[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

Quân Kim

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút ạ. Đơn giá thiết kế mà các công ty báo theo m2 là tính trên số m2 thiết kế thực tế hay trên m2 tổng của toàn bộ căn hộ nhỉ. Nhà em có 2 nhà vệ sinh CĐT bàn giao full em ko muốn thay đổi gì và 2 logia thì em muốn tự làm nên ko cần thiết kế mà tính diện tích của phần này cũng 20m2 rồi. Căn nhà em 70m2

largo_kent

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút ạ. Đơn giá thiết kế mà các công ty báo theo m2 là tính trên số m2 thiết kế thực tế hay trên m2 tổng của toàn bộ căn hộ nhỉ. Nhà em có 2 nhà vệ sinh CĐT bàn giao full em ko muốn thay đổi gì và 2 logia thì em muốn tự làm nên ko cần thiết kế mà tính diện tích của phần này cũng 20m2 rồi. Căn nhà em 70m2
Theo thực tế chứ cụ, cụ cần thiết kế 1 phòng ngủ thì chỉ tính phòng ngủ đó thôi.

largo_kent

Xe tăng
Hi cụ, em phản biện tí :3
1. Walk in closet với cụm Masterbathroom cũng có nhiều cách xử lý, kể cả khoang 21 kia đặt cửa vào cũng ok, em sẽ châm cứu thêm ạ.
2. Cạnh phòng thờ em bày 1 wc để tiện cho người ngồi ăn BBQ, lúc đó "xử" sẽ nhanh hơn phải đi xuống tầng = thang bộ hoặc bấm thang máy. Phòng thờ cạnh WC nhưng ko dựa vào WC cá nhân em thấy ko vấn đề gì.
3. Máy giặt ở tầng 2 là chủ nhà yêu cầu ạ, khu sàn phơi - sân nước có thể giặt tay cụ nhá vì sẽ bố trí vòi tự do ạ. (theo chú thích là số 16 đó cụ, máy ở trong nhà thôi ạ
Vâng, thì em mới bảo nên có thêm 1 cửa ra vào wc đi tè cho tiện :v

Quân Kim

Xe hơi

trungngothu

Xe tăng
vâng cụ em cũng nghĩ thế. mà lại có nơi báo em tính cả căn nghe nó hơi sai sai. :D
Phiên phiến thôi cụ, với những nhà diện tích nhỏ thường thiết kế sẽ tính theo gói, ko đạt giá trị tối thiểu ví dụ 5-10-20tr gì đó thì họ sẽ ko làm. Vì dù diện tích có nhỏ đến mấy các công đoạn phải thiết kế cũng ko bỏ đi dc.

programervn

Xe tải
Bác post cũng cách đây 1 năm rồi, cho em hỏi cuối cùng bác có chọn morehome không nhỉ, trước em cũng làm 1 phòng nhỏ đội này, thì giá chat + lâu, đợt này em đang chuẩn bị chuyển sang nhà mới, cũng đang tham khảo lựa chọn thiết kế, thi công
Chả là nhà em đang nộp tiền căn họ chung cư 118m2. Cũng đua đòi muốn thiết kế sao cho sang trọng nên muốn tìm công ty thiết kế, thi công hoàn thiện phần thô, làm điện nước và nội thất hoàn chỉnh. Qua tự tìm hiểu, nhà em đang kết Công ty Morehome vì văn phòng gần nhà (Phạm Văn Đồng, Cầu Giấy, Hà nội), đơn vị này lại lớn, có mấy xưởng nội thất, có đủ đội ngũ thi công xây, điện, nước... Các bác có kinh nghiệm cho nhà em ý kiến tư vấn có nên chọn Morehome không và khi đặt hàng cần chú ý những gì.

kimvanchinh

Xe tăng
Bác post cũng cách đây 1 năm rồi, cho em hỏi cuối cùng bác có chọn morehome không nhỉ, trước em cũng làm 1 phòng nhỏ đội này, thì giá chat + lâu, đợt này em đang chuẩn bị chuyển sang nhà mới, cũng đang tham khảo lựa chọn thiết kế, thi công
Morehome là khởi đầu của tìm hiểu thị trường và tôi loại bỏ ngay cty này. Tôi đã chọn 1 cty nhỏ hơn nhưng phù hợp với tôi. Cần hỏi inbox tôi trao đổi kỹ hơn

Hero418

Xe tải
E vào hóng đọc nghiền ngẫm ạ. E mới lấy căn thô từ cdt, 2 pn, 2vs, thông thủy 76,7m. Cũng đang tìm hiểu để thiết kế cho căn của mình ^^

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ nói rõ hơn về lí do bỏ đc ko ạ? :D
1. Tôi đến văn phòng kiêm showroom ở Phạm Văn Đồng, rất gần nhà tôi nên tôi cũng thích làm việc với Cty này. Đến 2 lần mà chỉ gặp mấy cháu tiếp thị chăm sóc khách hàng không hiểu biết gì về kiến trúc, xin gặp lãnh đạo thì được tiếp chuyện một bác quản lý nhà quê người Nghệ An cũng chẳng biết gì nốt.

2. Showroom thì bừa bãi (cũng đang sắp đặt nữa) , nhuweng đồ đạc kê ở đó có xu hướng lòe loẹt, trưởng giả không hợp với tôi, tôi thắm dò giá thì quá cao.

Tôi chỉ làm việc với công ty nào mà khi xin gặp giám đốc hoặc KTS thì được hẹn lịch gặp tử tế thì tôi làm việc, còn tiếp thị và chăm sóc khách thì good bye. Xin lỗi ở đây có bác Thienffuniture, tôi đã gọi điện xin gặp, khi đến qua 2 tầng tiếp khách mà toàn nhân viên và tiêp thị, lại nói là GĐ đi vắng, tôi yêu cầu gặp GĐ không tôi về (tôi đã hẹn), anh Thiên xuất hiện và tôi phát hiện ra là anh ấy không phải là dân Kiến trúc, cộng với lý do nhân viên nói dối, tôi dù rất phục bác ấy làm đồ gỗ nhưng tôi cũng tìm công ty khác tương đương... Hơn nữa, Bác Thiên quen làm gỗ CN không chiều được tôi thích công nghiệp nhưng phải chọn vật liệu bo mềm các góc giường, góc bếp...

Đi khoảng chục Cty, tôi rút ra kinh nghiệm cho mình là Cty nào quảng cáo lộ liễu quá, hoặc sử dụng quá nhiều nhân viên tiếp thị không hiểu biết thì tôi good bye luôn. Tôi quan niệm nghề mộc và KTS phải nhiễu xạ tự nhiên hương.

kimvanchinh

Xe tăng
Em xin phép phản biện cụ 1 tí thôi ạ.
Kts, nếu am hiểu tường tận các vấn đề thì ở VN này ko quá nhiều, và đều ngập việc nên đôi khi cụ xin gặp KTS sẽ phải qua 1 lớp tư vấn sơ bộ về sở thích và mức đầu tư của cụ trước, sau khi ký kết thì nếu kts chủ trì ko xuất hiện mới là điều đáng bàn.
Nôm na thì đội đó có vai trò hỗ trợ người kts làm tốt nhất công việc của mình, đó là tư vấn, lên ý tưởng, chủ trì công trình, tránh cho người kts bị quá tải, ko hiệu quả, xét trên nhiều khía cạnh ạ. Vì mỗi cuộc gặp gỡ sơ bộ, cũng tốn của người kts 2-3 tiếng nếu tư vấn kỹ mà ạ.
Tôi quen bên dạy học, giáo viên hướng dẫn toàn PGS nhưng mỗi khi tiếp cận để hướng dẫn học sinh đều phải công khai danh tính, lý lịch khoa học và quan trọng nhất là các thành tích khoa học và hướng dẫn, lại phải ra mắt cho HS nhìn mặt và ai hỏi gì thì hỏi, học sinh có quyền đổi thầy hướng dẫn.

Tôi làm cái nhà cả tỷ bạc hoàn thiện và nội thất, tôi cần biết trước (dù chỉ về hồ sơ nghề nghiệp) kiến trúc sư là ai và ai là người tôi đàm phán về các đơn giá.

Tôi còn phải xem và gặp trực tiếp người thợ sẽ đẽo gọt cưa cắt sản phẩm tôi đặt.
May cái quần dài còn phải như vậy mà may đo nội thất cả tỷ bạc mà lại chỉ gặp toàn trung gian sao được?

Công ty nào tường minh điều đó thì tôi làm.

Cty mà KTS quá bận, cho người đại diện tiếp cận vòng 1 thì cũng phải thạo việc thì cũng OK.

Thiếu gì thợ may chỉ nhận việc rồi lại bán thầu cho mấy cô hàng xóm cắt may cho khách. Thiếu gì Cty nhận việc rồi đặt hàng trên Hữu Bằng, giá đặt thầu phụ chỉ bằng 1/3 tiền nhận của khách? Thiếu gì Cty nhận làm gỗ An Cường mà khi làm thì tráo lõi Trung Quốc?

Phong cách làm việc của Cty V-Scale ở Đặng Văn Ngữ đúng là chuyên nghiệp như tôi mong muốn. Nếu có hẹn trước, khách sẽ được gặp khoảng 30 phút trưởng nhóm TK về Style mà khách có nhu cầu, sau thì làm việc với KTS trực tiếp vẽ... Rất tiếc V-Scale chỉ giỏi thiết kế, năng lực sản xuất yếu.

Các Cty thuê quá đông nhân viên tiếp thị và nhân viên đồ họa máy tính là các Cty vì lý do gì đấy họ đã có uy tín lớn, quá nhiều khách hàng mà đội ngũ không đủ, nếu gặp nhân viên thạo việc thì cũng OK nhưng đa số là không hiểu biết đủ về nghề, lại mang phong cách tiếp thị bán hàng lấp liếm mọi việc. Khách hàng dễ rơi vào mê hồn trận của đám nhân viên này mà không hoặc ít có cơ hội gặp gỡ trao đổi ý tưởng với KTS. làm như vậy khác nào tôi hướng dẫn học trò mà thông qua một ông trợ giảng...

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Tôi quen bên dạy học, giáo viên hướng dẫn toàn PGS nhưng mỗi khi tiếp cận để hướng dẫn học sinh đều phải công khai danh tính, lý lịch khoa học và quan trọng nhất là các thành tích khoa học và hướng dẫn, lại phải ra mắt cho HS nhìn mặt và ai hỏi gì thì hỏi, học sinh có quyền đổi thầy hướng dẫn.

Tôi làm cái nhà cả tỷ bạc hoàn thiện và nội thất, tôi cần biết trước (dù chỉ về hồ sơ nghề nghiệp) kiến trúc sư là ai và ai là người tôi đàm phán về các đơn giá.

Công ty nào tường minh điều đó thì tôi làm.

Cty mà KTS quá bận, cho người đại diện tiếp cận vòng 1 thì cũng phải thạo việc thì cũng OK.

Phong cách làm việc của Cty V-Scale ở Đặng Văn Ngữ đúng là chuyên nghiệp như tôi mong muốn. Nếu có hẹn trước, khách sẽ được gặp khoảng 30 phút trưởng nhóm TK về Style mà khách có nhu cầu, sau thì làm việc với KTS trực tiếp vẽ...

Các Cty thuê quá đông nhân viên tiếp thị và nhân viên đồ họa máy tính là các Cty vì lý do gì đấy họ đã có uy tín lớn, quá nhiều khách hàng mà đội ngũ không đủ, nếu gặp nhân viên thạo việc thì cũng OK nhưng đa số là không hiểu biết đủ về nghề, lại mang phong cách tiếp thị bán hàng lấp liếm mọi việc. Khách hàng dễ rơi vào mê hồn trận của đám nhân viên này mà không hoặc ít có cơ hội gặp gỡ trao đổi ý tưởng với KTS. làm như vậy khác nào tôi hướng dẫn học trò mà thông qua một ông trợ giảng...
công ty càng to thì để tiếp xúc với ng quản lý cao nhất càng khó, với cty thiết kế thì để gặp ng giỏi nhất cũng vậy, muốn làm việc dc thì tốt nhất sản phẩm nên là sản phẩm cao nhất của cty đó, chứ với những sản phẩm lớp dưới thì chỉ có thể làm việc dc với những nhân viên cấp thấp hơn. Giữa đầu gà và đuôi voi thì ng dùng phải tự cân nhắc thôi ạ

kimvanchinh

Xe tăng
công ty càng to thì để tiếp xúc với ng quản lý cao nhất càng khó, với cty thiết kế thì để gặp ng giỏi nhất cũng vậy, muốn làm việc dc thì tốt nhất sản phẩm nên là sản phẩm cao nhất của cty đó, chứ với những sản phẩm lớp dưới thì chỉ có thể làm việc dc với những nhân viên cấp thấp hơn. Giữa đầu gà và đuôi voi thì ng dùng phải tự cân nhắc thôi ạ
Thế tôi mới mất công đi tìm những người thợ mộc và nhà tk hữu xạ tự nhiên hương mà tránh được mê hồn trận của những Quách Thái Công . Cái đẹp trong cuộc sống về đồ vật không phải cứ nhiều tiền là có được. Cái đẹp nhiều khi do những người thợ và nhà tk có tâm sáng tạo nên với giá rẻ bất ngờ.

kimvanchinh

Xe tăng
Dạ cụ.
Ơ nhưng mà hình như cụ cũng ko thi công của kts mà cụ thiết kế đúng ko ạ?
Có chứ bác. Tôi chỉ tự mua đồ với sự thoả thuận với người tk vài món vặt như đồ ở kho , 1 pn tôi dùng đồ cũ gia đình và mua vài món bổ sung, ghế ăn và ghế sofa tôi cũng đặt ở các cơ sở chuyên với kiểu dáng và màu sắc do tk chỉ định

va_va_voom

Xe đạp
Sorry các cụ, em hơi lạc đề chút ạ. Em mới lắp sàn gỗ Vfloor mà cảm giác đi nó cứ óp ép, nghe bên dưới chân cứ lép bép. Có gọi cho đội thợ và bên cung cấp sàn gỗ thì hôm sau họ (bên cung cấp sàn gỗ) cũng cử người qua và họ có nói là mới lắp thì nó sẽ bị như vậy do gỗ còn giãn nở, đợi trong vòng 1-2 tuần nữa nếu ko hết hiện tượng này thì họ sẽ qua xử lý. Không rõ có phải chính xác là như vậy không ạ?

kimvanchinh

Xe tăng
Bác sai rồi:
1. Bước 1 của công ty thiết kế (kiến trúc) là thiết kế, rồi mới đến bước 2 là sản xuất lắp đặt đồ gỗ và các hạng mục khác liên quan như điện, trần, sàn... Làm sao bác phân biệt được khách hàng sản phẩm lớp dưới với khách hàng lớp trên? Có những khách hàng người ta thuê thiết kế trọn gói hoàn chỉnh ở mức cao nhất, còn thi công thì chỉ làm một vài hạng mục gắn tường, còn đồ rời họ sắm sửa sau. Chả nhẽ công ty thiết kế lại hỏi khách hàng muốn thiết kế lớp dưới hay lớp trên? Mà tôi thấy các công ty lấy tiền thiết kế chỉ có một mức giá chứ có phân biệt thiết kế lớp dưới thì giá rẻ và thiết kế lớp trên đắt tiền? Nó chỉ phân biệt là TK tân cổ điển, cổ điển cần vẽ quá nhiều chi tiết và tính toán nhiều hơn thì giá cao hơn thiết kế phái hiện đại.
2. Rất nhiều công ty cho khách lựa chọn: 1. Chỉ thiết kế, không nhận sx (SX đi đâu đặt thì đặt, nếu có thì chỉ nhận thêm tư vấn chọn nhà sx) - hình như tôi đọc ở trên, chính bác Trần Anh Tùng thường chỉ nhận như vậy. 2. Thiết kế xong, tùy yêu cầu khách, nhận luôn sx đồ gỗ và các việc khác trong năng lực - trọn gói gay tổng thành gỗ hay bóc tách một số hạng mục.. 3. Thiết kế bắt buộc kèm sản xuất với đơn giá đã báo trước.

Tôi rất thích phong cách và quy trình làm việc của một số công ty như Defa, V-Scale, Châu Á : rất rõ ràng, nếu khách như tôi (dù họ chưa biết là ai) yêu cầu gặp người thạo việc có trách nhiệm (qua điện thoại) họ đều bố trí giám đốc hay KTS tiếp. Nhưng công tyl như vậy khá nhiều và tôi chỉ lựa chọn trong số các công ty đó.

Còn những công ty mà họ hỏi tôi sẽ mua sản phẩm lớp dưới hay lớp trên thì tôi good bye ngay. Vì sản phẩm trí tuệ (thiết kế tôi yêu cầu cao cấp nhất có thể vói đơn giá phù hợp - ví dụ 400.000 đ/ m2), nhưng sản phẩm vật chất (đồ gỗ) có khi tôi lại chọn gỗ công nghiệp gía rẻ chứ không chọn gỗ óc chó hay cẩm lai. Tôi chả hiểu thế nào gọi là sản phẩm lớp dưới và thế nào là sản phẩm lớp trên?

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Với giá thuê thiết kế 40.000 vnđ/m2 thì chưa đc 1/2 tiền thuê các bạn sinh viên làm thợ vẽ thì sao mà chất lượng được bác? Và chắc chắn đó không phải là sản phẩm trí tuệ, không có trí tuệ nào rẻ thế cả.
Hồi em hoàn thiện căn nhà, em cũng tìm hiểu khá kỹ, và đơn giá cách cách đây gần 3 năm em hoàn thiện nhà cho mức trung bìnhđã là 200.000 vnđ/m2 thiết kế nội thất.

kimvanchinh

Xe tăng
Với giá thuê thiết kế 40.000 vnđ/m2 thì chưa đc 1/2 tiền thuê các bạn sinh viên làm thợ vẽ thì sao mà chất lượng được bác? Và chắc chắn đó không phải là sản phẩm trí tuệ, không có trí tuệ nào rẻ thế cả.
Hồi em hoàn thiện căn nhà, em cũng tìm hiểu khá kỹ, và đơn giá cách cách đây gần 3 năm em hoàn thiện nhà cho mức trung bìnhđã là 200.000 vnđ/m2 thiết kế nội thất.
Xin lỗi tôi nhầm cái số 0. 400.000 đ/ mét vuông . Dân ngoại đạo hay nhầm mấy số 0. Tôi đã chữa trên comment cho đúng tinh thần. Tôi được biết, đơn giá thiết kế hiện nay thấp nhất là 100.000 đ, cao (chưa phải cao nhất vì mình cũng không thuộc phân khúc cao nhất nên không biết) là 600.000 đ/ mét vuông.

Chỉnh sửa cuối:

chanquayxoan

Xe buýt
Thế tôi mới mất công đi tìm những người thợ mộc và nhà tk hữu xạ tự nhiên hương mà tránh được mê hồn trận của những Quách Thái Công . Cái đẹp trong cuộc sống về đồ vật không phải cứ nhiều tiền là có được. Cái đẹp nhiều khi do những người thợ và nhà tk có tâm sáng tạo nên với giá rẻ bất ngờ.
Bác kỹ tính và cầu kỳ quá. Em đi tìm như bác chắc cũng mệt đứ đừ. Nhiều lúc mất oan tiền vì tgian ko nhiều để sâu sát và tìm hiểu cho những hạng mục nhỏ và ít tiền. Hôm trc em tính đóng bộ tủ, có anh chủ xưởng ở Thạch Thất kêu làm đc các mẫu thiết kế khá cầu kỳ của KTs cho các căn penhouse. Em cũng chưa tin tưởng lắm vì các anh có xưởng trực tiếp thì đc cái giá rẻ hơn nhưng sản phẩm nhiều lúc công nghiệp, thô ko tinh. Mình trình bày ý tưởng ra ko biết trong quá trình sản xuất họ có làm đc như ý mình ko, dù bảo cái gì họ nói cũng làm đc và đã từng làm.