[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

Blessings

Xe máy
Em chào các bác, hóng chủ đề này cũng từ lâu, cá nhân em thấy cũng có thêm nhiều kiến thức, tuy nhiên em lại thấy không thực sự áp dụng được nhiều vì bản thân cũng không thể tỉ mỉ từng chút một như các bác, cũng không thể có thời gian đi chọn từng món đồ giống bác chủ được, đọc mãi threads chỉ mong tìm được 1 nhà cung cấp uy tín có thể tin tưởng mà mãi không thấy :(
Qua đây em cũng nhờ các bác giới thiệu 1 vài nhà cung cấp uy tín có thể tin tưởng được về mặt hàng gỗ công nghiệp, em định sẽ thuê thiết kế, thi công luôn mà không bóc tách riêng ( chung cư đã bàn giao thô, không đồ)

Tiêu chí của em là: Có xưởng hoặc nhà máy, chất liệu đảm bảo hoặc chí ít là rõ ràng về chất liệu để người mua lựa chọn đảm bảo đã bỏ tiền mua gỗ AC thì phải đúng là AC, mẫu mã đơn giản nhưng tinh tế một chút, phụ kiện đi kèm tốt ( hafele..), phong cách làm việc tận tâm, thân thiện

Note: Em có tìm hiểu có ông flexfit có vẻ cũng chuyên nghiệp không rõ chất lượng sản phẩm của họ có được như quảng cáo không, em thấy trên mạng ít có đánh giá quá
Em cảm ơn các bác.

Blessings

Xe máy
Em có thể liệt kê cho cụ 1 vài thương hiệu lớn :D
Hà Lâm, Kitchen ID, Pro Cabinet, Flexfit là những đơn vị có tên tuổi trên thị trường khá lâu năm (Hà Lâm, Kitchen ID) và thương hiệu trẻ nhưng cũng đảm bảo tiêu chí của cụ (Pro Cabinet và Flexfit).
Không thương hiệu mạnh, thì có cụ trungngothu và cụ thienfurniture trong otf, Long Việt - đối tác chính của em 3 năm qua.
Em cảm ơn cụ, Pro Cabinet em hiểu cả các đại lý của An cường phải không ạ, em có ib FB An cường thì họ không nói gì đến Pro Cabinet mà giới thiệu mấy nhà cung cấp khác: Nội Thất M-Home ,Cty CP Đầu Tư TM& Xây Dựng BACAY,Công ty Thu Anh nên em không biết Pro Cabinet thực chất là ông nào nữa ạ?
Còn về phần Flexfit thì cụ chia sẻ thêm giúp em chất liệu chủ đạo của họ có phải AC không hay chất liệu họ tự sản xuất ạ?

Blessings

Xe máy
Còn phần gỗ thực ra em là người làm nghề lại thấy ko đáng lo, nếu cụ chịu chi giá cao hơn thị trường chung (nhộm nhoạm) tầm 10-20% thì sẽ làm việc với các đơn vị em nêu ra kia.
Cái đáng lo là phần xây thô cơ cụ :D vì những thứ đó ko cẩn thận, ko có thời gian và hiểu biết đc như cụ Chính sẽ rất dễ "dính chưởng" ạ.
Phần xây thô thì em đành phải tin CĐT thôi ạ, đã chót đưa niềm tin thì phải tin thôi chứ em cũng không thể tác động hay giám sát gì được, lúc nhận nhà thì chú ý mấy cái nhỏ nhỏ hiện ra thôi ạ :(

Blessings

Xe máy
À em tưởng cụ bảo "bàn giao thô" nghĩa là chỉ có tường xây, chưa trát và đi lại đường điện ạ :D
À em nhầm, CĐT đã sơn, lát đá và thi công nhà vệ sinh rồi ạ, phần còn lại em phải làm là Điều hòa, hệ thống đồ gỗ, Decor thêm là về ở được rồi ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Em chào các bác, hóng chủ đề này cũng từ lâu, cá nhân em thấy cũng có thêm nhiều kiến thức, tuy nhiên em lại thấy không thực sự áp dụng được nhiều vì bản thân cũng không thể tỉ mỉ từng chút một như các bác, cũng không thể có thời gian đi chọn từng món đồ giống bác chủ được, đọc mãi threads chỉ mong tìm được 1 nhà cung cấp uy tín có thể tin tưởng mà mãi không thấy :(
Qua đây em cũng nhờ các bác giới thiệu 1 vài nhà cung cấp uy tín có thể tin tưởng được về mặt hàng gỗ công nghiệp, em định sẽ thuê thiết kế, thi công luôn mà không bóc tách riêng ( chung cư đã bàn giao thô, không đồ)

Tiêu chí của em là: Có xưởng hoặc nhà máy, chất liệu đảm bảo hoặc chí ít là rõ ràng về chất liệu để người mua lựa chọn đảm bảo đã bỏ tiền mua gỗ AC thì phải đúng là AC, mẫu mã đơn giản nhưng tinh tế một chút, phụ kiện đi kèm tốt ( hafele..), phong cách làm việc tận tâm, thân thiện

Note: Em có tìm hiểu có ông flexfit có vẻ cũng chuyên nghiệp không rõ chất lượng sản phẩm của họ có được như quảng cáo không, em thấy trên mạng ít có đánh giá quá
Em cảm ơn các bác.
Bàn giao thô ở mức nào? Thô chưa trát tường, thậm chí chưa ngăn phòng hay thô là đã làm xong điện trần sơn sàn ốp? Hai kiểu thô đó khác nhau mấy trăm triệu tiền chi phí (hơn cả đồ gỗ) và chả có cty nào có đủ thợ làm a-z như bác muốn cả. Bác tin tưởng đặt trọn gói cho họ thì họ nhận rồi về bán cho các thầu phụ tất nhiên phải có công, lãi ... Riêng về nội thất bác chỉ đóng 1-2 dòng vật liệu thì bác đặt 1 nhà sx rất ok nhưng bác lại nuốn sofa bọc da thật, bàn ăn gỗ thịt, đá vicostone thì cty nhận thầu họ lại gọi thầu phụ và mọi chi phí phát sinh bác phải gánh hết. Ai mà xếp hạng được cty nội thất 1,2,3,4 để bác cứ thế alo trọn gói thì ngành nội thất đã chả nhộn nhịp và có phần bát nháo như hiện nay. Bác muốn nhà đẹp, chi tiền nào ra đúng của nấy thì bác phải mấy công, ít nhất tìm hiểu và lựa chọn cty trọn gói,

Blessings

Xe máy
Bàn giao thô ở mức nào? Thô chưa trát tường, thậm chí chưa ngăn phòng hay thô là đã làm xong điện trần sơn sàn ốp? Hai kiểu thô đó khác nhau mấy trăm triệu tiền chi phí (hơn cả đồ gỗ) và chả có cty nào có đủ thợ làm a-z như bác muốn cả. Bác tin tưởng đặt trọn gói cho họ thì họ nhận rồi về bán cho các thầu phụ tất nhiên phải có công, lãi ... Riêng về nội thất bác chỉ đóng 1-2 dòng vật liệu thì bác đặt 1 nhà sx rất ok nhưng bác lại nuốn sofa bọc da thật, bàn ăn gỗ thịt, đá vicostone thì cty nhận thầu họ lại gọi thầu phụ và mọi chi phí phát sinh bác phải gánh hết. Ai mà xếp hạng được cty nội thất 1,2,3,4 để bác cứ thế alo trọn gói thì ngành nội thất đã chả nhộn nhịp và có phần bát nháo như hiện nay. Bác muốn nhà đẹp, chi tiền nào ra đúng của nấy thì bác phải mấy công, ít nhất tìm hiểu và lựa chọn cty trọn gói,
Dạ vâng, nhà em thì đã xong điện trần sơn sàn ốp rồi ạ, em đang kiếm nhà cc về phần gỗ công nghiệp thôi ạ, em định chung 1 chất liệu thôi nên bác cho em xin ý kiến xem có ông nào chuyên mảng này với ạ
Em cảm ơn./

kimvanchinh

Xe tăng
À em nhầm, CĐT đã sơn, lát đá và thi công nhà vệ sinh rồi ạ, phần còn lại em phải làm là Điều hòa, hệ thống đồ gỗ, Decor thêm là về ở được rồi ạ
Câu hỏi đầu tiên mà khách hàng cần nắm chắc và trả lới dứt điểm: nhà bn m2? Định đầu tư gỗ bn tiền? Phong cách gì? Gỗ loại gì? Bác nói nhõn một phần cuối là gỗ cn thì sao tư vấn được. Tôi giới thiệu cty rất tốt, trung thực ví dụ Bsmart chẳng hạn chuyên gỗ cn nhưng đẳng cấp và giá của họ cao ngất ngưởng. Tôi lại giơi thiệu xưởng mộc gỗ cn trên Hữu Bằng giá chỉ bằng 1/10 Bsmart thì có khi bác lại chê họ không tinh tế ...

kimvanchinh

Xe tăng
Dạ vâng, nhà em thì đã xong điện trần sơn sàn ốp rồi ạ, em đang kiếm nhà cc về phần gỗ công nghiệp thôi ạ, em định chung 1 chất liệu thôi nên bác cho em xin ý kiến xem có ông nào chuyên mảng này với ạ
Em cảm ơn./
Trả lời 2 câu hỏi tôi đã nêu: phong cách, tổng mức định đầu tư và nhà bn m2? Có cty đặt 1 cái bàn họ cũng làm nhưng có cty họ không làm vặt vãnh.

Blessings

Xe máy
Trả lời 2 câu hỏi tôi đã nêu: phong cách, tổng mức định đầu tư và nhà bn m2? Có cty đặt 1 cái bàn họ cũng làm nhưng có cty họ không làm vặt vãnh.
Nhà em 3PN khoảng 90m, ngân sách vào tầm 200-250 triệu riêng phần Gỗ + Bàn bếp, sofa thôi ạ, phong cách Hiện đại đơn giản thôi, tây tây một chút là được, chất liệu thì em không có nhiều lựa chọn nên sẽ chỉ làm gỗ CN cho dễ vì ngân sách cũng không nhiều nhưng mong muốn có chất lượng một chút để dùng 5-7 năm vẫn chưa xuống cấp

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà em 3PN khoảng 90m, ngân sách vào tầm 200-250 triệu riêng phần Gỗ + Bàn bếp, sofa thôi ạ, phong cách Hiện đại đơn giản thôi, tây tây một chút là được, chất liệu thì em không có nhiều lựa chọn nên sẽ chỉ làm gỗ CN cho dễ vì ngân sách cũng không nhiều nhưng mong muốn có chất lượng một chút để dùng 5-7 năm vẫn chưa xuống cấp
Tôi cho là nhu cầu của bác nên đến Defa ở 2 Văn Cao, Giám đốc Hải, showroom ở ngay VC, xưởng ở Gia Lâm. Cty tốt, đồ đẹp , bền

Blessings

Xe máy
Tôi cho là nhu cầu của bác nên đến Defa ở 2 Văn Cao, Giám đốc Hải, showroom ở ngay VC, xưởng ở Gia Lâm. Cty tốt, đồ đẹp , bền
Em cảm ơn bác, bác đã cho em một vài gợi ý và em sẽ tập trung tìm hiểu thêm các bên bác giới thiệu ạ

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Có một rủi ro khi đặt đồ gỗ ở nhiều xưởng là màu sắc sẽ ko đồng đều nhau, việc lệch tông màu này phải đến khi đặt chung đồ vào 1 phòng mới nhận ra, bác Chính cần kiểm soát kỹ cái này đấy.
vấn đề này chỉ xảy ra khi các Cụ đặt gỗ cốt thái lan, malay. Do melamine sản xuất tại các nhà máy ở Thạch Thất.
Còn nếu là chuẩn mã gỗ của An cường, thì cụ đặt ở đâu cũng vậy, hoặc Cụ chưa đủ kinh phí làm tất cả nội thất thì vài năm sau cụ làm tiếp vẫn mã gỗ đó vẫn là đồng nhất màu.

freakingprime

Xe buýt
1. Bác ơi, em cũng muốn tham gia với bác và mọi người để mọi người có cái nhìn nhận đúng về lỗ lãi và giá thành của các xưởng.
Với 1 cái tủ áo khoảng 5m2 như bác nói ở trên thì hết độ 11 tấm gỗ MDF17mm và 2 tấm hậu 6mm. Gỗ MDF lõi xanh cốt Thái Lan Thạch Thất của nhà Bích Ngũ bán 450k/tấm thì tiền gỗ là hết khoảng 5.500.000 đồng, dán cạnh với phụ kiện đi kèm 500.000 đồng là hết 6tr tiền VL. Còn lại 4tr bác bổ vào chi phí SX và vận chuyển, lắp đặt. Nếu tính lẻ và vận chuyển kiểu du kích còn chưa chắc đã lỗ còn bác làm cả căn chung cư thì vẫn làm được và giá khổng rẻ bác nhé.
2. Các xưởng bây giờ đều làm theo công nghệ hiện đại, máy cắt CNC, dán cạnh tự động và thiết kế thi công 3D bằng Sketchup như cái VD của 2VC nông dân mà bác nói ở trên ấy và triển khai theo thiết kế do Chủ đầu tư chỉ định nên không có chuyện hàng Đê La Thành hay Thạch Thất là đương nhiên kém chất lượng bác ạ (comment của em cũng đã nói theo tiêu chuẩn VL mà bác đưa ra)
3. Xưởng em làm sản xuất bằng Sketchup, máy CNC4 đầu, máy dán cạnh có bo góc em chỉ cần 3 thợ. Với những thiết kế kiểu Modun có sẵn cả vẽ và cắt 1 ngày em xong cho bác 1 căn chung cư theo thiết kế không sai 1 li. Và với giá bác đưa ra các đối tác giao em vẫn chạy bình thường.
Cái tủ này làm gì mà đến 11 tấm gỗ thế bác? 1 tấm là 1m2 x 2m4 rồi

freakingprime

Xe buýt
Chip led với driver của đèn cũng là vấn đề quan trọng, mà cái này phải dân chuyên mới rõ chứ em thì đúng là chỉ biết nhắm mắt xuôi chân :(
Bác ra hàng bảo họ cắm thử, xong bật đt chế độ slow motion dí vào, nếu thấy nháy thì bỏ

freakingprime

Xe buýt
Em mới mua căn hộ ở Times City. Thiết kế ở TC có một số điểm ko hợp ký như phòng ngủ 2, bếp bí, wc master chiếu thẳng gường ngủ... Em định đầu tư sửa lại và làm nội thất lại cho đẹp. Gửi các bác xem và cho ý kiến về phương án cải tạo. Trân trọng!
Nhìn thiết kế này đúng là no hope

Cụ có thể phá cách bằng cách hoán đổi phòng ngủ 2 với phòng khách, đập hết tường chỗ bếp với ngủ 2 đi. E vẽ ko đúng tỉ lệ đâu nhé.

Phía phòng ngủ có thể làm hành lang rộng khoảng 50cm để ra lô gia lấy không khí :))

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Gửi các cụ ngó chơi 1 dự án em đang ngâm cứu nháp phương án sơ bộ.
Mình có góp ý nhỏ:
1.Walk in closet của phòng master betroom nên mở thêm 1 cửa phụ, thử tưởng tượng nửa đêm dậy đi vệ sinh mà phải lần mò đi 1 vòng mới vào đc toalet sẽ mệt mỏi, làm 1 cửa ẩn đi thẳng vào wc thì hay hơn.
2. Cạnh phòng thờ cần cân nhắc để wc, vì sẽ rất ít người có nhu cầu đi toalet trên đó, mà có vẻ như thế về mặt phong thủy là ko đẹp. Thay vì là WC thì là 1 bồn rửa lớn hoặc khu phụ trợ cho phòng thờ.
3. KHu máy giặtở tầng 2? CHắc chủ này hiện đại nên sẽ dùng giặt sấy luôn,ít phơi, nhưng sẽ vẫn có nhiều đồ phải phơi chứ ko sấy đc, nên có khu phơi đồ và giặt tay dành cho những đồ này. Nếu đưa lên tầng thượng thì có thể dùng chung khu phụ trợ cho phòng thờ làm chỗ giặt tay và tiện mang ra phơi phóng.

seeyou

Xe điện
Đèn nhà em phillips sao cháy xoành xoạch. Cháy gần như full nhà cứ cháy lần lượt từng bóng là sao cụ nhỉ :(
cụ sửa driver mất khoảng 40k đi là lại dùng được luôn, k nên thay cả đèn lãng phí. Sao đèn Philiips lại kém thế nhỉ ?