phù hợp dc. Thêm nữa với những ng tâm huyết ngoài phục vụ chủ nhà ra họ sẽ có cài cắm vào đó 1 chút dấu ấn, bản sắc riêng hay những sáng tạo, thử nghiệm phá cách. Gia chủ nên cân nhắc theo, theo đến đâu những điểm nhấn này, cố gắng đừng phủ nhận 1 cách phũ phàng, chỉ cần 1 sơ sót nhỏ là có thể biến 1 KTS tâm huyết thành 1 cái máy vẽ theo chủ nhà.
Hôm nay rảnh ngồi sân bay đón vợ con về nên trải lòng với các cụ của 1 thằng hành nghề 2 chục năm đủ cả thiết kế thi công, to cả ngàn tỉ đến nhỏ loanh quanh vài triệu. Để giữ dc lửa với công trình dù to dù nhỏ e thường hay refresh mình bằng cách tạo ra 1 vài thử thách mới dù chỉ nhỏ thôi, gửi các cụ căn bếp e mới làm chỉ gần xong thôi và cũng của 1 cụ trên of nhà mình. Khi mới thiết kế để tạo điểm nhấn mà vẫn tiết kiệm chi phí e làm mấy cặp cánh dài suốt, ai trong nghề khi xem cũng đều ko tin, cũng may dc cụ chủ ủng hộ và trong tầm kỹ năng của e, nó cũng dc hoàn thành và sử dụng khá ổn, mượt mà. Tất nhiên về sau chưa chắc thế nào nhưng cũng khá tự tin. Vài hôm nữa hoàn thiện nếu cụ chủ cho phép e sẽ đăng chi tiết hơn.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Bếp bác Ngothutrung làm thì quá chuẩn rồi, được bác đăng sản phẩm lên topic cho mọi người tham khảo thì còn gì bằng. Riêng tôi thì tôi không thích mặt cánh bếp trên bóng giương và trắng toát cũng như cửa lật tay nâng. Tôi thích bóng mờ và cửa bản lề ngang bình thường (chỉ riêng chỗ chạn bát cửa lật thôi). Màu tôi thích màu xám hay ghi thay vì trắng toạt

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Đang xong bác ạ, hôm nay ốp xong tắm , tuần này sàn và cửa
Hôm nào xong bác cho mọi người ít ảnh công trình nhé. Mà xong vụ này em nghĩ bác chuyển sang nghành Nội thất được đấy. Em cũng ngành nội thất mà có nhiều thứ không rành bằng bác đâu:D.

kimvanchinh

Xe tăng
Kể chuyện các cụ đừng cười.

Tôi làm nhà khá cẩn thận, các bác trên otofun cũng bảo vậy mà hàng xóm cùng hoàn thiện với tôi cũng bảo vậy. Nhiều việc hay xắn tay cùng làm với thợ, thậm chí tự làm, có khi thợ làm xong mình tự đi sửa lại.

Tôi thấy đồ gỗ mới cũng không rẻ, lại chưa chắc đã tốt nếu đóng gỗ CN, mà nhà rộng chưa dùng hết phòng, do vậy tôi quyết định 1 phòng ngủ sẽ tận dụng đỗ gỗ cũ dùng tạm một số năm, sau đóng đồ mới cũng được.

Giường thì tôi dùng luôn cái giường cũ ở nhà mới dùng vài năm, hàng chọ nhưng gỗ xoan đào.

Tủ thì tôi mua cũ qua mạng (marketplace) 4 triệu, kệ mua 1 bác trên otofun 1,8 triệu, gỗ thịt.

Vui nhất là sau khi tháo lắp, vận chuyển được lên căn hộ, việc ráp lại và tút tát vec ni lại mới đầu tôi nghỉ là tự làm được, nhưng công việc khá nhiều, lại cần dụng cụ mộc (cưa bớt chân tủ, thay ray...), tôi quyết định phải gọi thợ.

Thợ mộc làm lẻ ở Hà Nội khá nhiều nhưng thật khó lường ở đạo đức hành nghề, cả tay nghề nữa (nhất là mấy bác chuyên sơn tút đồ gỗ).

Gọi xưởng thì chả bõ họ đến...

Tôi lục tìm trên mạng được 2 bác, gọi điện nghe giọng rất "nhà quê", nhiệt tình. Trên mạng thì có vài tiếng khen... (chắc là thuê bạn viết khen).

Bác thứ nhất đến nhòm việc ra giá 5,5 tr... Tôi xin kiếu vì giá cao quá.

Bác thứ hai có vẻ chân thật hơn ra giá và ngã ngũ 2,5tr. Tôi ra đầu việc rõ ràng và đồng ý làm, nói rõ là các bác làm 2 công đẫy thì ổn.

Rất may là được 2 bác già khỏe mạnh đồ nghề đầy đủ và chuyên nghiệp.

Rất nhanh chóng, cưa đẽo, bào, vaoif chỗ cần rồi thay ray, dựng tủ trong nửa ngày.

Kệ được sửa vặt, đánh véc ni một nước sáng choang.

Rồi hai bác chẳng chịu ráp và véc ni trong lòng tủ, xin tiền ra về...

Tôi lại phải mất thêm 1 công ráp và véc ni thêm những chỗ không ưng ý trong lòng tủ.

Hơi bực mình với mấy bác thợ làm dối nhưng tôi rất hài lòng có được cái tủ cao 2,6m, rộng 1,53 m vừa ý chang bức tường đầu phòng. Cái kệ đóng giản dị nhưng gỗ tốt và hợp ý tôi kê trong phòng ngủ phụ

chanquayxoan

Xe buýt
Kể chuyện các cụ đừng cười.

Tôi làm nhà khá cẩn thận, các bác trên otofun cũng bảo vậy mà hàng xóm cùng hoàn thiện với tôi cũng bảo vậy. Nhiều việc hay xắn tay cùng làm với thợ, thậm chí tự làm, có khi thợ làm xong mình tự đi sửa lại.

Tôi thấy đồ gỗ mới cũng không rẻ, lại chưa chắc đã tốt nếu đóng gỗ CN, mà nhà rộng chưa dùng hết phòng, do vậy tôi quyết định 1 phòng ngủ sẽ tận dụng đỗ gỗ cũ dùng tạm một số năm, sau đóng đồ mới cũng được.

Giường thì tôi dùng luôn cái giường cũ ở nhà mới dùng vài năm, hàng chọ nhưng gỗ xoan đào.

Tủ thì tôi mua cũ qua mạng (marketplace) 4 triệu, kệ mua 1 bác trên otofun 1,8 triệu, gỗ thịt.

Vui nhất là sau khi tháo lắp, vận chuyển được lên căn hộ, việc ráp lại và tút tát vec ni lại mới đầu tôi nghỉ là tự làm được, nhưng công việc khá nhiều, lại cần dụng cụ mộc (cưa bớt chân tủ, thay ray...), tôi quyết định phải gọi thợ.

Thợ mộc làm lẻ ở Hà Nội khá nhiều nhưng thật khó lường ở đạo đức hành nghề, cả tay nghề nữa (nhất là mấy bác chuyên sơn tút đồ gỗ).

Gọi xưởng thì chả bõ họ đến...

Tôi lục tìm trên mạng được 2 bác, gọi điện nghe giọng rất "nhà quê", nhiệt tình. Trên mạng thì có vài tiếng khen... (chắc là thuê bạn viết khen).

Bác thứ nhất đến nhòm việc ra giá 5,5 tr... Tôi xin kiếu vì giá cao quá.

Bác thứ hai có vẻ chân thật hơn ra giá và ngã ngũ 2,5tr. Tôi ra đầu việc rõ ràng và đồng ý làm, nói rõ là các bác làm 2 công đẫy thì ổn.

Rất may là được 2 bác già khỏe mạnh đồ nghề đầy đủ và chuyên nghiệp.

Rất nhanh chóng, cưa đẽo, bào, vaoif chỗ cần rồi thay ray, dựng tủ trong nửa ngày.

Kệ được sửa vặt, đánh véc ni một nước sáng choang.

Rồi hai bác chẳng chịu ráp và véc ni trong lòng tủ, xin tiền ra về...

Tôi lại phải mất thêm 1 công ráp và véc ni thêm những chỗ không ưng ý trong lòng tủ.

Hơi bực mình với mấy bác thợ làm dối nhưng tôi rất hài lòng có được cái tủ cao 2,6m, rộng 1,53 m vừa ý chang bức tường đầu phòng. Cái kệ đóng giản dị nhưng gỗ tốt và hợp ý tôi kê trong phòng ngủ phụ
Em tưởng bác đồng bộ bo tròn các góc tủ, kể cả mua đồ cũ nhưng cũng phải cùng tone. Chứ đóng thế này thì cục mịch quá.

Demchinhhang.net

Xe container
Góp vui với các cụ phương án thiết kế gần chốt của 1 cụ trên otf mình ạ.
Dịch dã làm cho chỉ làm việc được online nhưng may mắn là cả 2 bên phối hợp khá ăn ý, duy chỉ có hôm nay lên công trình em mới phát hiện ra góc view hiện tại theo concept sẽ nhìn ra toàn nhà là nhà, trong khi đổi ngược lại sẽ nhìn ra 1 cái hồ rất đẹp, nên sẽ ủ mưu để sửa lại khoang phòng khách - TV tiếp ạ.
Một trong những dự án yêu thích nhất của em, vì vừa được làm hết sức với 1 phong cách mới mẻ, hiếm gặp, với tone màu "Tây", và hóa giải 1 góc đáng ra là "vô duyên" trở thành điểm nhấn cực kỳ ấn tượng của cả dự án. (Ảnh mặt bằng)

Em mạnh dạn góp ý múa ríu qua ắt thợ và hoàn toàn không có ý gạch đá cụ nhé. Cụ nên bỏ cái đèn chùm trên trần phòng ngủ đi ạ. Đèn chùm thì không hề rẻ và để phòng ngủ thì thừa. Phòng ngủ chỉ cần ánh sáng vừa đủ, cần đọc sách sẽ có đèn đọc sách ngay đầu giường là được. Nếu có ý đặc biệt hay có tác dụng gì hay của đèn đó cụ chia sẻ cho ae biết nhé.

Demchinhhang.net

Xe container
Có nhiều tác dụng chứ cụ ơi :D đèn chùm phòng ngủ đối với 1 số trường hợp sẽ làm tăng "trải nghiệm không gian" lên.
Cụ tưởng tượng buổi tối tắt hết đèn đi, bật loa lên, bật mỗi cáiđèn chùm lên, chill chill có thư giãn ko ạ? :D
Với phòng ngủ có đèn chùm kia thì xuất phát từ việc tăng sự "vui vẻ" và nữ tính của căn phòng không quá rộng, lại dành cho trẻ con cụ ạ :D
Nhưng vì phòng ngủ nó đâu có ghế có bàn đâu, chứ nằm ngửa trên giường ngắm đèm chùm thì cũng hơi chói. Thường đèn chùm xưa họ hay chơi đèn kiểu cổ cái bát, cây nến ánh sáng sợi đốt có chiết áp và đèn hướng lên trên, tuy bật đèn chùm rất sáng nhưng nó không lóa. Bây h toàn LED thì đâu có thư giãn, vì ánh sáng LED căng bỏ xừ ra. Ánh sáng thư giãn phải "Dim Light" chứ cụ.

Demchinhhang.net

Xe container
thế nên mới phải chọn kỹ loại đèn đó cụ :D ko phải đèn nào cũng treo lên được, và ko phải đèn nào cũng dùng ánh sáng LED kiểu bóng sáng choang như cụ nói đâu :D Có nhiều loại đèn chỉ có tác dụng chiếu sáng chính nó và thắp lên 1 chút sáng xung quanh thôi chứ ko sáng choang như 1 số loại đèn đang "thống lĩnh" thị trường.
1 số ví dụ dùng mà em nói, có cái chỉ dùng cho phòng khách.
View attachment 4606200 View attachment 4606198
Mấy quả đèn này đẹp nhể. Công nhận là bây h đền chùm Sáng Choang kiểu cọ linh tinh xòe đang thống lĩnh thị trường. Giờ em xây nhà ngoài phòng khách ra thì mọi chỗ chỉ có đèn tường:))

Demchinhhang.net

Xe container
Nó giống như, cụ không có thói quen thư giãn trong bồn tắm, thì sẽ thấy làm bồn tắm là lãng phí, cả năm chỉ dùng 1 2 lần.
Nhưng với em chẳng hạn, ngày nào em cũng có thể ngâm mình trong đó cho thư giãn đầu óc, và như căn em vẽ kia còn có view đẹp nữa thì càng đắt giá.
Vậy ai đúng ai sai ạ? :D
Quan điểm của em không có đúng sai đâu cụ, chỉ là nên có hay không nên có thôi. Còn cụ phân tích nên có vì ... rồi thì nó phải có:D

Alan Turing

Xe tải
[QUOTE)
À vâng tốt rồi ạ, hy vọng có ngày đc chiêm ngưỡng sp của sự kết hợp giữa khách hàng thông thái, tỉ mỉ, kts và thợ gỗ có tâm ạ.
[/QUOTE]
Một bức tranh chưa được khai quật của họa sỹ Vincent Van Gogh :D

tiendr

Xe máy
Trên này có cụ nào đã từng hợp tác với Gạo Design chưa ạ? Cho em xin ít đánh giá. Cái tên nghe cũng hơi củ chuối, chắc toàn các bạn trẻ (nhưng em lại thích thế :)) ). Xem qua vài công trình em thấy cũng khá có tâm vì lái được thiết kế theo kinh tế của chủ nhà mà vẫn giữ được sáng tạo. (Em ko phải PR cho đơn vị này các cụ nhé. Em cũng là khách hàng đang tìm hiểu thôi.) Bên này thấy bảo có xưởng mà không rõ xưởng như nào. :-?

tiendr

Xe máy
Một thắc mắc nữa về thiết kế bàn học cho phòng trẻ em. Em xem khá nhiều công trình không thấy có hay tại vì trẻ em giờ không phải làm bài tập ở nhà các cụ nhỉ? Bé nhà em chưa đi học nên em không rõ:D .Không biết xu hướng thiết kế bây giờ thế nào? Em thấy thời buổi giá nhà tăng nên diện tích căn hộ/phòng ngủ càng ngày càng bé. Nhét cái bàn học to tướng ngoài xưởng vào hết xừ nó phòng rồi. #:-s
detskie-dvuhyarusnye-krovati-ikea-obzor-populyarnyh-modelej-i-sovety-po-vyboru-15.jpg

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Trên này có cụ nào đã từng hợp tác với Gạo Design chưa ạ? Cho em xin ít đánh giá. Cái tên nghe cũng hơi củ chuối, chắc toàn các bạn trẻ (nhưng em lại thích thế :)) ). Xem qua vài công trình em thấy cũng khá có tâm vì lái được thiết kế theo kinh tế của chủ nhà mà vẫn giữ được sáng tạo. (Em ko phải PR cho đơn vị này các cụ nhé. Em cũng là khách hàng đang tìm hiểu thôi.) Bên này thấy bảo có xưởng mà không rõ xưởng như nào. :-?
Rất cám ơn cụ đã đặt ra câu hỏi đánh giá về GẠO DESIGN.

Câu trả lời chắc phải chờ các bác KTS hay nhà sản xuất chuyên ngành nội thất mới có đủ trình độ đưa ra những nhận xét xác đáng. Hoặc có bác khách hàng đã trải nghiệm làm nội thất với Cty này có thể có đánh giá về phía khách hàng xác thực.

Riêng tôi, tôi chỉ dám nhận xét là khi xem qua Profile của Cty này trên web, thấy đúng đây là một Cty kiến trúc nội thất thực sự, có tâm làm nghề và đang nỗ lực đáp ứng sáng tạo ra những sản phẩm nội thất đẹp đồng bộ, thỏa mãn về thẩm mỹ khách hàng cho căn hộ hay nhà ở tầng...

Đúng là bác nào thích căn nhà mang dấu ấn riêng về thẩm mỹ, hài hòa, độc đáo nên tìm đến những Cty như thế này.

Công ty Moduler với bác Trần Anh Tùng cũng đạt đẳng cấp đó nhưng thiên về trường phái hiện đại, đương đại, hoặc Scanadiver gì đó đại loại hiện đại, đồ vật vẫn thiên về hướng tiêu chuẩn hóa.

Còn GẠO tôi thấy họ sáng tạo nhiều quá.

Không biết rồi họ làm đến căn nhà thứ 500, khả năng sáng tạo của họ theo kiểu ban đầu có còn không? và khi đó các sản phẩm, công trình có bị lặp lại ở gam màu, kiểu dáng hay sẽ định hình nên một "phong cách" GẠO có thương hiệu?

Hiện nay, tôi nghĩ GẠO vẫn đang trên cảm hứng sáng tạo và gắng vươn lên khẳng định mình (chưa chuyển sang giai đoạn định hình phong cách như ĐỨC DƯƠNG, hoặc giai đoạn gần như chỉ thu hoạch trên thương hiệu còn sáng tạo quay về số 0) nên bác nào đặt hàng sẽ là may mắn lớn, khách hàng sẽ có sản phẩm kiến trúc nội thất đúng nghĩa, đẹp và độc đáo là chắc chắn.

Tôi chỉ băn khoăn ở giá thành: cả giá thành sáng tạo của KTS và giá thành chế tạo của thợ mộc. Chắc chắn không phải rẻ. Tôi cũng băn khăn nữa ở chỗ một số sản phẩm các KTS ở Gạo họ sáng tạo đến mức mà tôi cho là không đến mức cần như vậy. Đáng lý ra nên chấp nhận các tiêu chuẩn và tính phổ thông của đồ vật đã được trải nghiệm hàng nghìn năm thì các bác ấy lại sáng tạo theo hướng quá phá cách, không biêt liệu sử dụng lâu có giữ được vẻ đẹp không?

Chức mừng bác đã tìm được nhà TK và SX vừa ý.